Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความรู้รุ่นเก่าครับเพลงของไพรวัลย์

Art

27/07/2016 22:39:57
ขออภัยถ้าดูแปลกๆที่ตั้งกระทู้นี้ แต่เข้าใจว่ามีสมาชิกที่ฟังเพลงหลาหลายแนวเลยรบกวนขอคำชี้แนะคืออยากฟังเพลงของไพรวัลย์ ลูกเพชร มีชุดใหนที่ควรฟังครับ
ขอเป็นอัลบั้มไม่ใช่เพลงจะได้ลองไปหา ถ้าเคุณภาพเสียงดีด้วยก็ดีครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

27/07/2016 23:08:50
4,282
ไพรวัลย์ ลูกเพชร เป็นลูกทุ่งแถวหน้าของประเทศไทยคนหนึ่ง แต่ช่วงระยะเวลาที่รุ่งโรจน์ไม่ยาวเท่ากับนักร้องอย่างสายัณห์ สัญญา หรือยอดรัก สลักใจ เพราะเสียชีวิตไปก่อนหน้านานมากๆๆ และเพลงของไพรวัลย์นั้น ถ้านับจำนวนเพลงที่ฮิตและดังจริงๆ ปริมาณยังน้อยกว่านักร้องท่านอื่นๆอยู่ครับ

เพลงที่ดังๆของลูกทุ่งนั้น ยากที่จะบอกว่าอัลบั้มไหนครับ เพราะว่าเพลงนั้นตัดออกมาเป็นแผ่นเสียงซิงเกิ้ลแบบแผ่นเล็กเยอะมาก และบางอัลบั้มนั้นอาจจะมีเพลงที่ฮิตเพียงเพลงเดียว ก็เลยไม่รู้จะแนะนำชุดไหนดีครับ แต่ถ้าอยากจะทราบว่าอัลบั้มไหนฮิต ต้องลองแวะซุ้มขายซีดีตรามงกุฏ เพราะเจ้านี้น่าจะรวบรวมแบบเป็นอัลบั้มได้เพียงเจ้าเดียวครับ

เพลงสร้างชื่อ ก็น่าจะเป็น มนต์รักลูกทุ่ง ไอ้หนุ่มตังเก นิราศรักนครปฐม รอยรักรอยมลทิล สำรวยลืมคำ แต่หลังๆผมฟังเพลงนิราศรักนครปฐมไพเราะมากเลยครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

27/07/2016 23:11:27
4,282

อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าคืออัลบั้มแบบออริจินอลหรือเป็นการนำมารวมฮิตนะครับ แต่ลองฟังดูแบบเต็มอัลบั้มนะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

27/07/2016 23:19:11
4,282

อันนี้ไม่ใช่อัลบั้มออริจินอลแน่ๆๆ แต่เป็นการนำมารีมาสเตอร์และรวมฮิตครับ อีกประการ แผ่นเสียงเพลงไทยยุคก่อน 1 แผ่นใส่เพลงไม่ได้ครบ 16 เพลงแน่ๆๆครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

replay

28/07/2016 20:30:54
23
ถ้าเป็นเพลงยุคเก่าที่ไพรวัลย์ลูกเพชรโด่งดังมาตั้งแต่ต้นๆ ไปร้านแม่ไม้เพลงไทย จะได้มาครบเลย

เพราะไพรวัลย์ มีผลงานมาหลายยุคสมัย ตั้งแต่ยุคแผ่น 78 แผ่น ก็มี

LP ตรามงกุฏ ประมาณปี 2512 ลงมา เพลงชุดดังๆก็อย่างเช่น คำเตือนของพี่ กระท่อมไพรวัลย์ คนึงนอนนครสวรรค์ เพลงยุคนี้จะหาฟังง่ายหน่อย เพราะเป็นของแม่ไม้เพลงไทยถือสิทธิ์การจำหน่ายอยู่

หลังจากนั้นก็จะมายุคแผ่นกรุงไทย แบบที่เฮียแนะนำ จะเป็นเพลงหลังจากปี 2512-13 ขึ้นไป อย่างเพลง มนต์รักลูกทุ่ง หรือยุคที่มาคู่กับแม่ชี ยุพิน แพรทอง เพลงทำนองแขก รอยรักรอยมลทิล อะไรประมาณนั้น แผ่นจะหายากกว่าเพราะจะไม่มีการขายแบบเป็นกิจจะลักษณะ บ.กรุงไทยตอนนี้ก็ไม่ค่อยมีบทบาทในการขายแผ่นซีดีแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

28/07/2016 21:46:04
4,282
ตอบกระทู้นี้แล้วรู้สึกตัวเองอาวุโสสูงยังไงชอบกล 555

แต่แนะนำว่าทุกๆๆคนควรจะต้องฟังเพลงเพื่อศึกษารากเหง้าและวัฒนธรรมของไทยควบคู่กันไปครับ การฟังเพลงลูกทุ่งเหมือนเป็นการศึกษาเส้นทางเดินของดนตรี ของเพลง สภาพสังคมไทยและค่านิยมต่างๆ ณ ช่วงเวลาที่เพลงนั้นๆแต่ง

ผมว่าได้ประโยชน์ดีนะครับ ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

mrnukull

29/07/2016 17:09:11
0
ผมรู้จัก...
ไพรวัลย์ ลูกเพชร
จากเพลง "นิราศรักนครปฐม"

แต่เริ่มชอบ...
จากเพลง "คำเตือนของพี่"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

29/07/2016 21:41:55
4,282

อีกเพลงที่ผมก็ชอบมาก เพลงหนาวใจชายแดนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความรู้รุ่นเก่าครับเพลงของไพรวัลย์"