Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

physolism

24/11/2015 16:50:27
0
ในแง่เรื่องเสียงถ้าราคาเท่ากันไม่เอาเรื่องความชอบสมัยนี้ คุณภาพของ CIEM จะดีกว่า UIEM เสมอไปมั้ยครับ
แล้วในแง่เรื่องการสวมใส่ CIEM ใส่สบายและง่ายกว่าหรือป่าวครับถ้า mold มาดีๆ
ตอนนี้สนใจจะทำ CIEM ครับ เพราะผมมีปัญหาเรื่องจุกกับ UIEM ใส่ยังไงเสียงก็ไม่เท่ากันซะที
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

..

24/11/2015 17:20:44
งงคับ เอาแง่เรื่องเสียงไม่เอาเรื่องความชอบคือไร

แต่เรื่องเสียงผมว่าตัดสินที่การเป็น CIEM หรือ UIEM ไม่ได้ ต้องตัดสินที่ชนิดคุณภาพของไดรเวอ
และการจูนเสียง การวางตำแหน่ง อีกทั้งหลายปัจจัยเช่น ตัวบอดี้หูฟัง จุกยาง ไดรเวอวางตรงไหน

UIEM ถ้าใส่แล้วสบาย มันได้เปรียบเพราะ ถ้าเทียบเรื่องราคา ราคาถูกกว่าเพราะ ไม่ต้องเสียค่าทำโมล

ส่วน CIEM ผมว่ามันได้เปรียบเรื่องการใส่ บางคนอาจบอกเสียงดีกว่า (ผมด้วย เสียงดีกว่า UIEM)
ก็คงเพราะว่ามันฟิตรูปหูเราพอดี กันเสียงได้ดี แล้วท่อเสียงเข้าลึกกว่า UIEM อีกทั้ง บอดี้หูฟังมีขนาดใหญ่
เลยทำให้การจัดวาง ไดรเวอต่าง ๆ มันมีตำแหน่งเกิดความเปลี่ยนแปลงของเสียง แล้วก็มีท่อเสียง 3 ท่อ
ในขณะที่ UIEM มีท่อเดียว (ยกเว้นตัวสูงๆจะเริ่มมี 3-4) ทำให้มิติเสียงมันดีขึ้น

ถ้า UIEM ใส่แล้วไม่สบาย ต้องคอยดัน ๆ จับ ๆ แนะนำไป CIEM เลยครับ

เน้นทำ Ear impressions ดี ๆ จะได้ไม่ต้องเสียเวลารีฟิต
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

24/11/2015 17:39:46
15
เอาทีละประเด็น

1. ในแง่ของเสียง ไม่เอาความชอบ

งั้นผมติ๊ต่างว่า ใช้ไดร์เวอร์เดียวกันทุุกอย่าง แต่อันนึงเป็น demo ของ ciem (uiem นั่นแหละ) อีกอันเป็น ciem ละกันครับ
>>> ขอตอบว่า CIEM ดีกว่าแน่ๆครับ ผมมันจะให้ความรู้สึกที่ full size มากกว่า จะเห็นเวทีเสียงครอบคลุมเต็มหัวเรามากขึ้นครับ แล้วก็โฟกัสชิ้นดนตรีตรงจุด และแยกขาดกว่ามากๆครับ

2. การสวมใส่ CIEM สบายกว่าแน่ แต่สัปดาห์แรกๆ จะโคตรแน่นหู อึดอัดมากๆ คล้ายๆซื้อรองเท้าใหม่แล้วมันกัด แต่ขอให้ใส่จนชิน แล้วก็ใส่สบายจนลืม uiem ครับ

CIEM จะช่วยสำหรับคนที่ใส่ uiem แล้วเสียงโฟกัสไม่ตรงจุด เสียงไม่เท่ากันนี่แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tim38416

24/11/2015 17:49:12
2
ถามว่าใส่สบายกว่ามั้ย ผมเคยเห็นบางคนก็บอกว่า uiem ใส่สบายกว่านะครับ ส่วนตัวผมมองว่า ciem ใส่สบายกว่า(เยอะ)ครับ ดังนั้นส่วนนี้น่าจะแล้วแต่คน

เสียงดีขึ้นมั้ย ต้องถามว่าเทียบกับตัวไหน ถ้าเอาไปเทียบต่างรุ่นต่างยี่ห้อ ก็บอกไม่ได้ครับ เพราะเสียงมันคนละแนว แต่ถ้าเทียบเดโมกับตัวจริง เสียงตัวจริงดีกว่าอยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่าแนวเสียงมันอาจจะคลาดเคลื่อนไปบ้างจากที่เคยฟังเดโม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

physolism

24/11/2015 18:00:25
0
ผมอาจจะถามไม่เคลียร์ในประเด็นแรก คือ อยากจะถามประมาณว่าในปัจจุบันนี้เรื่องคุณภาพของ uiem ในราคาไล่ๆกันกับ ciem นี้พอๆกันหรือป่าวครับ ถ้าตัดประเด็นเรื่องความชอบส่วนตัวไป อารมณ์ว่าคนหนึ่งชอบเสียงเบสหนาๆ บางคนชอบโปร่งๆ อะไรแบบนี้ หรือที่จริงจะประมาณอย่างที่คุณ artpiggo ตอบก็ได้ แต่ผมแค่อยากทราบว่าเดี๋ยวนี้ uiem พัฒนาไปถึงไหนแล้ว

ส่วนเรื่องการสวมใส่ ผมมีปัญหากับการโฟกัสเสียงใน uiem แทบทุกตัวเลยครับ คือหาจุกยังไงก็รู้สึกว่าซ้ายขวาไม่เท่ากันซะที จนคิดว่าเป็นที่หูตัวเองหรือป่าว เลยไปโรงพยาบาลไปตรวจ สรุปผลออกมาคือหูปกติครับ ผมเลยคิดว่าเอาแล้วไง งี้คงใช้ in-ear ไปไม่ได้ตลอด ใช้ไปคงรำคาญไป เลยคิดว่า ciem จะมาช่วยแก้ปัญหาตรงจุดนี้ได้หรือป่าว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

..

24/11/2015 18:22:21
ตรงครับพี่น้องครับ พรุ่งนี้ไปพิมหูแล้วจัด CIEM เลย ถ้างบไม่พอขาย Mojo ไปก่อนครับ แอ้ะแอ๋

คืองี้การที่ไปเชคแล้วหูปกติ แต่เวลาใช้ UIEM แล้วเสียงโฟกัสไม่เท่ากัน เกิดได้ประเด็นนึง คือ

รูหูซ้ายกับขวา ไม่เท่ากัน เวลาใช้จุกสมมุตไซส M ข้างขวา แน่นปั้ป ดูดหูจึ้บ ทำให้เสียงมาครบ

แต่ข้างขวารูหูเล็กกว่า เลยทำให้มันเสียบไม่เข้า มันจะดัน ๆ หูฟังออกมาทำให้เบสหาย เสียงหาย

รูหูไม่เท่ากันมีเยอะแยะ อย่างผม เวลาพิมหูออกมา เห็นเลยว่า ท่อรูหู ข้างนึงเล็กกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

24/11/2015 18:24:30
15
ส่วนตัวผมนะครับ หลังจา่กใช้ CIEM (รับจากสมาชิกมารีโมล์)แล้ว ฟัง UIEM ไม่เพราะหมดเลยครับ แม้กระทั่งตัว AK T8iE ราคา 45k เพราะงั้นผมว่า ทำแล้วมันดีกว่าจริงๆนะ ใช้แล้วหายคันไปเยอะเลย คงใช้จนไดร์เวอร์ดับอ่ะครับ ค่อยทำใหม่

แล้วขั้นต่อไปก็ไปมองชุดตั้งโต๊ะ ก็จัด full size เลย จะได้ scope down ในการเลือกง่ายๆหน่อยด้วย UIEM หลังๆก็เยอะเกิน ตามไม่ทัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

physolism

24/11/2015 18:44:06
0
แหม่ mojo ผมคงตัดใจไม่ลงหรอกครับ ติดใจแล้ว
แต่ in-ear เนี่ยผมพยายามลองมันทุกจุกแล้ว spinfit ก็แล้ว shure ก็แล้ว ue ก็แล้ว ath ก็แล้ว
มันก็ยังรู้สึกโฟกัสไม่ตรงซะที ลองมันทุกไซส์ บวกกับอยากอัพชุดพกพา เพราะตั้งโต๊ะค่อนข้างลงตัวแล้ว
ก็เลยลังเลว่าจะไป ciem หรือยังอยู่ uiem เพื่อฟลุ้คไปโดนตัวที่เข้าหู แต่ตอนนี้คงได้คำตอบในใจละครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

raymee_4

24/11/2015 18:48:30
19

ผมแนะนำ DIY CIEM ครับ 65 บาท รับรองผล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

raymee_4

24/11/2015 18:50:03
19

แบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

raymee_4

24/11/2015 18:50:58
19

แบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

อะไร

24/11/2015 19:01:49
อะไรของเค้าอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

photozero

24/11/2015 19:24:17
0
จากที่อ่านประเด็น ที่ต้องการคือ การสวมใส่ เป็นประเด็นมากกว่า ตามที่ผมเข้าใจนะ เรื่องเสียงตัดทิ้งไป เพราะมันต้องดีกว่าละงั่นคงทำราคาไม่ได้
ขอให้ลองหาข้อมูลดีๆครับ เพราะความสบายของแต่ละท่านไม่เท่ากันแน่ ผมว่าการทึ่เสียงไม่เท่าลองดูที่เพลงว่าทุดเพลงหรือไม่ก่อน หรือตอนที่เราฟังอยู่ลักษณะใด ซึ่งจากตรงนี้เป็นปัญหาทำให้เราใช้ชนิดข้อหูฟังได้แค่บางชนิด
ในความเห็นผม fullsize แก้ปัญหาตรงนี้ได้แน่ๆที่เสียงไม่เท่า แต่พกลำบาก
ส่วนไปต้อม ผมว่าอาจแก้ไม่ได้ ถ้าได้เจอคนใช้จริงๆ ถามได้เลยครับว่า แค่หันคอขึ้นลง เสียงเปลี่ยนมั่ย?
ผมว่า80% อาจว่าเสียงเปลี่ยน ซึ่งเป็นปัญหาจากลักษณะหูของบุคคลครับ ทำให้เกิดหูฟังจากซิลิโคลขึ้นมา แต่คนชอบน้อยมากเพราะสวมใส่ลำบาก
ฉะนั่นต้องไปลองคับ ขอให้โชคดี ถ้าโชตไม่ดีก็ไม่เสียตังอะนะ555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ppdcomeback

24/11/2015 23:07:32
0
ผมทำ ciem เพราะมีปัญหาเรื่องการใส่หูฟังเหมือนกันครับ ของผมเป็นเพราะรูหูเล็กมากใส่เเล้วเด้งหลุดตลอด+กับข้างขวารูเล็กกว่า หลังจากได้มาเเล้วเท่าที่ลองดูก็ใส่สบายกว่า ไม่หลุดเลย(ถ้าไม่นับช่วงที่มันพยศกับเราเเรกๆอ่ะนะ หูแทบขาด 55555) เรื่องเสียงเวลาขยับคอแบบ.. ก้ม เงย หันซ้ายขวาก็จะเปลี่ยนๆบ้างครับเหมือนคุณ photozero บอก

จริงๆที่มีปัญหาเสียงไม่เท่ากันถ้าทำ ciem น่าจะโอนะเพราะเวลาโมลมามันจะได้ตามขนาดหูเราเลย แล้วเวลาพิมพ์หูก็นั่งนิ่งๆครับ ผมได้รอต่ออีกเดือนเพราะใส่ไม่พอดีเนี่ยเเหละ T^T (จริงๆซวยที่ทางร้านทำสีมาให้ผิดไปข้างนึงด้วย 5555)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

TarePanda

25/11/2015 17:43:34
1
ถ้าเปรียบเทียบตัวเดโม่ กับ CIEM ของจริงต่างกันที่มิติเสียงครับอาจรู้สึกว่าแย่ลงก็เป็นไปได้ แต่ส่วนใหญ่จะดีขึ้นเพราะมันเป็นเสียงในอุดมคติที่ตั้งใจให้เป็นแบบนั้น

โทนเสียงค่อนข้างเหมือนเดิมส่วนที่เปลี่ยนเยอะสุดจะเป็นเสียงแหลมครับเพราะเสียงที่ความถี่สูงจะมีไม่สามารถสะท้อนได้ดีเหมือนเสียงต่ำ ทำให้การที่เสียงยิงตรงไปสู่แก้วหูจะให้เสียงแหลมที่ดังกว่า

คุณภาพเสียงในราคาที่เท่ากันผมว่า UIEM กับ CIEM ไม่ต่างกันมากถ้าไม่มีรูหูที่พิศดาร
หยิกหู 0
แจกหู 0
"CIEM กับ UIEM"