Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหูฟัง UIEM ให้หน่อยครับ

Jai

07/02/2016 23:26:55
สวัสดีครับ น้องใหม่อยากเข้าวงการ UIEM และครอบครัวมาม่าครับ

หูฟังตัวแรกที่ผมลงทุนเก็บเงินจริงจังตั้งแต่เป็น ป.ตรี ปี 1 คือ Monster Lil'Jamz ซื้อมาเมื่อประมาณ 5 ปีที่แล้ว ใช้ฟังมาตลอดจนไดรเวอร์มันเพิ่งจากไปเมื่อตอนปลายเดือนมกราคมที่ผ่านมา

ผมเลยตัดสินใจจะขยับขึ้นไปหา UIEM ที่มันสูงขึ้นเพื่อเพิ่มอรรถรสในการฟังครับ โดยมีงบประมาณอยู่ในช่วง 6,000 - 10,000 บาท

ส่วนตัวแล้วรู้จักแต่ค่าย Shure และ Westone ซึ่งที่ผมเล็งๆเอาไว้ว่าจะไปลองฟังคือ SE315, UM Pro 20 และ 30

โดยส่วนตัวแล้วเป็นคนชอบฟังเบส แต่ไม่ใช่ประเภทบริโภคเบสอยู่อย่างเดียว คืออยากได้หูฟังที่เบสมาเต็ม แต่สูงและกลางยังเปิดกว้างให้ความรู้สึกไม่อุดอู้

แนวเพลงที่ฟังก็จะเป็น Rock, Alternative Rock, EDM, Bossa ยาวไปจนถึง Jazz และพวกนักร้องที่เน้นเสียงเป็นหลัก (Adele, Sam smith เป็นต้น) ซึ่งแนวเพลงที่ผมบอกมาข้างต้นเรียงจากแนวเพลงที่ผมฟังมากที่สุดไล่มาจนถึงแนวที่นานๆฟังที

รบกวนแนะนำหูฟังให้ผมทีครับ ขอบคุณมากๆครับผม

ปล. ถ้าได้องค์ประกอบเรื่องความทนทาน อายุการใช้งานที่เหมาะสมกับราคา ผมจะชอบเป็นพิเศษครับ ซึ่งส่วนตัวแล้วผมเป็นคนถนอมหูฟังมากๆ เพราะเวลาซื้อมาใช้แล้ว ผมจะใช้ไปยาวๆครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

paopy2iiam

07/02/2016 23:50:16
2
ลองดู Oliveti ครับ
ถ้าไหวมากกว่านี้คงต้อง Alo Orion
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

08/02/2016 00:06:37
4,282
ถ้าเน้นเบสหน่อย ให้ลอง Mee Audio P1 Pinnacle เลยครับ ทุกอย่างสมบูรณ์มาก คือเบสนั้นเป็นลูก กลางแหลมไม่อุดอู้ เปิดโล่ง กว้าง ฟังสนุก อาจจะเร่งมากกว่าปกตินิดนึง แต่สำหรับผม ผมฟังได้ดังมากแล้วครับ

หรือถ้าต้องการแนวกลมกล่อม แต่ไม่ถึง EDM ผมว่า Oliveti น่าสนใจที่สุดครับ ฟังป๊อบร็อค เพลงร้อง แจ๊ส ได้หมดเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Jai

08/02/2016 00:12:25
อยากจะบอกว่าดีใจจริงๆ เฮียมาตอบด้วยยย แฮ่~

ขอบคุณคุณ paopy2iiam ที่แนะนำมาให้นะครับ บอกตามความจริงเลยคือผมเพิ่งได้ยินสองคำนี้เป็นครั้งแรกในชีวิตเลยครับ อิอิ เอาจริงแล้วผมกำหนดเพดานเอาไว้ที่ 14,000 ครับ

แล้วที่ร้านเฮียมีให้ลองฟังมั้ยครับ ทั้ง Mee audio, Olivetti และ Orien พรุ่งนี้ผมกำลังตัดสินใจจะปลีกตัวไปนั่งฟังที่พารากอน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

paopy2iiam

08/02/2016 00:28:09
2
รีบๆตัดสินใจครับ
ตอนนี้มีโปรหยิบมั่นอยู่ ลด5-10%
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Jai

08/02/2016 11:48:58
ขอบคุณครับบบบคุณ paopy2iiam
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tee

08/02/2016 13:17:00
ถ้าอยากลองฟังเอาเรื่องเอาราวจริงๆแนะนำไปที่เรื่องธงดีกว่าครับเงียบสงบดีจะได้รองแบบเต็มที่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

domehuhu

08/02/2016 15:21:17
6
Alo Orion ครับ เกินงบนิดหน่อย แต่ราคาระดับน้อยนักนี้เก็บได้ทุกชิ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Jaiyakung

08/02/2016 22:47:08
วันนี้ไปลองฟังมาที่ HEAR ที่สยามพารากอนมาแล้วครับ โดน Westone W20 5555555

เริ่มแรกเลยบอกพนักงานว่างบประมาณนี้ แนวเพลงแบบนี้ พนักงานใจดีมากครับ หยิบมาให้เลย 5 ตัว

Westone UM Pro 30 (อันนี้ผม Request เพราะลึกๆ อยากฟังเสียงมัน)
MEE Audio "Pinnacle P1"
Alo Orion
Dunu (ใส่ไม่เข้าฟิตยาก Housing เขาใหญ่มากจริงๆ)
และก็ยี่ห้ออะไรอีกอันจำไม่ได้ (เบสมาแบบสึนามิ รับมือไม่ไหว)

นั่งฟังไปประมาณครึ่งชั่วโมง คัดออกจนเหลือ 3 ตัว UM Pro 30, Pinnacle P1 และ Orion
ณ จุดๆนี้บอกเลยว่าแอบผิดหวัง(กับความรู้สึกตัวเอง)กับเสียงของ UM Pro 30 เลยตัดออกไป แล้วฟังเทียบระหว่าง P1 กับ Orion

ฟังไปอีกครึ่งชั่วโมงเลยตัดสินใจได้ P1 แล้วหลังจากนั้นผมอยากลอง Shure SE315, 425, 535, Westone UM Pro 20, W20 เอาไว้เป็นความรู้ให้กับใบหูของตนเอง แต่เสียดายที่ 425 ไม่มีเดโม่ให้ฟังส่วน UM Pro 20 ผมไม่ได้ลอง จำสาเหตุไม่ได้ 555555 พนักงานเลยเอา 315, 535 W20, W30 และ Audio Technica IM04 มาให้ลองแทน

นั่งฟังไปอีกประมาณชั่วโมงกว่าๆ สลับหูฟังกันไปมารู้สึกไม่โดนกับ 315 ส่วน W30, IM04 กับ 535 นี่พริ้วจริงๆ แต่เมื่อเทียบกับเสียงของ W20 ในเรื่องของราคาแล้ว ผมคิดว่ายังไม่ถึงขั้นที่จะจ่ายเงินเพิ่มเกือบครึ่งหมื่นเพื่อเพิ่มเสียงเล็กๆน้อยๆแบบนั้น เลยลงตัวใน W20

ยัง... ผมยังไม่จบครับ 55555 เอา W20 มาเทียบกับ P1 ก่อนหน้านี้ บอกตรงๆว่าช่วงเวลานั้นผมเอาสองตัวนี้มาเปรียบเทียบกันอยู่นานมากเป็นชั่วโมงเนื่องจากเบสของสองตัวนี้ผมประทับใจทั้งคู่ ด้วยระดับของหูผมที่มันไม่สามารถแยกได้เลยว่าเบสของค่ายไหนถูกใจกว่า เลยตัดใจแม่ง ไหนๆก็ชอบเบสทั้งคู่ เอาเสียงกลางกับสูงมาวัดกันเลยดีกว่า

สุดท้ายเปิดเพลง La Vi En Rose ของ Edith Piaf ที่ขับร้องโดย Daniela Andrade แล้วหลับตาฟัง ซึ้งเลยครับกับเสียงของ W20 เมื่อเทียบกับ P1 อิ่มและหวานมาก เลยโดนไปตามระเบียบครับ

เข้าร้านเฮียประมาณบ่ายสอง ออกมาอีกทีตอนเกือบหกโมงเย็น บอกเลยว่าเป็นช่วงเวลาที่ฟินสุดๆ พนักงานบริการประทับใจตลอดระยะเวลาที่ผมนั่งอยู่ในร้าน ทั้งให้ความรู้ ทั้งให้คำแนะนำ บวกกับจ่ายเงินผมจับฉลากส่วนลดได้ 10% (อุตส่าห์ใส่เสื้อแดงไปเอาไว้เผื่อรอบสอง 5555)

ส่วนใครที่มีงบถึง Pinnacle P1 ผมบอกตรงๆเลยว่าถ้ามีโอกาสเข้าไปลองให้ลองเลยครับ เบสมาเต็มแถมยังให้อารมณ์ที่ไม่อุดอู้ บวกกับตัวหูฟังและสายถักเขานี่สวยจนผมตัดสินใจไม่ถูกว่าจะเลือกสวย+เสียงพอประมาณ หรือจะช่างแ_่งเอาเสียงไว้ก่อน (โชคร้ายที่ผมเลือกเสียงเลยต้องจ่ายเพิ่มอีกเกือบสองพัน 5555)

ตั้งแต่ออกจากร้านมาจนถึงตอนนี้ผมยิ้มไม่หยุดเลยครับ (บ้าไปแล้ว) ขอบคุณร้านมั่นคงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

rachata

09/02/2016 18:07:36
23
ยินดีด้วยเลยครับที่ได้...ของชอบขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

nan79

09/02/2016 18:41:23
2
เคยเป็นแบบนี้ตอนไปเจอ um pro 50 ค่ะ คือตอนนั้นตัดสินใจแล้วว่าจะซื้อ w40 แล้วตอนนั้นคือ um pro 50 มันเกินงบไปหน่อย แต่คือหลังจากนั่นจนถึงบ้าน ละเมอได้ยินแต่เเสียงมัน แล้วยังหลอนไปอีกเป็นอาทิตย์ สุดท้ายต้องไปเอามาจนได้หลังจากนั้น แต่ไม่ได้คิดว่าเลือกผิดอะไรนะ เพราะ 2 ตัวนี้เสียงคนละแนว มันมีความดีคนละด้านที่เราชอบมากๆทั้งคู่ จนเดี๋ยวนี้ลอง ciem ไปไม่รู้กี่แบรนด์ยีงไม่มีอะไรที่ทำให้เราวาง um pro 50 ได้เลย ดีใจด้วยค่ะที่ได้ตัวที่ชอบ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ohwownoone

09/02/2016 20:02:06
370
ยินดีด้วยที่ได้หูฟังคู่กายตัวใหม่ ถ้าเบริ์นไปซักระยะนึงแล้วอย่าลืมมาเล่าให้ฟังหน่อยนะครับว่าประทับใจ W20 ยังไงบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

jaiyakung

10/02/2016 13:38:34
0
ขอบคุณมากครับคุณ rachata

เข้าใจอารมณ์คุณ nan79 เลย พนักงาน(ที่เป็นชาวต่างชาติ)ก็บอกแบบเดียวกันเป๊ะๆ ถ้าฟังแล้วชอบ ไม่ต้องไปลังเล ไม่งั้นจะต้องกลับมาใหม่ 5555 ตอนนี้พอใจมากครับกับการตัดสินใจของตัวเอง

เดี๋ยวเบิร์นได้ที่แล้วจะมาเล่าให้ฟังนะครับคุณ ohwownoone ตอนนี้เสียงเริ่มเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาบ้าง เพราะผมเปิดเพลงทิ้งไว้ทั้งคืนนน อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

jaiyakung

18/02/2016 10:43:11
0
สวัสดีครับเพิ่งนำของไปบริจาคเด็กๆที่่ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่มา

หลังจากเบิร์นมาได้ระยะนึง โดยส่วนตัวนะครับ คิดว่า W20 ฟัง Rock, Alternative Rock แล้วมันส์สุดๆ ส่วน EDM ที่ผมชอบฟังก็ให้อารมณ์ที่ดีไม่แพ้กัน (แต่น้อยกว่า Lil'Jamz ที่ผมเคยใช้, ตัวนั้น Beat drop ทีนี่ ขี้หูสั่น) ใช้คำอธิบายไม่ค่อยเป็น แต่เบสของ W20 นี่รับรู้ได้ว่าปริมาณเยอะมาก ส่วนกระชับไม่กระชับผมสังเกตุไม่เป็น กลางโอเคครับไม่ได้แย่และก็ไม่ได้โดดเด่น ส่วนเสียงสูงนั้นโปร่ง โล่ง สรุปโทนเสียงคร่าวๆ ของ W20 ผมว่า มาแนว V-shape ครับ และในเรื่องของ Soundstage ที่ได้มาสำหรับตัวของผมแล้วถือว่าโอเคเลย

การสวมใส่แรกๆยังไม่ชิน ใส่ลำบากนิดหน่อย ต้องคอยขยับอยู่พักใหญ่ หลังๆเริ่มชินแล้วครับ ใส่สบาย เสียงภายนอกแทบจะหายไปเลย

โดยรวมแฮปปี้ดีครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
"รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหูฟัง UIEM ให้หน่อยครับ"