Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรื่องของสายอัพเกรด ตัวนำต่างๆ

Petch

23/07/2015 10:53:01
พอดีสงสัยเรื่องสายหูฟัง ที่เป็นตัวนำต่างๆ เช่น ทองแดง ทองแดงชุบเงิน สายเงิน สายถัก อยากทราบว่า ถ้าจะเน้น ความอิ่มของเสียง เบสเพิ่ม เพิ่มมวลเสียง แนว music lover ต้องใช้สายแบบไหนครับ แล้วสายแต่ละประเภทแนวเสียงต่างกันมากไหม ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

23/07/2015 11:49:59
15
ผมประสบการณ์เรื่องสายไม่เยอะนะครับ แต่พอสรุปเท่าที่ฟังมา

1. พื้นฐาน ทองแดง คือ เพิ่มเบส สปีดช้า เนื้อเสียงเยอะ แต่ background จะไม่ดำสนิท
เงิน คือ เพิ่มสเตจ เสียงร้องพุ่ง รายละเอียดเยอะ แต่เบสอาจลด
ทองแดงชุบเงินคือรวมข้อดีทั้งคู่ แต่ที่สุดของที่สุดก็คงเป็นเงินชุบทอง (ไม่เคยฟังเหมือนกัน แต่คิดว่าก็น่าจะดีในแบบของมัน 555)

2. ความบริสุทธิ์ของโลหะมีผลยิ่งยวด ยี่งบริสุทธิ์มาก ก็จะรักษาคุณภาพเบสไว้ได้ และรักษาธรรมชาติเสียงของหูฟังได้ดี

3. สายถัก ทำให้สัญญาณเสียงไปไม่พร้อมกันในแต่ละเส้น ทำให้เสียงนวลขึ้น เหมือนเกลี่ยๆหน้าเค้กให้เนียนๆ สายไม่ถักก็จะให้เสียงคมจัดชัดแจ้งครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Petch

23/07/2015 11:58:42
ขอบคุณครับ แบบนี้ถ้าเปนสายทองแดงถักเสียงน่าจะเนียนน่าดูเลย ส่วนสายทองแดงไม่ถัก เสียงจะแน่น จะแจ้ง ประมาณนี้ไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

23/07/2015 15:14:33
15
ใช่ครับ เท่าที่ผมฟังมาน่ะนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ลํกตาล reus glass

23/07/2015 16:09:29
ถามต่อนิดนุงครับ
ที่เคยอ่านๆของช่างคนนึง(ช่างnopphongมั้ง ไม่แน่ใจครับ) แกว่าพวกสายถักๆนี่ทำให้เสียงนวลๆเบสมากขึ้น
เพราะสัญญาณเสียงสูงๆมันlossไปกับระยะที่ถักมากขึ้น เห็นแกหมายถึงเทียบจำนวนสายด้วยนะครับ

เข้าใจว่าการจูนเสียงเปลี่ยนสายนี่ก็หลักเดียวกับ EQ ใช่มั้ยครับ? เสียงเบสเยอะขึ้นเพราะเสียงแหลมหายไป

กะอีกข้อ ถ้าสายเดิมๆเป็นทองแดงOFCไม่ถัก แล้วเราเปลี่ยนเป็นทองแดงหุ้มเงิน อันนี้คือเราจะได้รายละเอียดเสียงสูงเพิ่มขึ้นใช่มั้ยครับ?
หยิกหู 0
"เรื่องของสายอัพเกรด ตัวนำต่างๆ"