Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คลิปสั้นๆ ทดสอบเสียง USB Diamond, Heimdall2, 5s

Draco

19/08/2016 23:32:11
424
พอดีมีจังหวะต้องซื้อไมค์สำหรับอัดเสียงมาใช้งาน เลยทำการทดลองขำๆ ลองอัดเปรียบเทียบมาให้ลองฟังเทียบกันดูนะคับ

- มือสมัครเล่นนะคับ อัดด้วยไมค์ธรรมดาๆ ราคาไม่ได้แพง เป็นไมค์ superlux e205u ค่อนข้างจะมี noise จากไมค์พอสมควร เสียงเท่าที่ฟังเมื่อ playback จากเครื่องเสียงชุดเดิม รายละเอียดหายไปพอควร ค่อนข้างจะแหลมกว่า กลางบางกว่า แต่เบสบวมกว่านิดหน่อย และพอมี noise เพิ่มมาเลยรู้สึกว่าเสียงสากกว่า และเสียง ซ เยอะขึ้นด้วย
- ตั้งไมค์ไว้หน้าลำโพงข้างซ้ายตัวเดียว ห่างแค่ประมาณ 10 นิ้ว โดยค่อนต่ำลงมาใกล้ woofer มากกว่า และเปิด volume ทุกอย่างทิ้งไว้ที่ค่าเดิม สลับแค่สาย usb
- เสียงที่อัดมา ใช้เป็นแนวทางตรงๆไม่ได้ เพราะมันเพี้ยนจากไมค์ที่อัด แต่น่าจะพอเห็นความต่างที่เกิดขึ้นระหว่าง 3 เส้น
- อาจจะฟังออกหรือฟังไม่ออก มีหลายเหตุปัจจัย อัดมาอีกที มันก็ไม่ค่อยดีนัก แต่ถ้าประสบการณ์ดีๆ ชุดแจกแจงหน่อย น่าจะจับจุดต่างระหว่าง 3 เส้นได้พอสังเขป ไว้เป็นแนวทางหากอยากปรับเปลี่ยนคับ(ชุดทีี่เสียงหนาๆอุ่นๆอาจฟังไม่ออก)
- ตัดท่อนมาจาก 2 เพลง สาย 3 เส้น จึงมี 6 ไฟล์คับ

http://www.mediafire.com/download/olo8rcgcohw4dpf/test_usb.zip

ปล. ตัดท่อนมาสั้นๆ เข้าใจว่าน่าจะไม่มีปัญหาเรื่องลิขสิทธิ์ แต่หากเข้าใจผิดไปเอง และไม่ถูกต้อง คงต้องขออภัยและรบกวนเฮียลบกระทู้ให้ด้วยคับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bonus79

19/08/2016 23:38:14
1,133
แวะมาเจิมก่อนดูคลิปครับ เห็นยังไม่มีคนเม้น อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Draco

19/08/2016 23:40:30
424
เพลงเดียวกันแหละท่าน ไม่ต้องก็ได้นะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Draco

19/08/2016 23:41:53
424
เออ ผมควรใช้คำว่าไฟล์เสียงแหะ ไม่ใช่คลิปวีดีโอนะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bonus79

20/08/2016 02:25:19
1,133
โหลดมาทดลองฟังดูแล้วครับ ถือโอกาศทำ blind test ไปในตัวด้วยเลย
คือโหลดเพลงเดียวกันทั้งสามคลิปมาไว้ในเพลยลิสแล้วหลับตา คลิกรัวๆๆๆๆ แล้วเดาเอาว่าเสียงไหนมาจากสายเส้นไหน

สำหรับผม เพลงแรก... ฟังไปฟังมาหลับคาหูฟังซะงั้น 5555 เดี๋ยวต้องขอตั้งใจลองอีกที

ส่วนเพลงที่สอง what ชัดเจนว่า 5s เสียงร้องและเสียงเปียโนฟังนุ่มพริ้วสบายกว่าเพื่อนเลย แต่อีกสองเส้นนี่ใกล้เคียงกันมาก จนผมต้องลบ 5s ออกไปจากเพลยลิสแล้วเหลือแค่สองคลิปเพื่อทำการ blind test และจับผิดกันเลยทีเดียว

มีส่วนที่ชอบและส่วนที่ไม่ชอบของทั้งสองเส้นนี้
เสียงร้องผมว่า diamond เหมือนนักร้องเพิ่งจะจิบน้ำมาร้องเพลงคอยังชุ่มฉ่ำฟังดูอิ่มอุ่นท่อนเสียงต่ำเหมือนได้ยินถึงเสียงลูกคอและเสียงกระบังลมส่วนท่อนเสียงสูงฟังไม่กัดหู แต่เมื่อเทียบกับ heimdall2 ผมกลับรู้สึกว่าเสียงร้องของ Heimdall2 ชัดและใสกว่า แต่นักร้องคอแห้งกว่านิดๆ ท่อนเสียงสูงวินาทีที่32เสียงพุ่งเสียดหูกว่าครับ (ไม่ชอบตรงนี้) อย่างไรก็ดีผมฟันธงไม่ได้เด็ดขาดว่าชอบอันไหนมากกว่ากันระหว่าง diamond กับ heimdall ครับ ส่วนชุดที่ผมลองฟังก็เป็นลูกผสม คือใช้สาย usb diamond แต่สายหูฟังเป็น heimdall2 แหะๆ

อยากทราบความรู้สึกของท่านอื่นเหมือนกันครับว่าลองฟังคลิปของคุณ draco เทียบกันแล้วเป็นยังไง เพราะผมก็เพิ่งเริ่มหัดฟังครับ อยากได้ยินผู้สันทัดมาอธิบายในเชิงลึกเช่น เส้นไหน airy กว่า soundstage กว้างกว่า เวทีด้านลึกด้านกว้างเพดานสูงต่ำกว่า เสียงร้องถอยหรือเดินหน้า เลเยอร์ทับซ้อนอะไรยังไง ต่ำลึกเบสมีมวลไม่มีมวล อะไรแบบนั้น ผมจะได้ศึกษาไปด้วยว่าที่เวลามีคนเค้าอธิบายหนะ อ๋อมันเป็นแบบนี้นี่เอง :)

สุดท้ายขอบคุณคุณ draco ครับที่อุสส่าห์อัดคลิบมาให้เทียบกันจะๆไปเลย ถึงจะเป็นการอัดผ่านไมค์ แต่ก็ยังพอให้เทียบความต่างได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

20/08/2016 07:25:15
424
ในส่วนคาแรคเตอร์เสียงที่ได้ ผมว่าหลักๆมันจะไปขึ้นกับชุดที่คุณใช้อยู่หนะสิ ว่าจะนำพาให้ไปในทิศทางไหน จริงๆวัตถุประสงค์อยากให้รู้สึกถึงแค่ความแตกต่างที่ได้ เพราะน่าจะยังเป็นสิ่งเดียวที่จะยังแม่นยำอยู่ เช่น เส้นนี้เสียงร้องหนานุ่มกว่า เบสลูกโตกว่า ในขณะที่อีกเส้นเบสกระชับ หัวโน๊ตชัดกว่า เป็นต้น

อย่างกรณีคุณ bonus79 ใช้ diamond อยู่แล้ว สมมุติคาใจ ไม่ชอบอยู่นิดนึง จะได้รู้ว่า heimdall2 มันเป็นแนวที่จะถูกใจขึ้นไหม เป็นต้น

แต่ขออนุญาติ ในเรื่อง soundstage น่าจะเอาพิจารณาไม่ได้จากการอัดนี้นะคับ เพราะผลลัพธ์ที่ได้มามันเป็นโมโน ถ้าไม่บอกชัดๆ จะฟังแล้วเข้าใจผืดกันไป

มีจุดนึงที่อยากให้ลองสังเกต ปลายคำ นักร้องในเพลง what เค้าจะมีการงับคำ การเล่นลูกคอเล็กน้อย ที่แต่ละเส้นจะให้รายละเอียดออกมาได้ไม่เท่ากัน จากการอัดมามันจะเหลือรายละเอียดมาให้จับยากนิดนึง ต้องระดับจับผิดอย่างคุณ bonus79 ว่าหละคับ แต่ใครที่ปกติไม่ได้สนรายละเอียดขนาดนี้อยู่แล้วก็สบายไป :)

ประเด็นหลักของการทดลองนี้ อีกมุมนึง ก็อยากให้รู้ว่าจริงๆ ที่บรรยายกันเป็นตัวอักษรหนะ ฟังเองมันต่างกันแค่นี้นะในชุดของท่าน คือบางท่านอาจจะไม่ต่างเลย แต่ก็ชอบอยู่แล้ว แสดงว่าไม่ต้องไปเสียตังเพิ่มแล้ว 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

21/08/2016 11:38:53
346
ฟังแล้ว 5s แยกออกจาก 2 ตัวบนชัดเจน ตัวโน๊ตคม เสียงพุ่งกว่า

2 ตัวหลัง ผมแยกออกจากกันไม่ได้ชัดเจน แนวๆ เดียวกัน

พอดีหูฟังหลักส่งซ่อม ที่ใช้อยู่ก็ไม่ขี้ฟ้อง ไม่ฟันธงดีกว่า

ปล. โดยรวมชอบ DM มากกว่านิกๆ ครับ เนื้อ หนัง ครบ ไม่พุ่ง

แต่ถ้าวัยรุ่นน่าจะชอบ 5s โจ๊ะ พรึ่ม ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Draco

21/08/2016 19:15:15
424
ใช่คับ จริงๆแล้วคาแรกเตอร์ของ Diamond, Heimdall2 มันก็ใกล้ๆกันจริง ต่างกันที่โทน กับปลายเสียงนิดหน่อย มี 5s ที่ต่างออกไปชัดเจน เน้นมวล ชิ้นดนตรีใหญ่กว่า ถ้าฟังDM, HD2 แล้วต่างกันนิดหน่อยจากไฟล์ที่อัดมา แปลว่าถ้าเสียบในชุดจริงๆ แตกต่างชัดเจนแน่นอนคับ

เอ .. แต่ผมว่าคุณ Hsung น่าจะเคยลองมาหมดแล้วนา :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Dawn

21/08/2016 20:19:05
88
ขอแจม ผมลองฟังแล้วชอบ 5s ที่สุดครับ ผมว่าปลายเสียงมันพริ้วดี เหมือนเนื้อเสียงจะบางแต่ฟังนานๆ เพลินกว่าครับผม

เห็นด้วยว่า Diamond, Heimdall2 เสียงใกล้เคียงกันเลยแต่เนื้อเสียง Diamond เข้มข้นกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Draco

21/08/2016 20:47:52
424
พอเห็นความเห็นหลายๆท่าน สงสัยผมจะมีวิธีฟังและอธิบายไม่ค่อยตรงกับคนอื่นแหะ -_-"

เสียดายตัวเทียบมันน้อยไปหน่อย ถ้ามีหลายๆเส้นคงพอเป็นแนวทางให้มือใหม่ได้ แต่ทั้งนี้คงต้องเคยลองฟังจริงสักเส้นในกลุ่มก่อนถึงจะแม่นยำ นี่ตอนแรกว่าจะลอง jitterbug ให้ด้วยแต่ความขี้เกียจเข้าครอบงำ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Dawn

21/08/2016 21:40:25
88
@Draco

ขอบคุณที่ทำคลิปมาให้ลองฟังครับ ผมว่ามันช่วยในการตัดสินใจได้พอสมควรเลย

ถ้าไม่ได้ลองฟัง จากที่เคยอ่านรีวิวแล้วจิตนาการเสียงเอา ผมเลือก Heimdall2 แต่พอฟังคลิปเสียงแล้วกลับชอบ 5s แทนซะยังงั้นครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Draco

21/08/2016 22:06:58
424
ยินดีคับ แสดงว่าคุณ Dawn เป็นวัยรุ่น 55
5s เสียงจะติดหวานกว่า สนุกกว่า ไม่จริงจังเท่า DM, HD2 คับ

อย่าลืมเผื่อด้วยว่า แนวเสียงที่ได้ลองฟังมันขึ้นกับชุดที่คุณ Dawn ใช้อยู่ด้วยนะคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

bonus79

21/08/2016 22:07:09
1,133
แต่ละคนก็มีคำอธิบายที่แตกต่างกันออกไปจริงๆด้วยครับ
ส่วน jitter bug ตอนนี้ผมเสียบไว้ในรูข้างๆแทน ผมลองใช้กับ evergreen แล้วรู้สึกว่ามีเนื้อหนังกว่า คล้ายมันไปบูสย่านกลางต่ำขึ้นมา แต่พอเปลี่ยนมาไดม่อน ลองหลายรอบแล้ว รู้สึกว่าชอบแบบไม่มี jitterbug มากกว่าครับ ส่วนเรื่องที่เสียบไว้รูข้างๆนี่ มันไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ คือซื้อมาแล้วจะทิ้งไว้ปล่าวๆก็เสียดายก็เลยเสียบไว้กับเม้าส์แทน

แต่เห็นมีบางคนในบอทนี้ฟังออกเหมือนกัน ส่วนผม เสียบเข้าออกรูข้างๆเป็นสิบๆรอบฟังยังไงก็ฟังไม่ออกถึงความแตกต่างเลยครับ แหะๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Draco

21/08/2016 23:55:57
424
จะบอกว่าปัจจุบันพอมาใช้สายในกลุ่มนี้แล้ว ผมก็ไม่ได้ใช้ jitterbug เหมือนกันคับ หลักๆตอนนี้คือใช้ในรถ ซึ่งตรงจุดนั้นสำหรับรถผมมันแจ๋วจิงๆ

แต่พอดีจัดห้องแล้วเจอว่ามี pangea อยู่(ลืมไปแล้วว่ามี) แล้วแวบคิดว่าน่าจะเอามาลองกับ jitterbug ให้คนที่เล็งๆได้ลองฟังดู แต่ยังขี้เกียจเพราะเก็บไมค์ใส่กล่องไปหมดแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คลิปสั้นๆ ทดสอบเสียง USB Diamond, Heimdall2, 5s"