Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ใครใช้Macอยู่ขอถามเรื่องiTuneหน่อยครับ

MaxxIE

24/11/2015 22:35:15
107
วันนี้ผมนึกครึ้มอะไรไม่รู้ อยู่ๆก็เอาเพลงflacที่เก็บสะสมมาแปลงไฟล์เป็นm4a
ผ่านโปรแกรมMediahuman Audio Converter เผื่อจะได้แปลงไฟล์วันล่ะนิดวันละหน่อย จะได้ใช้iTuneเปิดเพลง เพราะมันจัดการเพลงสะดวกดี
พอแปลงเสร็จ เปิดฟังในiTuneปั๊ปรู้สึกเลยว่า ทำไมเสียงมันห่วยอย่างนี้ฟร่ะ ทั้งซ่า ทั้งเสียงZzZzZzมาเต็ม รายละเอียดเครื่องดนตรีก็เบลอๆซ่าๆไปหมด เลยสงสัยว่าโปรแกรมแปลงไฟล์มันห่วยรึเปล่า

แต่เพื่อความเป็นธรรมผมเลยจัดการBlind Test ตัวเองด้วยVLC และ Sonora เพราะมันเล่นได้ทั้ง2format พอฟังปุ๊ป ถึงกับงง อ่าวนี่ตรูAdd flac มาทั้งคู่เรอะ เลยตั้งใจเพ่งอีกนิด ก็ยังแยกไม่ออก เลยตัดสินใจจิ้มอันที่คิดว่าห่วยสุดมาอันนึง พอกดดูinfoไฟล์เท่านั้นแหละ Apple Lossless Audio Codec ขึ้นมาจังหน้าเลย สรุป มันแยกไม่ออกจริงๆครับ 555

แต่เดี๋ยว แล้วทำไมฟังในiTuneเสียงมันถึงแย่ขนาดนั้นฟร่ะ เลยอยากจะถามเพื่อความมั่นใจหน่อยว่า
iTuneเสียงมันห่วยใช่มั้ยครับ รึผมคิดไปเอง

ปล.rMBP13 Early 2015 / OS X 10.11.1 / iTune 12.3.1.23 ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yamano

25/11/2015 07:36:19
271
อ่านแล้วบางประโยชน์ผมงง!!

แต่ผมว่าโปรมแกรมiTunes คือโปรมแกรมที่มีมาตราฐานโลก

และทั่วโลกยอมรับ ผมก็ฟังกับโปรมแกรมนี้ประจำ

เสียงที่ได้ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร

แต่ผมไม่แปลงไฟล์. ไฟล์ที่เล่นได้คือ m4a. /aiff/ wav/mp3
ลองฟังมานานหลายปีแล้ว. หลายโปรมแกรมที่ผมมี

สุดท้ายผมก็มาแค่. Jriver. กับ. iTunes ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

25/11/2015 07:59:27
107
สงสัยมันเป็นปัญหาเรื่องความเคยชินในบุคลิคเสียงของตัวโปรแกรม

อาจจะเพราะเปลี่ยนโปรแกรมเล่นแล้วมันไม่ถูกฉโลกกับตัวเอง เพราะส่วนที่ดีขึ้นมันก็มี เช่น เสียงมันจะอุ่นขึ้น หนาขึ้นฟังงแล้วมีน้ำมีนวล หรือไม่ก็เพลงมันเป็นแบบนี้อยู่แล้ว แค่โปรแกรมเก่าที่เคยเล่น มันขับรายละเอียดออกมาได้ไม่หมด เพราะมิติมันก็เพิ่มมานิดหน่อยด้วยครับ

สงสัยผมคงจะคิดไปเอง5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ใครใช้Macอยู่ขอถามเรื่องiTuneหน่อยครับ"