Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ต้องเตรียมเงินเท่าไร ถึงพอใช้หลังเกษียณ

กาแฟไม่ใส่นม ไม่ขมเท่าเธอไม่ใส่ใจ

17/11/2015 09:01:42
0
ออกตัวก่อนนะครับ คือผมไม่ได้จะมาบ่น รู้แต่ว่ามันแค่อยากระบาย ไม่รู้จะมีใครคิดแบบผมมั้ย บางคนบอกว่าอย่าไปคิดอะไรมาก รอให้วันนั้นมาถึงค่อยว่ากัน ถึงวันนั้นเดี๋ยวลูกหลานก็เลี้ยงดูเอง ไม่รู้สิ สำหรับผม การไม่เป็นภาระคนอื่นมันน่าจะดีกว่านะครับ ผมเลยอยากรู้ว่า ถ้าจะหาวิธีคำนวณเงินเกษียณด้วยตัวเอง จะต้องเตรียมค่าอะไรบ้างในอนาคตครับ

แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้ต้องประหยัดงบในการซื้อของอยากได้ ถ้าเข้าเว็บนี้บ่อยๆ สงสัยหมดแน่ๆเพราะอะไรๆก็อยากได้
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Theeranai

17/11/2015 09:14:49
28
ค่าดูแลของบ้านพักคนชรา x 20ปีฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Jack The Ripper

17/11/2015 09:20:13
คิดเหมือนกันเลยค่ะ แต่ด้วยส่วนตัวเป็นคนรักเพศเดียวกัน เรื่องลูกหลานจะมาเลี้ยงดูไม่เคยหวัง ปัจจุบันวางแผนเงินสำหรับใช้ในวัยเกษียณเป็นสามทาง
1. เก็บค่ะ เก็บหอมรอมริบ ค่อยๆเก็บไป มีขั้นต่ำไว้รายเดือน เหลือเก็บมากกว่าก็ดีไป
2. ประกันชีวิตเงินออม อันนี้มีโครงการว่าจะเริ่มในปีหน้า อีก 15 ปีได้เงินก้อนปันผล ก่ะว่าจะเอาไปลงทุนอะไรสักอย่างรอดูแนวโน้มช่วงนั้น
3. เอาเงินเก็บมาลงทุนส่วนนึงค่ะ ส่วนตัวคิดว่าการออมเงินอย่างเดียวไม่พอ เราต้องมี passive income ไว้ด้วยค่ะ เงินออมเอามาใช้วันนึงก็หมดไป

ทั้งนี้ รายเดือนแบ่งให้พ่อแม่ แบ่งใช้จ่ายส่วนตัวเรียบร้อยแล้วค่ะ เงินเดือนก็ไม่ได้มากมายอะไรเพิ่งจะเริ่มเข้าสู่วัยทำงาน วางแผนอนาคตดีๆชีวิตดีค่ะ และไม่ลืมให้รางวัลตัวเอง ตึงไปก็จะไม่สุขนะ^^
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Love Song

17/11/2015 09:57:02
5
สมมุติถ้าอยู่จนถึงอายุ 80 ปี เท่ากับว่าจะเกินมา 20 ปี ใช้จ่ายชีวิตประจำวันแบบประหยัด ถ้าใช้เงินหลังเกษียณเดือนละ 6000 บาทอยู่อย่างประหยัด ก็ปีละ 72,000 บาท 20 ปีคือ 1,440,000 บาท ครับ นอกจากนี้ถ้ามีประกันสังคมพออายุเกิน 55 ปี ประกันสังคมจะจ่ายบำนาญให้ประมาณเดือนละ 3000 บาทต่างหากอีกครับ รวมเป็นเดือนละ 9000 บาทครับ ตกวันละ 300 บาทครับ แน่นอนคนสูงอายุมีการเจ็บป่วยก็คงต้องพึ่ง ประกันสังคมล่ะครับ (ถ้าเข้าเอกชนถ้าเป็นหนักๆ หมดเป็นล้านก็รักษาไม่อยู่ครับ) สำหรับการลงทุนหลังเกษียณไม่อยากให้ลงทุนเกินตัวเพราะไม่มีโอกาสแก้ตัวครับ ทำการค้าเล็กๆน้อยๆ เช่น ขายจำพวกอาหารจะดีครับ เพราะขายไม่หมดก็กินเองได้ครับ แต่ถ้าลงทุนเป็นสิ่งของเงินไปจมขายไม่ออก เราก็ต้องหาเงินจากที่อื่นมาซื้อข้าวกินอยู่ดีครับ สำหรับรูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส เป็นกิเลส ถ้าทำใจได้เงินก็จะเหลือไว้ใช้ยามชราภาพมากขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

surachai_pal

17/11/2015 11:36:11
9
ลองไปหาอ่านตามนี้นะ ค่อยออม และลงทุน
เก็บเล็กผสมน้อยวันนี้ ยามแก่ไม่เป็นภาระใคร

Copy มาให้ เข้าไปอ่านดู

==================================

ยินดีต้อนรับสู่ FINNOMENA Line Official Account

ปรากฏการณ์การรวมตัวกันของเหล่ากูรูทางการเงิน โดย FINNOMENA ขอทำหน้าที่ปลดล็อคศักยภาพด้านการลงทุนในตัวคุณ ด้วยการนำเสนอความรู้ด้านการลงทุนและการวางแผนการเงินอย่างเต็มรูปแบบ อัดแน่นตั้งแต่ความรู้พื้นฐาน ความเคลื่อนไหวของตลาด มุมมองของนักลงทุนระดับตำนานทั่วโลก ไปจนถึงคำแนะนำและการจัดพอร์ตการลงทุนเชิงลึก

คุณสามารถติดตามเราเพิ่มเติมได้ที่

Facebook Fanpagehttps://www.facebook.com/finnomena/Twitter Official Accounthttps://twitter.com/finnomena
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mlang

17/11/2015 12:52:05
0
มีปัจจัยเงินเฟ้อ + ค่ารักษาพยาบาล ด้วยนะคับ
เพิ่มเติมๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

งุงิ

17/11/2015 17:29:38
ว่าจะไปช้อปปิ้งร้านเฮียเร็วๆนี้เลยอ่ะ
พอมาเจอกระทู้นี้ ไม่ไปแระ เก็บตังค์ไว้เมื่อชราดีกว่า
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

jazzromiquire

17/11/2015 18:23:09
0
อายุมากขึ้น ความต้องการก็มากขึ้น ภาระหนี้สินก็จะมากขึ้นด้วย
- ควรเตรียมออมเงินก้อนไว้สำหรับทำอะไรเล็กๆ สำรองไว้ด้วยครับ
- สุขภาพร่างกายก็ร่วงโรยเสื่อมตามวัยนะครับ อย่าลืมเรื่องประกันสุขภาพยิ่งโรคร้าย 5 ชนิดที่คนไทยเป็นกันส่วนใหญ่
อันนี้ไม่ได้คิดเองครับ มาจากกูรูคิดใหม่ทำใหม่ ใช้เงินเป็น เห็นความสุข ครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Love Song

17/11/2015 18:27:07
5
ระหว่างทางก็หาความสุขให้ตัวเองได้บ้างครับ ไม่งั้นชีวิตเฉาครับ ซื้อสินค้าที่ไม่ต้องบำรุงรักษา เช่น หูฟัง เอาตัวท๊อปหรือรองท๊อปเลยครับใช้ได้ตลอดครับ ไม่ต้องบำรุงรักษาอะไร และไม่ต้องคอยเปลี่ยนแบตเตอรี่ ไม่ต้องเปลี่ยนตามเทคโนโลยี อย่างน้อยที่สุดเหลือแค่สมาร์ทโฟนเครื่องเดียวกับหูฟังก็หาความสุขได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Peace

17/11/2015 18:52:18
สัก10ล้านยังไม่รู้จะพอหรือเปล่าเลยครับ มันมีค่ากินค่าอยู่ ค่ารักษาตัว ยิ่งแก่เฒ่าต้องยอมรับว่าร่างกายยิ่งจำเป็นต้องใช้ค่าใช้จ่ายในการดูแลตัวเอง ถ้าบวกกับของบำรุงความสุขด้วยอีกก็คงคำนวนยากครับ ทางที่ดี เก็บให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะสามารถทำได้ตอนนี้ เพราะอนาคตเราไม่รู้ว่าต่อไปจะเป็นยังไง มีเงินสักก้อนลงทุนพวกร้านขายของชำ หรือเปิด7ขำๆก็ได้ครับ อย่างน้อยก็มีเงินมาหมุนบ้าง และแก้เบื่อยามแก่เฒ่าด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Uthen

17/11/2015 18:59:19
17
ลืมคิดไปเลย มาแล้วก็หมด ทุกที...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yoyo

17/11/2015 23:06:02
30
20 ปี ประมาณ 15 ล้านครับ คิดแค่คนเดียวนะ ถ้ามีภรรยาด้วยก็บวกเข้าไปอีก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

blackpie

17/11/2015 23:20:17
30
ถ้าวนเวียนเข้าออกเวปนี้ 15 ล้านน่าจะไม่พอนะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Bsst

18/11/2015 05:14:53
0
กระทู้นี้เป็นที่ถูกใจผม ผมปลดเกษียณแล้วครับ

ผมคิดเรื่องนี้มาตั้ง 4-50 ปี แล้ว ครับ

ตอนนั้นคิดว่า มีเงิน 1 ล้านบาท ฝากแบงค์กินดอกก็คงพอ

ปัจจุบัน ควร 15 ล้าน

อนาคต อย่าพึ่งไปคิดมาก

ทำปัจจุบัน ให้ดีที่ สุด (มีต่อ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

พี่เบิร์ด

18/11/2015 12:25:08
อย่าคิดมากเลยจ๊ะ ทำชีวิตทุกวันนี้ให้ดีที่สุด คือ
1.อย่าสร้างหนี้สิน
2.อย่าทำตัวเป็นภาระคนอื่น หรือสังคม
3.หมั่นเร่งสร้างกุศลในขณะมีชีวิตอยู่
3.1 ช่วยเหลือสังคมเท่าที่จะทำได้ แต่อย่าเกินตัว
3.2 มีเมตตาต่อหมาแมว และสัตว์ทั้งหลาย
3.3 ถือศีลห้าอย่าได้ขาด
4.อย่าฟุ้งเฟ้อ ใช้จ่ายเงินจนเกินตัว

ที่เหลืออะไรจะเกิด ก็ปล่อยให้มันเกิด เราไม่รู้หรอกว่าจะตายเมื่อไหร่ เผลอๆนั่งฟังเพลงอยู่ดีๆเผลอหลับ แล้วไม่ตื่นอีกก็ได้

อย่าไปกังวลเกินเหตุ จนไม่คิดจะซื้ออะไร
รู้หรือเปล่า เงินที่เราซื้อหูฟังร้านเฮียเนี่ย ปีๆนึงเฮียก็เอาไปทำบุญคืนให้กลับสังคมนะ

พี่เบิร์ดรักทุกคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Bsst

18/11/2015 15:13:28
0
เห็นด้วยกับ พี่เบิร์ด ครับ

ขอเพิ่ม

1 รักษาสุขภาพของร่างกาย โดยเฉพาะ การกิน โดยเน้น กินอาหารปรับสมดุลย์ เย็น-ร้อน

2 การใช้จ่ายเงินรายได้ โดยการแบ่งสัดส่วนการใช้จ่าย ที่จำเป็นก่อน -หลัง

ตามควรแก่ฐานะ และให้มีเหลือเก็บ

3 การมี สมาธิ โดยการทำสมาธิ หรือ เดินจงกรม

(มีต่อ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

treaksung

18/11/2015 22:13:22
2
เรื่องพวกนี้ควรคิดและวางแผนและตั้งเป้าหมายตั้งแต่อายุ 30+ เพราะถ้าไปตื่นตัว

เอาเมื่ออายุซัก 50+ นั่นมันช้าไปแล้ว

ทำไมต้อง 30+ เพราะตอนอายุ 30+ เราจะเริ่มมองเห็นตัวเองในอนาคตได้ชัดเจนขึ้น

เช่น แต่งานไหม? มีลูกกี่คน? มีความถนัดแนวไหน? ชอบใช้ชีวิตอย่างไร?

สำหรับคนที่อายุยังน้อย การมองตัวเองในวัยหลังเกษียณอาจจะเป็นภาพที่เลือนลางเพราะ

ไกลเกินไป อย่างน้อยก็ตั้งเป้าก็ได้ ว่าแต่ละปี ต้องการมีความสำเร็จเรื่องไหนบ้าง เช่น

เมื่อถึงสิ้นปีเราต้องมีเงินเก็บ 100,000 หรือ เมื่อถึงสิ้นปีเราต้องมีรายได้เพิ่มจากเดิน 20%

เป็นต้น ถ้าทำได้ตามเป้า ปีหน้าก็ลองเป้าที่ท้าทายมากขึ้น ส่วนถ้าไม่ได้ ก็ต้องมาวิเคราะห์

ว่าทำไมตัวเราถึงทำไม่ได้

อยากให้หลายๆคนใช้ชีวิตกันอย่างมีเป้าหมาย เพราะการที่เราไม่มีเป้าหมายมันก็เหมือน

เรือที่วิ่งอย่างไรทิศทาง แม้นเรือนั้นจะแล่นเร็ว แต่ก็ยากที่จะถังฝั่งได้อย่างปลอดภัย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Bsst

20/11/2015 08:22:12
0
ขอต่อ คห 15

1 การรักษาสุขภาพ ก็เพื่อให้ร่างกาย ไม่เจ็บป่วยมากและง่าย ประหยัดเงินค่ารักษา

ไม่เสียเวลาในการทำงาน เคยอ่านพบว่า อายุ 20 ปี อวัยวะเริ่มเสื่อมแล้ว

2 การใช้จ่าย แบ่ง สัดส่วนเช่น ความจำเป็นในการเลี้ยงชีพ เพื่อครอบครัว

เพื่อที่อยู่อาศัย ให้ทานบ้าง และเหลือเก็บบ้าง

3 การมีสมาธิ มีสมาธิในการทำงาน มีสมาธิในการเคลื่อนไหว อยู่อย่างไม่ประมาท

และ นั่งสมาธิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Aode

20/11/2015 11:57:47
น่าเสียใจที่ตายก่อนที่เงินจะหมด แต่ที่น่าสลดเมื่อเงินหมดแต่ยังไม่ตาย 555
วางแผนเกษียณต้องคิดแต่เนิ่นๆครับ ถ้าตายก่อนที่เงินจะหมดก็คงไม่เป็นไร แต่ถ้าเงินหมดแล้ว แต่ยังไม่ตายคงแย่น่าดู

คิดเล่นๆครับ ถ้าวันนี้เราใช้เงินเท่าไหร่ต่อเดือน ตอนเกษียณก็ใช้เงินประมาณนั้นแหละครับ แต่ต้องคูณกับอัตราเงินเฟ้อเข้าไปด้วย

เงินเฟ้อจะเพิ่มเป็น2เท่าทุกๆ20ปี อย่างเช่นตอนนี้เราใช้จ่ายเดือนละ20,000 ถ้าอีก20ปีเกษียณเราก็ต้องใช้เงินประมาณ40,000บาทต่อเดือน

เกษียณไม่ใช่เรื่องไกลตัว วางแผนแต่เนิ่นๆกันนะครับทุกคน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

Hsung

20/11/2015 13:35:58
346
ถ้ารู้ว่าหลังเกษียณรายจ่ายแต่ละปีคืออะไร เท่่าไร่ อันนี้วางง่าย

เพราะอายุชายไทยส่วนใหญ่ 70 กว่าๆ ถือว่าดีมากแล้ว

ยกเว้นคนที่สุขภาพดี กินอาหารดี ใช้ชีวิตดี ซึ่งผมว่าผมน่าจะอยู่ไม่ถึงขนาดนั้น

กะว่าจะใช้เงินปีละประมาณ 5 แสน (2 คน)ครับ กินอยู่ + รักษาพยาบาล เป็นหลัก

ซึ่งดูแล้ว 10 ล้านน่าจะเอาอยู่นะครับ กองทุนที่ทำงานครบเกษียณน่าจะประมาณ 5-6 ล้าน

ดังนั้นในช่วง 10 กว่าปีนี้ คงต้องเก็บประมาณ 5 ล้านถึงจะพอใช้ ถ้าไม่ถึงคงต้องลดค่ากินอยู่ลงอีกหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Bsst

20/11/2015 17:13:42
เหตุที่ต้องเน้น สาธยาย 3 ข้อหลัก ที่ต้องกระทำให้ดีในปัจจุบัน มาหลาย คห

เพราะจะเป็นตัวชี้บอกถึงอนาคตในการเตรียมเงินได้ใกล้เคียงกับที่เรา ประมาณการไว้

และมีชีวิตถึงวัยเกษียณ เพราะ

1 ถ้าไม่รักษาสุขภาพ อาจตายก่อนถึง เกษียณ หรือ เป็นโรคบางโรคต้องใช้เงิน

รักษามากเงินที่เตรียมไว้อาจไม่พอ

2 แม้ผมจะเป็นข้าราชการ ปลดเกษียณจะมีเงินเดือนบำนาญก็ตาม ผมก็ยังต้องแบ่ง

สัดส่วนการใช้จ่ายเงิน เพราะบางรายจ่ายอาจต้องเสียเงินจำนวนมาก ควรมีเผื่อเหลือ

ดีกว่าเผื่อขาด แต่ต้องไม่เครียดนะครับ

3 การฝึกให้มีสมาธิ ทุกขณะ จะช่วยให้เรากระทำในข้อ 1 และข้อ 2 ได้สำเร็จตามที่

เราตั้งใจ การแก้ปัญหาต่างๆก็กระทำได้สำเร็จอย่างง่าย ปราศจากโรคบางโรค(เน้นมะเร็ง)

ดำเนินชีวิตได้อย่างถูกทาง พบเจอแต่สิ่งที่ดี ของไม่ดีมันจะออกห่างจากเราไป

(ทำมาแล้วเห็นผลในชาตินี้ครับ)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Bearclaw

23/11/2015 22:01:40
0
ลองประมาณว่าใช้เงินเดือนละเท่าไร แล้วคูณ200เข้าไปครับ อันนี้ประมาณการอย่างง่ายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ต้องเตรียมเงินเท่าไร ถึงพอใช้หลังเกษียณ"