Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่หัดฟังครับ รบกวนด้วยครับ

napat

23/09/2015 19:57:40
หลังจากผมทนฟังเพลงผ่านมือถือมานาน ผมรู้สึกว่ามันไม่เพราะเลยยิ่งฟังยิ่งงุงิ ผมก็เลยหาข้อมูลพอที่จะเข้าใจ บ้าง งง บ้างกับความหมายหลายๆอย่างที่ใช้เรียก เกี่ยวกับเนื้อเสียง และอีกหลายๆอย่าง แล้วผมก้มีโอกาสได้เป็นเจ้าของ Fiio x1 กับหูฟัง ttpod t1e เสียงที่ได้มาเพราะจัง เสียงดีดกีต้าชัดมาก แต่ผมรู้สึกว่ามันไม่ค่อยเนียนหูเท่าไรผมอาจคิดไปเเองกะได้ครับ555 เบสนุ่มไม่แข็งจนน่ารำคาญ ผมคิดว่าผมมาถูกทางแล้วละ 555 ขอโทษครับที่เพ้อจนน่าเบื่อ
ผมมีคำถามอยากถามพี่ๆครับ ตัว Fiio x1 ของผมจะสามารถเปลื่ยนแนวเสียงสูงกับกลาง ให้เนียนขึ้นได้อีกไหม ผมต้องเปลื่ยนหุฟัง หรือต้อง เพิ่ม DSP เพื่อให้ได้เสียงแบบนี้ อาจจะถามอะไรโง่ๆไปบ้าง ผมต้องขอโทษเป้นอย่างสูงครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

23/09/2015 21:00:03
182
แนะนำซื้อแอมป์หูฟังดีๆสักตัวไปต่อจะได้เสียงขึ้นมาอีกสเต็ป เช่น aune b1 ครับ ค่อยๆไปทีละสเต็ป ยังมีเรื่องให้เสียเงินอีกในอนาคตเยอะครับ อย่าคิดว่ามันจะหยุด เหมือนกับ....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

yamano

23/09/2015 21:01:45
271
เคยมีคนตั้งกระทู้เปิดกล่องรีวิว Fiio X1 ไว้อย่างดีครับ
แป๊บเดียว มาม่าเดือด ปุดๆๆๆ 555 ครับ 555

Fiio x1 เป็น player เริ่มต้น หัดเล่น Player ที่ดีครับ
เพราะราคาถูกและเล่นไฟล์ 24bit ได้

ผมก็เคยพยายามหาอุปกรณ์มาต่อเสริมเพื่อให้ มีเนื้อเสียงที่หนาขึ้น
กลางแหลมดีขึ้น แต่หาไม่เจอครับ

แต่ตอนนี้ทาง Fiio ออก DAC/AMP ตัวใหม่ราคาประหยัดมา Fiio Q1
ท่านก็ลองฟังก่อนซื้อก็ได้ครับ

หรือจะเอาแบบง่ายๆไม่ยุ่งยากมาก ไป Fiio X3ii ก็ได้ครับ ดีขึ้นกว่า X1
ทุกย่านเสียง ได้กลางแหลม เคลียใสกว่า เบสดูเป็นลูกขึ้นมานิดหนึ่งครับ
ส่วนรูปทรงเหมือนกันหมดทุกอย่างครับ

ไปลองฟังดูก่อซื้อก็ดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

napat

23/09/2015 22:20:50
จริงอย่างที่ พี่ somkiatr ว่าละครับ เท่าที่ผมเข้ามาที่นี่ทุกๆวัน ผมเห้นการซื้อการขายตลอดเวลา เลยครับ คงต้องค่อยๆไปทีละสเต็ป แบบที่พี่บอกละครับ คงต้องอัพตามหูแะประสพการณ์และกิเลสตัวเอง55 ครับ

ผมก็คิดเรื่อง x3ii อยู่เหมือนกันครับพี่yamano แต่อีกความคิดหนึ่งก็คิดว่า มันจะสนุกกว่าไหม ถ้าเราสามารถเปลื่ยน สิ่งที่เรามี แล้วเติมสิ่งที่มันขาด ผมรู้สึกว่ามันน่าสนุกกว่ารึปาวครับ

ขอบคุณครับ พี่yamano และ พี่somkiatr สำหรับแนวทางดีๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Noname๑

23/09/2015 23:15:03
4
+ 1 กับ คุณ napat ผมเป็นอะไรไม่รู้นะประมาณว่า มีอยุ่ชุดนึงแต่ไม่อยากเปลี่ยนไปไหน เลยหาสิ่งของต่างๆๆ ๆๆ มา ทำให้ระบบที่ขาดไปนั้น ดีขึ้นหน่อยๆ มั้ง ( แต่ก็คงสู้ รถแรงจากโรงงานมิดั้ยดอก 55 )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

offer022

24/09/2015 11:57:30
1
ไปต่อเลยครับ จงเชื่อในหูตัวเอง อย่าได้เชื่อคำยุและคำโฆษณา ถ้าฟังแล้วมันไม่ได้ดีกว่าแบบจับสังเกตได้ ก็ยังไม่ต้องอัพหรอกครับ อาจลองเปลี่ยนหูฟังเล่นๆไปก่อน(ไปลองแม่งที่ร้านนั่นแหละ) เพราะแรกๆผมฟังโทรศัพกับ DAP ตัวละหมื่นก็ไม่ต่าง
ลองขยับไปลองฟังตัวที่เกินงบสักนิด(ย้ำ ว่าสักนิด) เผื่อจะเจอช้างเผือกที่ตามหา อย่าไปฟังของแพงมากนะครับ เดี๋ยวติดใจแล้วกู่ไม่กลับ...

สักพัก คุณจะเจอความลงตัวระหว่าง สัมปชัญญะ, กิเลส, และงบ ครับ 5555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Napat2520

24/09/2015 12:15:52
มีแนวร่วมแล้ว 555 ขอบคุณครับ คุณNoname๑

งั้นของแพงผมจะไม่ลองแตะเลยครับ 555 กัวถ้าติดใจแล้ว กิเลสมันพุ่ง55 ขอบคุณครับสำหรับแนวทางของ คุณoffero22
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

lekz

24/09/2015 12:26:39
0
ลองแบบยังไม่ต้องเสียเงินก่อนก็ได้ครับ ลองปรับ EQ ในเครื่องดูก่อน ลองมันทุกแบบเลย ดูว่ามันพอชดเชยสิ่งที่ต้องการได้มั้ย ถ้าไม่ได้ก็ไปสเต็ปต่อไปเลยครับ จะเปลี่ยนหูฟังหรือหาแอมป์มาต่อเพิ่มก็สุดแล้วแต่ แต่ต้องลองฟังมากๆ หลายๆรุ่นก่อนตัดสินใจนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Napat2520

24/09/2015 12:30:27
วันอาทิตย์นี้ผมว่าจะไปลองฟังที่ร้านเฮียที่พาราก้อนอยุ่เหมือนกันครับ ว่าจะไปลองฟัง หูฟังของ e10 pk2 kc06 DX210 ถ้ามีนอกเหนือกว่านี้พี่ๆแนะนำเพิ่มให้ด้วยนะครับ
ไหรๆไปแล้วไปดู DAPด้วยครับ รู้สึกว่าผมเริ่มจะเพ้ออีกละครับ 555
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Napat2520

24/09/2015 12:39:44
ผมลองอย่างที่คุณlekzแล้วครับ ลองไล่ปรับEQ หลายๆแบบ ดูแล้วครับ ไปโดนตรงโหมดคลาสสิกครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณlekz
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

napat

25/09/2015 20:30:17
วันนี้ได้มีโอกาสไปแวะ ร้านมั่นคง สาขา พาราไดซ์พาร์ค มาครับ พี่ที่ดุแลร้านแนะนำดีมากครับ
และต้องขอบคุณที่ให้ลองฟังหลายๆยี่ห้อ จนมาจบที่ ZERO AUDIO ZH DWX10 เสียงฟุ้งฟิ้งมากๆครับ ขอบคุณทางร้านและพี่ที่ดูแลร้านด้วยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

wittaya

26/09/2015 01:19:07
1
เอ่อ.... ลองเปลี่ยนหูฟัง ดีไหมครับ ลองเป็น ไวแสง ดู ก่อน
ผมว่า X1 มันก้อ ให้อะไรได้คุ้มค่าตัวเขานะ
ระบบ ทั้งหมด มันแล้วแต่ว่าจะขยับขยายอะไร อ่ะ ครับ เริ่มตั้งแต่ไฟล์เพลง เครื่องเล่น แอมป์ หูฟัง และอย่าลืมเรื่องสายสัญญาณ อีกตะหาก

รีวิว มีไว้แค่ฟังหูไว้หูครับ หูเขา ไม่ใช่หูเรา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

napat

26/09/2015 08:09:18
ครับคุณwittaya ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆครับผม

เมื่อวานผมได้ไป ร้านมั่นคงมาแล้วครับ ได้ลองหูหังหลายๆแบบ โดนมีพี่ที่ดูแลร้านค่อยแนะนำ จนมาจบที่ ZH DWX10 ครับ เสียงที่ได้มาถูกใจมากครับกลางแหล่มใสมากครับ ถึงแม้ยสจะดรอปลงไปบ้าง แต่ด้เสียงกลางแหลมที่ต้องการ สำรับผมถือว่า โอเคเลยครับ แค่งบบานไปนอดหน่อย 5555
ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนครับสหรับแนวทางต่างๆ สำหรับผมมีค่ามากครับ ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ลองมองกลางๆ

26/09/2015 20:09:36
ไม่ใช่เป็นที่หูฟังครับ player นั่นล่ะ ผมยังมัดแอมป์ตลอด ไม่เคยเจอ player ที่กราฟเสียงเวลาปิด eq เป็นเส้นตรงขนาดนี้ สเตจไม่ค่อยดีเลยไม่นับกำลังขับ ฟังกับ iphone ยังสบายหูกว่า แต่พอเพิ่มแอมป์นะ เวทีเสียงคนละเรื่องแม้แต่ตัวถูกอย่าง e12

แต่ผมแนะนำ ปล่อยละไป x3iiครับ ยังต่อตรงเพลินๆ ยังไงสายนี้ก็ต้องคันมีแอมป์อยู่ละ แต่อารมไม่สะดวกพกพา x3 จะดีกว่าเยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

napat

26/09/2015 21:17:10
ผมก็มองๆตัว x3II กับ DX50 เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้คงยังต้องรออีกสักพักครับค่อยคิดเรื่องไปต่อ ผมยังใหม่มากกับวางการนี้ คงตัวศึกษาไปเรื่อย ฟังให้มากๆ อยากเก็บเกี่ยวประสพการณ์ไปก่อนจนกว่า หูตัวเองจะบอกว่าไม่พอใจกับเสียงที่ได้แล้ว ค่อยก้าวไปอีกขั่นครับ
ขอบคุณครับ คุณพี่ ลองมองกลางๆ สำหรับแนวทางครับ เมื่อถึงเวลาผมไปต่อแน่ๆครับ เริ่มสนุกกับมันขึ้นทุกวันๆ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
"มือใหม่หัดฟังครับ รบกวนด้วยครับ"