Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขออนุญาตเล่าสู่กันฟัง BOE Earbud สายพันธุ์ไทย

Devilbater

30/08/2015 16:02:43
0

ขออนุญาตใช้พื้นที่เล่าสู่กันฟังครับ เปรียบเสมือนรีวิวแบบขำๆ ก็แล้วกันครับ
หลังจากได้รับหูฟัง DIY ตัวล่าสุดจากคุณอ็อฟ(oxymoron)จากกระทู้ http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=187376
หลังจากสั่งไว้นานหลายวัน ซึ่งเจ้าตัวนี้ คือ Black Onyx Earbud นั่นเอง 555
หลังจากคุณบุรุษไปรษณีย์มาส่งก็รีบแกะมาลองทันที( เห่อของใหม่555)
เมื่อแกะกล่องออกมาจะพบกับ กระเป๋าใส่หูฟัง 1 ใบ เอ๊ะทำไมมีใบเดียว ลืมไปสั่งไปชุดเดียว 555(ตึ่งโป๊ะ!!!)
เริ่มเปิดดูภายในกระเป๋าจะพบ หูฟัง 1 ตัว ฟองน้ำเจาะรู 2 คู่ Digital Download Code 1 ใบและใบรับประกัน6เดือน 1 ใบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Devilbater

30/08/2015 16:05:35
0

Source = Nexus 4/Dell Venue 3840/samsung galaxy note 10.1/iPod classic/iPod Nano
ไฟล์เพลง = เพลงไทย เพลงสากลปนๆ กันไป Mp3 320Kbps/M4a/Wav
หูฟัง Earbud ที่มีตอนนี้ = PK1/PK2/Zen/V2/BEE/BOE

มาลองฟังเสียงกันดีกว่า เทียบกับหูฟัง Earbud ที่มีอยู่ในตอนนี้แล้วกันครับ (ตามคำแนะนำที่อยู่ในกระเป๋าบอกว่าเบิร์นมา 50 ชั่วโมงแล้ว ต้องเบิร์นถึงประมาณ 200 ชั่วโมงเพื่อเสียงที่ดีที่สุด แต่ผมขอไม่รอนะครับ ขอเล่าให้ฟังก่อน ครบ 200 ชั่วโมงแล้วจะมาเพิ่มเติมว่ามีอะไรเปลี่ยนไปบ้าง555)
รายละเอียดเสียงดีมาก ดีกว่า BEE/V2 แต่ยังไม่ถึงระดับ Zen
ปลายเสียงแหลมดี เหมาะกับเพลงฟังสบายๆ เพลินๆ แต่แหลมไม่เท่า PK2 ครับ
สเตจกว้างครับ ไม่อึดอัด เมื่อเทียบกับ BEE กว้างกว่ากันพอสมควร หากเทียบกับ V2 จะกว้างกว่าเยอะในทันที ทันใด
เสียงกลางชัด ไม่กลบย่านอื่น แต่ไม่เด่นออกมาเหมือน BEE เพื่อนๆ ที่ชอบเสียงกลางเด่นๆ น่าจะชอบ BEE มากกว่า BOE
เสียงกลาง BOE เป็นแบบสมดุลไม่ได้โดดเด่น เกินหน้าเกินตา ออกมาจากเสียงอื่นๆ ซึ่งผมชอบมาก แนวๆ นี้ครับ
เสียงเบสหากเทียบกับ BEE/V2 ต้องบอกว่า BOEเสียงเบสเป็นมวลเบสที่ไม่ได้ดุดัน เป็นเสียงเบสที่ฟังแล้วสบายๆ มีสมดุลดี ไม่เยอะจนเกินไป ปริมาณเบสอยู่ระหว่าง PK1,Zen>BOEไดนามิคทำได้ดีครับ ไม่ว่าต่อกับเครื่องอะไรที่ผมมีนะ เสียงออกมาโทนที่ผมบอกไป ไม่แตกต่างกันมากนัก
นำไปต่อกับ Smartphone/Tablet ก็สามารถขับได้สบายๆ ไม่มีอาการอั้นแต่ประการใด จัดเป็นหูฟังขับไม่ยากอีกตัวครับ
วัสดุที่ใช้ครั้งนี้เทียบกับ BEE/V2 ก็ดีกว่าเก่า สายนิ่มดี เก็บง่ายดี รุ่นนี้แถมกระเป๋า รุ่นเก่าแถมซองซิบ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Devilbater

30/08/2015 16:07:01
0

สรุป : BOE เป็นหูฟังที่ตามความรู้สึกส่วนตัวผมคิดว่า คุณภาพเสียงเกินราคา คุ้มค่าดีครับ โดยรวมเนื้อเสียงค่อนข้างสมดุลมาก ฟังเพลงได้ทุกแนวที่ผมฟังอยู่
แต่ไม่เหมาะกับแนว Metal แน่ๆ ซึ่งปกติผมไม่ได้ฟังอยู่แล้วด้วย 555
ถ้าคะแนนเต็ม10คะแนน ผมให้แบบนี้ครับ (เทียบกับหูฟังที่มีตอนนี้ครับ)
เบส 7 กลาง 7 แหลม 8 สเตจ 9 ความคุ้มค่า 9
ถือเป็นอีกหนึ่งผลงาน DIY ที่ผมชอบครับ ด้วยค่าตัว 790 บาท จัดว่าคุ้มมากครับ ตอนนี้ชอบพอๆ กับ BEE ครับ V2 เบสเยอะไปหน่อย
ท่านใดได้รับ BOE แล้วเล่าสู่กันฟังได้ครับ แชร์ข้อมูลเผื่อมีสิ่งใดเพิ่มเติมได้ครับ

ปิดท้ายนี้ขอขอบคุณพื้นที่เว็บมั่นคงครับ และขอให้คุณอ็อฟขายได้เยอะๆนะครับ งานไทย ไทยทำ ไทยใช้ครับ 555
วันนี้ขอตัวลาไปก่อน...ครบ 200 ชั่วโมงจะกลับมาเพิ่มเติมข้อมูลใหม่
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขออนุญาตเล่าสู่กันฟัง BOE Earbud สายพันธุ์ไทย"