Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ตัดแปะจากกระทู้พี่เหน่งบา....จากปากคำของราษฎรคนหนึ่ง

SARUS

03/05/2016 06:56:14
28
ไปค้นเจอกระทู้น่าประทับใจ ซึ่งโดนก่อกวนแบบหมิ่นเหม่จนเฮียต้องล็อคกระทู้
ซึ่่งผมเสียดายคับ เนื่องจากเนื้อหาน่าประทับใจมาก เลยตัดแปะ(อิอิ..)ของพี่แกมาให้อ่านกันอีกที

'ในการเสด็จเยี่ยมราษฏรของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครั้งหนึ่ง ที่จังหวัดสกลนคร
ในหมู่ประชาชนที่แห่แหนมาเข้าเฝ้า ทรงสังเกตเห็นชายชราตาบอดคนหนึ่งนั่งรอเฝ้ารับเสด็จ
เมื่อเสด็จพระราชดำเนินผ่านมาถึงชายชราผู้นั้น พระเจ้าอยู่หัว ทรงย่อพระองค์ลงไปตรัสกับชายชราผู้นั้นว่า
ตาบอดแล้วมาได้อย่างไร
ชายชรากราบทูลว่า ให้หลานพามา
ทรงตรัสถามอีกว่า ทำไมถึงอยากมา เพราะมาก็มองไม่เห็น
ชายชราทูลตอบว่า อยากได้ยินเสียงพระเจ้าอยู่หัว
พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่เมื่อได้ยินคำตอบ ก็ทรงโอบกอดชายชราผู้นั้น...'

จากปากคำของนายสะเอ็ม บุญเสนา ครูคนที่สี่ โรงเรียนร่มเกล้าสกลนคร จังหวัดสกลนคร
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

ผิดกฎเว็บครับ

03/05/2016 09:21:24
งดโพสเรื่องการเมืองและสถาบันต่างๆ นะครับ

forum.munkonggadget.com/detail.php?id=112870
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

เหน่งบา

03/05/2016 16:35:53
1,866
มาอีกแล้ว มันเรื่องการเมืองตรงไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

อ่านหนังสือกันออกมั้ย

03/05/2016 17:13:53
"และสถาบันต่างๆ"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

03/05/2016 17:16:04
สวัสดีท่านที่อ่านเว็บบอร์ดมั่นคงเป็นประจำ ผมขออนุญาตแจ้งให้ทราบโดยทั่วกันว่า ผมขอความกรุณางดโพสหรือวิจารณ์ในเรื่องที่เกี่ยวกับการเมือง รวมไปถึงสถาบันต่างๆในบ้านเรากันนะครับ เนื่องจากการโพสข้อความดังกล่าว นอกจากจะไม่มีเนื้อความหรือสาระที่เกี่ยวกับตัวเว็บคนชอบฟังเพลงอย่างเว็บมั่นคงแล้ว...

ผมว่ามีแต่สร้างความแตกแยกกันไปเรื่อยๆ คนรักกันก็อาจจะมาตีกัน คนเกลียดกันอยู่แล้วก็ยิ่งเกลียดกันหนักขึ้นกว่าเดิม และผมไม่อยากให้เทรนด์การโพสเรื่องการเมืองเป็นเรื่องน่ายกย่องหรือน่าสรรเสริญ ว่าเป็นเรื่องของฮีโร่ นักคิด นักเคลื่อนไหว เพราะผมไม่ได้เชิดชูคนที่สร้างความแตกแยก และก็ไม่ต้องการให้คนไม่ถ่องแท้และไม่รู้จริงมาโพสในสิ่งที่ตัวเองก็ฟังเค้ามาอีกทีด้วยหูเพียงข้างเดียว...

ขอความกรุณาและวิงวอนท่านที่มือคันอยากโพสเรื่องเหล่านี้ ได้โปรดงดด้วยนะครับ และผมอยากจะแจ้งให้ทราบว่า มีหน่วยงานคอยรับเรื่องเหล่านี้โดยตรงจากผมคือ tcsd.in.th/petition.php ซึ่งถ้าหากท่านอยากจะทะลึ่งโพส ก็คงต้องลำบากผมในการไปแจ้งความเอาเรื่องกับท่านจนได้ล่ะครับ 555 และคดีความเหล่านี้หากเรื่องถึงสิ้นสุด ขี้หมูขี้หมาก็ 6 เดือน 555

เว้นพื้นที่เว็บบอร์ดมั่นคงไว้ที่นึงนะครับ เอาไว้ให้แต่ละคนได้คุยเรื่องสัพเพเหระ พูดคุยเพื่อหย่อนคลายความเคร่งเครียดจากหน้าที่การงานที่ทำกันมาทั้งวันจนตูดด้าน และขอให้เป็นพื้นที่สีใส (Clear) กันนะครับ ถึงจะเล็กๆแต่ก็ยังดี (อาจจะให้สีม่วงอีกสีละกัน 55)

ขอบพระคุณคร้าบบ
นายมั่นคง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

03/05/2016 17:25:24
1,866
เนื่องจากกระทู้นี้ นำมาจากข้อความในกระทู้เดิมที่โดนก่อกวนจนโดนล็อค ผมขอต่อเองครับ
ข้อความ เป็นการกล่าวถึงพระราชกรณียกิจที่หลายคนไม่เคยรับทราบ
ผมก็ถามเพื่อนสมาชิก และแอดมินละกันครับ ว่า มันเกี่ยวกับการเมืองตรงไหน และเจตนาของกระทู้นี้คืออะไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

03/05/2016 18:01:28
อย่าเบี่ยงประเด็นครับ ผมไม่เคยพูดถึงเรื่องการเมือง ผมว่ากฎเหล็กของเฮียมั่นก็ระบุไว้ชัดเจนอยู่แล้วนะครับ จะทำตัวเป็นศรีธนญชัยไปทำไมครับ คุณเหน่งบาลองทำใจให้เป็นกลางแล้วช่วยตอบคำถามผมหน่อยว่า คำว่า "สถาบันต่างๆ" นั้นหมายถึงสถาบันไหนเหรอครับ ? สถาบันการศึกษา ?

อย่ามาโกรธผมสิครับ ผมไม่ได้เป็นคนออกกฎนะ ผมแค่เห็นคนทำผิดกฎก็เลยทักท้วง ก็แค่นั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

03/05/2016 18:29:30
1,866
'...งดโพสหรือวิจารณ์ในเรื่องที่เกี่ยวกับการเมือง รวมไปถึงสถาบันต่างๆในบ้านเรากันนะครับ...'

ข้อความนี้จะหมายถึง การห้ามเผยแพร่พระราชกรณียกิจที่ทรงกระทำมา หรือไม่
ให้อยู่ในดุลยพินิจของแอดมินละกันครับ

นี่ไม่ใช่การเบี่ยงเบนประเด็นครับ และให้ดูกระทั่งเจตนารมณ์ของกฎที่มีการวางไว้ด้วย

ตอนแรกยอมรับว่าโกรธครับ ตอนนี้หายแล้ว ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

555

03/05/2016 18:36:11
สถาบันครอบครัวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Ahura

03/05/2016 20:24:52
1,663
อ่านเนื้อความที่โพสต์แล้วก็รู้สึกตื้นตันกับความรักของประชาชนที่มีต่อองค์พระประมุขของประเทศ

จากความประทับใจในเหตุการณ์ที่ผู้โพสต์อ่านมาจึงนำมาเสนอลงในพื้นที่สาธารณะเพื่อแบ่งปันความปีติ

ไม่พอใจหรือรับอะไรไม่ได้ครับ !?
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

03/05/2016 20:36:12
4,282
อันนี้ขอตอบคุณ คคห 1 และ 3, 6 เพราะเป็นคนๆเดียวกันครับ

กรณีนี้เป็นคนละประเด็นหรือคนละเรื่องกันเลยนะครับ เจตนาในการโพสหรือบอกเล่าข้อความก็ไม่ได้เกี่ยวกับสิ่งที่ผมได้โพสเตือนแต่อย่างไร และการเอาข้อความที่ผมเคยโพสเตือนไว้เมื่อนานมาแล้ว มาหยิบยกตะแบงเสียดสีแกล้งงงถามเป็นศรีธนญชัยแบบนี้ เป็นสิ่งไม่ควรทำครับ

ขออนุญาตให้ยุตินะครับ อย่าได้พิมพ์อะไรต่ออีกนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

คคห 1 และ 3, 6

03/05/2016 20:49:57
ผมตีความผิดไปเองครับ ต้องกราบขออภัยคุณ SARUS คุณเหน่งบา เฮียมั่น และทุกๆท่านด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

03/05/2016 21:45:16
4,282
ขอบคุณมากๆเลยครับที่คุณรู้สึกผิดและกล่าวขอโทษในความเข้าใจผิด อันนี้ผมต้องกล่าวชื่นชมเช่นกันครับว่าคุณเป็นคนที่มีความกล้าหาญเช่นกัน 555 ไม่เป็นไรครับ อะไรที่เข้าใจไม่ตรงกัน เราก็ทำให้เข้าใจตรงกันซะทุกอย่างก็สงบเรียบร้อยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ตัดแปะจากกระทู้พี่เหน่งบา....จากปากคำของราษฎรคนหนึ่ง"