Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

พี่ๆชี้เเนะทีครับ Dap Or Dac/Amp

PonD

09/02/2016 23:12:48
พอดีชอบเป็นคนฟังเพลงมาก เเต่ไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยครับซักนิด
เเต่ก็อยากมาฟังเป็นจริงๆจัง ปกติจะฟัง ผ่าน ipod nano ipad กับ เจ้าตัว Bose soundlinkmini
หูฟังไม่ค่อยฟัง พันกว่าบาท เเละมักจะซื้อเพลง ผ่าน Itunestore
ทีนี้อยากจะอัพเกรดตัวเอง จึงลังเลว่า จะเอา Dap สนใจ iBasso DX90 or DX50 ดีมั้ย
หรือ จะเอา Dac/amp ibasso ดีกว่ากัน
เเต่ดูเหมือน Dac/amp จะใช้ได้หลากหลายกว่ากัน เเต่ Dap ก็สะดวกมาก ที่ไม่ต้องพกหลายอัน
เเต่ผมก็เสียดายเพราะเป็นพวกที่นิยมซื้อเพลงใน Itune เเละสามารถต่อคอมได้ เเต่ไฟล์พวกนี้ที่ไม่ไช่ไฟล์ไฮ-เรส
มันจะคุ้มค่ารึเปล่าครับ ถ้ามาต่อจาก ipodnano+Bose soundlinkmini เสียงมันจะดีขึ้นซักเเค่ไหน
อนาคตคงจะต้องซื้อหูฟัง earbuds ดีๆซักตัว เเน่นอน
ขอบคุณพี่ๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Pongcons

10/02/2016 00:12:49
0
ผมเพิ่งเริ่มต้นมาใช้หูฟังมาเมื่อเดือน11ปีที่แล้วครับ ก่อนหน้านี้ผมก็ฟังคล้ายๆกับคุณ PonD ครับ มี jawbone big jambox กับ b&oA2 อย่างละตัว ต่อฟังจากไอพอดทัช5ครับ แล้วก็นิยมซื้อเพลงจากไอจูนเหมือนกันครับ ที่จำได้น่าจะซื้อเพลงจากไอจูนไปไม่ต่ำกว่าหกพันบาทได้ครับ T_T อยากจะบอกคุณPonD ครับว่าตามหูผมแล้ว จากที่ผมใช้ลำโพงพกพามานั้นต่อให้เปลี่ยน DAP ที่ดีแล้วและใช้ไฟล์เพลงดีๆแล้วผมว่าก็ยังให้ความรู้สึกที่ว่ามันจะดีขึ้นมาไม่เยอะมากครับ หรือแปลตรงตัวคือว่าไม่คุ้มกับที่จะมาใช้ DAPดีๆมาต่อกับลำโพงพกพาครับเน้นว่าลำโพงพกพานะครับ ปัจจุบันผมปล่อยเจ้า A2 ไปแล้ว เหลือ big jambox ประจำการหนึ่งตัว และใช้ทุนที่ปล่อยเจ้า A2 มาเปลี่ยนแนวเข้าสู่วงการหูฟังครับ พอได้เข้าวงการนี้ก็เริ่มมีทักษะมาทีละนิดๆครับในเรื่องการฟังเพลงและแนวเสียงย่านเสียงต่างๆ การเลือกไฟล์เพลงที่จะใช้ ซึ่งผมก็หาอ่านหรือดูตามรีวิวในเวปมั่นคงนี่ละครับมีประโยชน์ดีสำหรับคนที่จะเข้าสู่วงการนี้ คือถ้าผมเข้าเวปมั่นคงเร็วกว่านี้ผมคงอาจไม่ต้องหมดตังค์กับการซื้อเพลงในไอจูนขนาดนี้ครับ แต่ก็ยังดีที่ตั้งตัวทัน **เลยอยากให้คุณ PonD ลองศึกษาดูครับว่าตัวเองนั้นชอบฟังสิ่งใดและชอบแนวเสียงแบบไหนเป็นพิเศษ เพราะบางคนชอบกลางแหลมชัดๆจัดๆ บางคนก็ชอบฟังเบสนำ แต่ละคนล้วนไม่เหมือนกันครับ ซึ่งผมคิดว่าทั้งลำโพงและหูฟังก็จะมีเอกลักษณ์แนวเสียงของแต่ละตัวต่างกันออกไปครับ โดยที่ไม่มีคำว่าดีหรือไม่ดีเข้ามาเกี่ยวครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Jack

10/02/2016 09:55:30
iBasso DX90 + หูฟังดี ๆ แค่ฟังเพลง mp3, m4a ก็ ว้าวได้แล้ว ไม่ต้อง Hi-Res ก็ได้ครับ ผมใช้อยู่
หยิกหู 0
"พี่ๆชี้เเนะทีครับ Dap Or Dac/Amp"