Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่องการใช้กาวดินน้ำมันติดขาตั้งลำโพงครับ

teelit

02/10/2015 10:16:21
2
ขอนอกเรื่องมาลำโพงคอมหน่อยครับ คือตอนนี้ผมเพิ่งได้ขาตั้งลำโพงมาใหม่ครับ มีคำถาม 2 ข้อ รบกวนถามพี่ๆ น้องๆ ครับ

(ลำโพง KEF X300A ส่วนขาตั้งวัสดุเป็นเหล็กสูง 6 นิ้ววางบนโต๊ะคอมครับ)

1. จำเป็นต้องใช้กาวดินน้ำมันปั้นเป็นก้อนเล็กๆ รองระหว่างลำโพงกับขาตั้งมั้ยครับ คือตอนนี้แค่วางบนขาตั้งเฉยๆ ก็แน่นดีแล้ว และคิดว่าไม่มีใครมาชนแน่ๆ ครับ (เพราะผมอยู่คนเดียว55) หรือถ้าติดกาวดินน้ำมันแล้วเสียงจะดีขึ้นครับ

2. ขาตั้งลำโพงน้ำหนักน่อยกว่าตัวลำโพงมีผลทางเสียงอะไรมั้ยครับ (ขาตั้งข้างละ 5 โล ลำโพงข้างละ 7.5 โลครับ) แต่ก็ดูแน่นหนาดีครับ ใส่สไปค์กับจานรอง โยกๆ ดูก็ไม่มีส่วนไหนขยับครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

teelit

02/10/2015 18:32:39
2
ฮัลโหลๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ผ่านมาไกล

02/10/2015 19:57:41
a
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สมัครเล่น

02/10/2015 20:15:59
412
ต้องลองติดดูและฟังเสียงเทียบครับ ว่าชอบหรือไม่
ส่วนขาตั้ง น่าจะหนักกว่า เพื่อไม่ให้เกิด standing wave ไปกวนการทำงานของลำโพง
ขาตั้งโดยมากจะมีรูกรอกทรายเพื่อเพิ่มน้ำหนัก แต้ที่ผมใช้ ตอนยกขึ้นบ้านสามชั้น ก็ตาลายแล้ว
ยังไม่ได้เติมทรายเหมือนกัน ว่าจะลองอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

02/10/2015 20:26:43
1,866
...โอเคครับ @_@ มาล่อเป้าให้แล้ว

อย่างแรก อยากเห็นภาพขาตั้งกับลำโพงครับ จะได้โม้ต่อได้

มันมีสองประเด็นที่มาพร้อมกันแต่ไม่ใช่หัวข้อเดียวกันในเรื่องนี้ คือ การใช้ดินน้ำมันช่วยยึดลำโพงกับขาตั้งและ เสียงที่จะเปลี่ยนไปจากการใช้ดินน้ำมัน

ถ้าในแง่การยึดให้แน่นดูเหมือนยิ่งเยอะยิ่งดี จำเป็นไหม...ตรงนี้ตอบยาก เพราะปริมาณการใช้ จะมีความสัมพันธ์กับเสียงที่่จะเปลี่ยน

การใช้วัสดุอย่างอื่น ก็มุ่งหวังผลคล้ายๆกันครับ ให้ลำโพงอยู่กับขาตั้งได้นิ่งขึ้น แต่ เสียงจะขึ้นอยู่กับประเภทวัสดุที่ใช้ ตำแหน่งที่ใช้ ปริมาณที่ใช้

ถ้าขาตั้งมันทำดีอยู่แล้ว แข็งแรงแน่นหนา ได้ฉาก และเป็นประเภทวัสดุที่ให้ผลตรงกับส่วนที่ต้องการเสริมในแง่เสียง ต้องดูว่า ใส่ดินน้ำมัน(เอาเป็นดินน้ำมันก่อนนะครับ ถ้าหลายอย่างเดี๋ยวประเด็นจะไปไกลเกิน)ในปริมาณแค่ไหน

ถ้าดินน้ำมัน"ที่ออกแบบมาใช้กับเครื่องเสียงโดยเฉพาะ" ยังต้องจำกัดปริมาณการใช้เลยครับ บางเคส(เพราะใช้กับแต่ละชุด ลำโพงที่ใช้ ขาตั้ง ล้วนสร้างความผันแปรได้ตลอด)ปั้นแต่ละก้อนเท่าเม็ดถั่วลิสงก็พอ

การเปลี่ยนไป จับสังเกตดีๆว่า มันเปลี่ยน แล้วมันดีขึ้นจริงหรือเปล่า ส่วนที่ดีขึ้น ได้มามากขึ้นคืออะไร ส่วนที่หายไปคืออะไร

คุณอาจลองใช้ปริมาณที่ต่างกันเป็นสามสี่สเต็ปก็ได้ครับ ลองฟังเทียบกันดู เหมือนเราปรับโฟกัสกล้องนั่นแหละครับ น้อย กลาง มาก ดูผลว่าอย่างไหนคือ"ดี"...อย่างน้อยก็ดีในความคิดของเรา

ผมเชื่อว่าหูคนเราฝึกกันได้ครับ ฟังไปนาน ลองเปลี่ยนประมาณการใช้ คุณอาจได้คำตอบที่ต่างจากเมื่อแรกฟัง...หรือแม้แต่กระทั่ง แกะดินน้ำมันออก ไม่ใช้???

กรณีดินน้ำมัน ควรใช้เท่าที่จำเป้น ไม่งั้นรายละเอียด บรรยากาศจะหาย เหลือแต่ตัวเสียงหลัก

ถ้าเพลทแผ่นบนของขาตั้งเป็นแผ่นเรียบเต็ม และลำโพงใหญ่กว่าเพลท ลองเลือกตำแหน่งที่จะแปะดินน้ำมันดูนะครับ (หลังจากเลือกปริมาณดินน้ำมันที่จะใช้มากน้อย) ว่าติดดินน้ำมันที่มุมขาตั้งเลย กับขยับเข้ามาด้านในสักเซนหรือเซนครึ่ง ให้เสียงต่างกันหรือเปล่า

และ...ขาตั้งที่ว่ามีสไปค์ และจานรอง ถ้าโต๊ะของคุณมีหน้าท็อปเคลือบด้วยเมลามีน(ไม่ใช่ปะด้วยแผ่นไฟเบอร์หรือฟอร์เมก้า) ลองไม่ใช้สไปค์ดูด้วยนะครับ เห็นว่าอยู่คนเดียวไม่มีใครมาชนแน่ ว่าระหว่างใส่จานรองกับไม่ใส่ อย่างไหนดีกว่ากัน

แต่ถ้าหน้าโต๊ะไม่ใช่เมลามีน ไม่ต้องลองนะครับ มีหวังเป็นรอยแน่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

02/10/2015 21:37:15
4,282

ให้เลือกใช้ดินน้ำมันยี่ห้อ Bluetac นะครับ แบ่งขนาดเล็กเท่าเม็ดถั่วเขียวซัก 4 เม็ดต่อข้าง แล้วยึดไว้หน่อยกันพลาดก็ดีครับ โอกาสใช้ไปนานๆแล้วลำโพงเลื่อนจากแรงสั่นสะเทือนของเสียงจะมีมากขึ้นเรื่อยๆ พอเผลอก็อาจจตกมาได้ครับ ติดดินน้ำมันไม่มีผลเสียเท่าไหร่(เราใช้ไม่มาก)

ในไทยพอมีขาย แต่หายากหน่อยครับ ร้าน B2S พวกนี้ไม่มีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เอก บางแค

02/10/2015 22:09:41
0
เอาบลูแทคติดไว้หน่อย กันหล่น ลดหน้าสัมผัสด้วย

แต่อย่าใช้เยอะ

ส่วนดินน้ำมัน ที่พี่เหน่งบาว่าไว้ ลองขนาดก้อนเท่า กำปั้น มาเชื่อม ที่ขาตั้งระหว่างเสา มันจะช่วยแดมป์ ให้นิ่งขึ้นได้

แต่ต้องลองฟังให้ดี เพราะบางทีเสียงมันจะเครียดไปหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เอก บางแค

02/10/2015 22:11:43
0
ลองดูครับ เรื่องพวกนี้วิทยาศาสต์ พิสูจน์ได้ ไม่เสียเงินเยอะ แถมสนุกด้วย พัฒนาทักษะการฟังอีกต่างหาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

teelit

02/10/2015 22:25:43
โห ขอบคุณครับ ตอนนี้เห็นมันแน่นดีเลยยังไม่ได้ติด แต่อย่างนี้คงต้องลองดูซะหน่อยแล้วว่าเป็นยังไงบ้าง

ขาตั้งกรอกทรายไม่ได้ครับน่าเสียดาย Bluetac ก็หาไม่ได้ครับมีแต่ Uhu Patafix ฮ่าๆ

เดี๋ยวลองเท่าที่มีไปก่อนครับ ฟังไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมาถามใหม่ แหะๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

02/10/2015 22:58:00
4,282
ดินน้ำมัน Blue Tac หลังๆๆหาซื้อโคตรยากเลยครับ 555 ผมเคยซื้อได้ที่ Betrend ในเดอะมอลล์ ปรากฏว่าหลังๆๆไม่เห็นแล้ว ลองดูลิงค์นี้ครับ ลองเมล์ถามเค้าดู น่าจะมีอยู่ครับ

http://www.nanapun.net/catalog.php?idp=337
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

teelit

02/10/2015 23:37:44
2
ขอบคุณครับ อิๆ

ถามต่ออีกนี้สนึง หลังจากติดกาวดินน้ำมัน 4 จุดแล้วเอาลำโพงทับแล้ว มันควรจะแน่นขนาดไหนครับ

ขนาดเอามือดันๆ ลำโพงก็ไม่ขยับเลยรึเปล่า คือตอนนี้ผมเอามือจับแล้วโยกๆ มันยังขยับได้นี๊ดดดดดนึงอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

02/10/2015 23:44:00
4,282
ถ้าเอามือแตะๆๆดันๆ(อย่าถึงกับผลัก) ถ้าไม่เขยื้อนเลยถือว่าโอเคแล้วครับ ถ้ายังขยับได้แสดงว่าดินน้ำมันน้อยไปหน่อย ให้เติมอีกนิดครับ

แต่ถ้าเป็น Blue Tac ปริมาณจะใช้น้อยกว่า แต่ติดแน่นกว่าครับ ลองหาดูนะครับ คาดว่าน่าจะไม่ยากนักจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

หมูหวาน

03/10/2015 01:23:22
573
วิธีใช้คือปั้นเป็นขนาดเท่าเม็ดถั่วเขียวครับ วาง 4 มุมของ Plate ขาตั้ง
แล้วก็กดลำโพงลงไปตรงๆครับ มันแน่นใช้ได้เลยล่ะ ถ้าไม่จับลำโพงบิดนี่เอาออกยากมากๆๆครับ
อย่าติดเยอะไปนะครับ เดี๋ยวเสียงจะทึบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

teelit

03/10/2015 03:22:08
2
ขอบคุณมากครับอาเฮียกับอาหมูหวาน น่ารักที่สุด อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

03/10/2015 21:58:52
4,282

เมื่อตะกี๊ผมแวะ B2S ลองซื้อของ 3M มาใช้ครับ น่าจะแผงละ 65 บาท ถือว่าพอได้ครับ แต่ถ้าเทียบกับ Blue Tac ผมว่าการยึดเกาะกับวัสดุหลากหลายยังเป็นรองอยู่ครับ และมันหลุดง่ายไปนิดนึงครับ

แต่จริงๆต้องบอกว่า 3M อาจจะทำกาวดินน้ำมันให้กับคนใช้งานอีกกลุ่มมากกว่า แต่ถ้าเราเอาไปยึดขาลำโพง ยังไงต้องจัด Blue Tac ให้ได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

teelit

04/10/2015 00:41:24
2
เสียดายผมติด uhu patafix ไปแล้วครับเฮีย55

BlueTac ถ้าเจอคงซื้อมาสำรองไว้เปลี่ยนคราวหน้า

แต่ขนาด uhu นี่ยังสังเกตได้เลยว่าเบสเพิ่มมาเห็นๆ เชื่อเลยครับว่าแค่กาวดินน้ำมันเม็ดเล็กๆ นี่มีผลจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

หมูหวาน

04/10/2015 01:22:21
573
ผมลองใช้มาแล้วหลายแบรนด์ครับ เรื่องการยึดเกาะ และความทนทาน ผมยกให้เจ้า Blu Tac เป็นที่หนึ่งเลยครับ ^^
ถ้าหาได้ อยากให้ลองเอามาเล่นดูจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

cambridge

04/10/2015 17:50:36
2
สำหรับผมนะติดดีกว่าครับขนาดเท่าที่เฮียว่า ผมใช้ขาตั้ง audio art แบบหกเสากรอกทรายทะเลแบบละเอียดใส่ หลังหลังใช้ลำโพงวางพื้นเลยไม่ค่อยได้ใช้.

เจ้าblue tac ผมเห็นที่ร้าน bom bom ตึก cyber tower รัชดามีอยู่นะครับ เผื่อใครสนใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เหน่งบา

04/10/2015 18:07:55
1,866
ผมเองทนทุกข์กับการเซ็ทอัพลำโพงบนขาตั้งมาเยอะครับ ตอนนี้ถ้าซื้อลำโพงอีก สัญญากับตัวเองเลยว่าจะเป็นลำโพงวางพื้น อาจจะเป็นทรงทาวเวอร์สองทางอะไรประมาณนั้น แต่ไม่เอาขาตั้งแล้ว เพราะมันเรื่องเยอะมาก ก ก แล้วผมใช้ทิปโทร่วมด้วย กว่าจะตั้งเสร็จ แทบบ้า T^T
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่องการใช้กาวดินน้ำมันติดขาตั้งลำโพงครับ"