Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การเปลี่ยนสายไฟลำโพง active

big zaa

31/07/2015 17:41:23
การเปลี่ยนสายลำโพง active นี่ มันมีผลต่อลำโพงอีกข้างมั้ยคับ เสียงลำโพงจะเปลี่ยนมั้ย
แล้วถ้าเปลี่ยนนี่ ควรเปลี่ยนอะไรก่อน
1. สาย rca
2. สายลำโพง
3. ปลั๊กไฟ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

31/07/2015 18:01:46
182
ลำโพง active น่าจะลองจากการเปลี่ยนสาย RCA ดูก่อนครับ มีผลต่อเสียงแน่ๆ สายคนละเส้นแนวเสียงจะต่างกัน ลองดูก่อนว่าชอบเส้นไหน แล้วค่อยเปลี่ยนอย่างอื่นตาม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หมูหวาน

31/07/2015 18:15:41
573
การเปลี่ยนสายลำโพง Active เป็นสิ่งที่ผมไม่แนะนำเลยครับ เพราะมันจะส่งผลต่อเสียงข้างเดียว
และอาจจะทำให้เสียงซ้าย-ขวา มีบุคลลิคที่ต่างกัน จนมิติเสียง และตำแหน่งเสียงต่างๆไม่ดีเหมือนสายเดิมครับ

ถ้าผมแนะนำ ควรเปลี่ยนที่ระบบไฟก่อนครับ ไฟดีๆเข้าไปที่ลำโพง จะส่งผลโดยรวมต่อเสียงได้ดียิ่งขึ้นจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Draco

31/07/2015 19:10:40
424
เพื่อความเข้าใจที่ตรงกัน

คุณหมูหวานกำลังพูดถึงลำโพง active แบบ 2.0 ที่มี 2 ข้าง และ input อยู่ที่ข้างใดข้างหนึ่ง แล้วต่อสายลำโพงไปอีกข้าง

แต่มันมีแบบ 2.1 คือมีซับด้วย ซึ่งกรณีนั้นเปลี่ยนสายลำโพง 2 ข้างได้

แต่ผมงงคำถาม จขกท คือจั่วหัวว่า เปลี่ยนสายไฟลำโพง แต่ข้างในไม่ได้ถามถึง ถามแค่ปลั๊กไฟ เลยไม่แน่ใจว่าพูดถึงรุ่นที่ถอดเปลี่ยนสายไฟได้หรือรุ่นติดตาย

คหสต ผมรวบเหมือนทั้งคุณ somkiatr และคูณหมุหวานเลย คือเปลี่ยน 2 อย่างที่เป็น input จะได้เห็นความสามารถจริงๆของลำโพง ขาดเหลือค่อยไล่ปรับสายลำโพงเสริม

ปล.ลำโพงคอม 2.1 ถูกๆ ผมเปลี่ยนทุกอย่างที่เปลี่ยนได้ไม่ยากนัก m2m, สายลำโพง, ปลั๊กไฟตัวผู้(สายติดตายไม่อยากรื้อ), ฟิวส์ เหมือนคนละตัวเลย แพงกว่าลำโพง 2 เท่าละ แต่หนุกดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Noname๑

05/05/2016 14:06:36
4
คุณ draco ครับ แล้ว swan m100 เปลี่ยนสาย m2m ได้ใหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Fake_me

05/05/2016 14:22:58
3
คหสต.นะครับ สายRCAเห็นผลเยอะได้บุคลิกเปลี่ยนด้วย สายไฟโดยรวมดีขึ้นแต่บุคลิกไม่เปลี่ยนเท่าสายRCA ส่วนสายเชื่อมระหว่างลำโพง(ผมใช้Kef X300A)ไม่เห็นผลครับ(หรือผมอาจจะฟังไม่ออก - -")
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hohoho

05/05/2016 19:45:10
ใช้ลำโพงถูกๆ Edifier R1280t อยู่ครับ

อยากลองเปลี่ยนสายเล่นๆ เลยซื้อสาย Choseal RCA 390 บาท กับสายเชื่อมระหว่างลำโพงของ Choseal มวนเกือบ 10 เมตร 190 บาท

พอเปลี่ยนจากสายแถมเป็นสายที่ซื้อมา เสียงเปลี่ยนครับ สาย RCA จะให้รายระเอียดได้มากกว่าเดิมมาก กลับไปใช้สาย RCA แถมไม่ได้อีกแล้ว

ส่วนสายเชื่อมระหว่างลำโพงทำให้โทนเสียงโดยรวมเปลี่ยน แต่เสียงที่เปลี่ยนไปผมกลับไม่ชอบ ชอบโทนเสียงของสายแถมมากกว่า เพราะมันเป็นเสียงที่เราลองฟังที่ร้านแล้วถูกใจเลยซื้อลำโพงตัวนี้กลับมา
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Noname๑

05/05/2016 20:17:39
4
อ่อ สรุปผมเข้าใจถูกใช้ใหม สายเชื่อมระหว่างลำโพง ห้ามเปลี่ยนเพราะจะทำให้เสียงต่างกัน(ดังนั้นผมไม่เปลี่ยน) แต่สาย input นี้เปลี่ยนได้ ไม่ได้มีผลเสียใช้ใหมแบบเสียงจะไม่เท่ากันอะไรแบบนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Hohoho

05/05/2016 21:54:15
ไม่ได้ห้ามเปลี่ยนครับ ไม่ได้มีผลเสียอะไร เสียงไม่ได้แย่ลง เพียงแค่เสียงไม่ตรงกับรสนิยมเท่านั้นเอง เลยไม่ถูกใจ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

05/05/2016 22:51:19
4,282
สายระหว่างลำโพง ถ้าซีเรียสจริงๆผมว่าอาจจะต้องเปิดตู้ออกมาเพื่อทำการเปลี่ยนให้เหมือนกัน เพราะสายที่เชื่อมระหว่างตู้ซ้ายกับขวานั้น ถ้าเปลี่ยนจากภายนอกก็เหมือนเปลี่ยนสายเพียงข้างเดียวครับ

ส่วนสายพวกอินพุทอันนี้ถ้าราคาไม่สูงจนเกินไป ก็เอามาทดลองก่อนว่าได้ยินเสียงที่เปลี่ยนไปในทางทีดีขึ้นหรือไม่ ถ้าฟังแล้วดีขึ้นค่อยเปลี่ยนครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Noname๑

06/05/2016 02:59:37
4
55 ขอบคุณครับเฮีย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

POLLY

09/05/2016 16:58:53
0

ขอแบ่งปันนิดนึงแล้วกัน เพราะ เพิ่งลองเปลี่ยนสายทั้งยวง โดยการเปิดลำโพงออกมา เปลี่ยนสายทุกเส้นในตู้ลำโพง (ลำโพง Microlab Solo9c) เผื่อเป็นประโยชน์ กับบางคนที่คันไม้คันมือ

เคยใช้ลำโพงมาสามชุด ตั้งแต่ M200mk3(ชอบเสียง แต่ใจร้อนอยากได้ Kef เลยรีบขาย ) ,Kef x300a (เสียใจที่ซื้อ รำคาญเสียงมาก ฟังแล้วเซ็ง ขายดีกว่า) มาที่ Solo9c ชอบมาก หูชอบของถูกมั๊ง เลยกล้าโม ช่างหัวมัน เพราะชอบ DIY ครับ

ผมลองเปลี่ยน ตั้งแต่ Crossover ไป ลำโพง ทุกจุด ทั้งสองข้าง โดยใช้สาย Furutech 303 และใช้เป็นสายที่เชื่อมลำโพงสองข้างด้วย ปรากฏว่าเสียงชัดเจนใสแจ๋วขึ้นมามากแบบตกใจเลย แต่...... ลำโพงด้านที่เป้น Passive นั้น เสียงจะ ดรอปกว่าแบบชัดเจนมาก กลุ้มเลยครับทีนี้

คิดเองเออเองได้ว่า จากแอมป์วิ่งไปที่ดอกลำโพง ข้างของตัวเองนั้นสั้นมาก ไม่มีอะไรดรอปสัญญาณเลย ส่วนอีกข้าง จากแอมป์ วิ่งไปที่ขั้วลำโพง โดยใช้สายอะไรไม่รู้ แถมยังใช้ขั้วต่อแบบที่มองด้วยตาก็ไม่น่าไว้ใจในคุณภาพแล้ว และยังต้องผ่านขั้วลำโพงของอีกด้าน กว่าจะถึง Crossover ของฝั่ง Passive โน่น

ปรึกษา ผู้รู้ท่านนึง บอกให้ลองเปลี่ยนสาย เชื่อมระหว่างลำโพงเป็นสายเล็กๆ นำสัญญาณไวๆ แพงกว่าอีกนิดแต่น่าจะแก้ปัญหาได้ เอาก็เอาลองดู

และยังจัดการ ตัดการเชื่อมจากขั้วลำโพงฝั่ง Passive โดยการเชื่อมสายลองไปบนแผ่นปริ๊นตรงๆ บน Crossover เลย แล้วลากสายยาวมาเลย โดยฝั่งลำโพง Active ก็เปลี่ยนสายจากแอมป์ มาที่ขั้ว โดยปลอกสายแล้วพันกับขั้วโดยตรง ไม่ผ่านขั้วต่อไร้คุณภาพอีกต่อไป

ตอนนี้ ฟังยังไงก็เพราะ ฮ่าๆๆๆ (เข้าข้างตัวเองนิดนึง) สองข้างออกมา กลางแหลมชัดมาก ไม่มีดรอปเลย รออีกพักว่า เบรินเข้าที่เข้าทางแล้วจะเป็นยังไง

..... ที่แบ่งปันเพราะนึกถึงตัวเองตอนหาข้อมูล มันยากมาก ลองไปเรื่อยๆ พอมีอะไรเป็นประสบการณ์ก็ขอแบ่งปันนะจ๊ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Draco

11/05/2016 16:47:17
424
พอมาอ่านที่ตัวเองเขียนมันก็ไม่เคลียร์อยู่ดีแหะ 555

ทุกกรณีสายสัญญาณเช่น m2m, rca, usb ที่ต่อมาจาก source สามารถเปลี่ยนได้อยู่แล้ว เพราะมันจะมีผลกับทั้ง 2 ข้างเท่าๆกัน

ส่วนสายลำโพง จะไม่แน่ละ เนื่องจากลำโพง active มันมีหลายแบบครับ เช่น
1. ลำโพง 2.1 สายลำโพงต่อจากตู้ซับ กรณีนี้อยากเปลี่ยนสายอะไรก็เปลี่ยนไปเลย เพราะมันสมมาตรกันอยู่
2. ลำโพง 2.0 ซึ่งมีสาย analog input เข้าตู้ลำโพงด้านเดียว ผ่าน amp ในข้างนั้น แล้วส่งกำลังขับผ่านสายไปอีกข้าง กรณีนี้ถ้าเปลี่ยนสายเชื่อมต่อระหว่างลำโพงโดยหลักการมันมีโอกาสจะทำให้เสียงอีกข้างไม่เหมือนเดิมเพียงข้างเดียว
3. ลำโพง 2.0 ที่มี dac ในตัวอย่าง kef300a ได้ยินคุณหมูหวานบอกว่ามันส่ง digital ข้ามไปอีกฝั่ง จริงๆตามความเชื่อผมมันก็ต้องมีผลให้เสียงอีกข้างเปลี่ยนไปด้านเดียวเช่นกัน เพราะมันผิดจากที่ผู้ผลิตออกแบบไว้คับ

2 แบบหลังเค้าออกแบบมาแบบที่มันไม่สมมาตรกัน การจูนเสียงน่าจะทำมาให้ลงตัวด้วยสายเดิมๆมันอยู่ การเปลี่ยนมีโอกาสทำให้เกิดการไม่สมมาตรของเสียงได้คับ (หรือจริงๆพวกลำโพงถูกๆเค้าอาจจะไม่ได้ทำให้มันเท่ากันอยู่แล้วก็ได้นะ สุดท้ายเปลี่ยนสายที่เชื่อมกัน ลด loss ให้น้อยลง อาจจะทำให้เสียงเหมือนกันมากขึ้นก็ได้นะ 555)

ในเรื่องการที่เปลี่ยนสายกรณีแบบไม่สมมาตรแล้วฟังไม่ออก เนื่องจากตัวเองไม่เคยทำ แต่ คหสต. อยากให้ลองหา track ที่เป็น mono มาลองฟังแล้วปรับบาลานส์ฟังเทียบครับ ปกติเพลงที่เราฟังมันเป็น stereo เสียงสองข้างมันมาไม่เหมือนกันอยู่แล้ว แต่เสียงที่เราได้ยินมันก็ดันเป็นเสียงที่ผสมมาจากลำโพงทั้ง 2 ข้าง(ซึ่งต่างจากหูฟัง) น่าจะฟังออกยากหน่อย หรือไม่ก็หาเพลงที่นักร้องอยู่ตรงกลางชัดๆ มาปรับบาลานส์ฟังทีละข้างเทียบกันคับ (เข้าใจว่าปกติเสียงนักร้องบันทึกมาเป็น mono แล้วแจกลง 2 ข้างเท่าๆกัน)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Noname๑

11/05/2016 18:31:23
4
โอเป็นความรู้ที่ดีมากครับพี่ POLLY และ พี่ Draco ผมลองเปลี่ยน สาย m2m แล้ว เออเสียงเปลี่ยนไปจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"การเปลี่ยนสายไฟลำโพง active"