Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามเรื่องหูฟัง custom หน่อยครับ

เดียว

27/04/2016 20:09:25
1,067
คือผมมีปัญหาเวลาใช้หูฟังประเภท inear เวลาใส่แล้ว ต้องยัดจุกลงไปแน่นๆ ให้พอดีหู ถ้าใส่แน่นเสียงเบสก็มาเต็ม พอฟังๆไปจุกก็ค่อยๆคลาย เบสก็บางลงไป ก็ต้องคอยจับยัดมันลงไปให้แน่นๆ เบสก็มาใหม่
เอิ่ม..คือ..ถ้าผมมีหูฟัง Custom สักตัว ปัญหาแบบนี้จะหมดไปเลยไหมครับ? แล้วเราก็ยังจะดีไซน์เสียงแบบที่เราชอบได้อีกใช่ไหมครับ? และราคาเริ่มต้นประมาณเท่าไรครับ? จะได้เริ่มวางแผนชีวิต..
เรื่อง Full size กับ inear พอนึกประมาณแนวเสียงคร่าวๆดูได้ แต่ custom นี่ ผมไม่เคยมีประสบการณ์มาก่อนเลยครับ และไม่เคยคิดว่าจะเราจะมาถึงวันนี้ด้วย? แต่จากปัญหาดังกล่าวข้างต้นแหละครับ เลยเริ่มสนใจขึ้นมา ขอคำแนะนำเพื่อนๆพี่ๆน้าๆ ช่วยแนะนำหน่อยจ้าๆๆๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

27/04/2016 20:43:58
15
คำถามแรก คิดว่าจะใช้พกพาบ่อยมั้ยครับ
คำถามที่สอง คิดว่าจะไม่ทำตกหล่นหรือเสียหายมันได้ไหม
คำถามสุดท้าย คิดว่าจะยอมรับราคาขายต่อที่แทบไม่เหลือเลยได้ไหม

ถ้าข้อใดข้อหนึ่งยังไม่ได้ ให้ hold ความคิดนี้ก่อนเลยครับ

ไอ้เรื่องทำให้ฟิตหูพอดี กับหาเสียงที่ถูกใจ มันได้อยู่แล้ว แต่ต้องถามตัวเองสามข้อบนก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Nuy_musiclover

27/04/2016 21:30:18
96
ถ้าชอบ iem แต่เจอปัญหาที่ว่ามา ciem แก้ปัญหานั้นได้ครับ เพราะผมก็มีปัญหาเวลาใส่ iem เหมือนกัน สุดท้ายได้ใช้ ciem มาสามปีแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

PEPERO

27/04/2016 21:30:39
ผมอยากรู้เหมือนคุณเดียวเหมือนกัน เพราะใช้ inear ต้องคอยขยับตลอด ถ้า ciem ต้องขยับมั๊ย ถ้าใส่แบบยาวๆก็น่าสน

ส่วนคห.แรก ผมว่าคงไม่มีใครซื้อหูฟังมาโยนเล่นหรอกครับ อุบัติเหตุมันเกิดได้กับทุกคนแหละนะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

trivium

27/04/2016 21:32:31
43
ผมก็สนใจอยู่เหมือนกัน แต่เท่าที่สังเกตดู custom จะแพงกว่าหูปกตินิดนึง แต่บางยี่ห้อก็แพงมากอยู่เลยนะครับ ขึ้นกับยี่้ห้อด้วย แต่ได้ความกระชับใส่ได้พอดี ถ้ามีปัญกาหูใหญ่หรือเล็กไปใส่อะไรก็ไม่พอดี ก็ควรทำนะ แล้วอย่าลืมเรื่องไม่คิดขายต่อด้วยนะครับเพราะคงขายลำบากหรืออาจจะไม่ได้ก็ได้ ***ว่าแต่คุณเดียวมี mse2 ใช่มั้ยครับ เสียงดีไหมผมสนใจอยู่แต่อาจจะรอช่วงโปรกราโด้มาก่อน มันฟังแนวเมทัลมันไหมครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Think

27/04/2016 21:34:54
30
CIEM หมุนเข้าล็อคหูทีเดียวตอนใส่ ก็ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับมันอีกเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

27/04/2016 22:07:10
15
มาตอบเรื่องราคาเริ่มต้น เท่าที่ทราบ ผมเห็นถูกสุด ราคาประมาณ 9k ได้มั้งครับ แต่บางแบรนด์ถูกสุดก็เกือบ 20k เลย เรื่องใส่ง่าย ใส่ฟิตล็อคหูอยู่แล้ว แต่เรื่องเสียงต้องค่อยๆไล่ดูว่าถูกใจตัวไหนครับ

ส่วนรื่องดีไซน์เสียงที่ชอบ จะทำได้ด้วยการเปลี่ยนสาย หาแอมป์หรือ dap ที่แมทช์กับมันมากกว่าครับ เพราะมันไม่มีจุกแล้ว

ส่วนแนวเสียง ตัวเดโมคัสต้อมก็คือ uiem นี่แหละครับ โทนเสียงที่ได้นั้นใกล้เคียงกันแต่ ciem จะได้บรรยากาศที่เต็มมากขึ้น แะโฟกัสชิ้นดนตรีดีขึ้นครับ

ถ้ายังไง ผมว่าลองมองหูฟัง uiem ตัวท๊อปๆอย่าง dita ak t8ie หรือ fitear togo 334 ลองใส่ดูครับ ผมว่าเป็น uiem ที่ใส่สบายทีเดียวครับ อาจจะเปลี่ยนใจไม่ไปคัสต้อมก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หลุยส์ munkonggadget

27/04/2016 22:49:23
1,057
คัสต้อมคือหูฟังที่ทำมาจากพิมพ์หูของเราเอง ถ้าทำมาพอดีก็จะสวมใส่ได้แบบพอดีเลยครับ อาจมีคลาดเคลื่อนเพียงเล็กน้อยเท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องเสียงต้องทดลองฟังดูอีกทีครับเพราะเเต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน และมีราคาเริ่มที่ 14900 บาทครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เดียว

27/04/2016 23:03:57
1,067
ขอบคุณคุณ artpiggo ครับ ถ้าคิดว่าเรามีหูฟังแบบใส่พอดีๆของเรา ส่วนตัวซักตัวเอาไว้พกพาก็คงดีเหมือนกันครับ ไม่ต้องคอยขยับ แล้ววัสดุมันเป็นเรซิ่นเวลาใส่มันสบายมั้ยครับ? แล้วไอ้ที่เค้าเล่นกัน driver หลายๆตัว เราเลือกได้เองมั้ยครับ? แล้วเรื่องแนวเสียงมันแตกต่างจาก inear รุ่นสูงๆอย่างไรบ้างครับ? เพราะราคานี้สามารถไปได้หลายทางมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เดียว

27/04/2016 23:10:45
1,067
คุณ trivium ครับ ผมก็ชื่นชอบแนวเมทัลมากๆเหมือนกันครับ เจ้า ms2e ของผมก็ใช้ฟังเมทัลเป็นหลัก ฟันธงว่าฟังมันส์แน่นอนครับ มีความสด สเตจกว้างขวาง ออกแนวโทนสว่าง ฟังเมทัลแล้วอารมณ์เหมือนฟังวงแสดงสดอยู่กลางแจ้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

artpiggo

28/04/2016 03:24:10
15
1. ใส่สบายนะครับ แต่อาจมีกัดหูบ้างตอนซื้อมาแรกๆ

2. จน ไดร์เวอร์ ก็เลือกได้ครับ เค้ามีเดโมให้ลองเป็นรุ่นๆไปครับ ก็คล้ายๆเลือก shure 215 425 535 846 ไรงี้แหละครับ

3. หมายถึงเทียบกับ uiem รุ่นสูงๆป่ะคับ ก็จะได้เรื่องรายละเอียด โฟกัสชัดขึ้น โอบล้อมเต็มหัวมากขึ้นครับ แต่เรื่องแตกต่างแค่ไหน จริงๆก็อยู่ที่ว่า uiem ตัวนั้นมันฟิตเข้าหูเรามากน้อยแค่ไหนด้วย ถ้าไม่ฟิต ciem ก็ย่อมดีกว่า แต่ถ้าฟิตอยู่แล้ว ก็อาจจะไม่น้อยหน้ากันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

lek_chiangrai

28/04/2016 07:53:39
0

ต้อมตัวแรก และ ตัวเดียวของผม ผ่านมา 4 ปี ก็ยังสวมใส่ฟิตอยู่เลยครับ

อย่างไรแนะนำกันงบ จัดสายอัพเกรด กรณีผม ฟังสายสต๊อกเดิมๆ 1ปี เต็มๆ ถึงมีงบจัดสายอัพเกรด เสียงที่ได้ ใน คคห ส่วนตัว อัพเสียงดีขึ้น 30% อัพๆ เลยครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Alone[]

28/04/2016 09:20:24
6
จริง Uiem ที่ใส่สบายมากๆ เช่น Westone ก็น่าสนนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

champ_korn

28/04/2016 09:40:11
2,143
คุณเดียวเคยลอง Fit Ear 334 หรือยังครับ ผมว่าใส่ดีๆแล้วแน่นใช้ได้เลย ถึงแม้ตัวบอดี้จะใหญ่หน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

paopy2iiam

28/04/2016 10:04:32
2
1. ส่วนตัวผมมองว่าการใส่inearนั้น จุกมันไม่คลายหรอกครับ (ถ้าไม่ใช่จุกโฟม) แต่เนื่องจากรูหูเรามีการขยายตัว หรือ เราชิน คุ้นเคยกับการใส่inearตัวนั้น

2. ลองหาจุกที่มันใช้ที่สุดครับ เดิมผมมีตัวเลือก Spiral Dot S / Spinfit S
ถ้าลองใส่แล้ว Spinfit S สำหรับผมมันโฟกัสชิ้นดนตรีแม่นกว่าเล็กน้อย ส่วน Spiral Dot เสียงจะเปิดกว้างกว่า แต่มิติยังด้อยกว่าSpinfit ส่วนการสวมใส่ ผมยอมเอาใส่สบายกว่าคือSpiral Dot

3. สำหรับผมการเลือกCustomสักตัวนั้น ต้องพิจารณาถี่ถ้วนและหาข้อมูล ทำการบ้านเยอะมากๆ และนำมาเปรียบราคากันกับ UIEM ราคาระดับเด่ียวกันหรือใกล้เคียง

4. ตอนนั้นผมตั้งงบไว้ 20k฿ เลยListหูตัวเลือกมา อาทิ JH5/FAD VII/Z5/se535red/Savant/F111 สรุปตันสินใจไปได้ JH5

5. ความคันไม่มีสิ้นสุดสำหรับปุตุชน สายอัพเกรดมันจะงอกตามมา พอนึกถึงราคาCustomที่พิมพ์ไป สายอัพเกรดที่ซื้อมา รวมราคานี้เราได้ UIEM HighClass ได้เลย

6. ณ ปัจจุบัน ผมพกพา F111 เป็นหลัก มากกว่า JH5
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Hungryburg

28/04/2016 11:08:59
0
ในฐานะ น้องใหม่ custom (อายุสามเดือน)

เทียบกับ UIEM (ที่มี) เช่น Pro50, F111 (ได้ชื่อว่าใส่สบาย มากๆทั้งคู่)
Custom ก็ใส่สบายมากเช่นกัน
แต่ช่วงแรกๆ จะแปลกๆ หน่อย แต่พอชิน เข้าที่แล้ว สบายมากครับ

แต่สิ่งที่ Custom ให้ได้ ในสิ่งที่ UIEM ให้ไม่ได้ คือการตัดจากโลกภายนอก
พอใส่ Custom แบบที่ต้องเดินทางยาวๆ มันดึงเราหลุดออกไป ได้ดีมากๆ

========
แนะนำเรื่องการทำ custom แค่
1) ต้องแน่ใจ หรือรู้ว่า เรา (มอง)หา เสียงแบบไหน หากนิ่งแล้ว การหา custom ที่ชอบไม่ใช่ เรื่องยากจนเกินไป (ท้ายสุด ก็ limit ด้วย budget อีกที)
2) เวลาไปลอง ให้เลือกหูที่ฟังแล้ว เหมือนขาดนิดๆ แต่อย่าให้เกิน
เช่น หากได้ เบสอีกนิดนะ จะพอดี
เพราะพอเราทำเป็นตัว Custom จุดที่ขาดนิดๆ จะกลายเป็นพอดีครับ
แต่อะไรที่ลองแล้วเกินไปนิดๆ จะกลายเป็นเกินไปมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เดียว

28/04/2016 11:13:35
1,067
จุก spinfit มันทำให้ใส่สบายขึ้น และเสียงดีขึ้นมั้ยครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามเรื่องหูฟัง custom หน่อยครับ"