Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Dr. สมเจตน์

03/06/2010 09:26:16
2

สวัสดีครับทุกคนในเว็บ ฮงมั่นเคีย>> เฮียมั่นคง

จากก่อนหน้านี้ผมตามหาหูฟัง earbud ที่มันมีความ dark เพื่อจะทดลองอะไรบางอย่าง เท่าที่ติดตามดู ตระกูล senn นี่ล่ะคือเป้าหมายของผม แต่แนวทางการผลิตของยี่ห้อนี้ ได้ออกมาจากมุมมืดแล้ว บางคนบอกว่า mx580 ยังพอเหลือกลิ่น dark บ้างแบบบางๆนะ ผมเลยได้มาละครับ

หลังเบริ์นแล้วนะครับ
บอกได้เลยว่าใครชอบฟัังเสียงกรีด เกา กระแทก กีตาร์ คงพอใจกับมันเป็นแน่แท้ เพราะเสียงโดดเด่นมากในตัวนี้

ส่วนเสียงกลาง มีการเปิดออกมามากเกินกว่าที่จะเรียกว่า dark ส่วนนี้เองผมสรุปเองว่า หูฟังตัวนี้ไม่ dark ละครับ แต่จะออกแนวหวานแต่ไม่ถึงกับแนวอุ่น ฟัง olivia ong แล้วแทบละลายไปกับเสียงเธอ

เสียงสูงและความกว้าง ดีมากทีเดียว เสียงสูงจะใส ละเอียด แต่ไม่บาดเท่า pk2 แต่บุคลิกเสียงสูงโดยรวมฟังแล้ว คทำให้คิดถึงหมวยดำ ได้ทีเดียว ส่วนความกว้างนั้น จะออกแนวข้างมากกว่าแนวลึกครับ เปรียบเทียบเรื่องความลึกแล้วสู้ turbin ไม่ได้เลยครับ (แต่ราคาก็ต่างกันมาก) แต่ก็ดีครับฟังแล้วโปร่ง ฟังง่าย ฟังสบาย

เพลงที่ผมใช้ทดสอบก็หลายแนวครับ
ฟัง depapepe นี่สุดยอดครับ เสียงดีดกีตาร์นี่ฟังแล้วสะใจมาก ใครชอบฟังสองคนนี้ ไปสอยตัวนี้มาเลยครับไม่ผิดหวัง

ฟัง Kenny Rogers ที่มีทั้งเสียงกีตาร์ กลอง และเสียงนุ่มๆ แนวคันทรี ของนายคนนี้ ก็ทำได้ดีมากเช่นกันครับ ฟังแล้วได้อารมณ์เหมือนอยู่ไร่นา ฟังไปฟังมาเหมือนมีฟางปลิวมาเข้าปากเลยทีเดียว 5555

ฟัง Susan Wong ความพอใจของผมในการฟังเพลงของเจ๊คนนี้ ถือว่าเป็นรอง pk2 นิดหนึ่งครับ ยกตัวอย่างเพลง I just fall in love again ที่มีเสียงเปียโนทางหูขวา เกากีตาร์หูซ้าย ถ้าฟังน้องหมวย เสียงเกากีตาร์จะอ้อมมาทางแถวหลังใบหูครับ ส่วนเจ้า 580 จะอยู่ตรงแนวกับหูพอดี ทำให้ความมี มิติลดลงนิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้ทำให้เสียอรรถรสในการฟังครับ

ฟัง ETC ทั้งอัลบั้ม เอาไว้ทดสอบเสียงต่ำครับ เพราะวงนี้มีการใช้เบสและกลองที่โดดเด่น ผมไม่ทดสอบกับเพลงแนวร็อคหรือ hardcore เพราะมักจะมีเสียงสังเคราะห์และกีตาร์ไฟฟ้ามาบดบัง มันใช้ได้ครับ เพราะหูตัวนี้ punching ใช้ได้ มีอิมแพ็คที่ดี แต่เบสที่ออกมานั้นมีมาแบบพอให้รู้ว่ากูก็มีนะ จะมีหัวที่ทำมาได้ดี กลางพอใช้ ลึกแทบจะเป็นจุดอ่อนในหูตัวนี้

ลองฟัง เสียดาย version bodyslam เพลงนี้ผมเอาไว้เป็นเพลงปราบเซียนในเรื่องของการแยก layer เรียกว่าหูตัวไหนแยกไม่ดี ในช่วงเข้าท่อนฮุก ที่มันมีทั้ง กลอง แฉ กีตาร์ไฟฟ้า เบส กีตาร์รีด เสียงนักร้องนำและคอรัส รับรองตีกันมั่วไปหมด หูตัวนี้ทำได้ 4 เต็ม 5 เลยทีเดียว คือได้ยินทุกอย่างครบ แยกได้แต่ซ้อนทับกันนิดๆครับ มองกันอีกแง่ก็ได้อารมณ์ฟังเพลงดี เพราะเราไม่ได้ใช้ stage ที่ต้องแยกชัดเจน อย่างงั้นแนะนำ UM3x 5555

สรุป กับราคานี้คุ้มครับ ใครชอบฟังเสียงกีตาร์ตัวนี้เด่นมาก เสียงกลางออกหวานไม่หลบมาก กำลังดี ไม่ dark ออกแนวกลางๆ ไม่ถึงกับแนวสว่าง รับรองไม่บาดหูครับ แยกรายละเอียดได้ดี เบสพอไปวัดไปวาได้ ฟังแล้วให้ความรู้สึก Live มากกว่า warm ครับ

รูปจาก head-fi นะครับ

คิดต่างไม่แตกแยก
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Dr. สมเจตน์

03/06/2010 10:12:03
2
ลืมบอกไปอย่างครับ หูฟังตัวนี้ใส่ฟองน้ำกับไม่ใส่ให้เสียงไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ แต่หากหมุนมุมการใส่ให้ปลายหูฟังทางด้านสายทำมุมชี้มาทางด้านหน้าประมาณ 45 องศา จะได้ยินเบสชัดขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

03/06/2010 10:37:15
4,282
555 เดี๋ยวขออนุญาตแปะไว้ในเว็บเอาไว้ให้ท่านอื่นๆๆ ได้อ่านกันเน้อ

ตัวนี้ผมได้ฟังไปหน่อยนึง ยอมรับว่าทำได้ดีกว่า senn ยุคก่อนๆๆ ครับ คือโทนเสียงออกไปทางถูกหูคนส่วนใหญ่ซะมากกว่าที่จะติดมืดๆๆ รุ่น 580 ถือว่าปรับทิศทางเสียงอัพจากเดิมๆๆ ขึ้นมาอีก 1 ขั้นแล้ว....

555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Dr. สมเจตน์

03/06/2010 11:05:51
2
เชิญตามสบายครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Dr. สมเจตน์

03/06/2010 11:07:40
2
แต่ขอชื่อหัวข้อ เท่ห์ๆหน่อยนะครับเฮีย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Dr. สมเจตน์

07/06/2010 16:22:34
2
ีupdate หูฟังตัวนี้ครับ นับจากวันที่ review ไว้ ผ่านมาหลายวัน ยิ่งฟัง ยิ่งโดนครับ โดนรวมผมชอบมากกว่า PK2 เสียอีก เอาให้พี่ชายแฟนที่เป็นนักดนตรี เค้าบอกว่าเหมาะสำหรับ monitor ซะงั้น เพราะได้ยินชัดทุกเสียง เรียกว่ามาแบบครบๆเลยครับ

ตอนนี้ตัวเดียวอันเดียวแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

07/06/2010 20:23:14
4,282
555 ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะหา 580 ตัวเป็นๆ มาถ่ายเพื่อประกอบรีวิวล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

123

13/06/2010 22:18:35
mx470กับmx580เสียงต่างกันไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Dr. สมเจตน์

14/06/2010 08:08:10
2
470 ยังไม่เคยฟังครับ ยังไงผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอเล่าเรื่อง MX580"