Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

sodom

19/07/2016 18:04:14
5
คือ k10u ดีกว่าแน่นอนอยู่แล้ว
แต่ยังไม่ค่อยแน่ใจว่าคุ้มหรือไม่กับส่วนต่าง
ประมาณ 28,000 บาท โดยใช้ฟังกับ
Mojo ขอความเห็นหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Ahura

19/07/2016 18:36:29
1,663
จะบอกว่าอะไรดีกว่าอะไร? คงพูดยากระหว่าง Dynamic กับ Balanced

Dita มีหลายอย่างที่ K10u ให้ไม่ได้ ทั้งไดนามิกความลื่นไหลและความเป็นอนาล็อกซาวด์ที่ dynamic driver เหนือกว่า balanced driver

เพียงแต่ Dita ต่างจากหูฟังตัวอื่นตรงความเรื่องมาก ทั้งการจัดตำแหน่งระยะโฟกัส, การหา sweet spot, การเลือกจุก, การเบิร์น, สายไม่ค่อยอยู่ตัว ฯลฯ

แต่ถ้าเอาเรื่องพวกนี้อยู่ และคุ้นชินกับมัน Dita ก็เป็นตัวเลือกที่ดีในการจับคู่กับ Mojo ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Man in Black

19/07/2016 19:00:58
7
อย่างที่อาจารย์ ahura กล่าวครับ ถ้ามองว่าดีกว่าเทียบแบบจริตฟังก์ชั่นการชั่งตวงวัดแบบดิจิตัล อย่างไรก็คงต้องบอกว่า k10 ดีกว่าครับ เพราะแทบไม่มีส่วนใดเลยที่ dita เหนือกว่า k10 จะรายละเอียดก็คงแพ้ การแยกชิ้นดนตรีก็คงแพ้ มวลเบส/น้ำหนัก ผมว่ายาก(แต่เสตจ dita กว้างกว่า ซึ่ง dynamic ได้เปรียบข้อนี้อยู่แล้ว)

แต่เทียบกันด้วยความรู้สึกอันนี้เทียบจริตคนฟังไม่ได้แน่นอน อย่างไรเสียง signature ของ dita ก็ชวนหลงใหลและแตกต่างกับแบรนด์อื่นในท้องตลาดมากๆ ถ้าชอบความเป็น analog และชอบซาวน์สว่างๆ สดใส ผมเองก็ยังไม่เคยเจอตัวไหนให้อารมณ์นี้ได้เหนือกว่า dita เลย

สรุป: ถ้าเป็น music lover ต้องลองทั้งคู่ ถ้าชอบ audiophile ผมว่าหนักไปทาง k10 แต่ถ้าใช้เป็นหู monitor ทำงานอันนี้ตอบได้ง่ายว่าอย่าใช้ dita ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

butnotforme

19/07/2016 19:23:14
333
Music lover ผมว่า K10 ครับ เพราะฟัง overall
ส่วน Audiophile ไม่ใช่เพลงตลาด ผมว่า Dita ครับ เพราะ ผมฟัง dita กับ rock กับพวก dance edm ไม่ได้อารมณ์ครับ แต่เพลงตลาดบางเพลงก็เพราะมาก เช่นเพลง cheerleader ของ OMI เป็นต้น
https://www.youtube.com/watch?v=i1Jp-V4jalI
ฟัง dita นี่สุดๆละ
หมายเหตุ definition ของ audiophile กับ music lover ผม อาจไม่ตรงกับคุณ Man in black )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Ahura

19/07/2016 19:36:04
1,663
Dita User หรือกลุ่มชื่นชอบ Dynamic Driver มักพูดถึงความดีงามอย่างหนึ่งของ Dita ว่ามันมีความเป็น " ดนตรี " สูง

ซึ่งมันเป็นคำพูดโคตรนามธรรม และอธิบายให้เข้าใจได้ยากจริงๆ

ซึ่งต่างจาก K10u ที่การอธิบายตัวตนในเชิง Analytical ได้ง่ายมาก การแยก การวางระยะช่องไฟ ความคม ความชัดเจนของหัวโน๊ต บลา บลา บลา

จนสุดท้ายต้องลองฟังครับถึงจะเข้าใจว่าความเป็นดนครีของ Dita คือมันทำให้เพลงที่เราฟังมีความไพเราะน่าฟังมากๆครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หลุยสฺ the truth

19/07/2016 20:49:12
จากประสบการณ์ หลุยส์ขอตอบง่ายๆดังนี้ครับ
Dynamic ฟังเพลง
Balanced ฟังเสียง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sodom

19/07/2016 22:08:00
5
ขอบคุณทุกท่านมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0