Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เฮียครับ หลานสาวอยากได้ กล้องมาก ไม่ยอมใช้มือถือถ่ายแปลกมากเลย

Jo

23/08/2016 14:39:41
สาวไทยไม่เคยอยากมีกล้อง มากขนากนี้มาก่อน

นี่มันของเล่นผู้ชายนี่ครับ

ผมกลัวหลานไม่เล่นจริง กลัวเป็นแค่แฟชั่น ฉาบฉวย

ตังก็มีให้. แต่ไม่อยากสร้างนิสัย ฉาบฉวยให้แก

เพราะลองสอบถามแกดูแล้ว. เหมือนไม่ได้สนใจจริงจัง

กลัวตกเป็นเหยื่อ. กระแส มากกว่า
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

23/08/2016 14:49:29
4,282
ถูกต้องครับ การสร้างนิสัยทำอะไรแบบฉาบฉวยเป็นสิ่งไม่ดีครับ อันนี้ผมก็ยึดหลักแบบนี้เช่นกัน 555

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่การซื้อกล้อง แต่อยู่ที่ว่าใช่ความต้องการจริงๆหรือเปล่าต่างหากครับ สำหรับผมนั้น หากบุตรหลานสนใจการถ่ายภาพ ผมว่าควรสนับสนุนครับ การถ่ายภาพเป็นงานอดิเรกที่ดี รวมถึงเป็นการฝึกฝนสมาธิ และยังสร้างเสิรมมุมมองที่งดงามต่างๆผ่านลงรูปภาพ

เด็กผู้หญิงก็เล่นกล้องได้ครับ แต่อย่างที่เรากังวลกัน คือลงทุนซื้อแล้ว ถ่ายกันป๊อกแป๊กนิดๆหน่อยๆ อีกหน่อยก็จะกลายเป็นว่าต้องการอะไรแล้วต้องได้ และก็ไม่ค่อยรุ้คุณค่ากว่าจะได้สิ่งของมา หรือถ้าโตไปอีกหน่อยก็จะไม่รู้จักคุณค่าของเงิน ใช้จ่ายเกินตัวหรือใช้ไม่ถูกทาง

ลองแก้ไขด้วยการทดสอบเล็กๆน้อยๆว่าหลานสาวมีความสนใจจริงจังแค่ไหน ลองให้เค้าโชว์ความสามารถเบื้องต้นดูก่อน หรืออาจจะยืมกล้องคนใกล้ชิดมาให้หลานลองกดๆดูซักวัน ถ้าเด็กมีทักษะทางนี้จริงๆ ส่งเสริมต่อเลยครับ แต่ถ้าไม่ใช่เลย การปฏิเสธตรงๆก็ไม่ใช่ทางแก้ที่ถูก

อาจจะค่อยๆอธิบายให้หลานเข้าใจ หรือลองเสนอสิ่งอื่นๆที่น่าจะใช่กับหลานสาวคนนี้แทนครับ ขอให้โชคดีครับ 555

ปล.มือถือนั้นไม่อาจจะทดแทนจินตนาการจริงๆของคนถ่ายรูปได้ครับ มันเป็นการถ่ายฉาบฉวยเพื่อการสื่อสารมากกว่า ผมเองหลังๆยังเลิกใช้กล้องแทบทั้งหมด ยังมาถ่ายด้วยมือถือเช่นกันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

23/08/2016 14:56:02
15
เฮียตอบได้ยอดเยี่ยมมากๆครับ กดไลค์เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

อาม้ง ป.ปลา

23/08/2016 15:15:29
หัดให้รู้จักการทำงานแลกเปลี่ยนครับ ตั้งกฏอะไรก็ได้ เรียนให้ได้เกรดเท่าโน้นเท่านี้ ให้รู้จักมีความพยายามขนขวาย

หัดให้เขารู้จักหาปลากินเอง วันหลังจะไม่ลำบากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Jo

23/08/2016 15:33:40
มันสอบได้ ตาม สญ. แต่ก็ไม่อยากให้มันอยู่ดี

มันเห่อตามกระแส
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

crabfather

23/08/2016 16:29:19
166
เด็กวัยรุ่นสมัยนี้นิยมชมชอบกล้องดิจิทัล โดยเฉพาะ Fujifilm X-A2 มากครับ เรียกว่าไปที่ไหนก็เจอ ผมคิดว่าเป็นกระแสความนิยมหรือเห็นเพื่อนมีก็อยากมีบ้างมากกว่า ที่สำคัญ ราคามันไม่ได้ถูกเลยนะครับ 20,000 บาทโดยประมาณ เงินขนาดนี้ขนาดผ่อน 0% 10 เดือนผมยังคิดหนัก 55555

ทีนี้ถ้าจะซื้อให้ได้จริงๆ หรืออ้างว่าอยากได้มาถ่ายรูปจริงๆ แนะนำเป็นกล้องดิจิทัลแบบคอมแพคมาลองใช้ก่อน แนะนำเป็น Sony รุ่น DSC-W830 กล้องคอมแพคติดเลนส์ Carl Zeiss ราคาย่อมเยา ประมาณ 4000 บาท ถึงดีไซน์จะไม่เรโทรเหมือน Fujifilm แต่ขนาดกระทัดรัดและประหยัดกว่ากันเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Salek

23/08/2016 22:21:05
187
โดยส่วนใหญ่แล้วผู้หญิงที่สนใจกล้อง ไม่ได้จริงจังเหมือนผู้ชายครับ(มี ..แต่น้อย)
ลองซื้อกล้องที่ไม่แพงมากให้ลองเล่นดูก่อน(หรือจะเป็นตัวที่ค่อนข้างแพงแต่เป็นมือสองสภาพดี)
และไม่แนะนำให้ไปยืมกล้องคนอื่นมาให้หลานลองเล่นครับ เพราะสำหรับคนเล่นคนรักกล้องแล้ว ไม่อยากจะให้ใครยืมหรอกครับ(แม้แต่เพื่อนที่ค่อนข้างสนิทก็เหอะ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Judo

23/08/2016 22:44:47
11
ผมว่าให้เป็นรางวัลในความพยายามอะไรสักอย่างก็ดีนะครับ

เช่นเรียนดีขึ้น หรือทำอะไรดีดี แล้วให้เป็นรางวัลจะได้ภูมิใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

23/08/2016 23:06:40
107
พี่ผมมันก็พึ่งขายNikonรุ่นอะไรผมก็จำไม่ได้ เพื่อมาซื้อ Fuji X-A2 โดยบอกว่ามันกระทัดรัดดี(ตรงไหนว่ะ) เวลาพกไปเที่ยวจะได้ไม่ลำบาก(ได้ข่าวว่าคนแบกกล้องก็เป็นตรูอยู่ดี)

สุดท้ายก็ยังคงดองไว้ในบ้านเหมือนเดิม เพิ่มเติมก็มีแค่จำนวนรูปในมือถือ(เหมือนเดิม)

ผมว่าถ้าจะเล่นกล้องอย่างจริงจัง กล้องไหนมันก็ถ่ายเทพได้ถ้ามีฝีมือครับ ต้องให้เค้าลองฝึกฝีมือเอามาอวดให้ดูบ่อยๆ ถ้ามุมกล้องสวย ก็น่าส่งเสริมต่อในด้านอุปกรณ์ครับ เพราะกล้องไหนๆมันก็ถ่ายออกมาเป็นกรอบสี่เหลี่ยมเหมือนๆกัน กล้องแพงแค่ไหน ถ้าคนถ่ายมันไม่ได้เรื่องภาพมันก็ไม่ได้เรื่องครับ ยกตัวอย่างง่ายๆ ก็ตัวผมเองนี่แหละ ผมเป็นโรคไม่ถูกกับกล้องอย่างแรง ถ่ายยังไงก็ไม่สวย ถ่ายรูปคน ไม่แบคกราวน์ชัดหน้าคนเบลอ ก็กลายเป็นภาพสั่นเลือนๆมัวๆ ผมเลยมีคติประจำใจตัวเองเลยว่า ชีวิตนี้ตรูไม่มีวันซื้อกล้องโหดๆกับเค้ามาใช้แน่นอน

5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Sonic Street Fighter

25/08/2016 22:56:14
56
ผมก็ชอบถ่ายรูปครับ แล้วก็รู้จักหลายๆคนที่ใช้มือถือถ่ายรูปได้สวยมากๆหลายคนทีเดียว
คนเราถ้าชอบอะไรจริงๆ ขอที่อยู่ในมือนี่แหละที่เขาจะเอามาใช้ในตอนที่ยังไม่ได้ของที่ตัวเองต้องการ
เหมือนที่ผมชอบฟังเพลง หูฟังที่อยากได้แน่นอนว่าผมอยากได้หูฟังแพงๆดีๆแน่นอน แต่ในเมื่องบไม่ถึง และชอบฟังเพลงก็ต้องใช้ของที่มีนี่แหละครับฟังเพลงไป ก็คนมันชอบฟังเพลง
ไม่ใช่ว่าชอบฟังเพลง อยากได้หู layla มากๆ แต่ไม่มีตังซื้อ เลยไม่ฟังเพลงมันซะงั้น เพราะหูฟังที่มีไม่ใช่ layla
ก็เหมือนกับหลานสาวคุณ Jo ล่ะครับ ถ้าเขาชอบถ่ายรูปจริง อะไรที่มันใช้ถ่ายรูปได้ เขาคงเอาไปถ่ายรูปหมดล่ะครับ จากที่ดูผมว่าเหมือนหลานเขาติดกับอุปกรณ์มากกว่าผลลัพธ์จากอุปกรณ์
เป็นผมก็คงไม่ซื้อให้เช่นกันครับ แต่ถ้าหลานสาวเขาเอามือถือที่มีมาถ่ายแหลกราญ แล้วมีพัฒนาการที่ชัดเจน มีความคลั่งไคล้ในการถ่ายรูปแบบไม่เบื่อหน่าย อันนี้ก็น่าสนับสนุนนะครับ

จากความคิดเห็นของคนที่ชอบถ่ายรูปคนนึงเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Music Lover Man

25/08/2016 23:32:52
14

ผมก็เพิ่งซื้อกล้องให้ลูกสาวเหมือนกันครับ ผมเลือกรุ่นถูกๆให้เพราะจะได้เหลือตังค์มาซื้อหูฟัง อิอิ ไม่ใช่ครับ ล้อเล่งงง คือผมซื้อรุ่นถูกๆให้ลุกใช้ก่อน แล้วจะหัดให้เค้ารู้จักการใช้งาน การเก็บรักษา การบำรุงรักษากล้องใหุ้ถูกวิธีก่อน แล้วค่อยดูว่า เค้าชอบไหม รักษาของได้ดีไหม ใช้งานแล้วรู้จักเก็บ ทำความสะอาด ต่อไปค่อยซื้อรุ่นที่แพงๆให้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

nan79

26/08/2016 12:45:06
2
ตอนไปเลือกกล้อง จะมีคำถามหนึ่งคือ ถนัดใช้นิ้วชื้หรือนิ้วโป้ง ถ้านิ้วโป้งไปนิคอน ถ้านิ้วชี้ไปแคนนอน (อันนี้มุข แต่เรื่องจริง)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Sonic Street Fighter

26/08/2016 21:24:32
56
กล้อง Nikon ในรูปของคุณ Music Lover Man นี่ผมว่าไม่ถูกแล้วนะครับ ^ ^
เห็นสัญลักษณ์ FX ล่างซ้ายกล้องด้วยฟูลเฟรมแน่นอน ถ้าชุดคิทเป็น 24-120/4 Nanoนี่
ผมขอเดาว่า D750 ละกันครับ ชุดนี้ไม่ถูกจริงๆ เกินครึ่งแสนไปพอสมควรทีเดียว
พอมาอ่านที่คุณแนนว่า มานั่งนึกก็น่าจะจริง เพราะกล้องนิคอน วางนิ้วโป้งได้กระชับมาก
ใช้ยึดจับได้แน่นหนากว่าแคนนอนพอสมควร ส่วนเรื่องการวางนิ้วชี้แล้วสบายต้องยกให้แคนนอนจริงๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เฮียครับ หลานสาวอยากได้ กล้องมาก ไม่ยอมใช้มือถือถ่ายแปลกมากเลย"