Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องเสียงของoriveti

nutmufc

30/07/2016 00:14:46
1
คือผมซื้อมาเมื่อวันจันทร์ พร้อมกับสายอัพเกรดorivetiเอง หัวบาลานซ์ ตอนนี้คิดว่าเปิดเบิร์นน่าจะมากกว่า60 ชม. กับเครื่องopus1 แต่ทำไมผมรู้สึกว่าเสียงย่านต่ำ พวกเบสไรงี้มันบางมากครับ คือมันแห้งมาก แทบไม่ได้ยินเสียงเบส หรือรู้สึกถึงอิมแพ็คใดๆจากย่านต่ำเลย แต่เสียงร้องนี่พุ่ง ย่านแหลมนี่มาชัดเลย+ละเอียดเลยครับ อยากทราบว่ามันปกติดีไหมครับ ทั้งๆที่ฟังกับเครื่องopus1
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ Westone

30/07/2016 00:29:08
ลองตรวจสอบ การใส่หูฟังก่อนครับ ว่าใส่กระชับแนบแน่นดีไหมไม่ใช่ไปแปะไว้กับหู

1 ใส่หูฟัง ข้างซ้าย ให้ใช้ มือขวา อ้อมด้านหลังดึงใบหูด้านบนไปทางด้านหลังเล็กน้อยก่อน
ยัดหูฟังเข้ารูหูให้แน่นกระชับ
2 ใส่หูฟัง ข้างขวา ให้ใช้ มือซ้าย อ้อมด้านหลังดึงใบหูด้านบนไปทางด้านหลังเล็กน้อยก่อน
ยัดหูฟังเข้ารูหูให้แน่นกระชับ

แห้ง ไม่ได้ยินเสียงเบส เกิดจากการใส่ไม่กระชับครับ

Westone เราใส่ใจเรื่องรูหู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

nutmufc

30/07/2016 00:34:25
1
ผมว่าผมใส่ไม่ผิดนะ เปลี่ยนจุกที่เหมาะกับหูแล้ว ตอนแรกผมคิดว่ามันยังไม่พ้นเบิร์นนะครับ แต่ไปๆมาๆเบสมันแห้งเหมือนเดิมเลยครับ แต่ย่านกลางกับสูงมันพัฒนาไปได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์ Westone

30/07/2016 00:45:37
หากพบว่าทำการใส่ได้อย่างถูกต้องดีแล้วให้ลองนำหูฟัง มาเสียบคอมพิวเตอร์

1 พิมพ์คำว่า Dj Dgrow - Barbie Sounds ลงในแถบค้นหาของเว็บไซด์ Google

2 กดที่ลิงค์ที่ 2 (Dj Dgrow - Barbie Sounds (OST - Step Up 3D) ) ให้ทำการเปิดจากเสียงที่เบาดูก่อน ก่อนที่จะเพิ่มความดังขึ้น
ตามประสาทการได้ยิน

* ข้อควรระวัง ห้ามเปิดเสียงในคอมพิวเตอร์ดังเกินไปเพราะการฟังเสียงที่ดังเกินไป อาจทำให้หูได้รับอันตรายจากเสียงที่ดังเกินไปได้

3 ลองฟัง แล้วตรวจสอบว่าได้ยินเสียง เบส ชัดหรือไม่

Westone เราใส่ใจเรื่องรูหู
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

misson07

30/07/2016 01:27:33
140
พึ่งซื้อมาเหมือนกันครับ เบิร์นไปประมาณ 40 ชั่วโมงได้ ผมใช้กับ ZX2 เบสมาเต็มครับ อาจจะไม่ถึงกับตูมตามอะไรเเต่ไม่น้อยหรือบางเเน่ๆ เเต่เป็นไปได้ว่าอาจจะเป็นเพราะ DAP ครับเพราะ ZX2 เบสเยอะพอสมควร

ยังไงถ้ารู้สึกว่าบางจริงๆลองไปให้ที่ร้านเขาฟังดูให้ก็ได้นะครับ ถ้ามันมีปัญหาจริงๆยังไม่ครบ 7 วันเขาน่าจะเปลี่ยนให้ใหม่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

atom5144

30/07/2016 07:57:34
0
ผมก็เพิ่งได้มาครับ ตอนแรกใส่แล้วมันไม่แน่น หลุดออกมาง่ายๆเลย แต่พอใช้ไปสองสามครั้งก็จะรู้เทคนิคการใส่ของตัวเองครับ ทีนี้ไม่หลุดแล้วเสียงเบสก็มาเลย

ตอนแรกที่ผมยังใส่ไม่เป็นผมใช้มือจับแล้วกดหูฟังให้กระชับกับรูหู ไม่กดแรงเกินไป กดค้างไว้เพื่อรองฟังเสียงที่แท้จริงของมัน ที่ไม่มีผลกระทบจากการใส่หูฟังยังไม่เป็น เสียงจะดีมากเลยครับ

พอใส่คล่องแล้วก็ใส่ง่ายแล้วก็ไม่หลุดครับ

ก่อนหน้าที่ผมจะซื้อ Oriveti ผมไปลอง in-ear มาหลายยี่ห้อ แต่หูผมเล็กมาก ใส่พวกรุ่นที่มีหลาย driver ไม่อยู่เลย มันจะหลุดออกมาตลอด ต้องเอามือจับไว้ จนถอดใจคิดว่าคงต้องหารุ่นที่เป็น earbud แทน โชคดีที่มาเจอ oriveti ใส่ได้พิดี :)

ลองใช้มือจับดูก่อนนะครับ เสียงเบสอาจไม่เยอะมาก แต่มันก็ไม่น้อยจนเกินไปแน่นอนครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ลองดูอีกที

30/07/2016 08:04:55
เบสไม่มี ส่วนใหญ่เกิดจากใส่แล้วไม่seal ไม่เข้าที่ครับ
ลองค่อยไใส่ใหม่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Niwas

30/07/2016 09:48:13
"......แทบไม่ได้ยินเสียงเบส หรือรู้สึกถึงอิมแพ็คใดๆจากย่านต่ำเลย....."

น่าจะผิดปกติล่ะครับ ที่สำคัญฟังกับ OPUS ซึ่งเบสดีมากๆด้วย

ลองตรวจสอบการใส่ครับ ลองหลายๆๆๆๆๆรอบ แล้วก็จุก ต้องชัวร์จริงๆว่าพอดีกับหู อาการเสียงเบสมากหรือน้อย ประเภทของจุกและวัสดุที่ใช้มีผลอย่างมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nutmufc

30/07/2016 10:37:30
1
ตอนแรกที่ซื้อมามันจะติดจุกไซส์m มาให้ครับ ซึ่งผมก็เปลี่ยนให้มันเป็นไซส์s แบบซิลิโคน ก็ใส่ได้ดีนะครับกระชับหู เพราะงั้นเรื่องอาการหูฟังหลุดจากหูไม่น่ามีครับเพราะมันแน่นกำลังดี ผมลองใส่นั่ง หรือเดินไปมาหลายรอบแล้ว

แต่เรื่องเบสนี่ ผมยืนยันเลยครับว่ามันบางจริงๆ บางแบบผมตกใจว่าขนาดเบิร์นไปมากกว่า60 ชม.มันยังบางอยู่เลย เลยจะมาถามทุกคนว่ามันเป็นเรื่องปกติหรือเปล่า ถ้าไม่งั้นผมจะลองเปลี่ยนจุกโฟมแล้วดูว่าเป็นยังไงครับ หรือลองเปลี่ยนสายเป็นสายแถมที่เขาให้มาว่าเสียงมันเหมืือนเดิมไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

misson07

30/07/2016 10:49:43
140
จำตอนที่ฟังครั้งเเรกหลังจากพึ่งเเกะกล่องได้ไหมครับ ? ตอนนั้นมันบางเท่าที่เป็นอยู่รึเปล่า? ถ้าเป็นเเบบนี้ตั้งเเต่เเรกคงไม่เกี่ยวกับการเบิร์นน่ะครับเพราะเบิร์นหูฟังอาจจะทำให้เสียงเปลี่ยนไปบ้างเเต่ส่วนใหญ่ก็ไม่เปลี่ยนถึงขนาดหน้ามือไปหลังมือหรอกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

หลุยส์ oriveti

30/07/2016 10:50:10
ลองเอามาเทียบกับหูที่ร้านดีกว่าครับผม เปิดเพลงเดียวกันไฟล์เดียวกัน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

nutmufc

30/07/2016 11:03:54
1
เอาล่ะ ผมได้ตัวการ(ปัญหา)ของมันแล้วครับ คิดว่าน่าจะเป็นที่สายอัพเกรดหัวบาลานซ์แน่ๆครับ เพราะผมเปลี่ยนเป็สายแถม เบสหรือพวกย่านต่ำมาทันทีครับ อิมแพคมาเลย แสดงว่าสายอัพเกรดมีปัญหาแน่ๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

หลุยส์ munkonggadget

30/07/2016 14:29:17
1,057
เบื่องต้นให้เบิร์นไปอีกซักระยะหนึ่งก่อนครับ ส่วนสายอัพเดรดนั้นจะให้เบสที่น้อยลงครับ แต่เสียงร้องเเละรายละเอียดนั้นดีขึ้นมาอีกระดับหนึ่งเลยเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

30/07/2016 14:46:50
4,282
ลองทดสอบดูอีกรอบครับ ผมยังคิดว่าการสวมใส่ก็มีส่วนและเรื่องสายที่เปลี่ยนนั้นก็อาจจะมีผล(บ้าง) แต่จริงๆไม่ควรจะถึงขั้นน้อย ถ้าติดขัดประการใดหรือไม่แน่ใจ นำมาที่ร้านได้เลยนะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Dawn

30/07/2016 14:54:17
88
ลองเปลี่ยนจุกเป็นไซส์ M เทียบกับไซส์ S ดูครับว่าเบสดีขึ้นรึเปล่า

อีกอย่างที่ผมเคยเจอคือขั้วแจ๊คของสายหูฟังเสียบเข้าเพลยเยอร์ไม่พอดี เสียงออกแต่กลางแหลม พอลองดึงออกมานิดเสียงถึงมาปกติครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

nutmufc

30/07/2016 20:41:59
1
ขออนุญาติขุดอีกครั้งครับ
เมื่อเช้าบอกไปว่าปัญหานั้นเป็นที่สาย อันนี้ต้องถอนคำพูดนะครับว่าไม่ใช่ เพราะตอนบ่ายแวะเข้าไปถามที่สาขาเรือธง ได้ความว่าผมเป็นคนไม่ชอบเสียงของสายอัพเกรดของorivetiเท่าไหร่ อันนี้ผมเข้าใจผิดจริงๆ สิ่งที่ทุกคนๆบอกน่ะถูกแล้วครับ ผมปรับตัวจุดหูฟังไม่ตรงกับหู พอปรับตรงกับหูก็เข้าทางเลยครับ เบสมากลางมา แต่ก็ไม่วาย ยังไปถามพี่พนักงานว่ามีสายอะไรที่ให้เบสได้หนักแน่นบ้าง พี่เขาก็ยกตัวerosมา ปรากฏจบครับ เสียตังไปอีกก5555

เรื่องเป็นอย่างงี้แหละครับ5555 erosเสียงดีจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

30/07/2016 22:01:08
4,282
ยินดีด้วยครับที่หาสาเหตุเจอ 555

ติดขัดสงสัยตรงไหนโพสถามกันเข้ามาได้เลยครับ อย่างที่ทุกท่านสันนิษฐาน ถ้าเบสบางจนไม่มี อันนี้สาเหตุส่วนใหญ่จะมาจากการสวมใส่ที่ไม่เข้าที่ ไม่ได้ตำแหน่งที่ดีพอ ส่วนเรื่องหูฟังเสีย อันนี้ผมกลับไม่กังวล เพราะส่วนมากหูฟังเสียไม่ใช่อาการอย่างที่เล่ามาครับ

สิ่งที่ต้องทดสอบด้วยตนเองอีกรอบคือ รูหูเราใส่พอดีกันกับจุกยางขนาดไหน และตอนใส่ให้สังเกตุตำแหน่งความลึกที่เราใส่เข้าไปด้วยครับ ใช้หูฟัง inear เราจำเป็นต้องรู้สรีระรูหูของเรา ว่าตำแหน่งไหนใส่แล้วจะได้ sweet spot ที่ดีที่สุด การทดลองใส่ในรูหูให้ลึกขึ้นอีกนิด มีผลต่อคุณภาพเสียงโดยตรงเลยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Five

31/07/2016 13:20:07
100
พี่ nutmufc: โดนสาย Eros เหมือนผมเลย สายอันนี้คุ้มจริงๆ ขนาดสายไม่ใหญ่เกินไป แถมอัพเกรดทุกย่านเสียง และราคามิตรภาพครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

nutmufc

31/07/2016 16:17:00
1
ราคาระดับนี้ถือว่าคุ้มค่าในตัวมันสุดๆแล้วครับ เพราะหากขยับไปกว่านี้ก็จะเท่ากับหูorivetiแล้วครับ5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

misson07

31/07/2016 17:56:31
140
ผมก็พึ่งไปซื้อสายมาเหมือนกันครับ ลองไปหลายตัวสรุปได้สายอัพเกรดของมันมาเอง ตอนไปร้านได้ลองหลายตัวเลยครับ เเต่ Thor Copper ไม่มีของเลยได้ลอง Ares เเทน เเต่พวกที่เป็นทองเเดงรวมทั้ง Eros นี่ไม่ชอบสักตัวเลยครับ เสียงร้องอิ่มหน้าขึ้นชัดเจนเเต่สำหรับผมรู้สึกมันอิ่มจนล้น อึดอัดไปเลย เบสมามากขึ้นเเต่ความสมู๊ทลดลงไปเยอะ เเต่พอจะเข้าใจคนที่ชอบครับ เพราะเครื่องเล่นที่ผมใช้ (ZX2) เสียงร้องมันอิ่มอยู่เเล้ว พอไปเพิ่มอีกมันเลยล้นเลย พอลองสายสต๊อคเสียบกับมือถือก็รู้สึกว่ามันบางไปบ้างเหมือนกัน

สุดท้ายไปนั่งฟังเทียบกันระหว่างสายอัพเกรดของยี่ห้อมันเองกับ Thor Silver ที่ชอบที่สุดในตัวที่เอามาลอง ซิลเวอร์เสียงกลางชัดเจนเสียงเเหลมกรุ๊งกริ๊งดีมากครับ เอามาฟังพวกเเนวออดิโอไฟล์หรือเพลงช้าๆเสียงหวานๆจะดีงามมาก เกือบจะเอาตัวนี้เเล้วเเต่พอไปลองกับพวกเพลงที่มีเสียงสังเคราะห์นี่กลายเป็นว่าเสียงเเหลมสว่างจนบาดหูเลยเลย สุดท้ายเลยเอาสายอัพเกรดของโอริเวติเองมาครับเพราะรู้สึกว่า Overall สุดเเล้ว (Oriveti ซื้อมาเพราะอยากได้ตัวที่ฟังได้หลายๆเเนว) เเถมเอาจริงๆถ้าเอามาฟังพวกออดิโอไฟล์ผมมีหูฟังตัวอื่นที่เสียงดีกว่าอยู่เเล้วด้วยน่ะ ที่พูดมายาวๆนี่ไม่ใช่อะไรเเค่อยากจะบอกว่าผมพอใจเสียงของหูฟังกับสายของเเบรนด์นี้มาก ราคาก็ไม่เเพงเท่าไรด้วย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่องเสียงของoriveti"