Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ครั้งแรกกับแผ่นเสียง ก็เจอราดนมข้นซะแล้ว

BachTheGoldfish

29/07/2016 09:46:50
40

อาทิตย์ก่อนได้ Sony PS-HX500 มาเป็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงเครื่องแรกในชีวิตเพราะเจอหัวหน้าเก่าโม้เรื่องแผ่นเสียงซะเคลิ้มประกอบกับอยากฟังแผ่นเก่าๆที่ชอบเห็นเค้าวางขาย เมื่อวานเลยไปตะลุยคุ้ยมาสามร้าน ทั่วๆไปก็ประมาณแผ่นละ $3-8 เลยหอบกลับบ้านมาซักสิบแผ่นเห็นจะได้ มีแผ่นนึงได้ราดนมข้นเลยเพราะล้างแล้วก็ยังเสียงพร่าเหลือเกิน เลยจัดการราดกาวที่เหลือติดบ้าน เดี๋ยวพรุ่งนี้รอลุ้นว่าจะลอกออกไหม

เห็นกระทู้เก่าๆใช้ที่ปิดตรากัน ที่ไทยหาซื้อได้ที่ไหนคะ ตอนนี้ได้แต่เอาแปรงจุ่มน้ำปาดๆแล้วเช็ดออก แล้ว record stabilizer นี่ซื้อของยี่ห้อไหนดี

ช่วงนี้ไม่ค่อยเห็นกระทู้แผ่นเสียงเลยเน้อ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

29/07/2016 09:47:37
40

ผลงานเมื่อคืน เห็นไม่กี่เหรียญหยิบใหญ่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

29/07/2016 10:01:55
2,893
ฝาครอบกันน้ำทั้งแผ่น 12" และแผ่น 7" ตามนี้เลยครับ

http://www.weloveturntable.com/?product_search_v_text=&cid=2087585&subid=191851&pageno=6#comments
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สงสัย

29/07/2016 10:10:40
ราดนมข้น คืออะไรเหรอครับ แล้วราดเพื่ออะไร ผมไม่ get อ่ะ มันเป็นศัพท์เฉพาะคนเล่นแผ่นเสียงเหรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

29/07/2016 10:11:18
40
ขอบคุณค่ะน้าชา แล้ว record clamp นี่จำเป็นไหมคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

29/07/2016 10:12:22
40
@สงสัย เอากาวทาเพื่อจะลอกฝุ่นออกน่ะค่ะ ตอนราดมันเหมือนนมข้นเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

RockDragon

29/07/2016 10:27:27
2,893
record clamp มีไว้ก็ดีครับแต่ต้องดูที่น้ำหนักของมัน หากหนักมากเกินไปมันก็จะกดตัวแผ่นจนตรงกลางบุ้มลงและหัวเข็มจะไม่ตั้งฉากกับร่องเสียงเอานะ

ส่วนการล้างแผ่นด้วยกาวก็ต้องแน่ใจว่าหลังลอกกาวออกต้องไม่มีเศษกาวหลงเหลือติดอยู่นะ ไม่อย่างนั้นมันก็อาจจะทำให้หัวเข็มเสียหายได้ครับ

ผมมีคลิปจากเซียนแผ่นเสียงมาโชว์วิธีล้างแผ่นแบบง่ายๆและได้ผลมากๆเลยครับ ^^

https://youtu.be/o2s-Sis0T80
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

29/07/2016 10:42:21
40
อาเฮียเจ๋งมากค่ะ จากก็อปๆแก็ปๆ เดี๋ยวลองแบบในวิดีโอดีกว่า ไม่ต้องยุ่งยากเหมือนกาว เห็นพวกฝรั่งชอบแนะนำกาวกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สงสัย

29/07/2016 10:51:05
เข้าใจแล้ว ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

29/07/2016 11:58:14
4,282
ยินดีด้วยครับกับการฟังเพลงผ่านเครื่องเล่นแผ่นเสียง 555

การล้างแผ่นเสียงด้วยตัวเอง ผมเคยลองดูแล้วครับ คือไปซื้อตัวฝากันน้ำมาหมุนประกบใส่ แล้วก็เอาแปรงสีฟันและซันไรส์ลงเลย ปรากฏว่าได้ผลบ้างแต่ไม่ถึงกับ 100% คือถ้าแผ่นสภาพมีขี้ฝุ่นจับอยู่บ้างก็พอออกครับ แต่ถ้าคราบติดร่องลึกๆ อันนี้ยังไม่ได้ผลเท่าที่ควรครับ

ข้อควรระวังก็คือตัว Label หรือแผ่นกระดาษที่ปิดตรงกลางแผ่น อันนี้โดนน้ำแบบประเดี๋ยวประด๋าวได้ แต่ถ้านานเกินไป(หลายนาที)แล้วไม่รีบเช็ดแห้ง มันจะซึมเข้าไปข้างใน ทั้งนี้หากใช้ตัวกันน้ำหมุนประกบก็ยังต้องระวังอยู่ดีครับ เพราะบางแผ่นมันบิด ตัวกันน้ำไม่สามารถป้องกันได้แบบ 100% อีกเช่นกัน

ส่วนการราดนมข้น คือวิธีการทำความสะอาดแผ่นเสียงด้วยการใช้กาวทา ซึ่งดูแล้วคล้ายการราดนมข้น อันนี้ผมยังไม่เคยทำซักที 555 เลยไม่รู้ว่าเวลาลอกออกแล้วมันจะได้ผลดีขนาดไหน แต่ดูๆแล้วน่าจะเวิร์คนะครับ ยังไงลองรายงานผลเข้ามาที เพราะบางทีแผ่นเก่าๆผมไม่แน่ใจว่าพวกฝุ่นที่ติดแบบลึกๆเลยมันออกหรือเปล่า

ส่วน Record Clamp นั้น มันมีหลายแบบให้เลือก ยากที่จะบอกว่าอันไหนดี และปัญหาคือเสียงที่ได้จะถูกใจเราหรือเปล่าด้วยครับ ผมมี Record Clamp อยุ่ แต่ปรากฏว่าใช้แล้วไม่ชอบ คือเหมือนแผ่นมันถูกตรึงไว้ เวลาเข็มวิ่งแล้วเหมือนมันไม่อิสระ เสียงบางย่านเหมือนดีขึ้น แต่บางย่านแย่ลง

ผมว่าเสียงมันเกร็งๆ และแข็งไป ทั้งนี้ผมยังไม่เคยลอง clamp แบบไฮเอนด์ดีๆๆ เลยตอบไม่ถูกว่าตกลงใช้กับไม่ใช้อันไหนดีกว่ากัน แต่อยากให้พิจารณาพวกแผ่นยางรองครับ ลองเลือกพวกแผ่นไม้คอร์กมารอง ผมว่าเสียงมันอิ่ม ใหญ่ น่าฟังขึ้นอีกพอควรเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

bonus79

29/07/2016 12:09:23
1,133
โอ้ววว เพิ่งรู้ว่ามีฟาครอบกันน้ำแบบนี้ด้วย!
ขอบคุณน้าชาและ จขกท อีกเสียงครับ
ไม่ต้องรีบล้างรีบเช็ดแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

29/07/2016 21:00:50
40
ขอบคุณค่ะเฮีย เครื่องที่ซื้อมาแผ่นรองเป็นยางหนาเลยแต่มันดึงดูดฝุ่นมาก เล่นเสร็จบางทีถึงกับล้างเลย กำลังเล็งๆคอร์กหรือหนังอยู่ ที่นี่อากาศแห้งมากค่ะ ไฟฟ้่สถิตย์ปกติก็เยอะอยู่แล้ว แตะตัวกันนี่ไฟแลบอยู่บ่อยๆ วิดีโอน้าชาที่ใช้ wd40 เลยช่วยได้มาก มีคนบอกให้ใช้ที่ผ้าเปียกเช็ดก้นเด็กเช็ดแต่ยังไม่ได้ลอง

เดี๋ยวเย็นนี้น่าจะลอกกาวได้จะมารายงานผลค่ะ แผ่นนั้นเสียงมันแตกๆมากกว่ากรอบแกรบเลยไม่รู้ว่าจะได้ผลไหม

@bonus79 เมื่อวานสั่งแบบนี้แต่เป็นแบบล้างแผ่นเดียวไปค่ะ เดี๋ยวกลับไทยค่อยไปซื้อร้านที่น้าชาให้ลิ้งค์ ที่นี่ไม่ค่อยมีอะไรขายเท่าไหร่ ต้องสั่งมา แต่แผ่นเก่าๆนี่คนขายเยอะ

http://www.ebay.com/itm/Vinyl-3-Stack-Record-Label-Protector-Clean-3-Vinyl-Records-Keep-Labels-Dry-/160673353773
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

29/07/2016 21:31:28
4,282

แอบมีแผ่น Grover Washington กับเค้าแผ่นนึงเหมือนกัน 555

จริงๆแผ่นเก่าผมว่าถ้าเลือกสภาพที่ดี ผมว่าดีกว่าแผ่นใหม่อีก ผมเองเลือกซื้อใน discogs แทนครับ เลือกแผ่นสภาพ Near Mint ไว้ก่อน พวกรอยต่างๆหรือฝุ่นฝังลึกมักไม่ค่อยเจอเลย เวลาฟังกับแผ่นที่ผลิตออกมาเมื่อหลายสิบปีก่อน ฟังกับเครื่องเล่นที่อายุรุ่นราวคราวเดียวกัน ผมว่าได้ฟิลลิ่งที่ดีมากๆๆเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

bonus79

29/07/2016 22:13:43
1,133
ผมเองก็เพิ่งเริ่มเล่นแผ่นเสียงได้ไม่นานครับ ซื้อเครื่องแรกในชีวิตเมื่อสามเดือนก่อนเอง ตอนนี้มีแค่ 5 อัลบัมครับ

จากประสพการอันน้อยนิดที่ซื้อแต่แผ่นมือหนึ่งมาห้าแผ่น ทำให้ผมมีความคิดว่าจะไม่ซื้อแผ่นเสียงผลิตใหม่ที่เป็นเพลงเก่าๆสมัย 50 ปีก่อนมาฟังอีกแล้วเพราะไปเจอแผ่นที่ฟังแล้วรู้สึกว่าอัดเสียงมาไม่ดีเลยครับ ส่วนแผ่นเพลงสมัยใหม่มากเช่น adele 25 ผมก็เจอแผ่นมีขนแมวและรอยบุ่มตั้งแต่แกะซองเลย ฟังแล้วหงุดหงิดนิดๆเพราะมันจะวนมาโดนรอยทุกคั้งที่ครบรอบ แผ่นที่ผมสังเกตุว่าเสียงดีคือแผ่น X ของ Ed Sheeran, the best of Diana Krall และ Jennifer warnes The Hunter. สามอัลบัมนี้ไม่มีรอยตั้งแต่แกะและผมว่าอัดเสียงมาดีเลย

จากประสบการอันน้อยนิดผมคิดว่าต่อไปนี้จะซื้อเฉพาะอัลบั้มที่มีสองแผ่นวิ่งที่45 ถ้าเป็นไปได้จะพยายามเลี่ยงแผ่นเดียวที่33

อาจจะออกทะเลไปนิดนะครับ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ใหม่ๆ (สำหรับผม) ให้ฟังเพราะว่าขนาดซื้อแผ่นใหม่ยังเลี่ยงริ้วรอยไม่ได้เลย ผมนึกไม่ออกว่าแผ่นมือสองจะเป็นยังไงครับ แต่ด้วยราคาแค่ $3-$8 ถ้าเป็นผมก็คงขนมาเป็นกล่องเหมือนกันครับ lol ผมว่าคุ้มกว่าเยอะ เพราะแผ่นใหม่ๆก็ใช่จะเพอร์เฟกซะเมื่อไหร่

ส่วนเรื่องการล้างแผ่นผมใช้วิธีเปิดก๊อกเอาน้ำราดเอาสบู่เหลวลงเลยครับ แต่พยายามไม่ให้โดนปก แล้วรีบเอาออกมาใช้ไดร์เป่าผมเป่าไล่น้ำโดยไม่เปิดความร้อน (เป่าแต่ลมเย็น) ไม่เช็ดแผ่นครับเพราะกลัวเป็นรอย อิอิ ผมแอบสังเกตุว่าใช้วิธีนี้แล้วไฟฟ้าสถิตหายไปเยอะเหมือนกันครับ

Happy listening krub.

และขอบคุณเฮียมั่นสำหรับพื้นที่และการเล่าประสพการณ์ให้มือใหม่ๆแบบผมได้อ่านกันครับ /\
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

29/07/2016 22:25:58
4,282
จริงๆแล้วอย่าไปกังวลเรื่องริ้วรอยเลยครับ เพราะต้องคิดว่ามันเป็นเสน่ห์แบบหนึ่งของอนาลอกจริงๆ เสียงกรอบแกรบที่มีแซมมา หรือเสียงไฟฟ้าสถิตย์ดังป๊อกแป๊ก(บ้าง) ผมว่าได้อารมณ์ดีครับ

เพลงเก่าแต่มาปั๊มเป็นแผ่นใหม่ ผมซื้อแล้วกลับไม่ค่อยชอบครับ โอเคว่าแผ่นและซองใส่มันสะอาดดี แต่เวลาเปิดเล่นกลายเป็นเสียงเหมือนแผ่นซีดี ผมไม่แน่ใจว่าเค้าทำมาสเตอร์ใหม่กันอย่างไร อาจจะเป็นการเอา ดิจิตอลมาทำมาสเตอร์แล้วทำแม่พิมพ์ปั๊มออกมาก็เป็นได้

ยังไงลองหาเพลงที่สนใจ ซึ่งต้นฉบับออกเมื่อนานมาแล้ว แล้วเลือกแผ่นที่เป็น Near Mint ครับ รับรองว่าติดใจแน่นอนครับ 555

แหล่งช็อปปิ่งแผ่นที่ใหญ่ที่สุดในโลกน่าจะเป็น https://www.discogs.com/ ครับ ลองดูจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

bonus79

29/07/2016 23:02:48
1,133

ขอบคุณครับเฮีย discogs.com นี่เดี่ยวต้องลองสั่งบ้างละครับ :)

ขอเม้าส์ต่ออีกนิดครับ ติดลม
ผมแนะนำ จขกท ให้เปลี่ยนซองใส่แผ่นที่เป็นกระดาษขาวมีรูตรงกลางออกแล้วซื้อซองใส่แผ่นของ Mofi มาใส่แทนครับ ซองMofi ดีมากครับ ไม่ขูดแผ่นและทำให้ไม่มีฝุ่นจากกระดาษมาติด และลดไฟฟ้าสถิตด้วยครับ เวลาสอดแผ่นเข้าไปมันจะลื่นปลื้ดเข้าไปเลย แล้วไม่มีเสียงแกรก..เหมือนกระดาษครับ ผมสั่งมาจาก อีเบย์ เช่นกัน แนะนำครับ ของเค้าดีจิงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

RockDragon

29/07/2016 23:18:41
2,893
ถ้าชอบปั้มญี่ปุ่นก็ต้องเข้าไปในนี้เลือกกันให้ตาแฉะเลยจ้าาาา 555

http://stores.ebay.com/vinylgaragejapon/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

นายมั่นคง

29/07/2016 23:19:45
4,282
ลองเข้าไปเลือกเล่นๆก่อนครับ ผมแนะนำว่าอย่าซื้อแผ่นเสียงที่ไม่ใช่คนขายจาก USA เพราะเป็นการปั๊มโดยเครื่องที่ไม่เหมือนกัน แผ่นเสียงยุคเก่านั้น ต้องเมดอิน USA เท่านั้นว่างั้น 555 พวกแผ่นเยอรมัน อังกฤษ หรือแผ่นที่จำหน่ายโดยประเทศแปลกๆๆขอให้เลี่ยงเลยครับ

ลองเลือกแบบที่ผมบอก คือดูจาก NM เป็นหลักครับ ถ้าไม่มีก็ขอให้รอ หรือถ้ามีแต่แพงก็ขอให้กัดฟันซื้อ ผมพบว่าคุ้มค่ามากครับ คือจ่ายเงินแพงอีกหน่อยแต่ได้แผ่นที่ค่อนข้างใหม่ นึกว่าเค้าเก็บให้เรามาหลายสิบปีก็ได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

30/07/2016 00:59:57
40
มีเพื่อนเล่นด้วยเริ่มชักสนุกกับแผ่นแล้วสิคะ ก่อนหน้ามึแต่คนบอกอย่าหาเรื่องเสียเงินถ้าไม่มีแผ่นหรือเครื่องอยู่

แผ่น Grover นี่ได้มายังซีลอยู่เลยค่ะเฮีย $6 ก็เลยเอาๆเพราะเคยซื้อไฟล์จากอเมซอนฟังไม่ได้เลย เสียงเบามาก เมื่อคืนลองริปเป็นDSDดู เสียงใช้ได้เลย ได้แผ่น JohnDenver รวมฮิตมาด้วย เดี๋ยวจะลองดูบน discogs ด้วยค่ะ แต่ชอบอารมณ์ไปคุ้ยจากระบะมากกว่า เห็นสภาพหรือแผ่นอื่นๆด้วย ไว้ครวาหน้าไปจะถ่ายสภาพร้านมาใช้ดูร้านนึงค้นไปกลัวหนูวิ่งออกมาจ๊ะเอ๋ แถมทั้งเสียงที่เปิดเมทัลและกลิ่นอบอวลแบบตึกเก่า ได้อารมณ์วินเทจสุดๆ ใครอยากให้มองหาแผ่นไหนบอกมาได้นะคะ บางทีค้นแบบมีเป้าหมายมันก็สนุกดี ว่าจะลองไปดูตามบ้านที่เค้าแตกกรุบ้าง ตอนนี้เล็งแต่แผ่นเก่าๆ

@bonus79 เดี๋ยวจะสั่งซองมาลอง ขอบคุณที่แนะนำค่ะ รำคาญตอนใส่ซองไม่เข้าเหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

replay

30/07/2016 02:57:40
23
ด้วย Skill นัก DIY ขั้นสูง ระดับพี่เกด

ตัวประกบกันน้ำเข้า label แผ่นเสียงสามารถผลิตเองได้อยู่แล้วครับ

เรื่องสะสมแผ่นเสียงก็นานมาแล้ว แต่เรื่องเครื่องเล่นแผ่นนี้แทบจะไม่ค่อยได้เปลี่ยนแปลงเลยฟังเครื่องเดิมๆมาตลอด

เหมือนกลับมาเริ่มใหม่ๆอีกครั้ง เพราะไม่ค่อยได้สนใจเรื่องเครื่องเล่นมากมาย เก็บแต่แผ่นอย่างเดียว

มาเมื่อเดือนก่อนนี่แหละที่พลั้งพลาดทำปลายเข็มของหัว MC ของ Sumiko กุดไป น้ำตาไหลเป็นสายเลือด เพราะของมัน discon ไปแล้ว เลยต้องหาหัวเข็มใหม่มาใส่แทน เลยไป BID หัวเข็มของ Shure V15 III มาแทน

กว่าจะรื้อของเก่าออกมา กว่าจะมานั่งงมหาวิธีเปลี่ยน วิธีตั้งน้ำหนักใหม่ กว่าจะทำสำเร็จเป็นชั่วโมงๆ ยังดีว่าเรื่องทำงานของเล็กๆละเอียดอ่อนแบบนี้ อาศัยความมือเบาใจเย็นของอาชีพช่างนาฬิกามาใช้ได้สบายๆ

แต่ก็เกือบจะไม่ได้ฟัง เพราะน๊อตที่ยึดหัวเข็มยาวไม่พอกับหัวเข็ม V15 ที่ได้มาใหม่ ทำไงดีของก็รื้ออกมาเละเทะ เศษชิ้นส่วน น๊อตเล็กๆมากมาย จะประกอบกลับหมือนเดิมก็เสียเวลามานานแล้ว ยังดีว่ามีหัวสำรองที่ซื้อทิ้งๆเอาไว้อยู่บ้าง เอามาใส่แก้ขัดพอไปได้ เกือบ 2 ชั่วโมงที่เสียไปจะได้ไม่เสียเวลาทำเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

30/07/2016 06:48:27
40
อะจ๊ากกกก ว่าแต่น้องเบนซ์ซ่อมปลาโอให้หน่อยจิ 555

วันนี้ได้มาอีกสองจากเยอรมัน เฮียเพิ่งบอกว่าสั่งแต่ยูเอสแท้ๆแต่คนนี้เหมือนจะเป็นชาวเยอรมัน หาแผ่นในเมกาแทบไม่ได้ ซีดีนี่มีจนจะครบอยู่แล้ว เลยลองแผ่นบ้างค่ะ เป็นคนที่เล่น Tequila ที่ชอบที่สุดแล้ว
http://img.photobucket.com/albums/v321/ged/IMG_0577_zpsyoncy6es.jpg

อันนี้ก็เพิ่งมาจากอเมซอน แตะปุ๊ปฝุ่นหลุดเลย เวิร์คมั่กๆ
http://img.photobucket.com/albums/v321/ged/IMG_0578_zpsq0yfplq5.jpg

เย็นนี้กาวก็ยังเปียกอยู่บางจุด เห็นจะต้องเป็นพรุ่งนี้เช้าคงจะลอกได้ค่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

30/07/2016 06:49:51
40

แปะลิ้งค์ผิดแฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

30/07/2016 06:50:29
40

อีกรูป
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ครั้งแรกกับแผ่นเสียง ก็เจอราดนมข้นซะแล้ว"