Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เราจะรู้ได้ไงว่าเพลงแนวนี้เหมาะกับหูฟังตัวไหน?

สงสัยจริงๆ

18/11/2015 15:13:47
ประมาณว่า แนว EDM ก็ต้องเน้นเบส แนว คลาสสิกก็ที่แยกชิ้นดนตรีดีๆ แนว vocal ก็เสียงหวานๆ
บลาๆ
แล้ว
อัลเทอร์เนทีฟ ร็อค ป็อป บลาๆ พวกนี้ต้องหูฟังเน้นด้านไหนครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

18/11/2015 15:28:25
15
จริงๆก็ตามที่ จขกท เข้าใจครับ

ว่า ต้องมีเบส เพื่อให้ฟังแล้วสนุก
ต้องแยกชิ้นดนตรีได้ขาด จะได้แยกกีตาร์ เบส กลอง นักร้องนำได้ชัดเจน
นักร้องก็เสียงหวานๆ

หูฟังบางตัว ฟังเพลงร้องช้าๆ ก็เพร๊าะะะเพราะ แต่กลับฟังร็อคแล้วไม่มันส์ ไม่อยากกระโดดโลดเต้นไปกับเพลงก็มี

หูบางตัวก็ฟังได้ทกแนวเลย แต่ไม่ค่อยสุดสักทาง

แต่ท้ายสุดแล้ว หูฟังมันไม่มีเหมาะกับแนวเพลงไหนอย่างเด็ดขาดหรอกครับ มันขึ้นกับความชอบของเราด้วย อย่างผมฟัง trance ฟัง dubstep แต่ผมก็ไม่ได้อยากเอาเบสมากมาย แต่ผมชอบฟังเพื่อเก็บรายละเอียด ว่ามีเสียงสังเคราะห์อะไรบ้าง ผาดผ่านหัวเรา ซ้ายขวายังไง ความรู้สึกของลมอัดกระแทกมันเป็นยังไงมากกว่า ฟังเอามันส์ครับ

หรือผมฟัง vocal ผมก็ไม่ได้เอาหวานเจี๊ยบครับ ผมก็ชอบแบบให้พอดีๆตามความชอบของผมเอง ให้มีเสียดๆเล็กๆ เห็นรายละเอียดของคำแต่ละคำได้ชัดๆ

เพราะงั้นหูฟังที่ดี คือ หูฟังที่ทำให้เราอยากหยิบขึ้นมาฟังเพลงมากกว่าครับ

ส่วนที่เราๆแนะนำกันก็แนะนำตามหลักความเข้าใจทั่วไปครับ ส่วนที่เหลือก็เป็นหน้าที่ของแต่ละท่านต้องไปฟังเองว่าชอบจริงมั้ยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Peace

18/11/2015 15:30:29
เมื่อหูฟังอันนั้นที่เราฟังสามารถตอบสนองเสียงของเพลงแนวนั้นๆที่เราฟังได้ในแบบที่เราพอใจครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

พี่เบิร์ด

18/11/2015 15:31:46
ไม่ต้องซีเรียสนะจ๊ะ หูฟังตัวไหนเสียบเข้าไปเสียงมันก็ออกเหมือนกันก็จริง

แต่ทีนี้ที่เขาบอกกันว่าหูตัวไหนเหมาะกับแนวไหน เพราะหูแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ ย่านเสียงแต่ละย่านมันออกมาไม่เหมือนกันไงจ๊ะ วัตถุประสงค์ของคนทำหูฟัง ส่วนใหญ่ เขาจะแบ่งประเภท เอาไว้ว่ารุ่นไหนเหมาะกับฟังอะไร บางรุ่นเขาเน้นมาเพื่อให้ เหมาะกับการฟังเพลงเฉพาะแนวนั้นๆ แนวอื่นก็ฟังได้แต่ไม่ดีเท่า

ส่วนจะรู้ได้ไงว่า แนวไหนเหมาะกับหูอะไร ก็ลองซิจ๊ะ นะจ๊ะ มันจะไปยากอะไร มันจะได้เคลียร์ซักที

พี่เบิร์ดรักทุกคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

สงสัยจริงๆ

18/11/2015 15:36:16
ผมฟังพวก coldplay radiohead นี่ควรจะเลือกหูฟังที่เน้นไปทางด้านไหนครับ อยากได้เป็นแนวทางอะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

taweelap

18/11/2015 17:25:18
3
ผมชอบการตอบคำถามของคุณพี่เบริด์จริงๆๆ555+สุดยอด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

crabfather

23/11/2015 15:29:26
166
ผมติดตามผลงานเพลงของพี่เบิร์ดมาตั้งแต่เด็กๆ เป็นไอดอลเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

MaxxIE

23/11/2015 22:51:22
107
ผมว่ากำMicro SD ที่ใส่เพลงที่เรา หมายมั่นว่าจะต้องฟังมันให้เพราะที่สุดให้ได้ไปลองเลยครับ

ของผม ขอเพลงเดียว คือ Tenessee ของ Hans Zimmer เท่าที่ไปหาลองฟังยังไม่เคยเจอตัวไหนฟังได้สะใจซักตัวเลยครับ ส่วนตัวที่ฟังเพลงนี้ได้แหล่มสุดเท่าที่เคยลองมาดันไปตกที่หูEarbudแถม Sony Ericson Zylo ซะงั้น แล้วดันเป็นFast Port(ซึ่งก็ไม่รู้ว่ามันFastตรงไหนเสียบยากชิบ) ใช้กับอุปกรณ์อื่นไม่ได้ซักชิ้น

เฮ้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เราจะรู้ได้ไงว่าเพลงแนวนี้เหมาะกับหูฟังตัวไหน?"