Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่ครับ สอบถามเกี่ยวกับลำโพงสำหรับใช้กับThorens

chapsaharat

17/05/2016 22:39:15
0
คือว่าผมเก็บสะสมแผ่นเสียงมาเล็กๆน้อยๆไว้บ้างนานแล้วพวกและก็บวกกับมีแผ่นเก่าๆของแม่บ้าง ก่อนหน้านี้ใช้กับเครื่องเล่นแบบมือใหม่อย่างCrosleyมาตลอด แต่พอดีว่าตอนนี้กำลังจะได้เครื่องThorens160มาเลยอยากจะสอบถามว่าผมควรจะเริ่มใช้กับลำโพงหรือแอมป์อะไรที่ราคายังไม่สูงมากเพื่อไว้สนองนี๊ดการฟังผมไปก่อนระหว่างนี้ จนกว่าจะเก็บตังค์ซื้อของดีๆมาเสริมได้บ้างหรอครับ มีลำโพงอะไรแนะนำไม๊ครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

17/05/2016 22:50:05
4,282

เราเป็นศิษย์สำนักเดียวกันมาก่อนครับ 555

ผมก็เคยใช้ Thorens รุ่น 125 MKII อยู่ 2 ตัว สิ่งที่จะต้องเริ่มต้นก็คือ ต้องมีหัวเข็มที่เหมาะสมกับเจ้า Thorens ก่อนครับ อาจจะเริ่มต้นกับหัว MM ราคาไม่แพง ถ้าเป็น Grado Gold ก็ถือว่าดีสมเหตุผล

หลังจากได้หัวเข็มก็ต้องดูว่าเรามีกระสุนจะซื้อปรีโฟโนแบบแยกต่างหาก หรือจะหาอินทิเกรดแอมป์รุ่นเก่าๆที่ราคาไม่แพงและมีโฟโนแถมมาด้วยก็เป็นทางเลือกไม่เลวครับ ใจผมอยากจะให้หาอินทิเกรทแอมป์แบบมีโฟโนมาใช้ก่อน และหาลำโพงวางหิ้ง ดอกวูฟเฟอร์ดูซัก 6-8 นิ้ว มาใช้ไปพลางๆก่อน

ที่บอกแบบนี้เพราะไม่เปลืองมากครับ และหาของมือสองราคาสบายๆได้ง่ายดายมาก การเลือกภาคโฟโนต่างหาก หรือปรีแอมป์เพาเวอร์แอมป์ อันนั้นรอให้กระสุนมาพร้อมๆๆก็ดีครับ ระหว่างนี้ก็สะสมแผ่นที่ชอบไปเรื่อยๆ

รับประทานอาหารที่มีโปรตีนด้วย อย่าเผลอกินแต่บะหมี่สำเร็จรูปเพียงอย่างเดียวครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

chapsaharat

17/05/2016 23:02:59
0
555555 ขอบคุณมากคับ ผมคิดว่าถ้าเข้ามาสายนี้แล้วนอกจากแผ่นเสียงแล้วก็มีมาม่าแพคนี่แหละคับที่ต้องสะสม อันนี้จริงๆเค้ามีหัวเข็มที่ยังใช้ได้มาด้วยเป็นของaudiotechnicaแต่เดี๋ยวจะลองดูเรื่องหัวเข็มอีกทีครับ

โอเคครับ เดี๋ยวยังไงผมจะลองๆมองหาintrigrate แอมป์ดู(เอาจริงๆดูไม่เป็นเลย ฮ่าๆๆ) ตามความเข้าใจมันไว้แต่งกับขยายเสียงใช่ไม๊ครับ แล้วแต่ละยี่ห้อมันคุณภาพมันต่างกันเยอะเลยไม๊

ป.ล. ถามด้วยความไม่รู้อีกอย่างนึงว่าไอเครื่องเล่นพวกนี้มันต่อใช้กับพวกharman kardon stickไรงี้ได้เลยรึป่าวคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

17/05/2016 23:14:45
4,282

555 หัวเข็มถ้ามีแล้วไม่ต้องหาใหม่ครับ ให้ใช้ไปก่อน พยายามหาที่วางเครื่องให้ได้ระดับน้ำที่ตรง เซ็ทหัวเข็มให้เข้าที่เท่าที่จะทำได้ ก็ถือว่าโอเคและเล่นได้ในระดับหนึ่ง

ส่วนอินทิเกรทแอมป์ก็หาพวกแอมป์เก่าวินเทจ จะได้เข้ากับ TD160 ซึ่งอาจจะเป็นพวกแอมป์ยุคกลางๆอย่าง NAD หรือ DENON เลือกรุ่นที่มีภาคโฟโนติดมากับเครื่องเท่าก็โอเคแล้ว

ส่วนพวกเครื่องเล่นพวกนี้เล่นกับ Harman Stick ไม่ได้ เพราะว่าไม่มีภาครับสัญญาณโฟโนครับ เหตุที่ต้องเลือกเครืืองที่มีภาครับโฟโนก็เพราะสัญญาณของหัวเข็มเป็นสัญญาณที่เบามาก ถ้าเอาไปต่อตรงกับพวกลำโพงที่รับ Aux ได้ เสียงที่ได้จะเบามาก

ปรีโฟโน จะมาเป็นตัวขยายสัญญาณหัวเข็มให้แรงขึ้นพอที่จะเล่นกับเครื่องเล่นอื่นได้ครับ กรณีนี้ถ้ามีพวกลำโพง Active อยู่แล้ว ให้ซื้อโฟโนตัวเล็กๆราคาซัก 3-4000 บาทก็จบได้ง่ายๆเช่นกัน

หรือถ้าอยากได้แบบสำเร็จรูปและมีครบเลย ลองดู JBL L16 ครับ เล่นกับแผ่นเสียงได้ เล่นกับมือถือได้ ครบถ้วนกระบวนความเช่นกันครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

chapsaharat

17/05/2016 23:23:48
0
แจ่มแจ้งมากครับ เห็นภาพมากขึ้นเยอะ ขอบคุณมากๆครับผม :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

หมูหวาน

17/05/2016 23:54:21
573
ถ้าหากเริ่มต้นผมแนะนำให้เล่นลำโพง Active ที่มีภาคปรีโฟโนในตัวครับ
สาเหตุที่แนะนำแบบนี้เพราะว่าเราไม่ต้องเสียเวลาไป Matching ลำโพง ปรีโฟโน กับแอมป์
ซึ่งอาจจะทำให้งบบานปลายได้ แถมการใช้งานอาจจะไม่ยืดหยุ่นเท่าที่ควรครับ
ขอยกตัวอย่างเช่น Klipsch R-15PM ที่มีทั้ง DAC USB, Optic, Bluetooth และ Phono input ด้วย
ราคาอยู่ราวๆ 2หมื่นกลางๆ ตัวเดียวเล่นง่าย เสียงดีด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หมูหวาน

17/05/2016 23:55:23
573

Klipsch R-15PM ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

chapsaharat

18/05/2016 10:01:35
0
ขอบคุณมากครับคุณหมูหวาน อย่างงั้นก็ดีเลยครับ กะค่อยๆขยับเพิ่มอุปกรณ์ไปอะครับเพราะที่ตอนนี้ก็ไม่ได้มีให้วางเยอะนัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

18/05/2016 21:55:06
4,282
ลองตามที่หมูหวานแนะนำก็ดีครับ ปัจจุบันลำโพง Active อัดแน่นไปด้วยฟีเจอร์พิเศษๆๆที่ไม่อยากจะเชื่อว่ามี ถ้าไม่เกี่ยงว่าอุปกรณ์อื่นๆต้องอายุอานามไล่เรี่ยกับ TD160 ลองมองพวกอุปกรณ์รุ่นใหม่ๆก็ไม่เลวครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่ครับ สอบถามเกี่ยวกับลำโพงสำหรับใช้กับThorens"