Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ชวนฟัง : ความฝันกับจักรวาล bodyslam

SirisexnewTA

17/08/2016 22:16:13
387
https://youtu.be/dPbhRUKtIrk
ความจริงเพลงนี้ออกมานานมากแล้วครับ เวอร์ชั่นในแผ่นซีดี มิกซ์ได้ค่อนข้างแบนเรียบมากๆ
ไม่รู้จะเอาออเครสตร้ามาทำไม ไม่มีจุดึงดูดเอาซะเลย
แต่มาวันนี้เพลงนี้เพิ่งมีการทำ MV ขึ้น ใช้ชื่อว่าเวอร์ชั่น grandslam
ผมฟังปุ๊บสัมผัสได้เลยว่าไม่เหมือนเดิม
แน่นอนครับ ผมเดาว่ามิกซ์ใหม่(คงไม่ได้บันทึกเสียงใหม่)
สิ่งที่เปลี่ยนไปจนประทับใจมากๆเลยคือการที่วงร็อคนำวงออเครสตร้ามาฟีเจอริ่งด้วย
ไม่เคยเห็นเพลงไหนมิกซ์ออกมาดีเท่าเพลงนี้เลย เพราะเท่าที่ผ่านๆมาก็รู้สึกว่าไม่ต่างอะไรกับการใส่สตริงที่เล่นด้วยคีย์บอร์ดเข้าไป
แต่เพลงนีมันมีไดนามิกที่ชัดเจนของแต่ละเครื่องแบบสัมผัสได้ในไฟล์จาก youtube
การดันตำแหน่งของออเครสตร้าให้ขึ้นมาอยู่ในตำแหน่งเดียวกับวงหลัก แบบ "รู้จักกาละเทศะ"
ทำให้สามารถดึงอารมณ์ของวงและมีความเป็น musical สูงขึ้นมาอีก
ถามว่าเสียงนักร้องจมไหม คำตอบคือ "จมครับ" แต่อารมณ์เพลงนี้คือ ในท่อนที่เสียงร้องจมมันเป็นท่อนที่ทุกเครื่องเป็นประสานกัน
และเนื้อหาความหมายของเพลงบวกกับบรรยากาศต่างๆทำให้พูดได้อย่างไม่ลำเอียงเลยว่า "ท่อนนี้เสียงร้องต้องจม" ครับ
ถึงจะได้ฟีลลิ่ง และดื่มด่ำกับเพลงมากที่สุด
ถึงแม้ว่าอาจจะไม่ได้ดีมากเท่าระดับ audiophile แต่นี้ก็น่าจะสร้างมาตรฐานของการนำวงออเครสตร้ามาฟีเจอริ่งให้ยกระดับขึ้นมาอีกขั้นนึง
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ ดึงดาว

17/08/2016 22:43:01
หลุยส์ เพิ่งกลับมาจากทู้ เทียบเมม
มาเจอเพลงนี้อีก สงสัยต้องไปดึงดาวต่อล่ะ ถถถถ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

17/08/2016 22:47:32
387
เพลงนี้บ่งบอกว่า bodyslam ได้ก้าวข้าม ไปแล้วจริงๆ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ DSI

17/08/2016 23:04:18
ขออภัย เจ้าของกระทู้นะครับ
มือกลองวงนี้ ยังชอบงัดห้องเหมือนเดิมไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

17/08/2016 23:28:01
387
พี่ชัช สมัยก่อนงัดห้องสาวครับ แต่เจตนาดี จะเอาลูกกุญแจเข้าไปคืนให้
ปัจจุบันไม่ทราบข่าวคราวเหมือนกันครับ น่าจะไม่งัดแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

dofaaa1055

18/08/2016 02:06:23
2
ชอบมากครับเพลงนี้ :) ทำไมชอบ ver.youtube มากกว่า ver.แผ่น ซะงั้น 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

f.pakin

19/08/2016 12:44:45
0
แม้คุกที่หนาแน่นที่สุด ก็ขังความคิดของเราไว้ไม่ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

redondo16

19/08/2016 14:27:33
55
ผมฟังมาตั้งแต่ album แรก มีแผ่นเกือบทุกชุด (ขาดชุด 2 Drive) วงมีพัฒนาการทางดนตรีไปเรื่อยๆนะครับ

จากช่วงแรกๆ เพลง pop rock วัยรุ่น ตลาดๆ ค่อยๆเพิ่มเพลงแนวความฝัน สร้างพลัง แรงใจ จนเป็นแนวนี้เกือบทุกเพลง เพลงรักๆใคร่ๆไม่ค่อยมีละ

และธีม แนวดนตรี ก็เปลี่ยนไปทุก album ไม่ซ้ำซาก แต่ก็เสี่ยงที่ว่าคนฟังอาจจะไม่ชอบ เช่น album ล่าสุด มีรายละเอียดในเพลงมาก จนอาจจะรู้สึกฟังยากเกินไป

ส่วนตัวผมยังชอบแนวเพลงช่วง album แรกๆมากกว่า ฟังง่ายดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

noppol1983

20/08/2016 14:15:37
0
เป็นหนึ่งเพลงที่ผมชอบมากครับ ลงตัวและเพลินมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

jesusgamers

20/08/2016 23:34:22
25
ผมว่า
Silly fulls ตอนที่โตยังอยู่ โดยเฉพาะอัลบั้ม Juicy
Bigass ตอนที่ แด็คยังอยู่
Clash ตอนยังไม่ยุบ
Body slam อัลบั้ม Belive และ Saft my life นั้นสุดยอด

ทั้งหมดนี้ผมผมชอบมาก
แต่ที่ผมคิดว่า ทำดนตรีได้ล้ำที่สุด คือ Silly fools ซาวด์ค่อนข้างล้ำยุค จนไม่น่าเชื่อว่า นั่นมันเพลงเมื่อ10กว่าปีที่แล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

jesusgamers

20/08/2016 23:37:48
25
Silly fools อัลบั้ม Juicy ฟังจาก CD ก็ดูแบนๆ ทั้งที่ บางเพลงมันน่าจะมีมิติกว่านั้นได้ครับ
พอมาเทียบกับ ความฝันกับจักรวาลของ bodyslam ใน Youtobe เออจริงแหะ เหมือนบันทึกไหม่จริงๆ ชอบซาวด์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

DiamondMac

22/08/2016 02:58:20
0
jesusgamers คล้ายๆผมเรยครับ sillyfools juicy กับ king size ผมฝังได้ทั้งอัลบัมไม่ต้องกดผ่านเรย
bigass seven นี้ก้ฟังได้ทั้งอัลบัมเรย สองวงนี้เหมือนกันอย่างหนึ่งเนื้อเพลงเขากระชับมากได้ใจความแบบไม่ต้องยืดยาว(มันยากตรงนี้ละครับแต่งเพลง) และเขาใช้ภาษาแบบบ้านๆ ไม่ใช่คำพรรณาเพ้ออะ55 พอจะนึกออกไหมครับ มันทำให้ติดหูง่ายมากคือฟังแป๊ปเดี่ยวจำเนื้อร้องตามได้ละ
bodyslam ผมฟังเหมือนคุณเรยครับ เพลงหลังจากนั้นก้มีแค่ ความรัก กับคิดฮอด ที่ฟังอยู่ นอกนั้นผมไม่ได้ฟังเรยครับ คหสต คือรู้สึกว่าเนื้อเพลงเขามันร่ายยาวอะครับเด่วนี้ผมฟังละไม่ติดหูเท่าไหร่ ฟังfm ไม่รุ้เพลงไหนเป็นเพลงไหนคล้ายๆกันหมด 55 งงงาย ปลายทาง ความซื่อสัตย์ อากาศ หวั่นไหว ย้ำ ร้องได้ตั้งแต่ต้นจนจบละครับ55
ส่วนวง clash เนี้ยเพลงยุคแรกผมชอบมากเนื้อนี้จะบาดลึกขัวหัวใจไปไหน
รู้อยู่แกใจว่าเธอไปไหนมา เห็นอยู่ตำตาว่าเธอไปกับเขา นับได้เกือบเดือนที่ฉันไม่เจอเธอแม้เงา รู้หรือป่าวว่าฉันคิดมากเท่าไหร่ ฮื้อ ฮื่อ ฮื่อ ฮื้อ แค่หลับตาลงก็พอนึกภาพออก ไม่บอกก็รู้ว่าเธอทำอะไร เมืออยู่กับเขาเธอเองคงจะใจถึงใจ คิดเมือไหร่มันเหมือนมีดกรีดทุกที เป็นไงละครับคือถ้าใครกำลังโดนแฟนนอกใจแล้วฟังเพลงนี้เนี้ย อาจจะกรีดข้อมือตัวเองตามได้555 แมมบาดหัวใจจริมๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

22/08/2016 21:45:07
387
big ass อัลบั้ม seven นี่คาดหวังกับเพลง เกิดมาแค่รักกันมากๆๆ
แต่บันทึกเสียงได้แมวน้ำมากๆ 55
เฃ่นเดียวกับเพลง โปรดเถิดรัก ของ cocktail
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

SeRouCH

22/08/2016 22:48:55
0
รู้สึกอยากกลับมาฟังวงนี้อีก หลังจากไปสายเพลงสากลนานมาก 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ชวนฟัง : ความฝันกับจักรวาล bodyslam"