Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

งบไม่เกิน 3000 บาท แนะนำหูฟังทีครับฟัง Metal [รายละเอียดเชิญข้างในก่อนครับผมเป็นคนเรื่องมาก แหๆ

DOCTORSLUM

08/11/2011 00:33:50
0
ผมใช้ AKG K420 แต่!!! มันก็ใกล้จะลาโลกแล้วหละครับเลยอยากให้พี่ๆแนะนำหูฟังหน่อยน่ะครับ ขอเล่าประวัติก่อนนะครับ(ถ้าไม่อ่านก็ข้ามไปสรุปเลยก็ได้ครับ)

เดิมที่ว่า AKG K420 เป็นหูฟังตัวแรกที่ผมเก็บเงินซื้อเองในราคาประมาณ 2,500 บาท ซึ่งถือว่าเป็นหูฟังตัวแรกและตัวเดียวที่แพงที่สุดในชีวิตผมเลยก็ว่าได้ เหตุผลที่ผมเลือกตัวนี้เพราะ มันใส่แล้วสบาย เสียงมันดังโดนใจ ชัดเจนไพเราะ และถ้าผมจำไม่ผิด เค้าเรียก Ear Pad หรืออะไรเนี่ยแหละครับ ที่เป็นรูปแบบหูฟังที่ไม่ใช่ฟ้องน้ำหนาๆนูนๆขึ้นมาอะครับ หนาๆนูนๆอย่างงั้นผมไม่ชอบ แต่ด้วยที่ว่ามันก็ถึงเวลาจะกลับไปหาบรรพบุรุษของมันแล้ว ผมเลยอยากจะให้พี่ๆแนะนำเผื่อไว้ก่อนน่ะครับ

!! สรุป ความต้องการ !!

1.วงเงินอยู่ใน 3000 ครับ สุดๆเลยได้แค่ 4000 ครับผม (แต่ขอสัก 3000 กว่าๆเป็นหลักอะครับ)

2. หูฟังต้องไม่ใช่แบบใหญ่ๆที่ DJ ชอบใส่ หรือ มีฟองน้ำหนาๆนูนๆ เหมือน AKG K450 ครับ นอกจากนี้ แนะนำมาเลยครับ

3. แนวเพลงที่ผมฟังนั้นคือ Metal พวกวง Slipknot ,Eyes set to kill, Lamb of God ครับ ไม่เน้นเบสมาก แต่ก็ขอให้มี ในแบบที่ K420 เป็นอยู่นั้นดีอยู่แล้วครับผมชอบแบบนี้

4. เป็นหูฟังที่ทนทานครับ และขอให้มีประกัน ถ้า 2 ปีได้จะดีมากเลยครับ (แต่ 1ปี ก็ได้ครับเดี๋ยวจะด่าว่าผมเรื่องมาก)

5. ไม่เอามือ 2 ครับผม

พี่ๆหลายคนอาจจะคิดว่า " ถ้าเรื่องมากขนาดนี้ก็เอาตัวเดิมนั้นแหละ " แต่ผมก็อยากจะขอให้พี่ๆเข้าใจว่า ผมก็แค่อยากจะลองเปลี่ยนๆฟังยี่ห้ออื่น-ตัวอื่นบ้างน่ะครับ คือ ผมซื้อแล้วผมก็ต้องเอาไปใช้ให้นานๆให้คุ้มๆอะครับ เพราะผมก็ไม่ได้เล่นหูฟังเป็นแค่คนที่ชอบฟังเพลงธรรมดาๆคนนึงที่อยากได้เสียงที่ดีๆไม่ขี้เหร่น่ะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาแนะนำผม และขอขอบคุณที่เข้าใจผมครับ ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

08/11/2011 00:44:35
4,282
จัดให้ ไม่ต้องคิดว่าตัวเองเรื่องมากล่ะครับ 555 ผมเองเวลาบทจะเลือก ก็เลือกจะจนยิบย่อย แต่บทจะบ้าเลือด คราวนี้ซี้ซั้วซื้อเลยล่ะครับ 555

จริงๆ เจ้า 420 นั้นคุ้มค่าสุดในพิกัดมันแล้ว คือยากที่จะหาหูฟัง size เดียวกัน ราคาใกล้กันไปกัดกับตัวนี้ล่ะครับ แต่ถ้าอยากลองเปลี่ยนดูบ้าง เดี๋ยวผมลองจัดให้ครับ 555

1. งบ 3000 หรือ กว่า ๆๆ ตัวเลือกแรกน่าจะเป็น Grado SR60i หรือ SR80i

2. ยังไงต้องยอมฟองน้ำใหญ่ครับ ไม่งั้น มันจะกลายเป็นแบบ earpad ซึ่งขนาดเล็กครับ

3. ถ้าฟังซาวด์ลักษณะนี้ อยากให้กลั้นใจอีกนิด ด้วยการลองไปฟัง Grado SR80i ครับ เกินงบไปอีกไม่มากเลยจ้าๆๆ

4. หูฟังส่วนมากจะ 1 ปีทั้งหมดครับ ส่วน 2 ปีจะเป็นของ Sennheiser แต่เสียงอาจจะตอบโจทย์แนว Metal ไม่ได้หมดล่ะครับ

5. ที่ผมว่านั่นล่ะราคามือหนึ่งเลยครับ

อยากจะให้ขยับเป็น Grado SR80i จริงๆๆ เพราะว่าซาวด์มันใกล้เคียงเดิม แต่ฟังได้โอ่อ่าขึ้่นไปอีกหน่อย และเสียงกลองรวมถึงกีตาร์ ผมว่ามันจะแจ้งขึ้่นไปอีกระดับนึง เจ้า 420 นี่ถือว่าเยี่ยมแล้ว แต่ถ้าต้องการปลายฉาบ หรือสแนร์ที่คมขึ้นอีกนิด ต้อง SR80i จ้า

ถ้าฝ่าน้ำท่วมมาได้ ตอนนี้ยังสามารถมาฟังก่อนตัดสินใจได้เลยจ้าๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

bassaholic

08/11/2011 00:52:37
0
ส่วนตัวผมฟัง Metal เหมือนกันครับไม่รู้นะผมรู้สึกว่า Grado SR60 กับ SR-80i เบสยังน้อยไป. ถ้าฟังวงที่ drop สายต่ำกว่า Bb จะขับไม่ค่อยถึงแล้วเสียง note นั้นก็หายไปเลย แล้วถ้าเจอหูฟังที่เน้นแนว high เสียง distortion กับเสียงแฉ ก็จะรบกวดแสบหูอย่างยิ่ง
ฟังแนว metal หาหูฟังยากครับ (หรือผมเรื่องมากเอง) ๕๕๕

ไม่ทราบว่าสนใจ In-Ear หรือปล่าวแนะนำ AKG K340 เบสฟังเป็นเบส เสียง high ไม่รก mid เยอะสุดๆ ลองดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

DOCTORSLUM

08/11/2011 01:16:59
0
@ท่านพี่ " นายมั่นคง " ขอบคุณมากๆครับผม พอดีผมก็เล่นกีตาร์อยู่ด้วย เวลาฟังเพลงผมจึง Focus ไปที่เสียงของกีตาร์ก่อน งั้นตัวที่พี่แนะนำมาต้องไปลองให้ได้เลยนะครับเนี่ยฮ่าๆ แต่จะไปลองตอนนี้คงจะลำบากน่ะครับบ้านผมอยู่รังสิต ท่วมถึงต้นขาเลยครับหน้าบ้านเนี่ย ออกไปนี้ยากแน่นอนครับ ก็เลยต้องอยู่แต่บ้าน มหาลัยก็ปิดอยู่เพราะน้ำเพิ่งท่วมไปเองครับแถวจตุจักร แต่ถ้าเปิดเรียนแล้วเดี๋ยวนั่ง BTS ไปลองฟังที่สยามแล้วกันครับ .....K420 ผมก็ซื้อจากร้านหูฟังมั่นคงเนี่ยแหละครับ บริการดีมากๆเลยผมประทับใจมาก แล้วยิ่งตอบกระทู้รวดเร็ว การดูแลหลังการขายดีอย่างงี้รักหมดใจเลยครับผม ขอบคุณพี่มากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

DOCTORSLUM

08/11/2011 01:17:11
0
@ท่านพี่ " bassaholic " โอ้ววว เจอสาวก Metal แล้วเย้ ฮ่าๆๆๆ ดูแล้วท่าทางท่านพี่น่าจะเล่นกีตาร์หรือเปล่าครับ รู้ว่าวงเมทัลมีดรอปสายนี่ ท่าทางจะช่ำชองเอาการ หุหุ (เพราะตอนที่ผมยังไม่เล่นกีตาร์นี้ไม่รู้หรอกครับดรอปสายคืออะไร ฮ่าๆๆๆ แต่ถ้าไม่ได้เล่นผมก็ขอโทษด้วยนะครับ) ขอบคุณที่แนะนำนะครับ in-ear ไม่เกี่ยงครับขอไม่ใหญ่เทอะทะ เป็นพอ ฮ่าๆ ไว้จะไปลองพร้อม Grado ที่พี่ " นายมั่นคง " แนะนำด้วยเลยนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

08/11/2011 01:29:25
4,282
จริงๆ ฟัง Metal นี่ไม่ต้องเน้นเบสหนักๆๆ ก็ได้ครับ ส่วนมากพวกแนวนี้ โปรดิวเซอร์เค้าแอบเติมเบสมาให้อยู่แล้ว อย่างพวก Black Sabbath, Van Halen นั้น บันทึกมาเบสท่วมอยู่แล้ว ผมเองชอบฟังกีตาร์ชัดๆ มากกว่าเบสหนาๆๆล่ะครับ 555

อย่าลืมหา Led Zeppelin มาฟังให้ได้ล่ะจ้าๆๆ ฟังกีตาร์ของ Jimmy Page แล้วจะร้องจ๊ากๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

bassaholic

08/11/2011 01:53:59
0
@ DOCTORSLUM พอดีผมเป็นมือเบสก็เลยรู้พวกนี่ครับเล่นพวก August Burns Red, Devil Wear Prada, Parkway Drive, Mastodon, Animals As Leaders ๆลๆ. drop สายก็คือตั้งสายกีตาร์หรือเบสให้ตำกว่าปกติพวกท่อน break-down หน่วงๆ อะครับเสียงมันจะต่ำๆหน่อยถ้าไม่เน้นเบสจัด Grado เลยครับ

@เฮียมั้นพูดมาผมเลยอยากฟังเลยครับ เคยฟังเพลงนี่จาก Grado 80i ของเพือนโซโล่ตอนท้ายรู้สึก เหมือนน้ำในคลองแสนแสบที่โดนแสงอาทิตย์ส่อง ดำๆ dark แต่เป็นประกาย ๕๕๕๕
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

DOCTORSLUM

08/11/2011 20:52:01
0

@ท่านพี่ " นายมั่นคง " แล้วตัวนี้หละครับ AKG K-540 เทียบกับ Grado เป็นยังไงมั่งอะครับ ข้อแตกต่างระหว่างสองตัวนี้อะครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

lek_chiangrai

08/11/2011 21:19:14
0
เฮีย พูดถึงวง Black Sabbath เวลาที่ฟังเพลง Iron Man ทีไร

ได้ฟิวส์เหมือนโดนเมียจับได้เวลาทำอะไรผิดระเบียบ โดนตีหัวไล่จากซ้ายไปขวาเลยหละครับ ฮ่าๆๆๆ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

08/11/2011 21:23:07
0
เฮ้ย ... พิมพ์ผิด มันไล่จาก ขวา มา ซ้าย แล้ว ก็โดนตีย้ำอีกที ซ้ายมากลาง แล้วกลับไปซ้าย 555 เมาๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

08/11/2011 21:42:11
4,282
ถ้าจะร็อคให้ออก มันต้อง grado ล่ะครับ เพราะส่วนมากถ้าผมฟัง ผมจะเน้นกลางแหลมที่คมจะแจ้ง ดุดันหน่อยๆ ถึงจะมันส์ล่ะครับ 555

ส่วน 450 ผมว่านุ่มไปนิดนึง สำหรับความเห็นผมนะครับ

เจ้าเล็กเคยฟังด้วยเหรอนี่ๆๆๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

08/11/2011 21:54:57
0
ครับ มีชายหน้าตาดี๊ดี จิตใจง๊ามงาม ท่านส่งมาให้ฟังครับ

ชอบมากครับเฮีย Black Sabbath
สุดๆจร้า ฟังกับ RS1I มันส์หลายๆผมพิมพ์ผิดมันสองรอบเลย เวลาที่ฟังเพลง Iron Man ทีไร

เข้าใจว่ามันโดนเมียตีหัว จนเป็นคนหัวเหล็ก นั่นเอง ได้ฟิวส์เหมือนโดนเมียจับได้เวลาทำอะไรผิดระเบียบ มันไล่จาก ขวาสุด มา ซ้ายสุด แล้ว ก็โดนตีย้ำอีกที ขวามากลาง แล้วกลับไปขวา 555 บร้าๆๆๆๆ

Electric Funeral

Childen Of The Grave

Diety Women

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

bassaholic

09/11/2011 01:51:50
0
แต่ผมก็ยังรู้สึกว่าถ้าฟัง Metal แบบที่DOCTORSLUM บอก ฟัง Set to Fail แบบ apple lossless จาก Grado 80i เสียง high ละเอียดเกินไป รกที่แฉ และกีตาร์เสียงแตกครับ เบสก็จมไปกับกระเดืองกลอง จากที่ผมฟังนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"งบไม่เกิน 3000 บาท แนะนำหูฟังทีครับฟัง Metal [รายละเอียดเชิญข้างในก่อนครับผมเป็นคนเรื่องมาก แหๆ"