Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เขียงไม้ IKEA มีใครใช้เป็นฐานรองชุดตั้งโต๊ะบ้างมั้ยครับ

bonus79

26/07/2016 03:47:22
1,133

หลังจากได้อ่านกระทู้เก่าๆ มีคนพูดถึงเขียงไม้ไผ่ APTITLIG ของไอเกียว่าเอามารองเครื่องเสียงแล้วเสียงดีขึ้น รีวิวในเวปฝรั่งก็พอมีให้บ้าง ผมจึงไม่รอช้า วิ่งไปซื้ออันใหญ่มาสองอัน อันเล็กอันนึงเพื่อมาตัดทำเป็นขารองระหว่างเครื่องและเขียงไม้ ส่วนที่ยังขาดไปก็คงเป็นขารองระหว่างเขียงกับพื้นเช่นพวกทิปโป ไว้ค่อยหามาใส่ครับ แต่คร่าวๆ ผมลองใช้ตามรูปที่ถ่ายมา ผมก็ว่ามันเสียงดีขึ้นนะ หรืออาจจะอุปทานไปเองก็ได้ครับ ^^

ไม่ทราบว่ามีใครใช้เขียงนี้บ้างหรือปล่าวครับ

จริงๆแล้ว มันลงทุนไม่แพงมาก เขียงอันละหกร้อยบาท ถ้ามันทำให้เสียงดีขึ้นซัก 2เปอร์เซ็นต์ ผมว่าก็คุ้มแล้ว

อยากเชิญผู้ที่สนใจมาลองใช้ดู และแบ่งปันประสพการณ์หากพบว่ามันดีครับ

เวปอ้างอิง

http://www.theaudiobeat.com/blog/ikea_aptitlig.htm

http://tweekgeek.blogspot.ae/2015/06/further-discoveries-on-ikea-aptitlig.html

http://www.computeraudiophile.com/f8-general-forum/ikea-bamboo-cutting-board-and-herbies-audio-lab-tenderfeet-23203/

http://6moons.com/audioreviews/levelaudio/1.html

http://www.superbestaudiofriends.org/index.php?threads/ikea-aptitlig-a-juicy-cheap-upgrade.1306/
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

bonus79

26/07/2016 03:48:08
1,133

ปล. ผมไปงาน BAV2016 มาเมื่อเดือนก่อน ก็เห็นเขียงไม้กับชุดไฮโซ แต่นะ นั่นมันชุดระดับหลายล้าน ผมว่าเขียงเค้าน่าจะราคาหลายหมื่น เราเริ่มแค่ระดับ 600 บาทก่อนก็พอ จริงมั้ยครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์เขียงไม้

26/07/2016 04:11:29
ถ้าจะให้ดีต้องวางบนtiptoe ด้วยครับ tiptoe amp ชุดนึ่งของแท่น(เขียงนั้นละ)อีกชุดนึ่ง ทุกชิ้นวางบน tiptoe ทั้งหมด
แล้วก็เปิดเพลงเบิร์นให้ครบ 100 ชั่วโมง เสียงจะดีขึื้นอีก

ถ้าจะพูดถึงการเลือกเนื้อไม้แล้วเนี้ยยาวมากครับ ความยาว,หนา ความแข็ง คุณลักษณะ acousticของเนื้อไม้แต่ละชนิดที่มีผลต่อคลื่นเสียง
หลักการสะท้อนของคลื่นเสียงที่มีผลกับเนื้อไม้ การสั่นของวัสถุ โมเม้นตัมของการสั่นสะเทือนของเสียง ยาวครับ ล้วนมีผลต่อเสียงหมดครับ

หลุยส์ว่า เริ่มที่ระดับ 600 บาทก็เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ ถ้าจะซีเรียสเรื่องแท่นวางหรือเขียงแล้วเนี้ย 5แสนยังไม่น่าจะพอครับ
เพราะต้องพิถีพิถันกันตั้งแต่ไปตัดในป่ากันเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

หลุยส์IKEA

26/07/2016 09:39:53
ขอบคุณพี่bonus79มากๆเลยครับผม เป็นบุญตาและเป็นความรู้ใหม่ของหลุยส์เลย เดี๋ยวหลุยส์ไปซื้อมาลองแล้วจะมาบอกว่าเป็นไงนะครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Dawn

26/07/2016 10:08:45
88

ผมว่ามันสวยดีนะครับ อย่างชั้นวาง Atacama ก็เอาไม่ไผ่มาใช้เป็นส่วนประกอบเหมือนกัน ส่วนเรื่องเสียงเดี๋ยวต้องขอไปซื้อมาลองบ้างซะแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

26/07/2016 12:32:05
424
ผมก็ใช้เขียง Ikea คับ แต่ไม่ได้ลองฟังเทียบนะคับ แค่รองก็สบายใจละ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

cuteman

26/07/2016 19:01:38
20
ไอเดียบรรเจิดเลยครับ น่าจะหาครกมา 2 อันวางคว่ำแล้ววางลำโพงทับเลยครับ เสียงต้องเปลี่ยนไปตามครกแน่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

bonus79

26/07/2016 21:46:12
1,133
ขอบคุณ คุณหลุยส์เขียงไม้ครับ จริงๆผมว่าเรื่องนี้น่าสนใจนะครับ เท่าที่อ่านดูเหมือนทางฝั่งอเมริกาจะชอบไม้ Maple รองลงมาก็คงจะเป็นไม้เนื้อแข็งอื่นๆ อย่าง Cardas กับ Ayre ก็ใช้ไม้ Myrtle เนื้อแข็งมาทำบล๊อกรองเครื่องขาย

ส่วน bamboo ก็เป็นทางเลือกที่ดีของคนงบน้อย ผมว่า ลองเล่นๆ ikea ไม่เสียหายครับ เห็นผลใช้ได้ แต่ถ้ามีงบจริงจัง ผมว่าผมคงสนใจชั้น ess ของ stillpoint มากกว่าเพราะไม่เปลืองเนื้อที่ และดูสวยงามด้วยครับ

คุณหลุยส์IKEA จริงๆผมให้เครดิดกับสมาชิกที่เคยนำเสนอในกระทู้เก่าๆของ Ayre QB9 DSD ครับ มีพี่หลายคนที่เล่นของหนักๆ ใช้ฐานรองไม้เจ๋งๆและนำเสนอของไอเกียเช่นกัน ผมเลยเกิดความสนใจครับ

คุณ Dawn ผมว่าชั้น Atacama นี่น่าสนใจนะครับ ราคาไม่แพงด้วย คิดเป็นเงินไทยราวหมื่นกว่าเอง น่าสนๆครับ

พี่ Draco ดีใจที่ใช้เหมือนกันครับ ฮ่าๆๆ แต่ผมก็ไม่ A B test ครับ มันยุ่งยากเกิน เพราะไหนจะยกเข้าออก รื้อสายต่อสายใหม่อีก ฮ่าๆ เห็นด้วยครับ ความสบายใจเอาไปก่อนละ แต่เสียงผมว่ามันตัวโน๊ตชัดขึ้น ย่านสูงพุ่งอีกนิดนะครับ จะยังไงก็แล้วแต่ เสียงไม่แย่ลงแน่นอนล้านเปอร์เซ็น เพราะถ้าแย่ลงผมรู้ ฮ่าๆๆ (ก่อนใช้เขียงนี้ ผมลองทะลึ่งเอา ยูแทกติดใต้เครื่อง เพราะดันไปฟังเค้ามาว่ามันดี ปรากฎว่าจบข่าว เบสมัวแหลมหด อู้อี้ๆ พอผมเอื้อมมือไปยกเครื่องขึ้นเพื่อแกะยูแทกออกในขณะที่หูฟังยังเปิดเพลงอยู่บนหัวเท่านั้นหละ พอยกเครื่องลอยปั๊บ เสียงหายมัวเลย ถึงรู้ว่า เออ การวางเครื่องเสียงมันมีผลแฮะ) เอาจิงตอนนี้อยากได้ still point ultra mini มาก แต่ค่าตัวโหดเกิน คงไม่ได้ซื้อเร็วๆนี้แน่นอน ฮ่าๆๆ

คุณ cuteman ไอเดียนี้ก็อาศัยลอกการบ้านคนอื่นเค้ามาครับ เห็นว่าไม่เสียหายที่จะลองเพราะมันก็ไม่แพงเท่าไหร่ บางทีการลองอะไรใหม่ๆก็สนุกดีครับ แต่สำหรับครกผมขอผ่านเพราะว่าหน้าตามันไม่ไหวครับ แต่เรื่องเสียง เปลี่ยนแน่นอน อาจจะดีขึ้นหรือแย่ลง เปลี่ยนมากพอจะได้ยินหรือไม่ได้ยินนี่อีกเรื่องครับ แต่ถ้าเป็นฐานแกรนิตหรือหินอ่อน ก็มีคนลองมาแล้ว ขนาด sennheiser he1 ยังใช้หินอ่อนเป็นเคสให้กับระบบของเค้าเลยครับ

ขำๆครับ ใครอยากลองก็มาแชร์ประสพการณ์และความรู้สึกกันครับว่าคุ้มค่าที่ได้ลองหรืออย่าเลยโดนหลอกปล่าวๆครับ :p
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Draco

26/07/2016 22:47:55
424
นึกอยู่ตั้งนานว่าผมไปลอกเรื่องเขียง Ikea มาจากที่ไหน ดันไปจำว่ามีกูรูเครื่องเสียงโพสใน fb สงสัยจำผิด 555

ผมว่าเขียง(ตัดขนมปัง) ikea มันเลือกใช้สะดวกและไม่แพงดีคับ มีหลายขนาดให้เลือกด้วย เคยคิดจะไปสั่งไม้แผ่นหนาๆ มาตัดเอง แต่ก็จนใจ เพราะคงต้องซื้อแผ่นใหญ่มาตัด ซึ่งคงแพงหูดับแน่ๆ

ตอนนี้ใช้เขียงอันเล็กรอง dac แล้วอันใหญ่รอง power amp แต่ผมไม่สะดวกเอา spike รองข้างล่างไม้ เลยเอายางแข็งๆรองใต้ แล้วรอง dac ด้วย tiptoe อีกที ผลของผมเลยเห็นชัดจาก tiptoe มากกว่า

ตัวรองนิ่มๆหนืด เคยลองแล้วแหลมหดหายเหมือนกันคับ

ปล.ตอบคำถามใจเย็นดีคับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Draco

26/07/2016 22:51:24
424

ว่าจะลงรูป ลืม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

bonus79

26/07/2016 23:42:23
1,133
โอ้ววว ขอบคุณมากครับที่ลงรูปให้ดูด้วย :)
นี่ผมว่าจะไปเอาฐานไม้มาจากไอเกียอีกสองอันหละครับ 55

อยากได้ทิปโปแบบนี้ด้วยครับ แต่เท่าที่เจอ ราคาทิปโปเซตนึงแพงกว่าเขียงไอเกียอีกหนะ (ขนาดดูในงาน BAV นะ) อยากได้แค่แบบธรรมดา ราคาไม่แพงอะครับ เพราะต้องซื้อประมาน 25 ตัวหนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Draco

26/07/2016 23:58:20
424
55 เยอะไปก็ใช่จะดีนะคับ ต้องลองปรับหาจุดพอดีดู

ลองถามร้าน rezet ที่ fortune นะคับ ไม่แพง ถ้าจำไม่ผิดทองเหลืองตัวเล็ก 70 เอง
ร้านนี้จะมี 2 วัสดุ ทองเหลืองกับสเตนเลส แต่สเตนเลสผมเองก็ไม่เคยลอง เคยลองแค่ทองเหลืองกับอลูมิเนียมคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

bonus79

27/07/2016 01:58:28
1,133
70 ราคาพอไหวครับ อิอิ
ขอบคุณที่ชี้เป้าครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Draco

27/07/2016 17:06:02
424
อ้อ วางกับไม้ ซื้อเหรียญรองในชุดมาด้วยนะคับ ยังไม่ต้องซื้อครบก็ได้ เอามาจำนวนนึง ลองดูว่าชอบแบบไหนมากกว่า ให้เสียงต่างกันนิดหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

l2esurection

27/07/2016 17:06:50
62
ตอนแรกผมก็ว่าจะลองใช้เขียงไม้ IKEA ครับ แต่สุดท้ายก็มาใช้แท่นรองอคริลิค แล้วรองด้วย Spike ทองเหลืองอีกที วัดระดับน้ำด้วยครับ 5555 ปวดหัวเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

bonus79

28/07/2016 00:19:29
1,133
คุณl2esurection ทำไมถึงเปลี่ยนใจใช้อคิลิคหละครับ อยากทราบเหตุผลครับ เป็นเพราะเรื่องเสียงหรือปล่าว? อยารู้เหมือนกันว่าเสียงจะต่างจากไม้ยังไงครับ
ส่วนผมมีเทินร์ที่มีplatter เป็นอคิลิคเหมือนกันครับ เค้าว่าดีกว่า platter ที่ทำจากโลหะ เพราะมันจะลดเสียงสะท้อนของคลื่นเสียงเวลาแผ่นหมุน แต่ผมก็เห็นเทินร์ที่แพงกว่าของผมสิบๆเท่า ระดับเทพๆก็ยังมี platter ที่เป็นโลหะขายอยู่เยอะเลย ก็เลยงงว่าสรุปไงดีกว่ากันแน่ครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

28/07/2016 06:57:52
1,866
ตัวรองนิ่มๆประเภทดินน้ำมัน บางที่การเอามาใช้ ต้องดูเรื่องปริมาณและจุดประสงค์ในการใช้ด้วยครับ
ถ้าเราเคยใช้ขนาดเท่าเล็บนิ้วก้อย รองสามหรือสี่จุด อาจต้องลองลดลงเหลือขนาดเท่าเม็ดถั่วเขียว
และผลการใช้งานของเล่นกลุ่มนี้ จะมาแนวลดและซับแรงสั่นสะเทือน ซึ่งผลก็จะไปในทิศทางที่หลายท่านว่ามา แต่บางกรณี บางตำแหน่งการใช้งาน (เล่นรองลำโพง หรือแท่น) ถ้าความต้องการของคนเล่นคือ ลดความเจี๋ยวจ๊าว ลดเสี้ยนสาก อาจเป็นของที่ต้องประสงค์ก็เป็นได้
(แต่โดยส่วนตัวผมชอบเล่นกลุ่มของแข็งมากกว่า 555 )

พวกแผ่นรองนี่ที่เคยอ่านของครูบาอาจารย์มา ท่านก็ว่าแผ่นอครีลิคเสียงดีสุดนะครับ จะประยุกต์ใช้งานร่วมกับaccessoriesอื่นๆได้หลายหลากวิธี(ราคาก็แพงกว่าไม้ในกรณีปกติเช่นกัน)

พวกเขียงไม้ ถ้าหาไม่แพงได้ ลองดูไม้มะขามสิครับ เลยมีคนลองเอาเขียงไม้มะขามที่รถมาเร่ขายไปลองตัด ขุด แกะ ทำปลั๊กลอย ได้ยินว่าเสียงดีทีเดียว (ของเฮียหั่ง ปลั๊กลอยอันละหมื่นกว่าบาทนั่นใช้ไม้ประดู่)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

bonus79

28/07/2016 10:44:21
1,133
ขอบคุณครับพี่เหน่งบา ไม้ประดู่หาซื้อได้ยากมั้ยครับแบบที่ทำสำเร็จเพิ่อ audiophile หรือว่าต้องไปซื้อไม้มาตัดทำฐานเองครับ ส่วนเรื่องอลิลิคผมก็ว่ามันน่าจะดีครับ รู้สึกว่าชั้น ess ก็ใช้อคิลิกร่วมกับตัว isolation จะวัสดูอะไรก็แล้วแต่ (ในหมวดของเเข็ง) ดูเหมือนว่ายิ่งหนาจะยิ่งดีด้วยใช่มั้ยครับ ปล.เคยอ่านกระทู้เก่าๆเรื่องที่พี่โพสเรื่องทิปโปกะสายหุ้มทองเหลืองและกล่องนม น่าสนใจครับ เป็นหนึ่งในเกร็ดความรู้ที่ผมก็สะสมไว้เล่นเช่นกัน อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เหน่งบา

28/07/2016 12:24:22
1,866

ไม้ประดูมันเป็นเพียงส่วนหนึ่งของกระบวนการfine tune เสียงเท่านั้นครับ ประเด็นหลักมันไปอยู่ที่ขั้วรับตัวเมีย และการกระจายสายไปยังตัวปลั๊กผนังตัวเมียที่จะฝังในบล็อค เพียงแต่ผมทราบว่าเฮียหั่งท่านใช้ไม้ประดูสำหรับปลั๊กที่ท่านทำขายเลยเอามาเล่าเท่านั้นครับ

หาซื้อยากมั้ยก็ไม่รู้เหมือนกันครับ 555

(ภาพจากเว็บไซด์ Audioteams.com ขอบคุณครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

เหน่งบา

28/07/2016 12:25:16
1,866
ประดู่ = =*
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

28/07/2016 13:30:28
62
พอดีผมไปเจอคนๆนึงเขาแนะนำให้ลองครับ แล้วไปถามหาร้านทำ ดันไปเจอที่ทำสำหรับรองพวกเครื่องเสียงอยู่พอดีครับ เลยลองจัดมาเล่นอันนึงดู ส่วนเรื่องเสียงผมยังไม่เคยเทียบกับพวกไม้เลยครับ ตอนนี้ผมเอาเจ้าแผ่นรอง อคริลิค รองเครื่อง Clef Puresine อยู่ครับ ส่วนพวก Dac / Amp ผมรองด้วย Viablue Triabsorber
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

bonus79

28/07/2016 15:41:14
1,133
โอเคครับ ขอบคุณพี่ทั้งสองที่แวะมาตอบอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

28/07/2016 17:53:49
62

แผ่นใหญ่ประมาณนี้ครับผมเอาไว้รอง Puresine อยู่

ส่วนอันนี้ผมเอา Viablue Triabsorb มารองพวก Dac กับ Amp ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

bonus79

29/07/2016 12:23:04
1,133
ขอบคุณ คุณ l2esurection ครับที่แชร์รูปให้ดูครับ แต่ลิ้งมันเสียหรือยังไงไม่ทราบอะครับ อดเห็นเลยครับ (หรือบราวเซอร์ผมเปิดไม่ได้ก็ไม่ทราบนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

LosInBlue

11/02/2023 21:10:41
116
ถูกและดี มีเยอะครับ  ถูกแล้วห่วยก็มีเยอะเหมือนกัน ส่วนแพงและห่วยนี่รอวันเจ๊งครับ 555

แพงแต่โครตเทพ ลองใช้ดูจริงๆแล้วถึงยอมรับ  อันนี้มีทุกวงการครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เขียงไม้ IKEA มีใครใช้เป็นฐานรองชุดตั้งโต๊ะบ้างมั้ยครับ"