Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ว่าด้วยเรื่องระบบเสียงDSEE HX ลำโพง sony มาม่ากัน

sony boy

24/07/2016 16:04:08
อย่างที่ทราบ นักฟังเพลงแบบเราๆท่านๆ
ใส่ใจความเป็นธรรมชาติ ของไฟล์ เพลงที่สุด

ทีนี้ ลำโพง sony ได้คิดค้นระบบเสียง software มากมาย เช่น DSEE HX

อยากทราบว่า แบบนี้ ไม่เป็นการดัดแปลงไฟล์ให้เสียงเพี้ยน เสียงไม่ตรง กับต้นฉบับหรอครับ? คือเหมือนปรับ eq มาแล้วโดย software รึเปล่า?

เพราะ sony เขาบอกว่า ไฟล์ mp3 โดนบีบอัด ก็เลยทำการขยาย? ให้คุณภาพดีขึ้น

ผมก็สงสัยว่า น้ำครึ่งขวด ในขวด 1 ลิตร พอเอาไปใส่ ขวด 2 ลิตรแบบนี้ น้ำมันจะเต็มขวด2 ลิตรได้อย่างไร?
หรือ sony แค่เหยาะ เกลือ เพื่อให้น้ำเปล่าเหมือนน้ำเกลือแร่เฉยๆ

ผมอนุมานเอานะครับ
เพราะพี่ๆหลายคนบอกว่า mp3 มันจะไปขยายเป็น flac ได้อย่างไร มีแต่ flac ลดขนาดมาเป็น mp3 แบบนี้ผมเข้าใจครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ติ่ง Sony

24/07/2016 16:32:39
ด้วยเทคโนโลยีเขาทำได้อยู่แล้ว เขาคือเทพเจ้าแห่งวงการดิจิตอลในโลกใบนี้
เขาสามารถคงความสดและบรรยากาศของเสียงที่Jimi Hendrixบรรเลงบนเวที Woodstock
จากไฟล์ที่ใหญ่มหาศาล ลงมาเหลือเพียง3mbได้

ใครฟังแล้วบอกไม่จริงมันก็เป็น ปัญหาของคนฟังครับไม่ใช่ ปัญหาของSonyเขาครับ
เขาอยู่ในตำแหน่งเทพเจ้าแห่งโลกดิจิตอลไปแล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

sony boy

24/07/2016 16:43:21
ประเด็นคือ ทำไฟล์เสียง ขนาด mp3 128 kbps

ให้เกือบเท่า flac เลยหรือท่าน

ซึ่งอาจจะเทียบเคียง ได้กี่ % ของ ไฟล์ flac ครับท่าน
หรือมันทำให้mp3เสียงดีขึ้นไปอีกเฉยๆ
(ซึ่งตรงนี้แหละที่ผมเรียกว่าการปรุงแต่งเสียงโดยทำให้ balance ของเสียงเสียไป อย่างเป็นต้นว่าเราปรับ eqมากๆ ใช่หรือไม่?)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

RockDragon

24/07/2016 16:43:37
2,893
no comment ครับเพราะผมไม่เคยเปิดใช้มันเลย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

โครตติ่ง Sony

24/07/2016 16:44:10
ก็น่าจริงและเป็นไปได้อะนะ สมัยก่อนใช้ฟิลม์เป็นม้วนในการถ่ายรูป ใครจะไปคิดเดี๋ยวนี้มาอยู่ในแผ่นเล็กๆเท่าปลายนิ้วก้อยไปได้ อิอิ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

RaiRen

24/07/2016 17:26:37
0
ผมมองว่ามันคือการพยายามจําลองเสียงที่แท้จริงของไฟล์ที่ถูกบีบอัดให้คุณภาพใกล้เคียงกับไฟล์ออริจินอลมากกว่าครับ ถ้าสมมุติไฟล์ออริจินอลคุณภาพคือ100% ไฟล์ mp3ที่ถูกบีบอัดคุณภาพเหลือ80% หากเราเปิดใช้ DSEE HX ที่ว่าตัวซอฟแวร์ก็จะเดาสุ่มข้อมูลที่ถูกบีบอัด อาจทําให้คุณภาพเป็น85-90 ไรก็ว่าไป ดังนั้นหากพูดถึงในแง่ความเป็นออริจินอล การเปิดใช้ระบบดังกล่าวก็น่าจะเป็นการเข้าใกล้ความเป็นออริจินอลไม่ใช่หรือ แต่หากเราฟังไฟล์ที่ตัวออริจินอลไม่ใช่ไฟล์ระดับ Hi-res แบบนี้ก็อาจเป็นอย่างที่เจ้าของทู้ว่ามา แต่ถึงอย่างนั้นถ้าเสียงมันดีกว่าเดิมผมว่าก็ไม่ใช่ทางเลือกที่ผิดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

yoshino

24/07/2016 18:16:25
24
เปิดระบบDSEE HX ยืนยันว่าเห็นผลชัดเจนเลยครับ

... เรื่องเสียงไม่แน่ใจ แต่เรื่องปริมาณซดแบต อันนี้มั่นใจเลยครับ ชัดเจนมาก 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ประมาณนั้น

24/07/2016 18:18:23
ตอนที่ผมซื้อ Sony Walkman A26 มาใหม่ๆ ผมลองเปิด DSEE HX เทียบกับไม่เปิดดู แล้วผมก็เปิดไว้ตลอดเลย เพราะเปิดแล้วเสียงมันดีกว่าไม่เปิดจริงๆ ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Tum Munkonggadget

24/07/2016 18:21:30
447
DSEE HX ผมก็ไม่เปิดเหมือนกันครับ
แต่เมื่อก่อน ก่อนมาเป็น HX ตัว DSEE ธรรมดานั้นจะเห็นผลชัดกับ mp3 128k ที่ทำให้เสียงใกล้เคียง 320k ( ซึ่งก็ทำได้ใกล้มากๆ ) แต่ก็ยังห่าง Loseless ครับ
พอถึงช่วงที่คนนิยมฟัง Loseless มากขึ้น ผมก็ไม่เคยเปิดฟังก์ชั่นนี้อีกเลย จริงๆมันก็ดีขึ้นนะ ในแง่ของความเนียนสมู้ท ที่ทำได้ต่อเนื่องเข้าใกล้ความเป็นอนาล็อกมากขึ้น แต่ก็มีผลถึงมวลของกับตำแหน่งของเสียงอยู่บ้าง แต่แล้วแต่ความชอบแล้วครับ อิอิ

พอมาเป็น DSEE HX ผมก็สงสัยเหมือน จขกท. และคิดคล้ายๆกับคุณ RaiRen เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

HOHOHOHOHOH

24/07/2016 18:45:08
ผมว่าสิ่งที่เขาทำคือการเติมเนื้อเสียงเข้าไปครับ เพราะรายละเอียดในส่วนที่โดนลดทอนไปกับการบีบอัด มันไม่ได้หายไปเลย เพียงแต่เพราะการถูกบีบอัดทำให้เสียงพวกนั้นมันบางและเบาลง ถ้าพูดให้ถูกมันคือการจำลองให้ใกล้เคียงกับต้นฉบับมากที่สุดครับ แต่ว่ามันก็คือMP3อยู่ดี ซึ่งถ้าเป็นคนที่ซื้อซีดีมาฟัง หรือRIPจากแผ่นเองก็ไม่มีความจำเป็นต้องเปิดพวกนี้หรอกครับ

ส่วนน้ำ1ลิตรนั้นแน่นอนว่ามันเพิ่มเป็น2ลิตรไม่ได้ครับ ถ้าเป็นน้ำนะครับ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

d(^-^)b

24/07/2016 19:38:11
บางคนก็ชอบ motion blur บางคนก็ไม่ชอบ
หยิกหู 0
"ว่าด้วยเรื่องระบบเสียงDSEE HX ลำโพง sony มาม่ากัน"