Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

VE Zen 2.0 Signature Edition - When highend speakers meet earbud

Windows X

09/02/2016 03:15:50
337

ในที่สุดก็เสร็จเสียทีกับ project ที่พัฒนามานานนับเดือน นี่จะเป็นการโมที่พลิกโฉมประวัติศาสตร์ของ earbud ไปตลอดกาลยิ่งกว่า VE Monk โมเป็น HD800 version earbud เสียอีก จะเป็นอย่างไรนั้น เรามาดูกันเลยครับ

เริ่มจาก impressions แรกที่ฟังของเดิมก่อนละกัน ผมประทับใจ dynamics ที่ให้ transient attack ได้เข้มมากๆผิดวิสัย earbud ในตลาดทุกวันนี้ที่จะทำให้ได้ เหมือนเพชรในโคลนตมที่รอการเจียระไนครั้งใหญ่อยู่ก็ว่าได้

แล้วจะโมอะไรล่ะ เปลี่ยนสายแล้วก็จบเรอะ? ไม่ล่ะ เปลี่ยนแค่สายจะเรียกว่าโมหูฟังได้อย่างไร ที่ผ่านมาก็เห็นๆกันอยู่ไม่ว่าจะเป็น TTPod ที่ตัดครอสใหม่ PK1 ที่ปรับ impedance แล้วดึง voice coil มาต่อใหม่ แต่ก่อนอื่นก็โมสายก่อนละกัน

สายที่ผมเลือกมาใช้นั้นเรียกว่าเป็นสายโคตรเทพปราบเซียนเลยก็ว่าได้เพราะรอบนี้ผมใช้สาย silver-plated ครับ ถ้าเป็นแฟนผลงานเก่าๆผมจะรู้ดีว่าสายแนวนี้ไม่มีทางอยู่ในระบบงานของผมหรอกเพราะผมหาเกรดที่พึงพอใจไม่ได้ และที่หาได้ก็แพงมากชนิดว่าทำสายหูฟังปลีกราคาเกือบหมื่นเลยล่ะครับ

spec ของสายที่ว่าเทพนั้นมาจากอะไรผมจะเล่าให้ฟังดังต่อไปนี้ครับ

1. มันเป็นสายทองแดงที่ให้เนื้อละเอียดมาก สายเคลือบเงินที่ดีเส้นต้องเล็กและเนื้อต้องละเอียดถึงจะสามารถให้เสียงเบสที่น่าฟังและปลายแหลมไม่บาดหู
2. ฉนวนที่ใช้เป็น teflon เกรดสูงสุดชนิด PTFE มันดียังไงน่ะเหรอ มันเป็นฉนวนที่มีค่า dielectric constant ต่ำมากๆ ทำให้ตัวนำมีความเป็นอิสระสูงแต่ก็คุมลำบากอยู่
3. ขนาดสายเล็กเหมาะกับการพกพา ไม่ใช่สายประเภทแบบเสียงดีก็จริงแต่ใหญ่เทอะทะ บางคนใหญ่ไม่พอ ต่อไปถึง 8 เส้น 16 เส้น โอย จะบ้าตาย พกไปได้ยังไง
4. ฉนวนที่ใช้เป็น fiber glass คุณภาพสูง เข้าหัวโดย jack oyaide ชุบทอง มีลูกค้ามาเล่าให้ฟังว่ารุ่น Black Edition สายดูคล้ายของผมเลยจัดมาโมเทียบให้ดูหน่อย
5. การหาสายที่เล็กและได้คุณภาพดีมากแบบนี้ผมใช้เวลากว่า 2 ปี สั่งสายมาลองไม่รู้กี่ม้วนกว่าจะหาได้ ผ่านการ research วิจัยค้นคว้ามามากมาย

สายหูฟังนี้ถ้าทำแยกน่าจะแพงกว่าหูอีกครับ คงอยู่ราวๆ 7-8 พันได้ แพงไป? เอาไว้มาเทียบกับพวกสายพันเหรียญดูละกัน เอาล่ะ พล่ามความเทพของสายเสร็จละเอามาลองต่อกับหูฟังดูซิว่ามันจะดีแค่ไหน หึๆๆๆๆๆ ฮาๆๆๆๆๆ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ ฟังไม่ได้เลย

ไม่ใช่ว่าสายไม่ดีหรือไม่เข้ากับ driver นะครับ แต่เพราะ body เดิมที่ออกแบบมามีปัญหามาก มันทำให้เสียงกลางพุ่ง เบสไม่ลง ฟังดูล้นๆ สายเดิมเองก็มีอาการแต่ไม่ฟ้องมาก พอเจอสายดีๆที่ถ่ายทอดทุกอย่างออกมาหมดเลยรวมถึงปัญหาด้วย แต่ก็พอเห็นแววแล้ว มาเริ่มการโมหูฟังที่แท้จริงกันเถอะ

ถ้าเทียบหูฟัง earbud นี่กับลำโพงก็เหมือนลำโพงตู้เปิดที่มีท่อระบายเบส ปัญหาเรื่องตู้ส่วนมากก็ต้องแก้ที่ตัวตู้ แต่ earbud ตัวแค่นี้ตัว body เองคงทำอะไรไม่ได้มากเพราะที่มีน้อย แต่ก็ใช่ว่าจะแก้ไม่ได้เลยเพราะมาถึงมือ Windows X แล้วยังไงมันก็ต้องได้ ฮ่าๆๆๆๆ

โชคดีที่ผมได้สัมผัสลำโพงดีๆมาเยอะเลยพอจะหาทางแก้ปัญหาเรื่องตู้ได้บ้าง ก่อนอื่นก็ต้องแก้ปัญหาเรื่องโทนที่คุมเบสลงมาไม่ได้ก่อน เท่าที่สั่งเกตดู body ไม่ค่อยดีเท่าไหร่ port ระบายเสียงเลยคุมความถี่ต่ำไม่ดีนัก ก็ damp รูเบสใหม่ซะเลย คราวนี้เบสลงมาได้ละ ฟังเป็นเพลงขึ้นเยอะ

แต่เสียงกลางยังพุ่งๆ ฟังดูล้นๆ focus ไม่ได้อยู่ ดูจาก body เดิมคงพยายามชดเชยเสียงให้ดูโปร่งมีรายละเอียดดีให้ดูมากขึ้นจากสายเดิมที่ไม่ดีนัก พอเจอสายดีๆเลยบานแผ่ออกมาซะขนาดนั้น ก็คงต้องปรับ acoustics ภายในตู้ใหม่ ดีนะที่ผมส่องลำโพงแพงๆมาเยอะเลยพอรู้วิธีแก้ ตอนนี้เสียงนิ่ง focus ดีขึ้นเหมือนฟังลำโพงบ้านละ

สรุปว่าโม้ เอ๊ย โมอะไรไปบ้าง

1. เปลี่ยนสาย
2. damp port
3. แก้ acoustics body

ใครสนใจ ใส่ใจ ข้องใจยังไงก็นัดมาลองฟังกันได้นะครับ ไม่ได้อยากขายของอะไรหรอก แค่อยากให้คนรับรู้ว่าผลงานของผมที่ทำแล้วผมพอใจว่ามันดีน่ะ เป็นแบบนี้นะครับ ชอบไม่ชอบไม่ว่ากันแต่ตอนนี้ผมต่อฟัง mp3 กับ DX80 ที่กำลังโมอยู่นี่โคตรชอบเลยอ่ะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

PUPU

09/02/2016 12:45:04
44
มีลงยันต์แผ่นทองแดงด้วย ใช่ไหมเนี้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

dave_rawitat

09/02/2016 13:20:55
42
อยากลองฟังเป็นประสบการณ์ครับ สะดวกแถวไหน/วันเวลาช่วงไหน บ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Weezen

09/02/2016 14:04:53
ราคาประมาณเท่าไหร่ครับคุณนนท์ สนใจอยู่ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Windows X

09/02/2016 15:51:30
337
ลงยันทองแดงปลุกเสพไว้เรียบร้อยครับ พรุ่งนี้ผมแวะ fortune อยู่ใครสนใจก็มาลองได้ครับ ราคาโมจริงๆแพงมากนะครับ ค่าสายหูฟังปกติทำขายอยู่ 7-8 พัน แต่นี่โมเอามันส์ผมคิดรวมหูที่ 9990 กับโมแยกอยู่ที่ 6000 บาทครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Window SEX

09/02/2016 16:16:47
ครั้งก่อน เมื่อไม่นานมานี้
เทียบ MonkกับHD800
มาอีกละ ยิ่งกว่า VE Monk โมเป็น HD800 version earbud

สรุปสั้นๆว่าโมโม้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

PUPU

09/02/2016 18:54:45
44
ถ้าโมได้ดีจริง ก็น่ายินดีที่คนไทยเราก็มีฝีมือในการปรับแต่งหูฟังได้ยอดเยี่ยม
แต่เราแค่ขาดเทคโนโลยีในการผลิตเท่านั้นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

09/02/2016 19:25:17
1,866
อยากให้ไปพิสูจน์ความจริงด้วยการฟังกันครับ
เบื่อมาม่า
เจ้าของงานเสนอมา ใครไปลองก็มาเล่าสู่กันฟัง ชอบไม่ชอบอย่างไรน่าจะมีสิทธิแสดงความเห็นได้
อย่าเพิ่งมาม่าด้วยการตัดสินจากเพียงแค่อ่านกระทู้เลยครับ ปีก่อนมาม่ามันเยอะมากแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

inspire

09/02/2016 19:53:29
0
ขี่ช้างจับตั๊กแตนรึเปล่าคัช
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Weezen

09/02/2016 22:03:25
ถ้าเสียงออกมาดีจริงก็ไม่ขี่ช้างครับ
ตัวของVE เองรุ่น black edition ก็ซัดเข้าไปที่ 14900 แล้วครับ
ถ้าตัวนี้เสียงดี ราคากลายเป็นถูกกว่าด้วยครับ 9990 เอง
งานนี้ขึ้นอยู่กับเสียงล้วนๆๆๆๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

testtest

09/02/2016 23:45:08
ชื่นชมผลงานคุณ windows x ครับ สร้างสรรค์ดีมาก ทำต่อไปเรื่อยๆนะครับ เพลินดี
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

10/02/2016 01:35:17
1,866
ด้วยความเคารพทุกท่าน
ไม่ได้บอกว่าแย้งไม่ได้ คิดเห็นไม่ตรงกันไม่ได้นะครับ
ถกเถียงกันในเรื่องทฤษฎี หลักการ ข้อมูล ตามสบายครับ
อย่างกระทู้ก่อนที่ถกเถียงกันยาว มันก็มีประเด็นแง่มุมแบบมาม่าบ้าง ถือเป็นสีสัน แม้จะมากไปสักนิด
แต่ก็มีเนื้อหาสาระอยู่ไม่น้อย แม้ผมจะไม่มีความรู้ด้านอิเลคโทรนิค แต่ก็พยายามอ่านเอาประเด็น และรู้สึกว่ามีประโยชน์ เที่ยวนี้ถ้าจะเสริมด้วยการที่มีความเห็นของท่านที่ไปลองฟัง ไม่ว่าชอบไม่ชอบ เห็นว่าดีหรือไม่ดี ก็มาถกกันวิจารณ์กันให้เพื่อนสมาชิกที่ไม่มีโอกาสได้ฟังมาเก็บเกี่ยวข้อมูลครับ

จะม่ีมาม่าก็อาจจะห้ามไม่ได้แต่อย่าเว่อร์เกินกว่าเหตุก็โอเคครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Windows X

10/02/2016 06:37:56
337
แหม่ ผมก็บอกอยู่นะครับว่าโม้ เพิ่งมีโมเทพ VE Monk ที่ยกระดับถึงขั้นเป็น HD800 version earbud ผมก็อยากจะเกาะกระโสโมขำๆบ้าง เผื่อรุ่นใหญ่มันจะโตไปเป็น Orpheus version earbud กับเขาบ้าง ฮาๆๆ

เอาล่ะ เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า เห็นโพสขำๆแบบนี้แต่ผมก็เล่นชุดเครื่องเสียงบ้านมาเยอะอยู่เหมือนกันครับ เทคนิคการโมต่างๆผมอ้างอิงมาจากลำโพงจริงๆ มันถึงโมออกมาให้เสียงได้เหมือนฟังลำโพงจนเพื่อนผมที่มาเมื่อวานยังตกใจว่าหัวโน้ตมันชัดได้ขนาดนี้เลยเหรอ

เย็นนี้ผมเข้า Fortune ใครสนใจก็นัดมาลองฟังกันเล่นๆดูได้นะครับ พิมพ์บอกลอยๆว่าโม้ว่าไม่ดีลอยๆน่ะมันง่าย มาฟังแล้วบอกผมว่าชอบไม่ชอบอะไรยังไงตรงๆน่ะยากกว่าเยอะครับ

ปล. การโม VE Zen 2.0 ครั้งนี้ไม่เกี่ยวกับปรากฎการณ์ VE Monk หรือมีส่วนร่วมกับทีมโม VE Monk แต่อย่างใดครับ มีคนทักมาว่าสาย Black Edition ดูคล้ายสายหูฟังที่ผมทำผมเลยซื้อมาโมเทียบเล่นๆดูขำๆ ตอนแรกก็ไม่คิดว่ามันจะดีได้ขนาดนี้เหมือนกัน

@PUPU บ้านเราผลิตหูฟังและเครื่องเสียงเยอะครับ ของ Sony ก็มี Made in Thailand เยอะ เราขาดผู้บริโภคที่จะซื้อของคนไทยด้วยกันมากกว่าครับ ปีก่อนๆ Full Circle พยายามจะขายคนไทยก็ไม่ work เลยหันไปขายฝรั่งให้คนไทยกลับมาซื้อแทนในชื่อว่า Heir -> Noble ไปแล้ว

@เหน่งบา ใช่เลยครับน้า หลังๆมานี้พวกลูกกระจ๊อกของโฮคุโตะเข้ามาป่วนทำลายบรรยากาศบอร์ดไปเยอะเลย บอกตามตรงเวลาผมโพสอะไรบอร์ดก็อดคิดไม่ได้ว่าจะมีใครมาจัดมาม่าอีกไหม โพสใน FB อย่างน้อยๆก็มีชื่อ account จริงให้คนโพสระวังตัวบ้าง

@inspire ในสายตาผมนะครับ ที่ขายๆกันน่ะ ผมเห็นเป็นตั๊กแตนมากกว่าครับ ซื้อ earbud ครึ่งแสนไปก็ได้ระดับตั๊กแตนตำข้าวอยู่ดี ผมเล่นจนอยากไปจับ bigfoot แทนละ :D

@testtest ขอบคุณครับ ผมก็เพลินดีเหมือนกันครับเวลามีอะไรใหม่ๆน่าสนใจมาทดลองทำเล่นแล้วมาแชร์กัน เสียดายหลังๆมานี้มีตัวอิจฉาเยอะไปหน่อย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Windows X

10/02/2016 06:40:46
337
อ่อ ลืมบอกไป ติดต่อนัดลองฟังเล่นๆดูได้ตาม contact ข้างล่างนี้ครับ

เบอร์: 08สี่-65ห้า-354แปด
LINE: lucifiar
facebook: https://www.facebook.com/windowsxlive
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

PUPU

10/02/2016 16:53:53
44
เอ้า มีใครได้ไปฟังมา แวะมาเล่าสู่กันฟังเด้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

oakey1622

11/02/2016 11:10:22
21
อยากมีโอกาสลองฟังจริงๆครับ .. ส่วนตัวใช้ Fider ของคุณนนท์อยู่ กับชุดบ้านต่อคอมก็เห็นผลพอสมควรแล้ว มาโมหูแจ่มๆแบบนี้ คันเลยผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

PUPU

12/02/2016 15:26:17
44
มีคนได้ไปฟังไหมหล่ะเนี้ย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Windows X

12/02/2016 18:23:40
337
มีมาฟัง 2-3 คนครับแต่คงไม่ได้มาตอบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

PUPU

12/02/2016 18:53:47
44
อื่ท งั้นรอโอกาสหน้า คงมีคนอื่นที่ได้ฟังมากขึ้นแล้วมาแชร์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

2cent

12/02/2016 20:19:09
ฟังแล้วเค้าว่ายีงไงบ้างครัช สนใจใคร่รู้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Windows X

12/02/2016 21:02:19
337
จากที่ฟังมานะครับ

นาย ก: หัวโน้ตชัดมาก ถ้าเป็น full size ที่ชัดขนาดนี้ก็มี beyer ล่ะมั้ง แต่แหลมเยอะไปหน่อยนึง
นาย ข: ก็น่าจะเป็น earbud ที่ดีที่สุดเท่าที่เคยฟังมานะ โมแล้วเสียงคนละเรื่องกับของเดิมเลย
นาย ค: ถ้าเป็นคนฟังแบบแนวตลาดพวก v shape อันนี้จะฟังอึดอัดหน่อย ขับยากด้วย แต่ถ้าเป็นพวกฟังแบบ audiophile จริงๆนะครับ โดนแน่นอน

พรุ่งนี้คงมีนาย ง มาลองฟังดูอยู่ครับ แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนนะคงนัดมาเจอมาลองฟังกันแล้วล่ะ คิดถึงบรรยากาศเก่าๆจัง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

2cent

13/02/2016 11:42:38
ท่าทางต้องขายของหาทุนซะแว้ว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

Windows X

13/02/2016 16:16:08
337
นัดมาลองฟังแลกเปลี่ยนกันดูเฉยๆก็ได้ครับตามประสานักเล่นด้วยกัน :)
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

GopGap09

30/03/2016 16:55:04
2
สวัสดีครับ

วันนี้มีโอกาสได้ลอง VE Zen 2.0 Signature Edition ของคุณนนท์

ไม่รู้จะอธิบายว่ายังไงดี รู้แค่ว่า soundstage ทางกว้าง และทางลึกนี่ดีมากๆครับ

หัวโน๊ตของเบสก็ชัด แถมอิมแพ็คยังดีอีก ฉากหลังก็เงียบ ทำให้รู้ว่าชิ้นดนตรีอยู่ตำแหน่งไหนบ้าง

เสียงร้องไม่โดดเด่นมาก แต่ฟังแล้วสบายๆ ได้ยินชัดเจน

โดยรวมคือโคตรชอบมากๆฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

GopGap09

30/03/2016 16:55:04
2
สวัสดีครับ

วันนี้มีโอกาสได้ลอง VE Zen 2.0 Signature Edition ของคุณนนท์

ไม่รู้จะอธิบายว่ายังไงดี รู้แค่ว่า soundstage ทางกว้าง และทางลึกนี่ดีมากๆครับ

หัวโน๊ตของเบสก็ชัด แถมอิมแพ็คยังดีอีก ฉากหลังก็เงียบ ทำให้รู้ว่าชิ้นดนตรีอยู่ตำแหน่งไหนบ้าง

เสียงร้องไม่โดดเด่นมาก แต่ฟังแล้วสบายๆ ได้ยินชัดเจน

โดยรวมคือโคตรชอบมากๆฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

Windows X

30/03/2016 23:50:14
337
ขอบคุณที่มาเล่าสู่กันฟังครับ ผมก็อยากเห็นช่างโม VE Zen 2.0 บ้างนะ เห็น VE Monk โมกันเยอะแล้วทำไมไม่มาโมรุ่นใหญ่บ้างก็ไม่รู้สิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"VE Zen 2.0 Signature Edition - When highend speakers meet earbud"