Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[DIY] มีข้อสงสัยมาถามครับ

shorttoeh

26/07/2015 21:28:18
4

ปรกติพวกตัวต้านทานแบบปรับค่าได้หรือ volume แบบลูกบิด ค่าความต้านทานทั้ง 2 ข้างมันจะไม่เท่ากันอยู่แล้ว(เสียงออก 2 ข้างไม่เท่ากัน) ไม่ว่าจะตัวต้านทานแบบ kb ที่เป็น linear หรือ ka ที่เป็น log เท่าที่ผมลองวัดดูไม่ว่าจะเป็น

alps ตัวถังเหล็กราคา 160 มั้งจำไม่ได้แล้ว วัดทั้งสองข้างก็ต่างกัน

alps rk27 ราคาตัวละ 460 บาท แม่ม ก็ออกไม่เท่ากัน

พวกที่ถูกกว่านี้ไม่ว่าจะพลาสติกหรือเหล็ก ก็ไม่เท่ากันอยู่ดี

ผมก็มาดูๆว่าใช้ volume ที่ใช้ ic ควบคุมไม่ดีกว่าเหรอ แต่มันติดตรงที่มันต้องต่ออะไรมากกว่าแบบก่อนหน้านั้นอีกหลายอย่าง ต้องทำวงจรขึ้นมา แล้วจัดไฟเลี้ยงเข้าชุดควบคุมนี้อีกต่างหาก

เท่าที่ลองดู datasheet มันก็น่าสนใจดีครับ แต่ไม่ทราบมีใครเคยลองวัดมั้ยว่าเสียงหรือความต้านทาน 2 ข้างมันออกเท่ากันเป๊ะๆ แม่นยำกว่าพวกแบบบิดรึปล่าวครับ

ไม่นับพวกที่เอา antenuator 2 ชั้น 4 ชั้น 24 ขั้น มาต่อกับ ตัวต้านทานนะครับ

ขอบคุณครับ

credit ภาพ : คุณ Charoen.P เว็บ htg2.net
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

shorttoeh

26/07/2015 21:32:25
4
ถามต่ออีกนิดครับ ลืมมมมมมมมมมมมมมม....

มี opamp ตัวไหนที่ให้เสียง flat หรือพูดง่ายๆ คือ ไม่เปลี่ยนเสียงเดิมๆ ที่เข้ามา ทำหน้าที่แค่ขยายอย่างเดียวบ้างครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tram

26/07/2015 23:36:56
6
ปัญหาเรื่องโวลุ่มที่ไม่เท่ากัน มันก็เรื่องธรรมดาน่ะครับ เพียงแต่ว่า เมื่อเกนขยายในซิสเต็มของคุณมากเกินไป ปัญหานี้มันจะก่อกวนใจมากทีเดียว ผมคิดว่าความแตกต่างในระดับ 5% พอจะรับได้อยู่ อย่างโวลุ่มแอลป์ตัวท็อปสีดำ ก็ยังไม่เท่ากัน แต่ยังอยู่ในเกณฑ์ที่พอรับได้ 3-5%

ถ้าอยากได้แบบเท่ากันภายในช่วงไม่เกิน 1% คุณต้องซื้ออย่างน้อย10ตัวมาคัดเอาเอง
และผมก็ทำแบบนั้นจริงๆครับ เพียงแต่ผมซื้อโวลุ่มราคาถูกอย่าง อัลฟ่า ของไต้หวัน มาคัด ซื้อ10 ตัว ก็อาจจะได้ช่วงความแตกต่างประมาณ 2-3%สัก 2-3ตัว ถ้าโชคดี อาจมี1%สักตัว ต้องขึ้นอยู่ความโชคดีด้วยจริงๆ

สำหรับเสียงของโวลุ่มอัลฟ่า ผมว่าโอเคมากน่ะกับแอมป์โซลิดสเตท แต่ถ้าแอมป์หลอดขอเป็นแอลป์อย่างเดิม

ส่วนโวลุ่มแบบ ไอซี ไม่รู้จะพูดยังไงดี ฟังแล้วหมดแรง ผมเดาๆเอาน่ะว่าทางผู้ผลิตบางทีเค้าเอาออปแอมป์แบบถูกมายัดไส้ทำเป็นโวลุ่ม เคยทดลองบอร์ด kit PGA2132???มั้ง เสียงยังกะ OPA604เลย ดังนั้นไม่ว่าที่LPFของแดคจะใช้ออปแอมป์เทพขนาดไหน คุณภาพเสียงก็ต้องมาดร็อปกับโวลุ่มไอซีเสียงถูกๆอยู่ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tram

26/07/2015 23:40:48
6
แล้วออปแอมป์ที่เสียงแฟล็ทจริงๆมีไหม? บอกตรงๆว่าไม่รู้

เท่าที่เคยลองเล่นมา ออปแอมป์แต่ละบริษัท ก็มีเอกลักษณ์เสียงเฉพาะตัว ออปแอมป์แต่ละเบอร์ แต่ละยี่ห้อ มันทำตัวราวกับว่าเป็น band pass filter ที่ใส่เอกลักษณ์เสียงเฉพาะตัวของตัวเองลงไปด้วย

ดังนั้นต่อให้เค้าโฆษณาว่า THD จะต่ำระดับ 0.00000000x มันก็แค่นั้นแหละ เพราะมันหนีไม่พ้นกับความเป็นเสียงเฉพาะตัวของใครของมัน

ถ้าจะให้แนะนำก็ AudioGD discrete opamp มั้ง ได้เสียงแนวๆโตชิบาดี 5 5 5 5
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

shorttoeh

27/07/2015 01:29:05
4
discrete คงใส่แอมป์ผมไม่ได้ ต้องถอดฝาครอบใส่ สูงเกิ๊น

เข้าใจครับว่าเป็นเอกลักษณ์แต่ละแบรนด์ เหมือนหูฟังแหละครับ

ตอนนี้ลองเจ้า lme49720 รู้สึกเสียงเกินราคามาก ยกเว้นเบส น้อยไปสำหรับคนรับประทานเบสอย่างผม ไอ้พวก thd ผมไม่ค่อยคำนึงถึงนะ เพราะไงๆ หูผมคงแยกไม่ออก แต่บุคลิกเสียงนี่แยกออกแน่ๆ

เรื่อง volume ผมว่าซื้อ 10 ตัว มาคัด แล้วถ้าไม่ได้เลยล่ะครับ เพราะก่อนหน้าเรา อาจมีคนมาคัดแล้วก็ได้ ถ้าใจกล้าหรือซี้กับเจ้าของร้านเอา multimeter ไปวัดที่ร้านเลย 555 ผมว่าหากเป็นแบบนี้ใช้ selector 24 step 4 ขั้นมาทำ ladder antenuator ยัดแค่ตัวต้านทาน royal(metal film) ไปๆมาๆ ไม่เกิน 500 บาท น่าจะออกมาดีกว่า alp rk27 ซะอีกครับ แต่นอกจาก ppn แล้ว ไม่รู้ว่าที่ไหนมีขายอีก ว่าจะเอามาใช้กับแอมหูฟังที่กำลังจะทำอีกตัวครับ ยังไม่ได้ไปเดินหาเลยครับ

ที่ผมสนใจ digital volume ic เพราะเห็นจากเว็บaudio gd แหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

PCM1702K

27/07/2015 07:16:26
0
ไม่ลองทำโวลลู่มแยกซ้าย-ขวา ดูครับ สามารถปรับเสียงให้เท่ากันได้สะดวกกว่า น่าจะมีพื้นที่เหลือน่ะถ้าเป็นแอมป์ตั้งโต๊ะ เรื่องออปแอมป์ผมว่าก็ตามที่คุณ tram บอกนั่นแหละ
เสียงบุคลิกมันตามแบนด์ครับ ผมว่าอย่าวิตกตรงนี้มากนัก อันที่จริงเราไม่รู้ด้วยซ้ำไปว่าเสียงต้นฉบับจริงๆว่าเขาบันทึกมาอย่างไร เขาปรับเสริมแต่งก่อนบันทึกอยู่แล้วครับ เราเป็นผู้ฟังก็พยายามปรับให้โทนเสียงมันสมดุลเข้าไว้ก็พอครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

shorttoeh

27/07/2015 08:59:08
4
Volume แยกซ้ายขวาเลยเป็นไอเดียที่ดีครับ เพราะอย่างน้อยเราเลือก pot แบบ 3 ขามาวัดความต้านทาน ให้ได้ค่าใกล้เคียงกันน่าจะง่ายกว่า แต่ก็ต้องซื้อมาหลายๆตัวอยู่ดี

ผมว่า ladder antenuator เหมาะที่สุดแล้วครับ เสียแต่ใหญ่กินพื้นที่ ถ้าเอาแค่ royal(metal film) ตัวละ 25 สตางค์ ไม่แน่ใจว่าใช้กี่ตัว ถ้าตีสัก 100 ตัว ยังแค่ 25 บาทเองครับ ถูกกว่า alp rk-27 อีก

ตอนนี้ใช้ capa ของ soren fast cap กับ cmoy แทน wima pp รู้สึกว่าเสียงสดขึ้น ใสขึ้น รายละเอียดระยิบระยับขึ้นเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

PCM1702K

27/07/2015 09:18:59
0
ไม่ใช่ครับ อย่าไปยึดติดกับค่ามากเกินไปครับ คือถ้าถ้าเราฟังว่ามันดังไม่เท่ากันแบบห่างกันมากเราก็ปรับโวลลุ่มอีกข้างขึ้นหรือลดเพื่อให้เสียงมันสมดุลย์กัน เฉพาะฉะนั้นค่าโวลลู่มก็ไม่จำเป็นต้องเท่ากันเป๊ะ โวลลู่มเท่าที่เจอช่วงที่เริ่มหมุนจะมีค่าต่างกันมากแต่ถ้าเริ่มหมุนไปซักประมาณ 8-9โมงก็จะใกล้เคียงกัน อันนี้ผมใช้หูฟังน่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

nopphong

27/07/2015 19:09:44
4
ใช้โวลลุ่มเป็นไอซีแล้วเสียงมันเปลี่ยนครับ
ลองคิดดูว่าเสียงทุกอย่างต้องผ่านตัวนี้ ให้เราใช้วงจรดีแค่ไหน ออพแอมป์ตัวเป็นพัน แต่มันต้องมาผ่านโวลลุ่มตัวละร้อยสองร้อย หมดสภาพเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

yowza

27/07/2015 20:05:41
9
ฟังระบบเสียงเตอริโอฟังไม่ออกหรอกครับหากค่าต่างกันไม่มาก

หากเอาซ้ายขวาเท่ากันก็ตัองฟังจาก โมโนครับ

เพราะเสตอริโอ ซ้ายขวาไม่เท่ากันหรอกครับเพื่อให้เกิดมิติ

ตัวแปรอื่นๆยังมีอีกเยอะคับ. ออกแบบวงจรสมมาตร แมทย์อุปกรณ์สองข้าง

ทางเดินสัญญาญซ้ายขวาเท่ากัน. ตัวแปรอื่นๆยังมีอีกเยอะ

แม้กระทั่งหลอดวิทยุที่เป็นไตรโอดแฝดสองข้าง

ยังไม่เท่ากันเลยครับวัดจากกระแสที่ไหลผ่าน

เท่าที่เคยเจอมาก็พวกหลอดที่ทำมาพิเศษอ่ะครับ

ที่วัดมามี Jan 6922 amperex ขาทอง เป็นเกรดพิเศษของ 6dj8 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

shorttoeh

27/07/2015 20:10:45
4
ขอบคุณทุกๆท่านครับ

เดี๋ยวไว้จะลองดูการวางวงจร volume ของ audio gd ดูอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[DIY] มีข้อสงสัยมาถามครับ"