Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มีใครใช้หรือเคยลองลำโพงช้างน้อยรุ่นใหม่ SP-012 มั้ยครับ

FELT

05/02/2016 09:26:26
6

วันก่อนไปร้านกล้วย เห็นแล้วสะดุดตากับรูปทรง เลยขอพนักงานฟังเสียงดู ไม่ใช่เล่นๆเหมือนกันนะเนี่ย รุ่นนี้จะมาสืบทอดตำนานของ SP-011 รึเปล่า เหมือนเค้าทำมาเป็นรุ่นที่ต่อยอดจาก SP-011
อ่อราคาก็เก้าร้อยกว่าบาทครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

rocketz

05/02/2016 10:14:54
0
ติดตามด้วยคนครับ อยากลองอยู่นานแล้วตั้งแต่รุ่นเก่าๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

rocketz

05/02/2016 10:16:30
0
โอ้วว ลืมดูรหัสเห็นแต่คำว่ารุ่นใหม่ รุ่นนี้น่าจะออกมานานแล้วนะครับ เสียงลองหาอ่านรีวิวตามเว็ปได้ครับ รุ่นนี้น่าจะมีคนเคยเทียบกันอยู่ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

FELT

05/02/2016 10:37:18
6
โอ้ว จริงด้วยครับ ออกมา 2-3ปีแล้วนี่หน่า เข้าร้านกล้วยก็บ่อย ผมเพิ่งเคยเห็น - -
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ClearSky_n_NiceBreeze

02/01/2017 00:15:59
214
เพิ่งไปซื้อมาวันนี้ ตอนแรกว่าจะไปซื้อช้างน้อย SP011 แต่เห็นตัวนี้วางอยู่ข้างๆ เลยขอฟังเทียบซะเลย

ตัวนี้เสียงทุกย่านจะสมดุลกันกว่าช้างน้อยนะ เพราะทั้งดอกฟูลเรจข้างละ 2 ดอก กับแผงเบสหันหน้ามาหาเราหมดเลย ส่วนช้างน้อยกลางแหลมเด่น เบสเป็นฉากหลัง

ตัวนี้มวลเบสจะเล็ก กระชับ ส่วนช้างน้อยมีแผงเบสที่ใหญ่กว่า ทำให้มวลเบสใหญ่กว่า

หัวเบสชัดกว่าช้างน้อย ฟัง Way Down Deep แล้วเบสลงลึกอย่างไม่น่าเชื่อสำหรับลำโพงราคานี้ ส่วนช้างน้อยต้องเร่งเสียงหัวเบสถึงจะชัด เพราะแผงเบสหันออกด้านข้าง แต่ข้อเสียของช้างน้อยคือ ถ้าเร่งเสียงมากๆเสียงแหลมจะแตก

เสียงแหลมเนียนกว่าช้างน้อย สบายหูกว่า ส่วนช้างน้อยแหลมออกคมๆ

เสียงร้องออกหวานๆ ส่วนช้างน้อยจะใสๆ สว่างๆ

ด้านแนวเพลง ตัวนี้เหมาะกับเพลงจังหวะช้าถึงปานกลาง พวก Smooth Jazz, Pop, Acoustic หรือจะฟังพวกออเครสตร้า ผมว่าตัวนี้ให้มิติที่ดีกว่าเจ้าช้างน้อยอีก ในขณะที่ช้างน้อยเข้ากับเพลงเร็วได้ดีกว่า เพราะแหลมคม และมวลเบสมากกว่า ส่วนเพลงช้าก็ฟังได้ดี ออกโปร่งสว่าง

ทั้งสองตัวไม่เข้ากับเพลง EDM และ Metal เพราะ SP012 เสียงออกเนียน สุขุม ส่วน SP011 เสียงออกใส สว่าง

สุดท้ายผมเลือก SP012 เพราะชอบในความเนียน สะอาด และเบสที่เป็นรูปเป็นร่างมากกว่าช้างน้อย อีกอย่างผมไม่ชอบเสียงคมด้วยเลยยิ่งตัดสินใจง่ายเข้าไปอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

02/01/2017 10:03:47
182
ผมเคยลองเหมือนกัน แต่ทำไมผมชอบเสียงของ SP-011 มากกว่าก็ไม่รู้ อาจเป็นเพราะการใช้งานต่างกันก็ได้
ถ้าต้องการเปิดดังๆฟังเพลงมันส์ๆผมว่า SP-012 จะเหมาะกว่า แต่ถ้าเป็น SP-011 ผมใช้ที่ออฟฟิส ในลักษณะของการเปิดเพลง Jazz เปิดเบาๆหน้าคอม ไม่รบกวนคนอื่นๆ เสียงเพลงจะคลอเคลียเหมือนได้ยินเสียงเพลงตอนเวลาเดินอยู่ใสห้างหรูๆ หรือตามโรงแรมต่างๆ มีความสุขมากครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

fcg

02/01/2017 10:28:16
สถานที่ทดสอบน่าจะมีส่วนด้วย ถ้าเป็นที่กว้างๆ ลำโพงเล็กจำเป็นต้องเร่งเสียง ซึ่งช้างน้อยต้องเปิดเบาๆ ถึงจะให้เสียงที่ดีครับ
หยิกหู 0
"มีใครใช้หรือเคยลองลำโพงช้างน้อยรุ่นใหม่ SP-012 มั้ยครับ"