Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คอลัมน์ "พึ่งธรรมะ...นะพวกเรา" โดย..หลวงพี่มะม่วง

นายมั่นคง

26/08/2009 17:29:09
0

กราบสวัสดี เพื่อนสมาชิกเว็บมั่นคง ทั้งหลาย....วันนี้ผมขอเปลี่ยนและผันตัวเองเป็นมัคทายกวัดเป็นการชั่วคราว และขอให้บรรดาญาติโยมทั้งหลาย ที่คลิกเข้ามาอ่านในกระทู้นี้ ได้โปรดนึกเสียว่า...

ท่านได้เดินก้าวข้ามเขตพัทธสีมา และเหมือนเดินลอดประตูวัดเข้ามาแล้ว ใคร่ขอให้ละเว้นสิ่งซึ่งแสดงถึงความไม่สำรวม หากจะมีข้อซักถาม ไต่ถาม หรือสงสัย เรายังคงสามารถแสดงอารมณ์ขันได้แบบเดิม เพียงแต่งดถ้อยคำที่ไม่เหมาะสม หรือทะลึ่งตังจนน่าเขกศีรษะ เฉกเช่นเวลาเดียวกับที่ท่านอยู่ในวัดนั่นแล....

ผมได้มีโอกาสกราบนมัสการ สนทนากับหลวงพี่ทางโทรศัพท์ และพบว่าหลวงพี่ที่ผมคุยด้วยชื่อ หลวงพี่มะม่วง ท่านยังเป็นพระหนุ่ม และอายุยังเพียง 27 ปี และบวชมาได้หลายพรรษา และยังอยากที่จะอยู่ภายใต้ร่มใต้ร่มกาสาวพัสตร์ เพื่อช่วยเผยแพร่ธรรมะต่างๆๆ ให้กระจายออกไปในวงกว้าง

ซึ่งผมได้เชื้อชวนให้หลวงพี่ให้นำไฟล์เสียงต่างๆ ที่หลวงพี่อัดไว้ รวมถึงบทความเกี่ยวกับพุทธศาสนาหรือเกี่ยวกับเรื่องกรรม เรื่องที่น่าสนใจต่างๆๆ มาลงไว้ในกระทู้นี้ ซึ่งผมมองว่า...หลายท่านอาจจะห่างเหินกับพุทธศาสนา บางท่านไม่เคยเลยแม้แต่จะเริ่มต้นศึกษาเรื่องพุทธศาสนา...คราวนี้พี่ๆ น้องๆๆ หลายๆ ท่านน่าจะมีโอกาสอันดีในครั้งนี้

ในนามของมัคทายกวัด ผมใคร่ขอให้ทุกท่านทำตัวสบายๆๆ เรายังสามารถใช้อารมณ์ขำได้สบายๆๆ สไตล์แบบพวกเราครับ 555 และหลวงพี่เองก็ยังเป็นคนหนุ่ม เป็นกันเอง ผมว่าเราน่าจะสื่อสารและเชื่อมโยงเรื่องของทางโลกและทางธรรมเข้าหากันได้โดยง่าย...........

หลายท่านที่อยากจะเริ่มต้นศึกษาธรรมะ อาจจะปรึกษาหลวงพี่มะม่วงก็ได้ และหลวงพี่น่าจะให้คำแนะนำแก่เราได้ดี พวกเราในเว็บมั่นคง หลายๆๆ คน (ตัวผมและบางคน)ล้วนแต่เป็นคนบาปหนา การได้ศึกษาและแบ่งเวลามารับฟังเรื่องของทางธรรม จะช่วยให้บาปที่เราสร้างไว้จนหนากว่าผ้าห่มนวมผืนโตๆ เบาบางลงได้...555

กราบอนุโมทนาขอพรพระแด่ท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน....

ติดตามคอลัมน์ "พึ่งธรรมะ...นะพวกเรา" ได้ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป

มัคทายกมั่นคง

ประวัติย่อๆ ถึงที่มา หลวงพี่มะม่วง

ขอเล่าให้ฟังทีมาของคำว่าหลวงพี่มะม่วงคือ ตอนที่โยมแม่ท่านจะคลอดอาตมานั้นท่านเกิดปวดท้องในลักษณะปวดอึ ไม่นึกว่าจะคลอด...ท่านก็เอาเสียมไปขุดหลุมเพื่อปลดทุกข์ พอเบ่งไปๆก็รู้สึกว่าไม่ใช่ปวดในแบบถ่ายหนัก

ใกล้ๆกันก็มีแคร่อยู่ใต้ตนมะม่วงใหญ่ต้นหนึ่ง พอโยมแม่ลุกขึ้นเดินไปถึงแคร่ก็คลอดทารกเพศชายออกมา โดยที่มีอาการปวดท้องเท่ากับปวดถ่ายหนักเท่านั้น โดยท่านได้ตัดสายสะดือด้วยไม้ไผ่ โยมยายจึงตั้งชื่อนิคเนมเด็กทารกคนนั้นว่า มะม่วง พอเด็กชายมะม่วงโตขึ้นมา(นาน)ก็มีความคิดที่จะบวช พอบวชจึงได้กลายเป้นหลวงพี่มะม่วงในปัจุบัน
(โยมแม่เล่าให้ฟัง)

เจริญพรคุณโยมมั่นคงและคุณโยมทุกท่านที่เข้ามาอ่าน ต้องขอบอกว่าหลังจากบวชแล้ว นอกจากศึกษาธรรมมะเรียนทางพระแล้ว หน้าที่อีกอย่างหนึ่งที่ทำอยู่คือ เปิดธรรมมะทางหอกระจายธรรมของวัดตอนเช้าโดยจัดหาธรรมะดีๆของครูบาอาจารย์ต่างๆ มาเปิดให้ชาวบ้านได้ฟังธรรมะดีๆ เจ้าอาวสเลยติดอินเตอร์เน็ตให้ที่โรงธรรม

ตอนนี้เริ่มต้นงานใหม่อีกอย่างคือถอดเสียงธรรมมะที่ฟังไม่ชัดมาอัดใหม่ และอ่านเละเทศอัดธรรมะดีๆที่มีอยู่ใ หนังสือธรรมะเป็นแบบเสียงไว้เปิดทางหอกระจายธรรมในตอนเช้า แล้วก็จะเจียดปัจจัยซื้อไมค์คอนเด็นเซอร์ถูกๆซักตัวไว้อัดธรรมะ ตอนนี้ใช้ไมค์คอมอัดเสียง เสียงที่ได้ค่อนข้างที่จะบาง ตอนนี้โยมหลังวัดได้สมทบทุนทำบุญมาแล้ว 150 บาท

การลุกขึ้นมาเปิดธรรมมะตอนเช้า การนำเสียงธรรมมะไปแจกจ่ายไม่เป็นการผิดวินัยสงฆ์แต่อย่างใด แต่ตรงกันข้ามสิ่งนี้คือหน้าทีโดยวิถีชีวิตของพระสงฆ์ทุกรูปในพระพุทธศาสนา ก็ขออนุโมทนา ในการที่จะร่วมเผยแผ่ธรรมะ ถ้าจะเอาไฟล์เสียงเก่าๆที่บันทึกก็จะส่งเอามาให้ลองฟังเป็นตัวอย่าง

ต้องบอกว่าเสียงที่ออกมานั้นยังไม่ผ่านมาตรฐานอาตมาสักเท่าไหร่ คืออยากผลิตสื่อธรรมมะที่มีซาวน์สะอาดน่าฟัง ส่วนเรื่องที่จะส่งนั้น เจริญพรให้คุณโยมมั่นคง เมล์หาอาตมาแล้วด้วยแล้วจะแนบไฟล์ส่งให้ทางเมล์ เพราะส่งทางอื่นไม่เป็น

เจริญพร

หลวงพี่มะม่วง
(พระกวีวัฒน์ รตนโชโต)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

26/08/2009 17:29:35
0
บทความต่างๆ และธรรมะที่น่าอ่านและศึกษา อัพเดทตรงนี้จ้า 28/8/2552

#####################################################################

บทวิจัยงานศพ........โดย หลวงพี่มะม่วง ตอนที่ 1 (คลิกโหลดฟังไฟล์เสียง)

http://www.mediafire.com/?sharekey=1d151a74dd994512ed24a2875c7fa58e17b20115ab6a12cb5621d66e282a0ee8

บทวิจัยงานศพ........โดย หลวงพี่มะม่วง ตอนที่ 2 (คลิกโหลดฟังไฟล์เสียง)

http://www.mediafire.com/?sharekey=1d151a74dd994512ed24a2875c7fa58e1eed94e36856345db8eada0a1ae8665a

บทความเรื่อง คำสารภาพของวิญญาณบาป โดย อาจินต์ บุณยเกตุ

http://www.mediafire.com/?sharekey=1d151a74dd994512ed24a2875c7fa58e56659b595f0fdbe45be6ba49b5870170

บทความเรื่อง พระสมาธิของพระเจ้าอยู่หัว ของ โดย พล.ต.อ.วสิษฐ เดชกุญชร

http://www.mediafire.com/?sharekey=b9279d3006a60f231f8e0fff488e27e00bb67223733b0668b8eada0a1ae8665a

บุญกริยาวัตถุ ๑๐ บุญกริยาวัตถุ๑๐-ทุกคนทำได้ง่ายนิดเดียว-ไม่ต้องใช้เงินใช้ทองมากมาย (คลิกโหลดไฟล์เสียง)

http://www.mediafire.com/?sharekey=b9279d3006a60f231f8e0fff488e27e09c4c28e3d76188305621d66e282a0ee8
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

26/08/2009 17:29:48
0
เชิญคุณโยมโพสกระทู้ได้แล้วจ้า...55
ความคิดเห็นที่ : 3

HITMAN

26/08/2009 17:45:26
0
ผมคนหนึ่งละครับ ที่ห่างไกลธรรมะ
ดีเลยครับเฮีย ชาวเวปมั่นคงจะได้ใกล้วัดวาบ้าง

ขอร่วมอนุโมทนากับเฮียด้วยนะครับ(ผมขอส่วนบุญสัก10%)
ความคิดเห็นที่ : 4

แพะ

26/08/2009 18:18:55
39
อิอิ ช่วงนี้ผมกำลังธรรมะเข้าแทรกในจิต ...โหลดก่อนๆๆ แบะๆ
ความคิดเห็นที่ : 5

Demonic_P

26/08/2009 18:27:20
0

อนุโมทนาด้วยคนครับ สนับสนุนอย่างยิ่ง
ความคิดเห็นที่ : 6

bankhalkdown

26/08/2009 18:41:30
0
ปกติผมเป็นคนที่ห่างไกลธรรมะเหมือนกันครับ

เรียกว่าเข้าวัดน้อยมาก แต่จิตใจผมก็ไ่ได้ตกต่ำนะครับ

ขอโหลดไปฟังบ้างละ อยากสงบจิตสงบใจบ้าง ^^
ความคิดเห็นที่ : 7

ซิลเวอร์

26/08/2009 18:44:48
0
สาธุ.....
ความคิดเห็นที่ : 8

m_samui

26/08/2009 19:49:18
0
อนุโมทนาด้วยคนครับ ผมก็คนไกลวัดเหมือนกัน
เอาสนับสนุนครับโหลดๆๆๆ
ความคิดเห็นที่ : 9

Collagen

26/08/2009 20:58:12
4
ขออนุโมทนาด้วยคยครับ.... อยู่ต่างบ้านต่างเมืองก็ไกลวัดไกลวา...
ขอโหลดไปฟังด้วยนะครับ....

สนับสนุนครับ...ขอบคุณมากๆครับ...

สาธุ...
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

26/08/2009 21:17:19
0
โพสถามพูดคุยได้ตามปกติครับ ปกติเรามักจะไม่ค่อยนึกถึงวัด ไม่ค่อยนึกถึงธรรมะ..........

มักจะไปนึกถึงตอนกลุ้มอกกลุ้มใจ หรือตอนใกล้จะเข้าโลงกันซะมากกว่า 555

ทุกวันนี้ ผมมีเพื่อนๆๆ ส่ง SMS ธรรมมะสั้นๆๆ มาให้แทบทุกวัน บางทีผมจะเอาข้อความที่ได้รับมา มาโพสให้อ่านกัน สั้นๆๆ ได้ใจความเน้อ

ส่วนหลวงพี่มะม่วง ถ้าหากมีเวลาว่าง ผมก็นิมนต์หาข้อมูลมาลงได้ หรือจะส่งให้ผมทางเมล์ก็ได้นะครับหลวงพี่ 555
ความคิดเห็นที่ : 11

mäkoto

26/08/2009 21:42:23
1
งั้นผมขอดเสริมบ้างอิอิ

วิมุติ
http://www.wimutti.net/

ถ้าเป็นมือใหม่แนะนำให้อ่าน แด่เธอผู้มาใหม่ก่อนครับก่อนครับ
http://01.wimutti.net/pramote/books/ForUinThai&Japanese.pdf

แล้วจะพบว่าธรรมะคือธรรมชาติดีๆนี่เอง ไม่อยากที่จะเข้าถึงเลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 12

mäkoto

26/08/2009 21:45:32
1
ขอโทษครับขอแก้ไขที่โพสไปผิด

\"ไม่ยากที่จะเข้าถึง\" ไม่ใช่ไม่อยากจะเข้าถึงอิอิ

linkครับ
http://01.wimutti.net/pramote/books/newcomer_thai.pdf
ความคิดเห็นที่ : 13

แพะ

26/08/2009 22:13:31
39
ตอนนี้หลวงพี่มะม่วง เปรียบเหมือน นักบุญ ใน แดนบาป มากๆๆ แบะๆ
ความคิดเห็นที่ : 14

bankhalkdown

27/08/2009 00:09:14
0
^
^

แสดงว่าที่ผ่านไปผ่านมากันนี้บาปกันหมดเลยสิครับพี่เก่ง

อิอิ
ความคิดเห็นที่ : 15

พระกวี(หลวงพี่มะม่วง)

27/08/2009 09:17:56
เจริญพรชาว เว็บ หูฟัง มั่นคง Gadgetทุกท่านพื้นที่ตรงนี้ได้รับอนุญาติและจัดสรรให้เป็นพื้นที่สำหรับพระธรรมและสาระดีๆ เพื่อการเผยแผ่พระพุทธศาสนา และใช้แลกเปลี่ยนความรู้ทางพระพุทธศาสนา ซึ่งหลายท่านอาจจะมีภูมิธรรมความรู้ที่เป็นประโยชน์และเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตที่ถูกต้องและมีความสุข
และขอเจริญพรขอบคุณคุณโยม(มัคทายก)มั่นคงที่ใด้เปิดพื้นที่ตรงนี้เป็นที่สำหรับสร้างกุศลบุญบารมีร่วมกัน
และขอให้ความสุขความเจริญจงบังเกิดมีแก่ทุกท่านที่โหลดนำธรรมมะไปปลูกลงบนพื้นที่ของดวงจิต
หากมีความปราถนาสิ่งใดที่ที่ประกอบไปด้วยเหตุผลที่ชอบธรรมแล้วขอความปราถนาในสิ่งนั้นของท่าน
จงสำเร็จ จงสำเร็จ และจงพลันสำเร็จดังใจหมายทุกประการเทอญ
ความคิดเห็นที่ : 16

บักฟลายเดย์ สโลซบซบ

27/08/2009 10:05:01
0
อนุโมทนา สาธุครับ หลวงพี่
ความคิดเห็นที่ : 17

http://twitter.com/vinsport

27/08/2009 11:50:34
สาธุครับ หลวงพี่

\" รักษาชีวิตให้ยืนยาวนั้นนับเป็นการยากแต่สิ่งที่ยากยิ่งกว่านั้นคือการสร้าง ดี รักษาดีให้ถึงวันสุดท้ายของการมีชีวิตนั้นยากกว่า \"

http://twitter.com/vinsport
ความคิดเห็นที่ : 18

nop

27/08/2009 14:17:40
0
แนะนำ www.wimutti.net อีกเสียงครับ
ลองไปโหลดไฟล์ mp3 จากเวปนี้มาฟังดูซักไฟล์ครับ
(แนะนำ ศาลาลุงชินครั้งที่ 1 ครับ)

แล้วจะพบว่าธรรมะไม่ใช่แค่เรื่องหลับตานั่งสมาธิ
หรือเป็นเรื่องน่าเบื่อครับ
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

27/08/2009 16:08:42
0
ท่านใดมีข้อซักถาม สามารถฝากข้อความถึงหลวงพี่มะยม เอ๊ย หลวงพี่มะม่วงได้นะคร้าบบ 555 หลวงพี่น่าจะเข้ามาตอบได้ และถ้าท่านใดต้องการทราบเรื่องใดในพุทธศาสนาแบบเป็นการเจาะลึก อาจจะฝากถามกับทางหลวงพี่ได้เน้อ.....

ตอนนี้ทางเว็บเรานี่ชักจะครบรสเข้าไปทุกที เพราะมีตั้งแต่สวรรค์ยันนรก ตั้งแต่นักบุญยันนักบาป และมีตั้งแต่นักบวช ยันไปถึงซาตานกันเลยล่ะเน้อ

ลองดูครับ ใครมีข้อมูลเกี่ยวกับธรรมะดีๆๆ สามารถนำลิงค์ต่างๆๆ มาโพสในกระทู้นี้ได้ อย่างน้อยผมจะเป็นคนช่วยรวบรวมให้เราได้อ่านและศึกษากันครับ คนเราเกิดมาแล้ว ต้องศึกษาให้มันครบทุกแง่มุมของชีวติครับ.....

สาธุ...
ความคิดเห็นที่ : 20

HITMAN

28/08/2009 07:11:39
0
วันนี้วันพระ มีธรรมะมาฝาก ครับผม
กูว่าแล้วโลกนี้มีปัญหา เขาไม่ด่าก็ต้องชมหรือเฉยๆ
สามอย่างที่ว่านี้ ไม่เปลี่ยนเลย
จงวางเฉยใครถือสา เป็นบ้าตาย

ประมาณว่าเราทำอะไรก็ตามไม่ว่าผิดหรือถูก จะต้องเจอกับคนสามประเภทนี้แน่นอน

ตัวอย่างซื้อหูฟังราคาแพงๆ บางคนก็ด่าว่าไม่มีประโยชน์ บางคนก็ชมชอบ บางคนก็เฉยๆ
ทุกต้องเจอแน่ๆ ฉะนั้นจงทำใจวางเฉยเสีย จะได้ไม่ปวดกบาล 555
เอวัง
ความคิดเห็นที่ : 21

มานิต ตันติศิริวัฒน์

28/08/2009 13:23:31
4
โมทนาบุญด้วยคนครับ

แนะนำเวป ดังตฤน ด้วยครับ

www.dungtrin.com

7เดือนบรรลุธรรม
ความคิดเห็นที่ : 22

Tokiotorr

28/08/2009 13:50:56
2
หลวงพี่ครับ

ตอนนี้ลูกสาวผมห้าเดือนกว่า

ชอบเอาเท้าเล็กๆของเค้ามาถีบหน้าใหญ่ๆของผม (เพราะแกกำลังฝึกกำลังขา)

ไม่ทราบว่าลูกสาวผมจะบาปไม๊คับ (ที่ใช้เท้ากับพ่อแม่)

ขอบคุณครับ

ปล. รูปที่หลวงพี่ลงไว้อีกกระทู้ทำผมนอนไม่หลับเลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 23

28/08/2009 15:31:16
การกระทำที่ขาดเจตนาและไม่รู้เดียงสาของเด็กไม่ถือว่าเป็นบาปแต่อย่าใดจ้ะ

ส่วนรูปทีลงไว้อีกกะทู้นั้นอย่าว่าแต่โยมเลยอาตมาก็นอนไม่ค่อยจะหลับเหมือนกัน(ยังไม่ชินซักที)
ความคิดเห็นที่ : 24

mäkoto

28/08/2009 17:23:46
1
กราบเรียน หลวงพี่คร๊าบบ

การฟีงเพลงถือเป็นการสมาธิรูปแบบหนึ่งหรือป่าวครับ แบบว่าเป็นสมถะเพราะไม่ได้เกิดปัญญาแบบวิปัสสนา

ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นที่ : 25

ดีเจโก้ สมุย

28/08/2009 21:59:01
0
ตอนวัยรุ่น ได้ฟังมากเป็นพิเศษ ก็ คือ เทปพระพยอม นะครับ

หลัง ๆ ก็ มีฟังบ้าง ของ พระ รุ่นหลัง หลาย ๆ องค์

ชื่นชม และ นับถือ สำหรับ

พระสายสอน มากกว่า พระสายเสก ครับ

อนุโมทนา สาธุ ด้วย ครับ

ความคิดเห็นที่ : 26

นายมั่นคง

28/08/2009 23:26:47
0
ตอนนี้คอลัมน์นี้ เราสามารถสื่อสารกับหลวงพี่มะม่วงได้ครับ หลวงพี่ยังเป็นพระหนุ่ม หัวคิดหัวอ่านก็ยังเหมือนพวกเราๆๆ นี่ล่ะ ใครทุกข์ใจหรืออยากจะได้คำแนะนำดีๆๆ ที่ทำให้จิตใจสงบ สามารถปรึกษากับหลวงพี่มะม่วงของเราได้ครับ

ตอนนี้เรามีบุคลากรหลายด้าน ยินดีมาช่วยเหลือ ร่วมสร้างสรรค์ให้ทุกๆๆ คนมีความสุขในชีวิตแล้วล่ะครับ 55

และหากมีไฟล์เสียงของหลวงพี่มะม่วง ผมก็จะอัพเดทให้ใน คคห ที่ 1 ให้ตลอดนะครับ 55
ความคิดเห็นที่ : 27

Deeppix

29/08/2009 15:19:23
0
ขออนุโมทนาบุญด้วยขอรับ

การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง
ความคิดเห็นที่ : 28

29/08/2009 21:00:13
การฟังเพลงถ้าอารมน์เราจดจ่ออยู่กับเพลงนั้นๆอยู่ย่างเดียวก็ถือว่าเป็นการเจริญสมาธิแบบสมถได้เมือนกัน
แต่เหมาะกับเพลงบรรเลง(ที่ผ่อนคลาย)มากกว่าถ้าเป็นเพลงที่เรารู้ความหมายของเพลง(เพลงทั่วไป)หรือแนวดนตรีแรงๆแล้วจะไม่เหมาะเพราะจะทำให้จิตคิดปรุงแต่งตามความหมายของเพลง จิตจะอยู่ในอารมน์เดียวได้ยาก

แต่ถ้าเป็นการเจริญวิปัสนาเวลาเสียง(เพลง)มากระทบหู(โสตวิญญาณ)ก็ใช้การกำหนดรู้ตามคำภาวนามักใช้
ได้ยินหนอๆๆ การกำหนดในแต่ละหนอเขาจะไปตัดการปรุงแต่งของจิตและเพิ่มสติที่ป็นตัวรู้ให้มีกำลังมากขึ้น

เจริญพร
ความคิดเห็นที่ : 29

mäkoto

29/08/2009 23:45:56
1
ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นที่ : 30

surat

04/09/2009 17:24:20
นมัสกาณครับหลวงพี่

ผมเข้ามาโดยบังเอินนะครับ

เห็นภาพของหลวงพี่แล้ว ก็เลยคลิกเข้ามา

มีข้อ ข้องใจมากเลยครับ คำว่ากสิน คืออะไรครับ

อันนี้ผมถามแบบไม่รู้จริงนะครับ

ไม่ได้รองภูมิหรอครับ ผมไม่เข้าใจ รบกาวหลวงพี่ตอบข้อข้องใจให้ด้วยนะครับ
ที่ E-sankiew(at)windowslive(dot)com

กราบขอบพระคุณอย่างสูง
ความคิดเห็นที่ : 31

mäkoto

04/09/2009 19:05:53
1
กสิน น่าจะหมายถึงการฝึกสมถ แบบเพ่งครับ เมื่อก่อนน่าจะนิยมใช้เทียน ฝึกสายนี้มักจะขาดอัปปนาสมาธิไป ไม่เคยฝึกสายนี้มาครับ รอหลวงพี่มาตอบดีกว่า
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

04/09/2009 22:26:56
0
ทิ้งคำถามไว้ได้ครับ ถ้าหลวงพี่แกเข้ามาเมื่อไหร่ แกตอบให้แน่ๆๆ ล่ะจ้า ท่านอื่นๆๆ หากมีข้อสงสัย หรืออยากทราบในบางแง่มุมในเรื่องพุทธศาสนา จัดมาได้เลยจ้า
ความคิดเห็นที่ : 33

06/09/2009 06:08:46
เจริญพรคุณโยม surat จะขอตอบเท่าที่พอจะทราบนะ
จากสมาธิทั้งหมด ๔๐ อย่างการกสิณเป็นการปฏิบัติสมถกรรมฐาน เพื่อให้จิตเป็นสมาธิเร็วกสิณมี ๑๐ อย่างการฝึกกสิณนั้นผู้ฝึกมักได้
โลกียอภิญญา ๕ อย่าง ตามแต่กสินนั้นๆว่าอนุเคราะห์ในอภิญญาด้านใดเพราะส่วนใหญ่แล้วจะได้ไม่ครบเว้นไว้แต่มีบุญเก่าติดมาด้วย
การปฏิบัติสมาธิแนวนี้เป็นไปเพื่อจิตเป็นแบบสมถเท่านั้นไม่เป็นไปเพื่อความพ้นทุกข์แต่อย่างใดเกิดงายเสื่อมง่ายแต่ต้องอาศัยปัจจัยคือ
มีศิลบริสุทธิ์ในเพศของตน(ฆารวาสศีล๕ ,อุบาสกอุบาสิกาศิล๘, สามเณรศีล๑๐ ,พระสงฆ์ศีล๒๒๗ )

โลกียอภิญญา ๕ อันได้แก่

1. ทิพพจักขุอภิญญา (ได้ตาทิพย์)
2. ทิพพโสตอภิญญา (ได้หูทิพย์)
3. ปุพเพนิวาสานุสติอภิญญา (ระลึกชาติได้)
4. ปรจิตตวิชานนอภิญญา (รู้วาระจิตของผู้อื่นได้)
5. อิทธิวิธอภิญญา (ทำฤทธิ์ปาฏิหาริย์ได้ต่าง ๆ)
ในเบื้องต้น
ปฐวีกสิณ เป็นกสิณเพ่งดิน
อาโปกสิณ เป็นกสิณเพ่งน้ำ
เตโชกสิณ เป็นกสิณเพ่งไฟ
วาโยกสิณ เป็นกสิณเพ่งลม
นีลกสิณ เป็นกสิณเพ่งสีเขียว
ปีตกสิณ เป็นกสิณเพ่งสีเหลือง
โลหิตกสิณ เป็นกสิณเพ่งสีแดง
โอทากสิณ เป็นกสิณเพ่งสีขาว
อาโลกกสิณ เป็นกสิณเพ่งแสงสว่าง
อากาสกสิณ เป็นกสิณเพ่งอากาศ

การปฏิบัติในกสิณ

กสิณทั้ง ๑๐ แบ่งออกเป็น ๒ พวกด้วยกัน กสิณพวกหนึ่งเป็น กรรมฐานกลางจริตทั้งหมดทำได้โดยไม่ต้องเลือก นี่จุดหนึ่ง อีกพวกหนึ่งเป็นกรรมฐานเฉพาะจริต สำหรับกสิณที่เป็นกรรมฐานกลางนี่มี ๖ อย่างคือ ปฐวีกสิณ เตโชกสิณ อาโปกสิณ วาโยกสิณ อากาสกสิณ และอาโลกสิณ ทั้ง ๖ นี้เป็นกสิณกลาง สำหรับจริต บรรดาพุทธบริษัททุกจริตทำได้โดยไม่ต้องเลือก เพราะเป็นของกลางๆ จะเป็นคนมีจริตไหนก็ตามใช้ได้ทั้งหมด นี่เรื่องกรรมฐานกับจริตนี่มีความสำคัญมาก ต้องจำให้ดี ถ้าจำพลาดไปทำขวางกันเข้า มันไม่ค่อยเดิน มันไปเหมือนกัน แต่ไปช้าๆ ไปขวางๆ

สำหรับกสิณอีก ๔ อย่างคือ โลหิตกสิณ นีลกสิณ ปีตกสิณ โอทาตกสิณ ทั้ง ๔ อย่างนี้เป็นกสิณที่เป็นคู่ปรับกับ โทสะจริต คนที่โมโหโทโสมาก โกรธง่าย เจริญกสิณ ๔ อย่างนี่ อย่างใดอย่างหนึ่ง เมื่อกสิณเกิดขึ้นเป็นฌานแล้ว อารมณ์ของโทสะก็จะคลายสลายตัวไป การเจริญกรรมฐานให้เหมาะสมกับจริต คำว่าจริตแบบไหนมันนำหน้า เราก็คว้าแบบนั้นทำเสียก่อน ทำลายใ้ห้พินาศไป แล้วผลที่จะพึงได้ก็คือจิตสบาย

ปฐวีกสิณ
กสิณ นี้เป็นการเพ่งดินเป็นอารมณ์ ปฐวี แปลว่า ดิน กสิณ แปลว่า เพ่ง รวมแล้วหมายถึง เพ่งดิน
อุปกรณ์กสิิณ
ปฐวีกสิณนี้ มีดินเป็นอุปรณ์ในการเพ่ง จะเพ่งดินที่เป็นพื้นลานดิน ที่ทำให้เตียนสะอาด หรือจะทำเป็นสะดึงยกไปมาได้ ดินที่จะเอามาทำเป็นดวงกสิณนั้น ท่านให้ใช้ดินสีอรุณอย่างเดียว ห้ามมีสีอื่นปน หรือถ้าหาไม่ได้มาก ก็เอาสีอื่นไว้ข้างล่างแล้วเอาสีอรุณวางทับไว้ข้างบน ดินสีอรุณนี้ท่านว่า หาได้จากดินขุยปู เมื่อได้ดินแล้ว ก็ทำสะดึงทำเป็นลานติดพื้นดินมีขนาดเท่ากัน
ขนาดดวงกสิณ
วงกสิณที่ทำเป็นวงกลมสำหรับเพ่ง ท่านให้ไม่เกินเส้นผ่าศูนย์กลาง ๑ คืบ ๔ นิ้ว อย่างเล็กไม่เล็กกว่าขอบขัน ท่านให้นั่งไม่ใกล้ไม่ไกลกว่า 2 คืบ๔ นิ้ว ตั่งที่วางวงกสิณ ให้สูงไม่เกิน๒ คืบ๔ นิ้ว ซึ่งเป็นระยะที่พอดี เวลาเพ่งกำหนดจดจำ ท่านให้มุ่งจำแต่สีดิน ไม่ต้องคำนึงถึงขอบและริ้วรอย
กิจก่อนการเพ่งกสิณ
เมื่อจัดอุปกรณ์เรียบร้อยแล้ว ก็ชำระล้างร่างกายให้สะอาด นั่งสมาธิ หลับตาพิจารณาโทษของกามคุณ ๕ (รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส) เมื่อพิจารณาโทษของกามคุณจิตสงบจากนิวรณ์แล้ว ก็ลืมตาขึ้นจ้องมองภาพกสิณ จำให้ดี หลับตากำหนดภาพกสิณไว้ในใจ ภาวนาไว้ว่า \"ปฐวีกสิณ\" เมื่อภาพเลือนไปก็ลืมตาดูใหม่ แล้วหลับ ทำอย่างนี้ไปเรื่อย จนกว่าอารมณ์ของใจจะจำภาพกสิณไว้ได้เป็นอย่างดี นึกเห็นภาพได้ชัดเจนทุกขณะที่ปรารถนาจะเห็นติดตาติดใจตลอด เรียกว่า \"อุคคหนิมิต\" แปลว่า นิมิตติดตา เมื่อเข้าถึงอุคคหนิมิตนี้แล้ว ท่านให้เร่งระมัดระวังรักษาอารมณ์สมาธิและนิมิตไว้จนกว่าจะได้ปฏิภาคนิมิต ซึ่งรูปและสีของกสิณจะเปลี่ยนจากเดิม คือกสิณทำเป็นวงกลมด้วยดินแดงนั้น จะกลายเป็นเสมือนแว่นแก้ว มีสีใสสะอาดคล้ายน้ำที่กลิ้งอยู่ในใบบัว จะกำหนดให้เล็กโตสูงต่ำได้ตามประสงค์ อย่างนี้เรียกว่า \"ปฏิภาคนิมิต\" และต้องรักษาอารมณ์ให้อยู่ในขอบเขตของสมาธิ อย่าสนใจอารมณ์ของนิวรณ์แม้แต่น้อย เพราะจะทำให้สมาธิที่จะเข้าสู่ฌานนี้สลายตัวโดยฉับพลัน
จิตเข้าสู่ระดับฌาน
เมื่อปฏิภาคนิมิตเกิดขึ้นแล้ว จิตก็เข้าระดับฌาน อารมณ์ของฌานในกสิณทั้ง๑๐ มีดังนี้ ฌานในกสิณท่านเรียกฌาน๔ บ้างก็ฌาน๕ ซึ่งกล่าวไว้ดังนี้
ฌาน๔
ฌาน๔ ท่านเรียกว่า จตุตถฌาน
ปฐมฌานมีองค์๕ 5 คือ วิตก วิจาร ปีติ สุข เอกัคคตา
ทุติยฌานมีองค์๓ คือ ละวิตกและวิจารเสียได้ ยังดำรงอยู่ในปีติ สุข เอกัคคตา
ตติยฌานมีองค์๒ คือ ละวิตก วิจาร ปีติ เสียได้ ยังดำรงสุขอยู่ในเอกัคคตา
จตุตถฌานมีองค์ ๒ คือ ละวิตก วิจาร ปีติ สุข เสียได้ คงทรงอยู่ในเอกัคคตา กับเพิ่มอุเบกขาเข้ามาอีก
ฌาน๕
ปฐมฌานมีองค์๕ คือ วิตก วิจาร ปีติ สุข เอกัคคตา
ทุติยฌานมีองค์๔ คือละวิตก ยังทรงวิจาร ปีติ สุข เอกัคคตา
ตติยฌานมีองค์๓ คือ ละวิตก วิจาร ยังทรง ปีติ สุข เอกัคคตา
จตุตถฌานมีองค์๒ คือ ละวิตก วิจาร ปีติ ยังทรงสุขกับเอกัคคตา
ฌาน๕ หรือที่เรียกว่า ปัญจมฌาน มีองค์๒ เหมือนกัน คือ ละวิตก วิจาร ปีติ สุข เสียได้ ยังทรงอยู่ในเอกัคคตา และเพ่ิมอุเบกขาเข้ามาอีก
กสิณนี้ถ้าท่านปฏิบัติทำให้ถึงฌาน๔ หรือฌาน๕ ซึ่งมีอารมณ์เป็นเอกัคคตารมณ์และอุเบกขารมณ์ไม่ได้ ก็เท่ากับท่านผู้นั้นไม่เจริญในกสิณ เมื่อได้แล้วก็ต้องฝึกการเข้าฌานออกฌานให้คล่อง เมื่อเข้าฌานคล่องแล้ว ต้องฝึกนิรมิตตามอำนาจกสิณให้ได้คล่องแคล่ว จึงจะชื่อว่า ได้กสิณกองนั้น ๆ ถ้ายังทำไม่ได้ถึง ไม่ควรย้ายไปปฏิบัติในกสิณกองอื่น ถ้าชำนาญในการนิรมิต อธิษฐานแล้วเพียงกองเดียว กองอื่นทำไม่ยากเลย เพราะอารมณ์ในการฝึกเหมือนกัน ต่างกันแต่สี พยายามฝึกฝนจนกว่าจะได้ผลสูงสุดเสียก่อน จึงค่อยย้ายกองต่อไป
องค์ฌานในกสิณทั้ง๑๐ กอง
ปฐมฌานมีองค์๕ คือ
วิตก มีอารมณ์จับอยู่ที่ปฏิภาคนิมิต กำหนดจิตจับภาพปฏิภาคนิมตินั้นเป็นอารมณ์
วิจาร พิจารณาปฏิภาค คือ พิจารณาว่ารูปปฏิภาคนิมิตสวยสดงาม คล้ายแว่นแก้ว บริสุทธิ์สะอาด
ปีติ มี๕ ประเภทคือ
ขุททากาปีติ มีอาการขนพองสยองเกล้า น้ำตาไหล
ขณิกาปีติ มีแสงสว่างเข้าตาคล้ายแสงฟ้าแลบ
โอกกันติกาปีติ มีอาการร่างกายกระเพื่อมโยกโคลง บ้างก็โยกไปโยกมา
อุพเพงคาปีติ มีกายลอยขึ้นเหนือพื้น บางรายก็ลอยได้ไกล
ผรณาปีติ อาการเย็นซ่าทั้งร่างกาย และมีอาการคล้ายกับร่างกายสูงใหญ่ขึ้นกว่าปกติ
สุข มีอารมณ์เป็นสุขเยือกเย็น ในขณะที่พิจารณาปฏิภาคนิมิต
เอกัคคตา มีจิตเป็นอารมณ์เดียว คือมีอารมณ์จับอยู่ในปฏิภาคนิมิตเป็นปกติ
ทั้ง๕ อย่างนี้เป็นปฐมฌาน มีอารมณ์เหมือนกับฌานในกรรมฐานอื่น ๆ แต่กสิณนี้มีอารมณ์ยึดนิมิตเป็นอารมณ์ ไม่ปล่อยอารมณ์ให้พลาดจากนิมิต จนจิตเข้าสู่จตุตถฌาน หรือปัญจมฌาน
ทุติยฌาน มีองค์๓ คือจะเว้นจากการภาวนาไปเอง การกำหนดพิจารณารูปกสิณจะยุติลง เหลือแต่ความสดชื่นด้วยอำนาจปีติ อารมณ์สงัดมาก ภาพปฏิภาคนิมิตจะสวยวิจิตรมากกว่าเดิม มีอารมณ์เป็นสุขปราณีต
ตติยฌาน มีองค์๒ ตัดความสดชื่นทางกายออกเสียได้ เหลือแต่สุขแบบเครียด ๆ มีอารมณ์ดิ่งแห่งจิต ลมหายใจอ่อนระรวย ภาพนิมิตดูงามสง่า มีรัศมีผ่องใส อารมณ์ของจิตไม่สนใจกับอาการทางกายเลย
จตุตถฌาน ทรงไว้เพียงเอกัคคตา กับอุเบกขา คือมีอารมณ์ดิ่ง ไม่มีอารมณ์รับความสุขและความทุกข์ใด ๆ ไม่รู้สึกในเวทนาทั้งสิ้น ปล่อยวางต่ออารมณ์ มีจิตสว่างคล้ายใครเอาประทีบที่สว่างมากมาวางไว้ ไม่มีอารมณ์รับเสียง ลมหายใจสงัด รูปกสิณเห็นชัดคล้ายดาวประกายพรึก
ฌานที่๔ เป็นฌานสำคัญชั้นยอด เมื่อมีอารมณ์จิตถึงฌาน๔ 4 จะไม่ปรากฎว่ามีลมหายใจ
ทำได้ถึงระดับนี้ ก็ชื่อว่าจบกิจในกสิณ ไม่ว่ากองใดก็ตาม จุดจบของกสิณต้องถึงฌาน๔

เดี๋ยวจะฝากไฟล์เสียงหลวงพ่อฤษีลิงดำมาให้ฟังในส่วนของรายละเอียดที่ท่านอธิบายไว้อย่างเจาะลึก

และปัจจุบันวัดยานนาวามีการเปิดสอนสมาธิแนว กสิน ด้วย

เจริญพร
ความคิดเห็นที่ : 34

HITMAN

06/09/2009 13:41:39
0
ด่ากันในเวปผิดศีลหรือเปล่าครับ หลวงพี่?

ผมเพิ่งโดนมา งงเลยครับ
ความคิดเห็นที่ : 35

06/09/2009 14:37:54
เราไม่อาจบังคับให้ใครเขาชอบหรือไม่ชอบเร แต่เราสามาถเรียนรู้ที่จะควบคุมความโกรธหรือโกรธแป๊บเดียวหาย ทุกคนเคยโดนด่า การด่ากันในเว็ปผิดศิลทาง คำพูด(วจีกรรม)คือ พูดโกหก(ไม่จริง)พูดเสียดสี(ว่าให้เจ็บใจ)
พูดเพ้อเจ้อ(ไร้สาระ)พูดหยาบคาย ถ้าอยู่ในสี่อย่างนี้ถือว่าผิดศิลบางครั้งก็ถึงขั้นฆ่าสัตว์ด้วยเพราะเคยมีข่าวดาราต่างประเทศฆ่าตัวตายเพราะโดนโพสด่าทางเน็ตมาแล้ว เจริญพร
ความคิดเห็นที่ : 36

HITMAN

06/09/2009 15:31:51
0
ขอบพระคุณหลวงพี่มากครับ
นมัสการครับ
ความคิดเห็นที่ : 37

kananun

06/09/2009 23:42:57
โมทนากับธรรมมะของหลวงพี่มะม่วงด้วยครับ สาธุ

จะนำภาพพระ และหนังสือสมาธิ ไปให้เฮียเอาไว้แจกที่ร้านครับ
ความคิดเห็นที่ : 38

นายมั่นคง

07/09/2009 10:08:24
0
กราบนมัสการหลวงพี่มะม่วงครับ

ขอบพระคุณจริงๆๆ ครับหลวงพี่ ที่แวะเวียนมาตอบคำถามให้อยู่เนืองๆๆ เป็นกุศลใหญ่ คือการให้ทานทางปัญญาล่ะครับ.....

หลวงพี่ครับ ถ้ามีบทความ หรือว่าบรรยายเสียงเป็นไฟล์ ส่งมาได้ตลอดครับ ผมอัพเดทให้กระทู้บนสุดตลอดเช่นกันขอรับ....

ท่านใดมีจิตศรัทธา หรือศึกษาในด้านธรรมะอยู่ หากต้องการจะเผยแพร่บทความดีๆๆ หรือสิ่งอื่นใดก็ได้ ติดต่อผมที่เมล์ หรือโพสลงในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ....เราเจริญกันหลายๆๆ ด้านในเรื่องวัตถุ แต่ในด้านจิตใจเราคงต้องพึ่งธรรมะในการเจริญควบคู่ไปด้วยล่ะครับ
ความคิดเห็นที่ : 39

13/09/2009 13:34:01
ช่วงนี้พอดีมีสอบก็เลยต้องอ่านหนังสือและก็มีเทศน์ในที่ต่างๆรวมทั้งเปิดธรรมะทางหอกระจายธรรมในช่วงเช้าเกือบทุกวัน
ก็เลยไม่ได้อัดเสียงเอาไว้ธรรมมะที่เตรียมไว้ก็เลยไม่ได้บันทึกเสียงสักทีสำหรับท่านใดที่มีความรู้ในด้านธรรมมะก็เข้ามาพูดคุยแสดงความคิดเห็นกันได้(โดยไม่เบียดเบียนใคร)เต็มที่ในเรื่องของธรรมะและศาสนาพุทธหรือแม้แต่ปัญหาที่เจอในพระพุทธศาสนาก็มาคุยกันแลกเปลี่ยนมุมมองกันได้โดยอาตมาจะพยายามแวะเข้ามาดูและตอบในส่วนที่รู้ถ้าในส่วนที่ไม่รู้หรือยังไม่ชัดเจนก็จะไปถามครูบาอาจารย์ให้

เจริญพร
ความคิดเห็นที่ : 40

นายมั่นคง

13/09/2009 21:00:12
0
กราบนมัสการครับหลวงพี่

ถ้ามีเวลาเมื่อไหร่ ก็ส่งไฟล์เสียงอันใหม่ๆๆ ให้กระผมทางเมล์นะครับ ผมจะจัดอัพไฟล์ลงให้พื่อนๆๆ ได้มีโอกาสฟังกันล่ะครับ..........
ความคิดเห็นที่ : 41

หมอแต๊

15/09/2009 12:58:15
อนุโมทนาด้วยครับขอให้เฮียเจริญในธรรม ยิ่งๆขึ้นครับ
ความคิดเห็นที่ : 42

นายมั่นคง

15/09/2009 13:33:53
0
เห็นชื่อหมอแต๊แล้วเขินเลย เราคุยเรื่องทุกขเวทนากันทางเมล์ก็จริง แต่ทางนี้เรามาเริ่มศึกษาพระธรรมกันนะครับ......
ความคิดเห็นที่ : 43

06/10/2009 08:53:39
สอบเสร็จแล้วแต่ต้องย้ายวัดเข้าไปเรียนในตัวเมืองเพราะเดินทางลำบากคือรถประจำทางเขาไม่ค่อยจะรับพระ
เพราะถ้านั่งข้างหลังผู้โดยสารผู้โดยสารจะไม่ขึ้นเพราะจะพระจะนั่งติดกับโยมผู้หญิงไม่ได้เป็นอาบัติ
ส่วนที่นั่งด้านหน้า(รถสองแถว)บางทีก็เว้นไว้ให้สาวๆนั่งและคนขับรถโดยสารกว่าครึ่งเป็นอิสลามซึ่งส่วนใหญ่จะไม่รับพระอยู่แล้ว ตอนโบกรถเคยลองนับรถที่ไม่รับปรากฎว่าได้ประมาณสี่สิบสามคันซึ่งคำตอบที่รถประจำทางไม่จอดรับ
มีเพียงสาเหตุเดียวนั่นคือเราเป็นพระ ทำให้เข้าเรียนสายเป็นประจำ(จากวัดไปมหาลัย25โล)ก็เลยลองคิดดูแล้วว่าควรเอาเวลาวันละประมาณไม่ตำกว่าสองชั่วโมงต่อวันมาอ่านหนังสือน่าจะดีกว่าใช้เดินทางหรือรอรถ จึงตัดสินใจย้ายวัด และไม่ได้นำคอมพิวเตอร์มาด้วยตอนนี้ก็เลยไม่ได้มาอัพเดทข้อมูลให้ชาวเวปมั่นคงแต่ก็จะพยามหาเวลาว่างเข้ามาตอบคำถามให้
เจริญพร
ความคิดเห็นที่ : 44

นายมั่นคง

06/10/2009 10:00:02
0
กราบนมัสการครับหลวงพี่....ไม่ต้องจำเพาะเจาะจงเข้ามาตอบนะครับหลวงพี่ หากมีเวลาว่างจากกิจวัตร และมีข้อมูลอื่นๆ เพิ่มเติม หลวงพี่ค่อยแวะมาอัพเดทข้อมูลก็ได้ครับ

พวกเรารอหลวงพี่อยู่แล้วล่ะจ้า.....
ความคิดเห็นที่ : 45

พระกวี(หลวงพี่มะม่วง

09/11/2009 08:49:08
เจริญสุขชาวเว็ปมั่นคงทุกท่านหลังจากที่เงียบไปพักใหญ่ตอนนี้ก็ผ่านงานลอยกะทงไปแต่ที่สวนสาธารณะหาดใหญ่ใกล้กับวัดที่อาตมา(ย้ายมา)อยู่เขามีงานโคมไฟประจำปีกันจัดยาวไปถึงธันวาโน่นมีการละเล่นการแสดงใครว่างก็เจริญพรมาเที่ยวได้หรือไม่สบายใจวุ่นวายก็เจริญพรมาปฏิบัติธรรมเพราะที่วัดเป้นสำนักปฏิบัติธรรมมด้วยหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านเก่งมากในเรื่องปฏิบัติธรรมสอนกรรมฐานและขออนุโมทนาบุญสำหรับคุณโยมที่บริจาคปัจจัยซื้อคอมให้วัดจำนวน5เรื่องทำให้อาตมาได้มีคอมใช้เรียนหนังสือและพระที่เรียนทีีวัดอีกหลายรูปที่กำลังเรียนอยู่เช่นกันตอนนี้มีเน็ตใช้แล้วก็จะเข้ามาอัพเดทให้เรื่อยในส่วนของธรรมมะและขอให้ชาวเว็บมั่นคงทุกท่านเจรฺญในธรรมมะและมีสิ่งดีๆเข้ามาสู่ชีวิตและขอให้คุณโยมมั่นคงค้าขายดีใครที่ปล่อยของมือสองยังไม่ได้ก้ขอให้ออกได้ไวๆและมีความสุขทุกๆท่านเทอญ
เจริญพร
ความคิดเห็นที่ : 46

นายมั่นคง

09/11/2009 11:53:41
4,282
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ

ผมยังคงคิดถึงหลวงพี่อยู่เน้อ หากมีบทความใหม่ๆๆ เอามาลงกันเลยนะครับหลวงพี่ ไว้ว่างๆๆ ผมขอไฟล์เสียงหลวงพี่ สวดเจริญพร อวยพรให้พวกกเราชาวเว็บได้ฟังกันมั่งเน้อ

ยินดีด้วยครับที่หลวงพี่มะม่วงจะมีอินเตอร์เน็ทใช้แบบถาวรซักกะทีคร้าบบบ 555
ความคิดเห็นที่ : 47

แชมป์

09/11/2009 12:40:37
0
ยังงี้ก็ปรึกษาปํญหาชีวิตกับหลวงพี่ได้ประจำเลยสิครับ
เจ๋งมากครับ หนับหนุน
ความคิดเห็นที่ : 48

myp

11/11/2009 11:26:45
กราบนมัสการหลวงพี่ครับ

ผมอยากรู้ว่าเราจุดธูป3ดอกและเทียน2เล่มไหว้พระ

มีความหมายยังไงครับ
ความคิดเห็นที่ : 49

16/11/2009 09:47:32
ธูป3ดอกนั้นบชาคุณของพระพุทธเจ้า
พระวิสุทธิคุณ(บริสุทธิ์)
พระมหากรุณาธิคุณ
พระปัญญาคุณ
เทียน2เล่มบูชาพระธรรมและพระวินัย
เพิ่มอีกนิดคือดอกไม้บูชาพระสงฆ์
ความคิดเห็นที่ : 50

16/11/2009 09:54:38
พระพุทธเจ้าทรงยอมรับการบูชา2อย่างคือ

1อามิสบูชาคือบูชาด้วยวัตถุสิ่งของ
2ปฏิบัติบูชาคือบูชาด้วยการปฏิบัติตามธรรมคำสอนและการเจริญภาวนา

และทรงยกย่องในผู้ที่บูชาด้วยการปฏิบัติบูชา
ความคิดเห็นที่ : 51

myp

16/11/2009 11:48:17
ส่วนมากถ้าถามพระว่าธูป3ดอกไหว้อะไร

พระส่วนมากจะตอบว่า พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์เยอะมาก

ผมเลยถามไปว่าแล้วถ้าผมจะไหว้แค่พระพุทธผมจุดดอกเดียวได้ไหม

ซึ่งพระหลายท่านก็ไม่สามารถตอบได้ เพราะท่านไม่รู้ว่าจริงๆความหมายของธูปสามดอกคืออะไร

ขอบคุณหลวงพี่มะม่วงที่ให้คำตอบที่ทำให้น่าเลื่อมใสครับ
ความคิดเห็นที่ : 52

นายมั่นคง

16/11/2009 12:13:51
4,282
กราบนมัสการหลวงพี่มะม่วงครับ

คุณโยมทุกท่าน หากมีข้อข้องใจในทางธรรมะ สามารถโพสถามหลวงพี่มะม่วงได้ครับ เพราะหลวงพี่ตอนนี้ทางวัดได้ติดตั้งอินเตอร์เน็ทแล้ว และหลวงพี่ก็เป็นคนที่ค้นคว้าธรรมะ และนำมาเผยแพร่ภายในวัดที่หลวงพี่จำพรรษาอยู่ครับ

เรียนเชิญได้ครับ บางคำถามที่เคยนึกสงสัย สามารถตั้งคำถามทิ้งไว้ให้หลวงพี่มะม่วงได้ออกแรงค้นคว้าได้เลยคร้าบบ 555
ความคิดเห็นที่ : 53

22/11/2009 20:27:18
ทีนี้ขอถามบ้างว่าการที่มีคนสร้างพระถวายวัดแล้วสลักชื่อตัวเองโชว่ที่ฐานพระคิดว่าดีหรือไม่อย่างไร

เชิญแสดงมุมมองจ้ะ
เจริญพร
ความคิดเห็นที่ : 54

phaitoonsh

12/12/2009 22:01:25

ถ้าสลักคำเป็นต้นว่า "สร้างถวายโดย นาย นาง หรือ ไม่รู้จะนายจะนางดี" ก็สมควรอยู่ครับ
-คนที่ไปกราบไปไหว้จะได้ขอบคุณคนที่สร้างพระไว้ให้เขาได้กราบ ได้ไหว้ ได้เคารพ
-เป็นการประกาศชื่อให้ระบื้อลือนามว่า คนสกุลนี้เป็นคนชอบทำบุญ เป็นที่รู้จัก เป็นหน้า เป็นตา เป็นที่ชื่นชม
เจริญพร เอ๋ย นมัสการ - -*
ความคิดเห็นที่ : 55

phaitoonsh

12/12/2009 22:04:29
ผมสงสัย...อ้ามั่นคง พึ่งสึกรึเปล่าครับเห็น..(หัว)..เหมือนทิศเพิ่งสึก ขอบคุณคับ
ความคิดเห็นที่ : 56

phaitoonsh

12/12/2009 22:14:03

ผมสงสัยอีกแล้ว...เวลาเผ่าศพทำไม ต้องยิงปืน , จุดพลุ ที่ทำให้เกิดเสียงดังครับ ...
-ยิงให้ผีตกใจ หรือว่า อย่างไร !
-บางครั้งก็เคยได้ยิ้นมาว่า ยิงปืน ให้สัญญาณเสียงพระมาชักผ้าบังสุกุล เพราะสมัยก่อนเผ่าศพตามป่าช้า ในป่า ไม่ทราบข้อเท็จจริง เป็นอย่างไร
-อีกข้อ ผมสงสัยว่าพระเจิมบ้านเพื่ออะไร เจิมรถเพื่ออะไร ?
ช่วยแก้ข้อสงสัยด้วยนะค๊าฟเป็นเด็กขี้สงสัย
ความคิดเห็นที่ : 57

คนบ้า

12/12/2009 23:28:14

จ๊ากกกก สงสัยอีกแล้ว
-ทำไมถึงเรียกว่า "หูฟัง" ทั้ง ๆ ที่หูก็อยู่กับเรา ถ้างั้นแว่นตา ก็เรียกว่า "ตาดู" ได้นะซิ
ภาษาอังกฤษ
-Headsets = ชุดหู
-earphone = หูโทรศัพท์
-earpiece = ชิ้นหู
ความคิดเห็นที่ : 58

คนบ้า

12/12/2009 23:38:04

-ทำไมพระอินทร์ ถึงตัวเขียวครับ ช่วยแก้ข้อสงสัยให้ด้วย สงสัยมานาน ลูกมันถาม ตอบมันไม่ได้ กรรมแต้ ๆ
ความคิดเห็นที่ : 59

นายมั่นคง

13/12/2009 00:31:19
4,282
เจี๊ยกๆๆๆ คุณโยม อาตมาหลวงพี่มั่นคง ได้สึกมาเป็นฆราวาสนานแล้ว จ๊ากๆๆๆๆ 555

ยังเลยครับ ผมยังไม่เคยบวชเลยครับ เคยแต่บวชเณรเมื่ออายุ 15 ล่ะ แต่ยังไม่เคยบวชพระเลยล่ะครับ

ส่วนที่ผมศีรษะโล้น ก้เพราะว่า ผมต้องปลอมตัวห่มเหลืองไปแอบบิณฑบาตรจากญาติโยม เอาปัจจัยและอาหารมากินที่บ้าน อุแว๊กๆๆๆๆๆ 555 หาเรื่องให้ผมติดตะรางซะแล้ว 555
ความคิดเห็นที่ : 60

phaitoonsh

13/12/2009 15:46:33

555+
ดีเหมือนกับครับผม เวลาบวชจะได้ไม่ต้องโกน อิอิ
ความคิดเห็นที่ : 61

เต้_พ่อน้องแพง

13/12/2009 16:17:37
0
ผมสงสัยอีกแล้ว...เวลาเผ่าศพทำไม ต้องยิงปืน , จุดพลุ ที่ทำให้เกิดเสียงดังครับ ...
-ยิงให้ผีตกใจ หรือว่า อย่างไร !
-บางครั้งก็เคยได้ยิ้นมาว่า ยิงปืน ให้สัญญาณเสียงพระมาชักผ้าบังสุกุล เพราะสมัยก่อนเผ่าศพตามป่าช้า ในป่า ไม่ทราบข้อเท็จจริง เป็นอย่างไร
-อีกข้อ ผมสงสัยว่าพระเจิมบ้านเพื่ออะไร เจิมรถเพื่ออะไร ?
ช่วยแก้ข้อสงสัยด้วยนะค๊าฟเป็นเด็กขี้สงสัย
------------------------------------

- ยิงประกาศให้รู้ครับว่าฉันมีปืน บางที่ใช้ธูปจี้กะถุงพลาสติกบรรจุ แก็สหุงต้ม
- เจิมเพื่อเป็นมงคลไงครับเป็ธรรมเนียม อยู่แล้วว่าอะไรๆ ก็ต้องพระมาก่อนครับ Monk first ถวายข้าวพระ จะตอกเสาเข็มก็หาพระ จะขึ้นบ้านใหม่ก็พระ โอยอื่นๆอีกจิปาถะ เจิมรถเนี่ยเพื่อเป็นการปัดเป่าด้วยครับ xxxxxxxxxxxxxครับ 5555 (XXX คือผมเซ็นเซอร์ความคิดตัวเองครับ 5555)
ความคิดเห็นที่ : 62

phaitoonsh

13/12/2009 20:08:48

อะไร ๆ ก็พระเปิดก่อนนะ เคยได้ยินแถวพม่า เวลา เจ้าสาวจะไปแต่งงานอยู่กินกับเจ้าบ่าว ต้องให้พระเจิมก่อน - -* เจิมเจ้าสาวก่อนนะค๊าฟ แถวชาวเข่าหรืออะไรนี้แหละ ต้องผ่านอาจารย์ก่อนในคืนนั้นอะไรประมาณนี้ ไม่แน่ใจว่ามีจริงรึเปล่า แต่เคยได้ยิน
ความคิดเห็นที่ : 63

phaitoonsh

13/12/2009 20:11:10
จุดถุงพลาสติกเคยเห็นตอนเป็นเด็ก เผาศพปู่ ที่ศรีสะเกษ แถวเมืองไม่เห็นเลย
ความคิดเห็นที่ : 64

หนุ่ย

18/12/2009 18:36:22
เกิดเป็นชาย manๆ หาโอกาสบวชพระ ศึกษาธรรมะกันนะครับ ศาสนาพุทธ สอนเรื่องความจริงของชีวิต ไม่รู้ก็อันตรายนะครับ ก่อนจะสาย อิอิ
ความคิดเห็นที่ : 65

singha

21/12/2009 08:53:15
ทำไมพระอินทร์ตัวเขียว ยังไม่มีใครตอบเลย
ความคิดเห็นที่ : 66

นายมั่นคง

21/12/2009 11:00:41
4,282
ในนี้มีใครบวชเรียน (บวชพระ) มาแล้วกันมั่งครับ ผมเองยังอยากบวช (พูดจริงๆ)

จำได้ว่าเคยบวชเป็นเณรอยู่พักนึง ผมว่ามันสงบ และสบายๆๆ จริงๆๆ ครับ 55
ความคิดเห็นที่ : 67

HITMAN

21/12/2009 11:29:06
ที่พระอินทร์ตัวเขียวเพราะมีเมียเยอะ โดนบิดหูบ่อยหน้าเลยเขียวตัวเขียวไป5555
ความคิดเห็นที่ : 68

23/12/2009 21:04:35
เรื่องพระอินทร์ตัวเขียวเคยได้ยินเขาพูดว่าเพราะมีสนมนางฟ้าเยอะตัวเลยเขียว(นานแล้ว)คงพูดเล่นๆ

และข้อมูลจากอาจารย์ขันทอง วิชาเดช
คณะมนุษยศาสตร์และสังคมศาสตร์

เมื่อพูดถึง “พระอินทร์” ท่านผู้ฟังจะรู้จักกันเป็นอย่างดี นอกจากนั้นยังบ่งบอกลักษณะต่อไปอีกว่า “ตัวเขียว ๆ” หรือพระอินทร์มีสีเขียว พระอินทร์เป็นเทพสำคัญองค์หนึ่งในศาสนาฮินดู ผิวกายเป็นสีแสดหรือสีทอง แต่ที่ปรากฏในวรรณกรรมของไทย กวีได้บรรยายผิวกายของพระอินทร์เป็นสีเขียว จนเราพูดติดปากว่า “พระอินทร์มีสีเขียว” ในทางพุทธศาสนาพระอินทร์มีบทบาทสำคัญมาก เช่น เป็นผู้สั่งให้เทวดาทูลถามพระพุทธเจ้าว่า “อะไรเป็นมงคลสูงสุดสำหรับมนุษย์” พระพุทธองค์ทรงตอบว่า “สิ่งที่เป็นมงคลสูงสุดมีอยู่ 38 ประการ” เรียกว่า “มงคล 38” ซึ่งเริ่มต้นด้วยการไม่คบคนพาลแล้วคบบัณฑิต เวลาที่พุทธศาสนิกชนทำบุญวันคล้ายวันเกิด แต่งงาน หรือทำบุญขึ้นบ้านใหม่ พระสงฆ์ท่านจะเจริญพุทธมนต์บทนี้ทุกครั้ง เพื่อเป็นการย้ำเตือนให้เราระลึกถึงความเป็นสิริมงคลแล้วสร้างสรรค์ชีวิตให้เจริญก้าวหน้า
ท่านผู้ฟังเคยทราบหรือไม่ว่าพระอินทร์ที่เรารู้จักและเรียกขานกันนั้น มีชื่อหลายอย่าง เช่น ท้าวสักกะ (ผู้ให้ทานโดยเคารพ) ท้าวมัฆวาหรือมัฆวาน (ผู้ควรบูชา) ท้าวปุรินททะ (ผู้ให้ทานก่อนเขา) ท้าวสหัสนัยน์หรือสหัสเนตร (ผู้มีตาหนึ่งพัน) ท้าววาสวะ (ผู้ให้ที่พักอาศัย) ท้าวสหัสสักขะ (ผู้คิดข้อความหนึ่งพันข้อโดยครู่เดียว) พุทธศาสนาเรียกพระอินทร์ว่า “ท้าวสักกะ” ซึ่งครอบครองเทพนครชื่อ อมราวตี มีปราสาทชื่อ เวชยันต์ อยู่สวรรค์ชั้นดาวดึงส์ (สวรรค์ชั้นที่ 3) ดำรงตำแหน่งเป็นจอมเทพปกครองเทวดาทั้งหลาย เหนือกว่าทวยเทพทั้งปวงในชั้นเดียวกันด้วยอำนาจบุญบารมี อีกประการหนึ่งสวรรค์ชั้นดาวดึงส์จะมีเทวดาสถิตย์อยู่เพียง 33 องค์เท่านั้น
ก่อนจะมาเป็นจอมเทวดาผู้มีอำนาจยิ่งใหญ่ พระอินทร์หรือท้าวสักกะเคยเกิดเป็นมนุษย์มีชื่อว่า นายมฆะ เวลาเขาไปทำงาน แล้วพักผ่อนให้หายเหนื่อย ณ ที่ใด ๆ ก็จะทำสถานที่แห่งนั้นให้กลายเป็น “รัมมณียสถาน” ซึ่งแปลว่า สถานที่น่ายินดี ถ้าเทียบกับปัจจุบันนี้อาจกล่าวได้ว่าทำสถานที่พักผ่อน เช่น สวนสาธารณะ พอนายมฆะทำรัมมณียสถานเสร็จแล้วก็มีคนมาขับไล่เขาออกไป ตัวเองเข้ายึดที่แทน เขาก็ไม่แสดงอาการโกรธต่อพฤติกรรมเช่นนั้น กลับไปทำรัมมณียสถานอื่น ๆ อีกหลายแห่ง แต่ก็ถูกแย่งชิงถูกขับไล่ออกไปทุกครั้ง จากเหตุการณ์ทำนองนี้เป็นเหตุให้นายมฆะฉุกคิดได้ว่า “สิ่งที่เราทำนี้เป็นการเอื้อประโยชน์และให้ความสุขแก่ปวงชน อีกทั้งเราก็มีความสุขด้วย จากนี้เป็นต้นไป เราจะไม่ทำรัมมณียสถานเพียงอย่างเดียว แต่จะทำถนนหนทางให้คนทั้งหลายได้สัญจรอย่างสะดวกสบาย” หลังจากนั้นเขาก็ดำเนินตามอุดมการณ์ที่วางไว้ นอกเหนือจากสวนสาธารณะแล้ว สิ่งที่นายมฆะกระทำมีหลายอย่าง เช่น ก่อไฟให้คนทั้งหลายได้ผิงในฤดูหนาว จัดน้ำเย็นใส่ตุ่มไว้ให้คนดื่มกินในฤดูร้อน
ต่อมา ก็มีชายหนุ่มคนอื่น ๆ เห็นด้วยกับแนวคิดของนายมฆะ ขอเข้าร่วมอุดมการณ์เดียวกันทีละคนสองคนจนเพิ่มจำนวนมากขึ้นนับได้ถึง 33 คน จากจุดเล็ก ๆ ซึ่งมีพื้นฐานการทำสวนสาธารณะเพื่อความสุขในเบื้องต้น ตอนนี้อุดมคติกลายเป็นการแผ้วถางหนทางเพื่อเข้าถึงสวรรค์
สิ่งที่นายมฆะกับเพื่อน ๆ 33 คน ร่วมกันทำ ถือเป็นผลงานสร้างสรรค์ประโยชน์และเอื้อความสุขอันยิ่งใหญ่ให้แก่มหาชน ได้แก่ การสร้างศาลาขนาดใหญ่ไว้ใกล้ ๆ ทาง 4 แพร่ง จากนั้นก็ขุดสระน้ำ ปลูกไม้ดอกไม้ประดับ จัดสวนแต่งสวนให้สวยงาม จัดห้องพักไว้ 33 ห้อง เท่ากับจำนวนคน 33 คน แล้วตั้งกติกากันว่า เมื่อมีแขกเข้าพักห้องของใคร ก็ให้ขึ้นขี่ช้างเอราวัณพาไปต้อนรับเลี้ยงดูยังบ้านของคน ๆ นั้น เจ้าของบ้านแต่ละคนจะต้องรับผิดชอบด้านบริการอำนวยความสะดวกสบายให้แขกทุกอย่าง เช่น การนวดเท้า นวดหลัง อาหารเครื่องดื่มตามความเหมาะสม จัดห้องพักห้องนอนให้อย่างดี การบริการประชาชนทำนองนี้ดำเนินไปตลอดชีวิตของนายมฆะกับเพื่อน ๆ
อย่างไรก็ตาม ศาลาที่นายมฆะกับเพื่อน ๆ ช่วยกันสร้างไว้ที่ทาง 4 แพร่ง ก็ไม่ใช่ศาลาที่มีความมั่นคงแข็งแรงเท่าไรนัก พวกเขาจึงสร้างศาลาหลังใหม่ให้มีความคงทนถาวร โดยแบ่งออกเป็น 3 ส่วนคือ ส่วนที่ 1 ให้เป็นที่อยู่ที่พักสำหรับคนมีชื่อเสียง มียศฐาบรรดาศักดิ์ ส่วนที่ 2 สำหรับคนยากจน และส่วนที่ 3 สำหรับคนป่วยไข้ไม่สบาย ข้อสำคัญในการสร้างครั้งนี้อยู่ที่ พวกเขาไม่ยอมให้ผู้หญิงมีส่วนร่วมในการสร้างศาลา หรือพูดง่าย ๆ ว่า “ไม่แบ่งบุญกุศลให้แก่ผู้หญิง ไม่ให้ร่วมสร้างศาลาด้วย” เรียกว่า “ทำบุญร่วมชาติ แต่ไม่ยอมให้ตักบาตรร่วมขัน” ที่เป็นเช่นนี้เพราะว่าพวกเขาไม่ค่อยมีความปรารถนาไม่สนใจในตัวผู้หญิง ถึงกระนั้นก็ตาม นายมฆะนั้นก็มีภรรยาถึง 4 คน คือ นางสุนันทา นางสุจิตรา นางสุธรรมา และนางสุชาดา

แต่ถ้าอยากรู้ก็ลองฝึกสมถกรรมฐานแล้วไปถามท่านดู เอ้าใครพอจะรู้บ้างเข้ามาช่วยกันเร้ว
ความคิดเห็นที่ : 69

23/12/2009 21:11:06
ตอบความคิดเห็นที่57 สิ่งที่เรียกว่าสิ่งนั้นสิ่งนี้แท้จริงแล้วเขาสมมุติเอา เช่นอยู่ที่บ้านเราอาจเป็นพ่อ แต่พออยู่กับแฟนก็เป็นสามี อยู่ที่ ร.รเป็นครู ที่เขาเรียกสิ่งน้นชื่อนั้นชื่อนี้เพื่อเอาไว้ใช้เรียกให้ถูกตัวเขาเรียกว่าใช้ประโยชน์จากสมมุติ
ความคิดเห็นที่ : 70

23/12/2009 21:30:31
การจุดพลุ ยิงปืน เวลาเผ่าศพ นั้นเป็นความเชื่อ(ผิดๆ)ว่าส่งวิญญาณ
และเป็นการให้สัญญาณเสียงพระมาชักผ้าบังสุกุล ถ้ามีเวลาว่างลองไปดูการจัดงานศพที่วัดเทพสิรินที่นั่นแหละคือต้นแบบที่ถูกต้อง
ความคิดเห็นที่ : 71

นายมั่นคง

23/12/2009 22:16:44
4,282
นมัสการครับหลวงพี่ ไม่เห็นหลวงพี่มะม่วงนานเลย ภาระกิจท่าทางจะเยอะล่ะ

ยังไงหากมีอะไรดีๆๆ ส่งเป็นไฟล์มาได้เลยนะครับหลวงพี่ ผมจะจัดการช่วยเผยแพร่ให้เองครับ
ความคิดเห็นที่ : 72

dang

24/12/2009 22:34:33
ทำอย่างไรถึงจะได้บุญตลอดเวลาค๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟ
ความคิดเห็นที่ : 73

เจอ

24/12/2009 22:37:49
\"ชนเหล่าใด ปลูกสวน ปลูกป่า สร้างสะพาน จัดที่บริการน้ำดื่ม และบึงบ่อสระน้ำให้ที่พักอาศัย บุญของชุมชนเหล่านั้นย่อมเจริญงอกงามทั้งคืนทั้งวันตลอดทุกเวลา ชนเหล่านั้นผู้ตั้งอยู่ในธรรม ถึงพร้อมด้วยศีล เป็นผู้เดินทางสวรรค์\"

พุทธพจน์
ความคิดเห็นที่ : 74

?

24/12/2009 22:47:05
เพราะ......
ปลูกสวน เช่น สวนสาธารณะ สวนพุทธมณฑล ฯลฯ คนได้ไปเดินเล่น พักผ่อน เป็นเหตุให้ได้บุญตลอดเวลา
ปลูกป่า เป็นที่อยู่อาศัยของเหล่าสัตว์น้อยใหญ่ รวมทั้งพืชพันธุ์นานาชนิด คนก็ได้อาศัยป่าเป็นแหล่งอาหาร ป่าช่วยให้ลดโลกร้อน ฯลฯ เป็นเหตุให้ได้บุญตลอดเวลา
สร้างสะพาน เช่น สะพานข้ามแม่น้ำ ต่าง ๆ แม้แต่ถนน ผู้คนเดินทางได้สะดวกสบาย ข้ามไปมาสะดวก ทั้งกลางวัน กลางคืน เป็นเหตุให้เราได้บุญตลอดเวลา (ผลบุญ ดูในหลวงเวลาเสด็จไปไหนสะดวกสบาย)
ขุดบ่อน้ำ น้ำประปา คนเดินทางไกล ไปไหนมาไหนได้ใช้สอย ได้ดืมกิน เกิดความสดชื่อ อวยพรให้คนขุดบ่อน้ำไว้ตามทุ่งน้ำ ตามป่า ตามเขา ให้เกิดมีความสุข เป็นเหตุให้ได้บุญตลอดเวลา
สร้างสระน้ำ เขือนกักน้ำ เป็นที่ใช้สอยทั้งของประชาชน และก็เป็นที่อาศัยของสัตว์นานาชนิดดืมกิน เป็นที่แหวกวายของปลา เป็นเหตุให้ได้บุญตลอดเวลา
เรื่องนี้ มีเทวาดาตรัสถามพระพุทธเจ้า
ความคิดเห็นที่ : 75

44

25/12/2009 20:05:20
ความจริง การเจิมนั้นเขาต้องการให้ทำเครื่องหมาย

ทำเป็นเครื่องหมายเตือนสะกิดใจให้มองเห็นบ่อย ๆ แล้วจะได้นึกถึงพระ นึกถึงคุณงามความดี

เราดูจุดที่เขาเจิมไว้ ถ้าเขียนเป็นรูปพระพุทธรูป เท่ากับว่าเจิมเป็นรูปพระพุทธเจ้าไว้ที่ประตูบ้าน

เดินเข้าเดินออกจะได้เห็น เห็นแล้วก็ควรนึกถึงพระ แล้วเราควรจะได้ปฏิบัติตามคำสอนของพระ
ถ้าหากเข้าใจว่า ด้วยอำนาจรอยแป้งที่นิ้วชี้ของหลวงพ่อ ที่เจิมไว้ให้นี้

จะทำให้สบาย ทำให้มีความสุขความเจริญ ทำให้มีความก้าวหน้าในการงาน

การเชื่ออย่างนั้นเป็นมงคลตื่นข่าว

ไม่ใช่เป็นการเชื่อที่ถูกต้องตามหลักการสอนในทางพระพุทธศาสนา

เราชาวพุทธจึงควรเข้าใจว่า การกระทำในรูปนั้นเป็นการกระทำเพื่อเตือนจิตสะกิดใจ

เป็นปริศนาธรรมให้เราเกิดความรู้ว่า อะไรเป็นอะไรเท่านั้นเอง

ไม่ใช่ว่าเพราะจุดแป้งเหล่านั้น จะช่วยให้เราดีเรางามขึ้น

ในรถยนต์ก็เหมือนกัน

เขาให้เจิมที่รถยนต์เท่านั้น ก็เท่ากับเจิมรูปพระไว้ให้มองเห็น จะได้นึกถึงพระ แล้วนึกถึงคำสอนว่า

\"อัปปมาโท อมตัง ปทัง\" ความไม่ประมาทเป็นทางไม่ตาย

\"ปมาโท มัจจุโน ปทัง\" ความประมาทเป็นทางตาย

คนใดประมาทก็ตายเร็ว ไม่ประมาทก็ตายช้าหน่อย หรืออาจไม่ตายเพราะอุบัติเหตุก็ได้

เราเห็นจุดที่เขาเจิมไว้แล้ว ต้องมีความสำรวมระวัง มีสติปัญญา

ไม่ลุแก่อำนาจโทสะ โมหะในขณะที่ขับรถ

แล้วอย่าเอาถนนหลวงไปเป็นสนามแข่งรถกับใคร

http://www.oknation.net/blog/print.php?id=136915
ความคิดเห็นที่ : 76

26/12/2009 21:31:29
หลังจากกลับจากปฏิบัติวิปัสนากรรมฐานตามหลักสูตรมหาลัยแล้วช่วงนี้เรียนค่อนข้างหนักและสาเหตุที่หายไปเพราะปรับปรุงระบบคอมในวัดสายแลนเน็ตขาดในเลยเพิ่งได้เข้ามาตอบหากใครที่พอจะช่วยไขข้อข้องใจหรือมีสาระธรรมมะดีๆมานำเสนอแก่ชาวเว็บมั่นคงขอให้เข้ามาช่วยกันได้

เจริญพร
ความคิดเห็นที่ : 77

พระบัญชา สิริธัมโม

13/01/2010 21:48:26
ใครสงสัยเรื่อง

ปฏิจจสมุปบาท อิทัปปัจจยตา เบญจขันธ์ นิพพาน สุญญตา ไตรลักษณ์

ตถตา อวิตถตา อนัญญถตา

ถามมาได้เลยว่างๆจะมาดูให้ ถ้าเป็นเรื่องอื่นขอไม่ตอบ
ความคิดเห็นที่ : 78

25/01/2010 22:29:05
ได้ผู้รู้มาเพิ่มแล้ว ขออนุโมทนาบุญด้วย สาธุ

ช่วงนี้กำลังยุ่งๆอยู่กับงานปกป้องพระพุทธศาสนาอยู่(เดี๋ยวจะปรึกษามัคทายกมั่นคงก่อนว่าจะเล่าดีไหม)
ที่และวัดกำลังทำสถานีวิทยุและและมอบตำแหน่งนายสถานีมาให้ก็เลยต้องเรียนรู้งานกันยกใหญ่
ความคิดเห็นที่ : 79

นายมั่นคง

26/01/2010 21:12:14
4,282
เมื่อครู่ผมกำลังพิมพ์กระทู้นี้อยู่ ว่าจะตอบหลวงพี่มะม่วงอยู่พอดี

ไม่รู้ว่าบังเอิญเสียเหลือเกิน หลวงพี่มะม่วงโทรเข้ามาพอดี ผมตกใจนึกว่าผีหลอก !! ทั้งๆ ที่เป็นพระโทรมาเสียด้วยซ้ำ อะไรมันช่างบังเอิญเช่นนี้ 555

เลยได้โอกาสสนทนาคุยถึงเรื่องราวทั่วไปและเหตุการณ์ในช่วงนี้ รวมไปถึงเหตุการณ์ต่างๆ ในวัดที่หลวงพี่มะม่วงจำพรรษาอยู่ (หลวงพี่อยู่ที่หาดใหญ่ครับ)

ผมเลยมีโอกาสได้รู้ได้ยินเรื่องราวอีกแง่มุมหนึ่งของพุทธศาสนา ไว้ผมจะมาเล่าให้ฟังกันอีกทีจ้า

กราบนมัสการหลวงพี่มะม่วงทางเว็บบอร์ดนี้ล่ะครับ
ความคิดเห็นที่ : 80

กินข้าวกับป้า

08/04/2010 16:21:27
เจอแอมป์พลังพุทธคุณเข้าไป

เสียงใสดุจระฆังแก้วเลยครับ

ความคิดเห็นที่ : 81

HITMAN

08/04/2010 18:47:26
เห็นเงียบหายไปนาน ..นึกว่า..ไปสะแล้ว
ขออนุโมทนาด้วยครับหลวงพี่..ที่บวชได้นาน
ความคิดเห็นที่ : 82

mhxymcl

20/10/2010 22:16:33
0
Dissemination of how to make your hair a healthy atmosphere, GHD Australia professional specifically for your use hair straightener,ghd Straightener,ghd hair and ghd Hair Straightener to help you repair your hair,In addition the company in New Zealand GHD NZ also provide the same products ghd hair,ghd Straighteners and hair straighteners,We guarantee that our ghd Hair Straighteners good quality and cheap price.By the way,have you heard golf for sale,discount golf clubs,golf clubs for sale and ladies golf club?yes,our business partners callaway golf clubs offer price reduction is being,While the focus we recommend that you look more out of exercise to maintain a healthy body, ping golf clubs is a perfect sport, if you need any left handed golf clubs,taylor made golf clubs and golf club drivers,weclome to our discount golf store to buy what you need like Golf Balls.
Our company also offers the following services like Golf Equipment,TaylorMade Golf,Golf Irons,Callaway Golf,Golf Fairway Woods and Hybrid Golf Clubs,If you like Titleist Golf or Golf Wedges,please check our Golf Putters web,You can enjoy the best prices of Mizuno Golf,Golf Bags,Ping Golf,Golf Set,We sincerely recommend that you use these products, after years of marketing experience we guarantee that you will be wise choice,It includes:Taylor made irons,Callaway clubs,golf for sale,wholesale golf,golf for wholesale and golf for discount,Callaway club,edit by 英文seo,Other movie Web:动漫网站
ความคิดเห็นที่ : 83

Pharme965

25/11/2012 16:02:41
Hello! fdfebce interesting fdfebce site! I'm really like it! Very, very fdfebce good!
ความคิดเห็นที่ : 84

Pharmb32

26/11/2012 21:49:32
Hello! gbfdada interesting gbfdada site! I'm really like it! Very, very gbfdada good!
ความคิดเห็นที่ : 85

Pharmf344

26/11/2012 21:50:46
Hello! dfkegfa interesting dfkegfa site! I'm really like it! Very, very dfkegfa good!
ความคิดเห็นที่ : 86

Pharmf863

05/12/2012 09:48:41
Hello! aabdkde interesting aabdkde site! I'm really like it! Very, very aabdkde good!
"คอลัมน์ "พึ่งธรรมะ...นะพวกเรา" โดย..หลวงพี่มะม่วง"