Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังคัสต้อม ตอนนี้น่าเล่นมั้ยครับ ตัวไหนน่าเล่นครับ

คัสต้อม

13/02/2016 19:21:57
สวัสดีครับ อยากทราบว่าตอนนี้ หูฟังอินเอียร์คัสต้อมมียี่ห้อไหนบ้าง
พอดีไม่ได้ตามวงการมานานครับ เมื่อก่อนมีแค่สามยี่ห้อใหญ่ๆ คือ ue westone JH
แล้วซักพักก็เริ่มมีการบุกเบิกยี่ห้ออื่น เช่น acs 1964 um ฯลฯ
ตอนนั้นก็มองๆ อยู่เหมือนกันครับ เลือกไม่ถูกเพราะยี่ห้อมันเยอะ
ยิ่งแพงยิ่งเลือกไม่ถูกอีก
และที่กลัวมากคือ คิดว่ามันอันตรายครับ ประสาทหูจะเสียรึเปล่า กับการที่ฟังอินเอียร์ แถมยังทำมาพอดีกับรูหูเรา
เท่ากับว่าเสียงทั้งหมดจะเข้าไปหูเราเต็มๆ ไม่มีพลังงานที่รั่วหรือสูญหายไปเลย
อีกอย่างของพวกนี้ ก็มักมีช่วงที่ต้องเดินรถลงเรือ เดินข้างถนน มีโอกาสสูงมากที่จะเกิดอุบัติเหตุขณะที่ฟังคัสต้อม
ก็เลยไม่ได้ซื้อ

แต่มาตอนนี้พอมีเงินบ้าง
และเดี๋ยวนี้เดินทางบ่อย ชอบความง่าย การจะฟังเพลงโดยนั่งฟังที่ห้องไปไหนไม่ได้ ต้องเปิดเครื่องนั่นเครื่องนี่เพื่อฟังเพลง
มันไม่สะดวก
เลยนึกถึงคัสต้อมขึ้นมา พอมาดูแล้วยี่ห้อเยอะกว่าเดิมมาก เลือกไม่ถูกกว่าเดิม
แถมยังแพงกว่าเดิม เมื่อก่อนสามสี่หมื่นคือสุด เดี๋ยวนี้ห้าหมื่นก็ยังมีต่อไปอีก
คำถามเดิมก็ยังไม่มีคำตอบว่า อันตรายกว่าหูฟังแบบอื่นรึเปล่า

แต่เหมือนกับว่า คัสต้อม เป็นหูฟังประเภทเดียวที่ผมยังไม่เคยฟัง เลยคาใจ
พอจะมีใครบอกมั้ยครับว่า คัสต้อม นี่มันน่าเล่นมั้ย มันอันตรายมั้ย
ตอนนี้มีกี่ยี่ห้อ แล้วที่นิยมเล่นกัน เล่นตัวไหน มีร้านรับทำในไทยมั้ย
ถ้าน่าสนจริง ก็อยากได้แบบที่ไม่ต้องเรื่องมาก ตัวเดียวจบ ไม่ใช้แอมป์

ขอบคุณมากนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

SoloDay

13/02/2016 19:28:49
4
Noble custom ผมว่างาน ประกอบสวยดี ผลิตจีน

Cosmic ear ราคาถูกกว่า noble ผมลองฟัง demo เสียงดีมากครับ ตัวนี้ผลิตยุโรป

ผมฟังแค่ 2 ตัวนี้ครับ ถ้าเป็นผมเอา noble เพราะสวยกว่า แหะๆ >_< พอดีผมสายแฟชั่น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

SoloDay

13/02/2016 19:30:01
4
ของ JH ผมไม่ทราบ แนวเสียง แต่ นักร้อง ชาวเอเชียที่ผมติดตามอยู่ ส่วนใหญ่ใช้ JH
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

SoloDay

13/02/2016 19:44:46
4
หู custom ผมว่าดีมากนะครับ แต่ผมว่า การตัดสินใจนี่ ยากสุดๆเพราะหู แบบนี้ ขายต่อไม่ได้

ต้องหาแนวที่ชอบจริงๆ ถ้าหาเจอค่อยซื้อครับ ไม่งั้นไม่ควรจะทำ custom
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

1059405

13/02/2016 20:05:27
0
ผท จขกท นะครับ ลืมไปว่าเคยสมัครชื่อแล้ว

เป็นยี่ห้อใหม่สองอันที่พึ่งเคยได้ยิน สงสัยต้องไปหาข้อมูลเพิ่มครับ

แนวที่ชอบจริงๆ หมายถึง แนวเพลงรึเปล่าครับ แล้วแนวเพลงแบบไหนบ้างที่ควรใช้คัสต้อม
ผมฟังเจป๊อบ ป๊อบฝรั่ง กับเพลงบรรเลงสากลครับ คลาสสิค แจ๊ส ประมาณนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

SoloDay

13/02/2016 20:16:07
4
ใช่ครับ noble จะมี ตั้งแต่ 3 4 5 6 8 10 driver ครับ ต้องไปลองฟังเสียงครับ

Cosmic ear ร้านเฮียมั่น น่าจะพึ่งเอามาทำครับ

แต่มีอีกหลายรุ่นเหมือนกันที่เฮียมั่น รับทำอยู่ แต่ผมไม่เคยฟังเลยแนะนำไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

SoloDay

13/02/2016 20:25:41
4
ที่ถามว่าแนวไหนบ้างที่ควรใช้ custom ผมว่าได้ทุกแนว แต่คนที่ควรใช้ custom คือ

อยากได้หูที่ใส่ฟิตหูเราพอดี ให้เสียงที่เต็มๆ เพราะไม่ต้องใช้จุกหูฟัง แล้วก็คนที่มีปัญหาในการใช้หูธรรมดา

เช่นผมเป็นคนที่หูมันมาก ใส่หูได้แปปเดียวก็หลุด เป็นคนรูหูไม่เท่ากัน ถ้าใส่จุก size เดียวกัน หูข้างขวาจะเจ็บมาก

ประมาณนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Krisato

13/02/2016 20:26:23
74
Ciemนี่พูดยากครับ มีหลายยี่ห้อมากๆและควรไปลองเองดีที่สุดครับเพราะต้องแน่ใจแบบจริงๆว่าตัวนี้อ่ะใช่100%ถึงควรทำครับไม่งั้นนี่เจ็บครับ ลองไปฟังดูครับทุกยี่ห้อ ส่วนตัวถ้าเอาเรื่องเสียงผมชอบของcosmic ears,1964 ears,noble(K10),Canal work,fitearครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

paopy2iiam

13/02/2016 20:39:28
2
แรกๆ 3-4หมื่นครับ
เดี๋ยวนี้ หมื่นต้นๆ กลางๆ ก็ได้แล้วครับ
เช่นคุณมีเงิน3หมื่น คุณเทียบงบ3หมื่น แต่ละยี่ห้อกันแนวเสียงต่างกัน
การดูแลหลังการขาย
บางคนยึดติดกับแบรนด์
บางทีนักร้องที่เราชอบใช้แบรนด์อะไรก็เป็นปัจจัยส่วนนึงเช่นกันครับ เช่น Body slam ใช้UE / Potato ใช้ JH
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

nan79

13/02/2016 22:09:06
2
เพิ่งไปลองตัว Hifiman RE1000 + Silver Dragon มาเหมือนกัน (ต้องเปลี่ยนสายนะสายสต๊อกขว้างทิ้งไปเลยไม่ต้องเก็บ) รวมๆ ของมันออกมาแล้วชอบมากกว่า Unique Melody 3DD (ตัวนี้เสียงจะโปร่งกว่าหน่อย) จับคู่กะสายมูนราคาสายไม่แพงมาก เสียงออกมาลงตัวมากเลยนะ ละมุนละไมดีเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

artpiggo

13/02/2016 22:18:13
15
ไปลองดู 1964 ADEL version ครับ มีกลไกถนอมหูจากการฟังนานๆได้ครับ

ส่วนถ้ากลัวเรื่องหูเสื่อมจริงๆ ก็แนะนำให้ฟังเบาลง และชั่วโมงฟังน้อยลงครับ เพราะจริงๆหูฟังไม่ว่าจะประเภทอะไร ถ้าฟังดัง ฟังนานๆ หูก็เสื่อมทั้งนั้นครับ ^^

ตอนนี้มีหลายยี่ห้อมากๆ แนะนำลองให้ครบๆครับ แต่ขอกระซิบ FitEar กับ 1964 ไว้ในอ้อมใจครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังคัสต้อม ตอนนี้น่าเล่นมั้ยครับ ตัวไหนน่าเล่นครับ"