Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขออนุญาต ฝากบทความดีๆที่อ่านแล้วชอบมาก ของ อ.วิจิตร นะครับ กับมุมมองกับการโดนทับถมเหยียดห

oakey1622

20/08/2016 18:21:38
21
ขออนุญาต ฝากบทความดีๆที่อ่านแล้วชอบมาก ของ อ.วิจิตร นะครับ

ส่วนตัวผมเจอมาหลายครั้ง โดนถ่มก็บ่อยจนต้องมาตั้งเวปเฮียถามก็เคย ... เมพจุติ ถ่มกันจนผมเริ่มเบื่อและเซงเลิกเล่นหูใหญ่กลับไปเล่นลำโพงแทนแล้วมีความสุขดีครับ

สำหรับบทความนี้เป็นบทความดีๆ ที่ชอบมากๆครับ .. เล่นมาหลายปีเจอมาเยอะหลายแบบ เมพจุติ ติหมดโน้นนี้นั้น ถ้าเอาตัวเราไปผูกก็จิตตกได้กลายเป็นฟังไม่มีความสุข สุดท้ายหูเราฟัง หูเราชอบ ฟังแล้วมีความสุขก็พอ ... แค่นั้นจริงๆ

ชีวิตกับเครื่องเสียง๒ ตอนเล่ห์ เลอะเทอะ หลงทาง

ผมไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญมาตัดสินอะไรใคร เรื่องแต่ละเรื่องที่นำมาเสนอ ขอตอกย้ำว่า ถ้าไม่เป็นพอใจเมื่ออ่าน โปรดทำใจ คิดเสียว่า คนแก่บ่นไปตามประสบการณ์ เจอเรื่องดีบ้างไม่ดีบ้าง ทุกวงการย่อมมีด้วยกันทั้งสิ้น

ก่อนอื่นขอยืนยันเรื่อง เครื่องเสียงเป็นวิทยาศาสตร์ และ "ความพอดี" การจัดเครื่องเสียงมาแมทช์กันนั้น เป็นศิลปะเฉพาะคน ตามรสนิยม การมุ่งมั่นเอาชนะ สิ่งรบกวนรอบๆระบบ ไวเบรชั่น อคูสติค ก็คือเรื่องจำเป็น ถ้าทำเราเห็นผลดีขึ้นจากคุณภาพเสียง

แต่อย่าทำอะไร โดย "มุ่งมั่นเอาชนะ" หรือเอาหลักการที่ตนเชื่อ ไปคุยทับถมเหยียดหยามคนอื่น เดี๋ยวจะกลายเป็น "งั่งไฮไฟ" ขออภัยที่พูดแรง เพราะเห็นนักเล่นบางคน อวดศักดาตนเองเหลือเกิน ใครไม่เห็นด้วย ดูถูกคนอื่นไปทั่ว

เมื่อเรา ฟัง ต้องคิดว่า คุณตั้งใจมากเกินไปหรือเปล่า คุณไปค้นหา "ความถี่" ที่คุณต้องการ หรือ ฟังแบบผ่อนอารมณ์ ค้นหาดนตรีบริสุทธิ์. และเมื่อมีอะไรที่ดูผิดแปลกไปจากที่เราคาดหวัง จงค่อยๆฟังทบทวน ขยับ ปรับเปลี่ยน ว่ามันจะเป็นอย่างไร

การเซ็ตตำแหน่งลำโพงดูจะเป็นเรื่องอ่อนไหวที่สุด บางที ห่าง หรือชิดผนัง แค่นิ้วเดียวก็เปลี่ยนแล้ว หัดขยับขยายชุดของเราบ่อยๆ ฝึกความสามารถในการฟัง อย่าไปฟังเซียน หรือนักทดสอบแบบ "หมอบราบคาบ" เกินไป

ประสบการณ์ของท่านเหล่านั้น ใช้เป็นแนวทางก็พอ เชื่อในความมีเหตุผล เพราะบางทีซิสเต็ม สไตล์ ความชอบ ของเขา ไม่เหมือนของเรา

มีนักเล่น นักเซ็ตเสียง บางคน เก่งไม่เก่งเปล่า ทับถมคนไปทั่ว คิดว่าตัวเองเก๋าเกมนักหนา ส่วนใหญ่ก็ คนขายของ นั่นแหละ บางคนคุยโตเหลือเกิน แต่ไม่เคยฟังดนตรีจริงๆ คอนเสิร์ตคุณภาพสักครั้ง ไม่รู้จักดนตรีจริง ไม่เคยเข้าไปคลุกคลีห้องบันทึกเสียง แต่ยึดแนวทางตนเองแน่น ใครผิดจากนี้ มันต้องผิดหมด อันนี้น่างง นะครับ

เรามีหูสองหู ธรรมชาติให้มา เหมือนคนทั้งโลก จะไปอาศัยหูคนอื่นมาเป็นสรณะได้อย่างไร?
ท่านไม่ต้องเชื่อกระทั่งผมเอง นี่แหละ เลือกเชื่อ สิ่งที่ผมแนะนำ หากพิสูจน์ด้วยตนเองแล้วเห็นจริง ค่อยยอมรับ อย่างนี้ผมภูมิใจครับ ว่าท่านเป็นคนเก่ง เข้าใจประยุกต์ เรียนรู้ได้

นักเขียนเอง ก็ไม่ใช่เทวดา มีถูกมีผิด มีความเชื่อมั่น ฟังแล้วลองพิสูจน์ อะไรที่เลอะเทอะ อย่าไปเชื่อ
นักขายบางคนเขาก็มีความรู้และใจกว้าง ตรงไปตรงมา อย่าไปคิดว่าหมอนี่ขายของ โม้อะไรมา หารสิบ ที่จริงเขาอาจจะเก่งกว่าคนเป็นกูรู ที่ผู้คนยกย่องก็ได้ ท่านอย่าเอา วัย ความเก๋าวงการมาเป็นเครื่องมือตัดสินคน

พระบวชพรรษาเดียว ศีล สมาธิ ปัญญา อาจจะดีกว่า พระบวชมายี่สิบปีที่ผิดศีล ปฏิบัติแบบสอนคนให้หลงมัวเมา มาตลอดชีวิตก็ได้ครับ

การเข้ามาในโลกเครื่องเสียง ในโลกใบนี้ไม่มีอะไรเลอะเทอะ มีเหตุผลทั้งนั้น อย่าให้บางคนใช้เล่ห์ เลอะเทอะ ให้เราหลงทาง

นี่คือหลักการขั้นแรก ถ้าจะเล่นเครื่องเสียง อัตตาหิ อัตโนนาโถ หูตน แล เป็นที่พึ่งของตน
และหลักมงคล38ประการ ใช้ได้ดีมาก เริ่มต้นด้วยการ "อเสวนา จะพาลานัง"

ผมคงไม่ต้องอธิบายเพิ่มเติมอะไร บางเรื่องพูดแล้วกระทบใจกันบ้างอย่าถือสา ไม่ได้ตั้งใจมาทับถมใคร แค่มาคุย มาเตือนใจกันบ่อยๆ(รวมทั้งเตือนใจตนเองของผมด้วย ว่าอย่าหลง แล้วพาคนอื่นหลงไปด้วยกัน)

ยืนยันว่า ทุกอย่างพูดจากใจ มิได้อคติ ขอทุกท่านจงมีความสุขในการฟัง การชม ครับ

รัก เคารพ ในความคิด และประสบการณ์ทุกท่านครับ

ที่มา : https://www.facebook.com/1646487365609438/photos/a.1655221824735992.1073741829.1646487365609438/1758734874384686/?type=3&hc_ref=NEWSFEED
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Super Angulon

20/08/2016 19:09:34
39
ขอบคุณครับ คุณวิจิตร บุญชูนี่ผมติดตามอ่านมาตั้งแต่สมัย what hifi
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Spearz

20/08/2016 19:45:12
0
เป็นบทความที่ดีมากครับ ไม่ได้เพรียบพร้อมชนิดเริดเพอร์เฟคอะไร แต่ใช้ประโยคง่ายๆ สบายๆ เหมือนคนพูดคุยกัน มีคำแรงบ้างพองาม มีคำดุดันบ้างพอไหว อ่านแล้วคิดตาม ฟังแล้วสบายใจ เป็นทัศนคติแบบสากลและเป็นมาตรฐานดีมากครับ ผมชอบประโยคเหล่านี้มาก

1.เพราะบางทีซิสเต็ม สไตล์ ความชอบ ของเขา ไม่เหมือนของเรา
2.หูเราฟัง หูเราชอบ ฟังแล้วมีความสุขก็พอ ถ้าเอาตัวเราไปผูกก็จิตตกได้กลายเป็นฟังไม่มีความสุข
3.อย่าทำอะไร โดย "มุ่งมั่นเอาชนะ" หรือเอาหลักการที่ตนเชื่อ ไปคุยทับถมเหยียดหยามคนอื่น (ส่วนตัวผมชอบฟังความคิดเห็นแบบหลากหลาย ผิดถูกเราไม่นับเพราะเรื่องความชอบมันไม่มีผิดถูกมันอยู่ที่ว่าชอบหรือไม่ชอบเท่านั้นจริงๆ)

ผมพยายามทำตัวให้ได้ตามแบบ 3 ข้อนี้ตามบทความ มันทำให้ผมคิดว่า ผมค่อนข้างมีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ ฟังได้ทุกแนวเลย รู้สึกผ่อนคลาย สบาย ไม่ว่าจะหูฟังหรือเครื่องเสียงราคาหลักร้อยหรือหลักหมื่นหลักแสนก็ล้วนแต่ให้ความสุขกับเราได้ทั้งนั้น ถ้าเราชอบมัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ Digital

20/08/2016 21:00:32
อาจารย์ ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญมาตัดสินอะไรใคร
แต่อาจารย์ก็สามารถเขียนบทความออกมาได้ยาวดีพร้อมบอกว่า
โปรดทำใจ คิดเสียว่า คนแก่บ่นไปตามประสบการณ์

หลุยส์ว่า อาจารย์แกเป็นคนที่แปลกดีจ้า ฮ่าาา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

20/08/2016 21:33:23
2,143
ขอบคุณสำหรับบทความดีๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

20/08/2016 21:44:59
4,282
ผมอ่านหนังสือ What Hifi มาตั้งแต่ยุคแรกๆ สมัยอาจารย์วิจิตร บุญชู ยังใช้นามปากกาว่า แหวน & ใบไม้ เลยครับ นานมากๆๆๆๆๆๆ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

oakey1622

21/08/2016 14:14:04
21
เฮียมั่นก็เป็นแฟนพันธ์แท้ อ.วิจิตร ด้วย เยี่ยมไปเลยครับผม 555 ... ผมก็ตามอ่านมานานครับ ได้แง่คิดและมุมมองดีๆมามากมายจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขออนุญาต ฝากบทความดีๆที่อ่านแล้วชอบมาก ของ อ.วิจิตร นะครับ กับมุมมองกับการโดนทับถมเหยียดห"