Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

และเราก็หากันจนเจอ Sonora Mac Music Player

MaxxIE

18/11/2015 18:28:59
107

ตั้งแต่ผมถอยMacมาผมก็ได้ตามหาMusic Player ที่รองรับปุ่มคอนโทรลของMacนอกจากiTuneมาโดยตลอด ทั้งฟรีทั้งเสียเงิน โดยส่วนมากจะไม่รองรับ หรือรองรับก็ไม่มีระบบจัดการไฟล์ที่ดีพอ ซึ่งช่วงแรกๆก็ไปจบที่VLC
แต่วันนี้ผมไปเจอมาอีก1โปรแกรมครับ ซึ่งก็คือเจ้าSonora นี่เองครับ
จากที่ลองใช้งานมา1ชั่วโมง พอจะสรุปได้ดังนี้
ข้อดี
รองรับปุ่มคอนโทรลของMac(Backward / Play-Pause / Next ได้อย่างสมบูรณ์
สามารถโชว์ปกอัลบั้มได้ สะดวกในการหาเพลงกว่าในVLCเยอะเลย
จัดการ/สร้าง Playlist เองได้ แต่ตัวโปรแกรมจะเรียกว่าMixแทนPlaylist
มีการแจ้งเปลี่ยนเพลงที่Notification
ที่โวลลุ่มมีให้ปรับเสียงกลาง ทุ้ม แหลม ด้วย
Play in Backgroundได้
เสียงดีมาก

ข้อเสีย
ฟังก์ชั่นน้อยมากๆ พูดง่ายๆว่าไปไม่มีให้ไล่ปรับเชิงลึกเลย
Play Queue วางตัวในแนวนอน และดันเอาปกมารวมด้วย เลยดูบวมๆแปลกๆ และทำให้Listดูยาวเกินไปด้วย

ปล.โปรแกรมนี้ยังเป็นBetaอยู่ อาจจะเจอบัคได้ แต่ลองเล่นมา 1ชั่วโมงมาแล้วยังไม่เจอบัคแต่อย่างใดครับ

ใครอยากลอง เชิญได้ครับ http://getsonora.com
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

18/11/2015 18:30:25
107
ใครใช้แล้วเจอลูกเล่นไหนเพิ่มเติมก็เอามาบอกกล่าวกันด้วยน่ะครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

18/11/2015 18:42:18
107
เจอข้อเสียอีกข้อแล้วครับ

คือ มันแยกระหว่าง Album และ Compilation Album ซึ่งไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะแยกไปทำไม
หยิกหู 0
แจกหู 0
"และเราก็หากันจนเจอ Sonora Mac Music Player"