Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนสอบถามครับ ควรเลือกอะไรดี Dita Brass กับ kaiser 10

darksideh

04/05/2016 13:36:56
0

สวัสดีครับ พอดีว่ากำลังมองหาหูฟังแบบ in earสักตัว เอาแบบจบเลยไม่ต้องซื้ออีก
จากลักษณะงานที่ได้นั่งรถบ่อยๆทีละ2-3ชม.ตอนนี้ใช้เป็นเซตนี้อยู่ครับ
เป็นiphone6กับ DAC ของFiio ซึ่งคงไม่เปลี่ยนแล้ว (แต่ส่วนมากฟังจากiphone6อย่างเดียวครับผม)
ที่เล็งไว้ตอนแรกคือ kaiser10 +/-เรื่อง cuscomครับ(กำลังเก็บตังครับ)
แต่พอดีมาเห็นทู้เฮียเปิดจอง Dita Brass อ่าครับ รู้สึกโดนๆหวั่นไหว
เลยอยากมาถามความเห็นทุกท่านในนี้ครับว่าระหว่าง Dita Brass กับkaiser 10 อย่างไหนจะโอกว่ากันครับผม
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ประมาณนี้

04/05/2016 13:52:22
Dita ยังไม่มีใครได้ฟัง คงบอกไม่ได้ว่าเป็นอย่างไร เสียงดีแน่แต่จะชอบหรือเปล่าไม่รู้ และตระกูลนี้ใช้เวลาเบิร์นนานกว่าจะนิ่ง ส่วนใหญ่ตัว ltd เขาซื้อเพราะความพิเศษที่มีจำนวนจำกัด
สองตัวนี้แตกต่างกันอย่างชัดเจน ทั้งเรื่องราคา และวัตถุประสงค์การใช้งาน
อย่าหาว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลย ถ้าท่านจะเอามาฟังกับชุดที่ใช้อยู่ เลือกหูระดับหมื่นกลางถึงสองหมื่น ก็เสียงดีมากๆแล้ว ความหมายก็คือชุดที่ท่านใช้อยู่ ไม่สามารถแสดงศักยภาพที่แท้จริงของหูออกมาได้
แต่สุดท้ายก็อยู่ที่ท่าน เงินของท่าน ความพอใจของท่าน จะซื้อ k10 มาต่อตรงก็ไม่ผิดกฏอะไร ถ้าท่านพอใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ประมาณนั้น

04/05/2016 14:08:53
เอามาต่อตรงกับ iPhone อาจไม่คุ้มกับค่าตัวครับ เพราะคุณภาพหูฟังมันล้ำหน้า iPhone ไปหลายช่วงตัวแล้ว แต่ถ้าซื้อเผื่ออนาคตว่าอาจจะหา DAC/DAP เทพมาเพิ่มก็ถือว่าคุ้มครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Ahura

04/05/2016 14:17:35
1,663
ตัวเลือกบีบหัวใจจริงครับ 555

แต่ถ้ามองจาก system ที่มีอยู่ผมคิดว่าน่าจะเลือก Dita นะครับ
เรื่องเบิร์นยากคงไม่ใช่ปัญหา ฟังไปเรื่อยๆมันก็เข้าที่เข้าทางเอง (นานนิดนึง^ ^)

Dita ได้ความเป็น musical ส่วน K10 ได้ความเป็น analytical
แต่ชุดที่คุณมีมันโน้มเอียงไปทาง musical มากกว่านะครับ คือมันไม่ค่อยสนับสนุนศักยภาพของ K10 สักเท่าไร (อันที่จริงถ้าชุดดีกว่านี้เสียง Dita ก็จะดีขึ้นอีกครับ)

นอกจากนั้นถ้าเล่น K10 ต้องเผื่องบอัพสายอีกนะครับไม่งั้นก็รู้สึกไม่สุดอีกอยู่ดี
แต่ถ้าเป็น Dita นี่จบแบบแท้จริงแน่ๆครับ

ลองใจเย็นๆค่อยๆพิจารณาดูนะครับ อย่าดูแค่รีวิวว่าหูฟังเสียงดีอย่างโน้นอย่างนี้ ต้องดูทรัพยากรที่เรามีอยู่ด้วยครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

หูทองเหลือง

04/05/2016 14:31:17
2,052
ไม่ว่า จขกท.จะเลือก Dita หรือ K10 ผมขอทำนายว่า ในอนาคตท่านได้งอก DAP แน่นอนครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Man in Black

04/05/2016 17:10:38
7
ผมก็ค่อนข้างคิดว่าถ้าจะเลือก k10 หรือ dita ต้องเผื่อใจสำหรับเปลี่ยน dap ไว้เลยครับ (ส่วนตัวผมว่า dita เกี่ยง source ต้นทางมากกว่า k10 จาก system เท่าที่ผมมี)

และทั้งคู่ก็มีบุคลิกเสียงที่ต่างกันมากๆ หนักตรง dita brass ยังไม่มีใครแถวนี้ได้ฟังด้วยตัวเองจนไม่กล้าประมาณ ถ้าคิดว่าไปทางเผื่อ safe zone ไว้ก่อนผมแนะนำ k10 uiem ครับ ปกติเสียงของ k10 ฟังง่ายเป็นกลาง overall เหมาะกับแทบทุกแนวเพลง ปล่อยต่อราคาน่าจะตกน้อย หาคนซื้อง่าย แต่ dita มันเฉพาะทางมากๆ เท่าที่เจอคนชอบจะชอบมากแต่บางคนก็ไม่เข้าทางเลยก็เยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

butnotforme

04/05/2016 17:33:39
333
เห็นด้วยกับ คห 1 และ คุณ Man In black ครับ
จริงๆเท่าที่ฟัง พวก fitear 334 335 JH layla AkT8ie มา ผมว่าเสียงจากหูพวกนี้มันฟังอะไรก็เพราะนะครับ แล้วดูจากเครื่องเล่น ที่มีอยู่กับลักษณะการใช้งาน คงเอาหูมาฟังเพลินๆมากกว่า ไม่ได้ตั้งใจเอามาเพ่งพิจารณาหรือจับผิดเสียงอะไร ผมว่า K10 เสียบปุ๊บน่าจะเพราะเลย เพราะมากเพราะน้อยก็แล้วแต่ source ที่มี
สำหรับ Dita the truth ถ้า based on ตัวเดิมนี่เป็นหูที่เลือก source นะครับ จริงๆเป็นหูที่ผมชอบมากแต่ก้ต้องปล่อยเพราะทนกับ เสียงแหลมมันไม่ได้ในหลายๆเพลงที่ฟัง เพราะฉะนั้น ถึง dita จะทำ brass edition ออกมา ก็ไม่สามารถแน่ใจได้ว่า เสียงที่มันแหลมๆ จนทนไม่ไหวนี่ จะแก้ไขได้หมดรึเปล่า คือถ้าว่าตามทฤษฏี ก็น่าจะแก้ได้เยอะ เพราะได้ข่าว สาย van den hul เค้าก้ปรับปรุงแตกต่างจากตัวเดิม เสียงมันน่าจะ dark ลงหน่อย แต่ในทางปฎิบัตินี่ มันยังไม่มีใครได้ฟัง ก็บอกเล่าให้กันฟังยาก หน่อย อย่างไรที่ดีทั้งหลายทั้งปวงก็อยู่ที่แนวเพลงที่ฟังด้วย ถ้าฟังแค่ jazz folk acoustics pop ใสใส บางที dita อาจจะตอบโจทย์ให้ได้เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

darksideh

05/05/2016 12:10:09
0
ขอบคุณทุกๆความเห็นครับผม จากที่อ่านๆมาผมคงตัดสินใจเป็นK10 อย่างเดิมแหละครับ ก็คงรอต่อไป เพราะหูฟังราคาขนาดนี้คงขอแฟนซื้อได้แค่ครั้งเดียว แต่คงแอบๆเปลี่ยนสาย เปลี่ยน DAPอีกที่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

บารอน

05/05/2016 13:02:58
5
ถ้าอยุ่ กทม. อยากให้ไปลองฟัง ถ้าอยุ่ ตจว. หาฟังยากก็ลำบากนิดนึงครับ หูราคาขนาดนี้ อยากให้ลองจริง ๆ ครับ

dita ลองตัว the truth ก็ได้ครับ อาจจะได้แนวเสียง เพราะตัวใหม่อาจจะต่างไม่มากนัก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

หลุยส์ munkonggadget

05/05/2016 23:18:42
1,057
ที่ร้่านมีให้ลองฟังแบบประกบคู่เลยครับ ส่วน dita นั้นต้องเทสจากรุ่นปกติ ฟังเปฌนคาแรคเตอร์ก่อนครับ สองรุ่นนนี้ดีกันคนละเเนวจริงๆครับ เงินก้อนใหญ่แบบนี้ควรเลือกฟังด้วยตัวเองจะดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนสอบถามครับ ควรเลือกอะไรดี Dita Brass กับ kaiser 10"