Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

CD เพลงที่ลดราคา ทำไมถึงต้องเจาะปก ตัดมุม หรือแม้กระทั่งเจาะกล่องครับ

silverkun

22/08/2011 14:09:10
0
1 อยากทราบน่ะครับ ถ้าเค้าจะทำเพื่อให้รู้ว่าเป็นแผ่นลดราคา แค่เอาเมจิกขีดฆ่าบาร์โค้ด
หรือแปะสติกเกอร์ไว้ว่าลดราคามันไม่พอหรอครับ (เพราะยังไงมันก็แกะไม่ได้ แกะก็ขาด)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ มันทำให้ผมรู้สึกเหมือนมันเป็นแผ่นด้อยคุณภาพ
เหมือนเป็นแผ่นที่พิการ ไม่สมประกอบ เลยต้องมาเจาะไว้ให้รู้
โดนทะลวงความสดความซิงซะ
แล้วมันจะขัดใจผมมากเลยอ่ะครับ เหมือนซื้อของมีตำหนิ
ไม่ควรค่าแก่การสะสมเอาซะเลย ประมาณว่าซื้อแล้วริปเสร็จโยนกล่องทิ้งไปได้เลย
ไม่เข้าใจจริงๆครับแปะเฉยๆไม่เท่าไหร่ แต่ทำไมต้องทำลายด้วย
ผมอยากทราบความหมายจริงๆของการเจาะนี่เหลือเกิน

2 แผ่นเพลงไทย(ส่วนใหญ่) ทำไมมันดูไม่มีคุณภาพเลยครับ ผมซื้อแผ่นใหม่ๆเลย(ปี54)
แต่แผ่นมันดูไม่ค่อยแข็งแรง งานไม่ค่อยเนียนเหมือนแผ่นนอกเลย (ถ้าเทียบก็เหมือนแผ่น princo V.S. TDK อะไรประมาณนี้)
แบบตัวแผ่นด้านที่สกรีนเหมือนสกรีนติดเศษฝุ่นอะไรมาไม่รู้(เป็นเส้นเลย)
แล้วมันขูดออกไม่ได้ เด๋วมันจะเอาหน้าCDออกไปด้วย T^T
กล่องก็งั้นๆไม่น่าสะสมเหมือนของเกาหลีเลย แถมคุณภาพเสียงเท่าที่ฟังมาหลายแผ่น
เหมือนมันจะทำมาไม่ค่อยดีเท่าไหร่ยังไงไม่รู้(คิดไปเองเปล่าไม่รู้่)

ไม่เข้าใจว่าถ้ามันยังเป็นแบบนี้และแย่ลงเรื่อยๆ ใครจะอยากซื้อแผ่นแท้เมืองไทยบ้างหรอครับ
วัยรุ่นสมัยนี้ก็ไปหาเอา mp3 กันหมดแล้ว ผมก็วัยรุ่นนะแต่พอเล่นเครื่องเสียงบ้าง
ก็อยากได้เสียงที่คุณภาพดีๆให้อารมณ์ของเพลงอย่างชัดเจน
แล้วก็มาไล่บี้จับพวกละเมิดลิขสิทธิ์ซึ่งก็รู้ว่ายังไงมันไม่มีทางหมดไปได้แน่ๆ

ทำไมเค้าไม่กลับมาใส่ใจในเรื่องพวกนี้ ทำให้มันมีคุณภาพสูงขึ้น แผ่นเกรดดีๆสกรีนดีๆให้สมกับเป็นของแท้
แพกเกจดูน่าสะสมมากขึ้น อาจจะมีสมุดภาพแถมให้อะไรงี้ให้มันดูน่าซื้อหน่อย (บางคนชอบจริงๆ แต่ก็เห็นว่าแผ่นที่ซื้อไม่ต่างจาก mp3 ที่โหลดก็ไปหาโหลดเอาง่ายกว่า)
แต่ถ้ามันมีของสะสมพวกนี้มันก็จะดูน่าสนใจมากขึ้่นไม่ใช่หรอครับ

ทุกวันนี้ชุดไหนที่ผมอยากได้ และเป็นเพลงไทยที่ madd in thailand จะซื้อทีผมต้องยืนทำใจทุกที
ต้องมาลุ้นเอาแผ่นจะสมประกอบไหม เสียงจะดีอย่างที่หวังไหม เพราะบางอัลบัมที่อยากได้จริงๆมันก็มีอยู่แค่เพลงเดียวหรือสองเพลง

ปล.เวรกรรม บ่นมายาวเลย(ซะงั้น) ใครขี้เกียดอ่านก็ไม่ต้องอ่านทั้งหมดนะครับ อยากทราบหลักๆแค่ข้อบ้างบนน่ะแหละ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

butnotforme

22/08/2011 15:13:19
333
แผ่นเจาะปก ถ้าเดาไม่ผิดมันเป็น แผน promo ห้ามซื้อขายครับ
มันก็เลยเจาะปก ไม่ใช่ แผ่นปลอมแต่อย่างใด เป็นแค่แผ่นที่บริษัท แจกให้สถานีวิทยุหรือหนังสือต่างๆ (แผ่นแบบนี้ ตอนผมอยู่เยอรมันก็เคยได้มา เช่น แผ่น diana krall ชุด the girl in another room อันนี้ผมก็เคยไปซื้อได้ในร้านมือสองเหมือนกัน)

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ด.ช.สมชาย

22/08/2011 15:27:27
0

จ่ายแค่นี้

ได้แบบนี้สำหรับผม ไม่ซีเรียสนะครับ ^^

ยิ่งตอนนี้ 3 แผ่น 100 นี่ หยิบมันส์เลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

krozt

22/08/2011 16:37:55
1
เจาะปกหรือตรงสันปก ผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไรนะ
แต่ Pakage หรือคุณภาพของสินค้านี่สิ บางค่ายทำมาไม่น่าเก็บซะเลย
มีปก1หน้า,เครดิต1หน้า,เนื้อเพลงที่ตัวหนังสือต้องใช้แว่นขยายอ่าน1หน้า,โฆษณา1หน้า จบ...

แต่ศิลปินไหนที่ชอบหรือผลงานโดนใจ ก็ยังหาซื้อแผ่นแท้อยู่ครับ (ปัจจุบันรู้สึกว่า นอกจากแผ่นของค่ายยักษ์ใหญ่แล้ว ที่เหลือหาซื้อยากจัง)

นอกเรื่องไปไกลเลย แฮะๆ เข้าเรื่องๆ ที่เจาะปกอาจจะเป็นเพราะ 1)แผ่นโปรโมทที่แจกให้คลื่นวิทยุไรงี้ 2)ป้องกันนำมาขายราคาเต็มครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

DJ

22/08/2011 16:45:30

ผมเคยอยู่สถานีวิทยุ ขอยืนยันว่า แผ่นโปรโมท ที่ค่ายเพลงทำแจกสถานีวิทยุ ไม่มีการเจาะปกแน่นอน แต่เป็นแผ่นตัด ทีมีเพลงเด่นๆที่ต้องการโปรโมทเพียงสองถึงสี่เพลง

นานๆจะมีแผ่นเต็มมาให้สักครั้ง แต่ก็ไม่มีการเจาะปกแต่อย่างใด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

InitialBJT

22/08/2011 16:51:05
1
น่าจะเพื่อไม่ให้ใครไปขายในราคาเต็มนะ หากไม่เจาะก็ไม่รู้ว่าเป็นของโล๊ะ พลาสติกหุ้มห่อมันทำใหม่กันได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

22/08/2011 16:52:24
4,282

งั้นรอแผ่นเพลงไทยแจกฟรีของร้านมั่นคงดีกว่าครับ 555

เค้นคุณภาพเสียงกันสุดๆๆ จริงๆ ครับ และผมตั้งใจทำให้ดีไปเลย เรียกว่าถ้าจะเอาไปผูกหางช้าง ก็จะกลายเป็นการยกระดับของช้างไทยให้ไปสู้กับช้างฝรั่งเลยล่ะครับ 555

ติดตามซีดีอัลบั้มเพลงไทยแท้ "มั่นคง มั่นใจ" ด้วยจ้า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

nikky

22/08/2011 17:15:00
0
จะติดตามครับเฮีย ว่าแต่อัดถึงขั้น Audiophile เลยหรือเปล่า อิ อิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

duncan98

22/08/2011 17:17:23
0
ผมรอแผ่นเฮียอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Tum79

22/08/2011 17:36:24
0
รอแผ่นเฮียอยู่เช่นกันครับ ถ้ามี MV ที่เฮียแสดงด้วยยิ่งดีครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

oname2

22/08/2011 18:51:47
3
รออยู่เหมือนกันครับ เค้าว่า 24 bit มันฉ่ำได้ใจจิงไหมครับเฮีย....^-^........ อยากลองฟังแว้ววววววววววว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

silverkun

22/08/2011 20:10:07
0
โอ้ววว จะเข้ามาเก็บแผ่นเฮียอีกคนครับ
ซื้อไปไม่ต้องลุ้นเลยว่างานประณีตไหม อิอิ

ส่วนแผ่นเจาะที่ว่านี่ผมเจอกับแผ่นลดราคาน่ะครับ หรือไม่ก็ร้านขายแผ่นบางร้านที่เอาแผ่นเก็บมาขาย
แต่ไม่ได้ขายราคาเต็ม แล้วจะเจาะบาร์ดโค้ดไว้ (แต่มันไม่น่าเกลียดมาก ผมก็ซื้อเก็บไว้บางแผ่นมันหายาก)
แต่ก็ไม่เข้าใจอยู่ดีว่าทำไมต้องเจาะ อยากทราบเหตุผลจริงๆเพราะสติกเกอร์แปะดึงไปมันก็ขาดน่าเกลียดแล้ว
หรือเมจิกขีดฆ่าบาร์โค้ดมันก็ลบไม่ได้แล้ว ไปทำปกใหม่มาใส่ แผ่นเจาะปกมันก็ทำได้เหมือนกันนิครับ
ยังไง CD มันก็ยังเป็นแผ่นปกติอยู่ แต่ตัวกล่องตัวปกไม่ควรค่าแก่การสะสมเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

22/08/2011 20:39:55
4,282
เรืองการผลิตแผ่นในประเทศไทยนี่ผมเองก็ไม่ทราบมาก เพิ่งมาเรียนรู้ตอนทำอัลบั้มเพลงของตัวเองนี่ล่ะ

แต่รู้เลยว่า ถ้าจะบันทึกเสียง ตั้งแต่ขั้นตอนแต่งเพลง ตั้งแต่บันทึกนักร้อง บันทึกดนตรี แล้วมามิกซ์ จนถึงมาสเตอร์ มันกินระยะนานเหมือนกันครับ เรียกว่าไม่หมูเลยล่ะจ้า 555

ชดนี้ ผมใช้คำว่า ออดิโอไฟล์แบบไทยๆ ก็แล้วกัน ดีได้กว่าที่ทุกๆ คนเคยฟังจากอัลบั้มเพลงทั่วๆไปแน่นอนครับ

เป็นอัลบั้มเฉพาะกิจที่ทำโดยค่ายใบชา son แม้แต่พี่บรรณ เจ้าของค่ายแกยังบอกว่า นี่มันจะดีกว่าอัลบั้มที่แกทำขายเลยล่ะครับ เรียกว่าแกได้ทดสอบฝีมือ รวมถึงเครื่องไม้เครื่องมือใหม่ๆๆ ในชุดนี้ด้วยล่ะครับ

เอ้า ติดตามซีดีอัลบั้มนี้่ได้ครับ รับรองไม่มักง่าย สุกเอาเผากิน หรือสักแต่ว่าทำให้ผ่านๆๆไปแน่นอน

เอาหัวโล้นๆๆ เป็นประกันเลยคร้าบบบบ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

bigkung

23/08/2011 13:36:41
0
ผมเคยทำเพลงอยู่รู้ซึ้งถึงตอนอัดเลยครับ. ปัญหาเกิดเยอะมาก เหนื่อยจริง กว่าจะนั่งทำกลอง ผมจำได้เลย ยืนอัดร้อง7ชม. ร้องไม่โดนใจซะที กว่าจะ mixทุกอย่างเข้าด้วยกันอีก หลังจากนั้นรุ้ซึ้งถึงความยากลำบากของศิลปินเลยล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

krozt

24/08/2011 09:50:35
1

เมื่อวานเพื่อนชวนไปเดินเล่นฟอร์จูน ที่ชั้น3ตรงลานกิจกรรม มี CD ทั้งเพลงไทย,ฝรั่ง,ญี่ปุ่น (ย้ำว่าเฉพาะเพลงนะ อิอิ)เป็นแผ่นมือ2 ขายราคาไม่แพงด้วยล่ะ

ผมรื้อตรงดงเพลงไทย ได้มา 5แผ่น(จริงๆอยากได้อีกแต่งบหมดก่อน) เจาะปกทั้งนั้นเลยครับ

มีแผ่นนึงกล่องกับปกก็ปรกติ แต่ตัวแผ่นนี่สิ เป็นแผ่นโปรโมทครับ (แผ่นนี้ห่อพลาสติกไว้เหมือนของใหม่เลยไม่ได้แกะดูที่ร้าน) แปลกดี แต่เพลงมีครบก็โอเคแฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

29/07/2014 11:21:40
113
คงคล้าย ๆ หนังสือนิตยสารฝรั่งมือสองบางร้านนะครับ ผมเห็นเขาเอาปกตรงส่วนที่เป็นชื่อหนังสือออกหมดทุกเล่มในเชลฟ์เลยครับ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เขียวสัมพัน

29/07/2014 16:50:32
เเนะเจ้าของกระทุู้ไปร้องศาลปกครองได้ครับ
กรณีีนี้ สามารถฟ้องค่ายเพลงได้เลย เเม้จะ
อยู่ต่างประเทศก็ตามไม่เสียสตางค์เเม้เเต่เเดงเดียวครับ
ศาลรับไว้พิจารณาเเน่นอนเหตุผลก็อปๆเอาจากที่เจ้านาย
โพสลงนี้ก็ได้เเล้วละ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

มือใหม่หัวใจว้าวุ่น

29/07/2014 17:35:41
โอวววววววว...ชอบมากเลยครับ เจาะปก แผ่นละ29.-สี่แผ่นร้อย

กะด้วยสายตาคร่าวๆที่มีอยู่ในตู้ผมนี่น่าจะประมาณ 200 แผ่น เอามาฟังเล่นไปเพลินๆไม่ได้ซีเรียสอะไรกะปก

คงเป็นการทำตำหนิแบบถาวรมั้งครับ แบบว่าล๊อตนี้ตัดออกมาขายเป็นสินค้าลดราคาไปแล้ว เหลือก็ไม่สามารถนำไปขายเป็นสินค้าเต็มราคาได้อีก

หรืออีกนัยหนึ่ง ทำเพื่อให้ลูกค้าได้รู้ว่านี่คือสินค้าลดราคา ถ้าไปเจอวางที่เชลฟ์ขายแบบเต็มราคาก็อาจถามหรืออาจทักท้วงได้ประมาณนั้น

หรืออาจเป็นจุดสังเกตุของพนักงานขายเอง ถ้าราคา สี่แผ่นร้อย มีคนซื้อยี่สิบแผ่น (ผมเองที่ซื้อ)อาจใช้มือรูดดูจะเร็วกว่า ว่าไม่มีแผ่นราคาปกติปะปนเข้ามาในยี่สิบแผ่นนั้น ประมาณนี้

ผมประมาณการให้นะครับ ข้อเท็จจริงเป็นประการใดก็ไม่ทราบเหมือนกัน
หยิกหู 0
"CD เพลงที่ลดราคา ทำไมถึงต้องเจาะปก ตัดมุม หรือแม้กระทั่งเจาะกล่องครับ"