Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[นอกเรื่อง] ขอคำปรึกษาหน่อยครับ "ใบจองรถ"

กมลภพ

26/08/2016 23:04:10
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
เรื่อง เงินจองรถ

เรื่องมีอยู่ว่าได้จองรถยนต์ไว้เป็นจำนวน 5000 บาท หลังจากนั่นก็ยื่นเอกสารปกติ

หลังจากยื่นเอกสารเสร็จ ทาง Marketing แจ้งผมมาว่าผลไฟแนนซ์ไม่ผ่าน

เหตุการณ์ต่อมาคือผมขอเงินคืนจากเซลขายรถยนต์ ก็ทำเรื่องให้ปกติ จนเสร็จเรื่องเซลแจ้งว่าต้องใช้ใบ รีเจ็คจากไฟแนนซ์ธนาคาร ผมก็โทรไปถามผลปรากฏว่า ทาง Marketing ไม่ได่ส่งเรื่องให้ธนาคาร ทาง Marketing บอกปากเปล่ากับผมว่าผลไฟแนนซ์ไม่ผ่าน บอกเซลได้เลยเพื่อขอเงินคืน "ซึ่งจริง ๆ แล้ว Marketing ยังไม่ได้ส่งเอกสารอะไรให้กับธนาคารเลย ยังไม่มีใครมาตรวจสอบอะไรทั้งนั้น ไม่มีใครโทรมาถามรายละเอียด จนกระทั่งผมขอใบ รีเจ็ค จึงมีพนักงานมาถ่ายภาพหน้าบ้าน จนกระทั่งเซลแจ้งว่า ประวัติลูกค้าดี ผ่อนตรง "เหมือนจะผ่าน" ผมก็ ..... เอ๊า !!!

หลังจากนั้นผมก็รอเวลา ผ่านมาแล้ว 2 อาทิตย์ ทางศูนย์แจ้งผมว่าไม่สามารถคืนเงินจองให้ได้ยังไงก็ต้องใช้ใบ รีเจ็ค จากทางไฟแนนซ์ scb ครับ

เซลแจ้งว่าไม่สามารถทำอะไรได้ต้องรอใบรีเจ็ค ถ้าไฟแนนซ์ผ่านแล้วเราไม่รับรถ เงิน 5000 ก็ถูกยึด แต่ถ้าไม่ผ่าน ก็ถือว่ารอด

ซึ่งตอนที่ Marketing โทรมาแจ้งปากเปล่ากับผมว่าไม่ผ่านแล้วผมก็ได้ไปจองรถอีกค่าย "คนละธนาคารกัน" ธนาคาร ทิสโก "Mazda 2" ซึ่งตอนนี้กู้ผ่านแล้ว เตรียมตัวรับรถแล้ว

ท่านไหนเคยเจออะไรแบบนี้มั่งครับ หรือทางที่จะเอาเงินจองคืน หรือวิธีอื่น ๆ แนะนำ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

cuteman

26/08/2016 23:23:58
20
ถ้าเป็นแบบที่พูดจริง เรียกผู้จัดการมาเคลียร์เลยครับ ถ้าเขาไม่ให้ก็เอาเรื่องนี้ไปแจ้ง สคบ.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

กมลภพ

26/08/2016 23:49:01
ผมยังไม่อยากจะเชื่อว่ามันคือเรื่องจริงเลยครับ
Marketing ทำงานกับเอกสารแท้ ๆ ครับ
ทำไมถึงตอบกับลูกค้าแบบนี้ ตอบแบบไม่มีอะไรยืนยัน
ตัวผมเองก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่อง
ผมก็ไม่คิดว่า Marketing เค้าจะพูดอะไรลอย ๆ มาแบบนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Super Angulon

27/08/2016 05:15:41
39
อีกทางเลือกคือ แจ้ง call center ใหญ่ของรถยี่ห้อเจ้าปัญหานั้นครับ ให้เขาช่วยเหลือเรา

หรือแจ้ง สคบ. คืออีกทางหนึ่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

somkiatr

27/08/2016 10:35:51
182
ขอชื่อเจ้าหน้าที่ Finance คนที่แจ้งว่าไม่ผ่านครับ แล้วให้ Sale ขายรถโทรไปคุย แล้วให้เจ้าหน้าที่ Finance ออกหนังสือยืนยันมา ถ้าไม่ออกถือว่าบกพร่องในหน้าที่ แจ้งหัวหน้าเค้าเลยครับมีความผิดทางวินัยแน่นอน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เอก

27/08/2016 15:06:35
แนะนำเลยครับว่าให้ไปทวงถามจากเซลและผู้จัดการโชว์รูมอย่างเดียว
เรื่องการขอใบ Reject ผลการขอสินเชื่อไม่ใช่หน้าที่ของลูกค้า
เป็นหน้าที่ของพนักงานขายและทางโชว์รูมต้องไปติดต่อกับทางธนาคาร
อำนวยความสะดวกให้เรา ถ้าไม่ได้รับความสะดวกก็ร้ิงเรียนทางลูกค้าสัมพันธ์
ของรถยนต์ยี่ห้อนั้น ๆ หรือทาง สคบ ต่อไปครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ธีรายุทธ สมพงษ์

14/12/2019 03:04:59
อ้างอิง : [นอกเรื่อง] ขอคำปรึกษาหน่อยครับ - กมลภพ

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
เรื่อง เงินจองรถ

เรื่องมีอยู่ว่าได้จองรถยนต์ไว้เป็นจำนวน 5000 บาท หลังจากนั่นก็ยื่นเอกสารปกติ

หลังจากยื่นเอกสารเสร็จ ทาง Marketing แจ้งผมมาว่าผลไฟแนนซ์ไม่ผ่าน

เหตุการณ์ต่อมาคือผมขอเงินคืนจากเซลขายรถยนต์ ก็ทำเรื่องให้ปกติ จนเสร็จเรื่องเซลแจ้งว่าต้องใช้ใบ รีเจ็คจากไฟแนนซ์ธนาคาร ผมก็โทรไปถามผลปรากฏว่า ทาง Marketing ไม่ได่ส่งเรื่องให้ธนาคาร ทาง Marketing บอกปากเปล่ากับผมว่าผลไฟแนนซ์ไม่ผ่าน บอกเซลได้เลยเพื่อขอเงินคืน "ซึ่งจริง ๆ แล้ว Marketing ยังไม่ได้ส่งเอกสารอะไรให้กับธนาคารเลย ยังไม่มีใครมาตรวจสอบอะไรทั้งนั้น ไม่มีใครโทรมาถามรายละเอียด จนกระทั่งผมขอใบ รีเจ็ค จึงมีพนักงานมาถ่ายภาพหน้าบ้าน จนกระทั่งเซลแจ้งว่า ประวัติลูกค้าดี ผ่อนตรง "เหมือนจะผ่าน" ผมก็ ..... เอ๊า !!!

หลังจากนั้นผมก็รอเวลา ผ่านมาแล้ว 2 อาทิตย์ ทางศูนย์แจ้งผมว่าไม่สามารถคืนเงินจองให้ได้ยังไงก็ต้องใช้ใบ รีเจ็ค จากทางไฟแนนซ์ scb ครับ

เซลแจ้งว่าไม่สามารถทำอะไรได้ต้องรอใบรีเจ็ค ถ้าไฟแนนซ์ผ่านแล้วเราไม่รับรถ เงิน 5000 ก็ถูกยึด แต่ถ้าไม่ผ่าน ก็ถือว่ารอด

ซึ่งตอนที่ Marketing โทรมาแจ้งปากเปล่ากับผมว่าไม่ผ่านแล้วผมก็ได้ไปจองรถอีกค่าย "คนละธนาคารกัน" ธนาคาร ทิสโก "Mazda 2" ซึ่งตอนนี้กู้ผ่านแล้ว เตรียมตัวรับรถแล้ว

ท่านไหนเคยเจออะไรแบบนี้มั่งครับ หรือทางที่จะเอาเงินจองคืน หรือวิธีอื่น ๆ แนะนำ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

samsung s7

16/12/2019 16:25:19
เคยไปจองรถในงานที่เมืองทองยี่ห้อFรุ่นecosport จ่ายเงินจองไป5พันผลปรากฎกู้ไม่ผ่านพอดีทางศูนย์ Toyota มีหนังสือมาเชิญให้สิทธิพิเศษออกรถได้ผมเป็นลูกค้า toyota ผ่อนหมดไป3คันแล้ว เค้าเลยมีโปรโมชั่นให้ไปออกรถผมเลยออกฟอนจูนเนอร์ เลยติดต่อเซลล์ของF จะขอเงินคืนเค้ากลับบอกว่าไฟแนนท์เข้าใจผิดบอกว่าต้องหาคนค้ำเพิ่ม เลยขี้เกียจคุยต่อครับ เชลก็ติดต่อมาจะให้ไปออกรถโดยขอคนค้ำเพิ่มก็เลยช่างเค้าไม่อยากวุ่นวายเลยไม่ไปตามเรื่องครับ
หยิกหู 0
"[นอกเรื่อง] ขอคำปรึกษาหน่อยครับ "ใบจองรถ""