Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความเห็น dac+ampที่จะใช้กับเครื่องเสียงรถยนต์ ครับ

nattawut moon

25/07/2015 06:16:43
0
สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกท่าน
ผมจะขออนุญาตขอความเห็นจากเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน ถ้าในกรณี
1. Fiiox3ii + Ibasso D14
2. Ibasso Dx50+ Ibasso D14
3. FiioX5ii ตัวเดียว
4. Ibasso Dx90 ตัวเดียว(อาจจะหามือสองครับ)
โดยทั้งหมดต่อเข้ากับ ช่อง AUX ของเครื่องเสียงรถยนต์ ครับ
เครื่องเสียงรถยนต์ของผมยี่ห้อ Clarion(12V.NEG.GND.)ลำโพง 6 ตัว แต่ละตัวเขียนว่า 4Ω Max35W

แนวเพลงของผมคือ สุนทราภรณ์ แจ็ส Lisa Ono เพลงจีน ประมาณนี้ครับ

เพื่อนสมาชิกทุกท่านเห็นเป็นประการใดครับ ถ้าเห็นว่าตัวเลือของผมไม่เหมาะสมก็แก้ไขได้ครับ โดยที่ผมขอตั้งงบประมาณไว้ไม่เกิน 20,000บาทครับ เพราะถ้าเกินนั้นผมอาจจะหาเครื่องเสียงรถยนต์ใหม่ที่สามารถเล่นfile FlacหรือWave ได้แทนครับ
ขอขอบพระคุณสำหรับทุกๆความเห็นครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

25/07/2015 06:19:16
0
ขอโทษครับพิมพ์ผิด คือ "ตัวเลือ" ขอแก้เป็น "ตัวเลือก" ครับ
ขอบคุณทุกๆท่านอีกครั้งครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

pockethifi

25/07/2015 10:59:32
161
อยากให้ลอง player ตัวเดียวต่อตรงก่อนครับ ไม่ถูกใจค่อยเพิ่ม Dac
เพราะเมื่อก่อนผมก็ใช้แค่ ipod ต่อตรงเข้ากับ aux เหมือนกัน
ส่วนแอมป์ที่จะขยาย player ยังไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องมี
เพราะโหลดของเครื่องเล่นคือ ฟร้อนต์รถยนต์ ซึ่งไม่ได้ต้องการกระแสมหาศาลเหมือนหูฟังหรือลำโพง

ตอนใช้รถคันเก่า ใช้ฟร้อนต์ clarion เช่นกันครับ ตอนนั้นใช้ DXZ935 ทำระบบไตรแอมป์ มีแอมป์คลาส A ขับทุกลำโพง ค่าสายสัญญาณรวมค่าแรงติดตั้งแพงกว่าค่าของเสียอีก(ของมือสองทั้งคันเลยยกเว้นลำโพง)

ให้เลือกสาย mini ให้ถูกใจไปเลยครับ ผมเลือกมอนสเตอร์เส้นละพันกว่า ดีกว่าสายบ้านหม้อถูกๆเยอะ ใช้กันยาวๆเป็นสิบปีเลยสายเส้นนี้ ฟร้อนต์รถยนต์ที่เป็นเกรดบนๆ หรือตัวท๊อป เกือบท๊อป พวกนี้จะคุณภาพค่อยข้างดีอยู่แล้ว

การเพิ่มคุณภาพเสียงในรถ ผมเห็นว่าเน้นไปที่การวางระบบไบแอมป์ ไตรแอมป์ จะดีกว่าเปลี่ยน source ครับ ปัจจุบันเปลี่ยนรถ ผมก็เลิกเล่นเครื่องเสียงรถไปแล้ว

แต่ตอนนี้ใช้ player ต่อเข้า aux ในคันปัจจุบันครับ
ใช้ aune M1 รุ่นที่คุณสันติเคยมารีวิวให้อ่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

25/07/2015 16:56:30
0
ขอบคุณ คุณpockethifi มากๆเลยครับ
ผมเองก็มีความรู้ในเรื่องนี้น้อยมากเลยครับ
ผมขอนำคำแนะนำที่มีค่านี้ไปปรับใช้ครับผม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Five

26/07/2015 17:18:41
100
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอความเห็น dac+ampที่จะใช้กับเครื่องเสียงรถยนต์ ครับ"