Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Meizu Pro 5 แรงขับน้อย เสียงเบา จริงหรือเปล่าครับ หรือมียี่ห้ออ่่นจะแนะนำ

แดน(คนหัดฟังเพลง)

27/04/2016 11:17:13
กำลังมองหา Music Smart Phone อยู่ครับ
ทีนี้ผมสนใจอยู่ 3 รุ่น คือ
1. Meizu Pro 5 (แต่คนที่เคยใช้ยี่ห้อนี้บอกว่า Meizu มีข้อเสียคือ แรงขับน้อย เสียงจะเบากว่ายี่ห้ออื่น)
2. Xiaomi mi note Pro (ตัวนี้มี Hi-Fi มั้ยครับ)
3. Letv Pro Max (ไม่รู้เรียกชื่อถูกหรือเปล่า แต่เป็นตัวที่จอ 6.3 อ่ะ)

หลักๆ คือ ใช้ฟังเพลงผ่านหูฟังอินเอียร์ แรงขับไม่ต่ำเกิน และที่สำคัญ จอ 5.7 ขึ้นไป ไม่เอาต่ำกว่านี้

คิดว่าผมควรซื้อตัวไหนดีครับ หรือใครมียี่ห้ออื่นแนะนำ (ยกเว้น vivo ไม่เอาครับ เคยใช้แล้วไม่ประทับใจเรื่องแจกแพ) ตั้งงบไว้ไม่เกิน 20000 บาทครับ

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

สงสัย

27/04/2016 11:39:01
Vivo แจกแพ แล้ว Meizu กับ Letv ไม่แจกแพเหรอครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

27/04/2016 11:50:47
15
เอาตามความชอบผม letv max > mi note pro = meizu pro5 ครับ

กล้อง letv >= meizu > mi note

ทั้งสามแบรนด์ไม่แพครับ อัพเดทบ่อยมาก

เรื่องกำลังขับ letv = minote > meizu เล็กน้อย

ต่อ line out meizu เสียงสะอาด แบคกราวน์นิ่งดีครับ

Meizu เพิ่มเมมได้ อีกสองตัวมีแค่ 64gb
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ลองดู

27/04/2016 12:19:37
forum.munkonggadget.com/detail.php?id=177419

forum.munkonggadget.com/detail.php?id=194104
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

แดน (คนหัดฟังเพลง)

27/04/2016 12:57:00
ขอโทษนะครับ พอดีตอนตั้งกระทู้พิมพ์ในมือถือ เพิ่งเห็นว่า "หรือมียี่ห้ออื่น" ผมพิมพ์ผิด

ที่คุณ artpiggo แนะนำ เท่ากับว่า

1. lelv max ดีกว่า mi note pro แต่ 2 ตัวรวมกัน meizu pro 5 ดีกว่าใช่มั้ยครับ
2. เรื่องกำลังขับ letv ดีกว่าใช่มั้ยครับ ส่วน meizu pro 5 กำลังขับน้อยจริง

สรุปแล้วคือ ผมควรซื้อ Letv Max มากกว่า Meizu Pro 5 หรือเปล่าครับ (เน้นแค่ฟังเพลง ไม่เน้นถ่ายรูปหรือเล่นเกมเลยครับ)

พอดีผมไม่ค่อยรู้ข้อมูลเรื่องพวกนี้จริงๆ ครับ ถ้าถามแปลกๆ ต้องขอโทษพี่ๆ ด้วย

ปล. ส่วน vivo ที่ผมเคยใช้ ผมมีปัญหากับบางโปรแกรมที่ใช้ประจำ เช่นพวก Dolphin ที่พออัพเดทโปรแกรมแล้ว ผมใช้บางลูกเล่นไม่ได้อ่ะครับ พี่ในกรุ๊ปเค้าบอกว่า ต้องโหลดเวอร์ชั่นเก่ามาลงแทน เพราะเวอร์ชั่นใหม่ บางฟังก์ชั่นมันไม่รองรับเวอร์ชั่น 4.4 แล้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

artpiggo

27/04/2016 17:42:42
15
เอาใหม่ครับ meizu กำลังขับไม่น้อยเลยถ้าเทียบกับ vivo หรือ htc sony เลย เพียงแต่มันน้อยกว่าอีกสองตัวเพียงเล็กน้อยครับ

ประเด็นสอง บางท่านอาจให้อะไรเสียงแย่กว่าอะไร เป็นเรื่องความชอบแต่ละคนครับ

letv จะให้โทนอุ่นเล็กๆ กว้างและลึกดี รายละเอียดไมโครดีเทลเจ๋งมากๆ

Mi note pro จะให้โปร่งกว้างมาก กว้างที่สุดในสามตัว กลางบางเล็กน้อย แต่แหลมทอดไกลดี เบสธรรมชาติ

Meizu จะให้เสียงแบบอุ่นเลย ฟังสนุก เบสลึก ให้ความเป็นสามมิติ ความลื่นไหล ความเป็นดนตรีดีที่สุด

เผอิญ ผมชอบโปร่งๆกว้างๆดีเทลชัดๆ เลยชอบ meizu น้อยสุด

ขอถาม จขกท กลับ ถ้าเป็น player ชอบเสียงตัวไหนครับ ผมจะได้แนะนำถูก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หลุยส์ munkonggadget

27/04/2016 19:50:29
1,057
Meizu Pro 5 เสียงดีทีเดียวครับ แถมกล้องยังชัดมากๆอีกด้วยครับ แรงขับนั้นไม่น้อยเลยครับ แต่ก็ไม่หนีจากรุ่นอื่นในท้องตลาดเท่าไหร่เรื่องเเรงขับ

ส่วนยี่ห้ออื่นก็จะมีตระกูล Vivo ที่เสียงดี หรือ Letv นี่ก็ดีเหมือนกันซึ่งโพลค่อนข้างตรงกันเกือบทุกสำนักเรื่องเสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ขอแชร์ครับ

27/04/2016 20:06:31
ผมใช้ pro5 อยู่ครับ เข้ากันกับ re400 ลื่นไหล กลางดีมากครับ
ผมเปลี่ยนหู in ear มาหลายตัว เคยขยับขึ้นไปถึงหลักหมื่นต้นๆ แต่รู้สึกมันว่าไม่เข้ากันกับpro5เลย สุดท้ายมาจบที่ re400 ที่โมสายเพิ่มโอห์มมาแล้ว

ส่วนเรื่องกำลังขับของตัวpro5นั้นถ้าจะให้ดีต้องหาหูที่มีโอห์มปานกลางสัก40โอห์มขึ้นไป เพื่อที่จะได้เปิด high gain ถ้าโอห์มต่ำๆมันจะล็อคไม่ให้เปิดhigh gain เสียงที่ได้อาจจะแพ้ตัวอื่นจริงๆครับ แต่พอเปิดได้แล้วทีนี้เสียงมาเต็มเลยครับ ขับออกดีมาก เสียงร้อง ชิ้นดนตรีมาครบๆเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ประมาณนั้น

27/04/2016 21:48:14
ขอบคุณ คห.7 มากครับ ผมได้รู้อะไรเยอะเลย Pro5 นี่มันคือ DAP ที่โทรได้ชัดๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Ball

28/04/2016 05:07:39
เพิ่งใช้ le max มาได้ 1เดือนเต็มๆ ตามหลังพี่ artpiggo มาเลย
ชอบตรงที่มันให้รายละเอียดได้ดีมาก เร่งเสียงนิดเดียวก้อดังชัดแจ่มแมวมากคับ
ผมใช้ westone / pai dr อยู่ก้อเพราะมากมายคับ ยิ่ง ฟังกับ pk2 mod ยิ่งแจ่มเบสมาเลย คุ้มกับราคาที่ตั้งไว้ 20kมีถอน เเถมได้จอใหญ่เต็มตาถึง 6.33 คับ...
ตอนแรกผมก้อหามาสามเดือนลังเลแค่ 2 ตัวนี้เท่านั้นกว่าจะตัดสินใจสั่งได้
ผมว่า 2 ตัวนี้ไม่ผิดหวังแน่นอนคับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

แดน (คนหัดฟังเพลง)

28/04/2016 06:15:35
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ (แอบดีใจ คุณหลุยส์มาเองเลย) ศุกร์นี้โบนัสจะออกแล้ว ตั้งใจจะซื้อช่วงนี้ แต่มันเลือกลำบากครับ เผอิญเป็นยี่ห้อที่ไม่มีเครื่องตัวอย่างให้ลองด้วยอ่ะ

คือผมชอบฟังเพลงแนวป๊อปยุคเก่าๆ ครับ พวก สุชาติ ชวางกูร,หรือเพลงแบบ "สุดท้ายด้วยรัก" หรือพวกศรัณย่า อะไรพวกนี้ คือฟังแต่แนว ๆ นี้ เพลงแบบภาษาสวยๆ อะไรพวกนี้

ใจผมไปทาง meizu มากๆ แต่ติดตรงที่ letv max มันจอ 6.3 จะได้เอาไว้ดูหนังด้วย
ที่ลังเลเพราะร้านที่ขาย ตอนนี้ 2 รุ่นนี้ราคามันไล่ๆ กันเลยอ่ะครับ เลยตัดสินใจไม่ได้)

(letv ถ้าผมเอา คงเอารุ่น max ตัวเดิมนี่แหละครับ เพราะตอนเสริชหาข้อมูล ในเว็บแองเจิ้ลวัน เค้ามี letv รุ่นใหม่ออกมา 3 ตัว แต่ไม่มีแจ๊ค 3.5 ใส่มาให้แล้ว เลยต้องการถามให้แน่ใจจริงๆ)

ขอบคุณคุณ artpiggo และทุกคน รวมถึงคุณหลุยส์ด้วยครับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

บารอน

28/04/2016 17:46:15
5
ใช้ meizu pro5 อยู่ครับ เหมือนที่ คห.7 แนะนำ ถ้าหูฟังเกิน 20 โอมห์ ถึงจะปรับ high gain ได้

กำลังขับไม่น้อยครับ พวก iem นี่น่าจะเอาอยู่หมด

ส่วนตัวคิดว่า ถ้า impedance น้อย ก็ไม่น่าจะต้องปรับ high gain นะครับ แต่ก็ไม่แน่ใจว่ามีผลหรือเปล่า ที่ตัวตอนนี้ไม่มีหู iem ที่เกิน 20 ohm เลย ตอนแรกกะจะหา jack เพิ่มโอมห์มาลอง แต่ตอนนี้ซื้อ DAP มาใช้ เลยไม่ได้ฟังเพลงด้วย meizu แล้ว ลองฟัง meizu pro5 เทียบกับ cayin n5 ตัว n5 ก็เหนือกว่าไม่มาก แต่ก็พอฟังออกไม่ยากครับ

อ่อ ช่องต่อหูฟังของ meizu pro5 สามารถเลือกเป็น Line out เพื่อไปต่อแอมป์แยกได้ด้วยนะครับ อันนี้ work เลย ถ้าอนาคตจะต่อแอมป์

เพิ่งเคยเจอมือถือมี line out นี่ละครับ รุ่นอื่นไม่รู้ว่าปล่อยออกเป็น line out ได้เปล่า

ปล.ตอนนี้ผมอยากกลับไปใช้ htc ละ ถ้าสนใจ meizu ก็ซองเหลืองมาได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

alone36

01/05/2016 12:00:32
8
Meizu pro 5 ผมให้เหนือกว่า ตระกูลletv หมดครับ ถ้าเปิด hight grain
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Meizu Pro 5 แรงขับน้อย เสียงเบา จริงหรือเปล่าครับ หรือมียี่ห้ออ่่นจะแนะนำ"