Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่าให้อ่าน : ซีดีเพลง INSPIRATIVE - Mysteriously Awake by สันติ

สันติ

19/07/2015 00:13:01
50
สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ชาวเว็บบอร์ดเฮียมั่นคง
วันนี้ 19 ก.ค. 2558
ผมมีมาเล่าให้อ่านกันเพลิน ๆ ครับ เหมือนเดิมนะครับ สาระทางเทคนิคไม่มี
เป็นการเล่าแบบอารมณ์ส่วนตัวของผม ล้วน ๆ

วันนี้ผมจะมาเล่าให้อ่านถึงวงชื่อ INSPIRATIVE
เป็นวง โพสร็อค ของคนไทย และเป็นวงที่ผมรักและชอบมาก ๆ ครับ

เพราะดนตรีแนวนี้ ต้องกล้ามากทีเดียว
ถึงจะนำเสนอในตลาดประเทศไทยเราเนี่ย เพราะเท่าที่ผมฟังวิทยุ FM
ก็จะพบว่าดีเจส่วนใหญ่เปิดแต่เพลงตลาด และ เพลงตลาดยุคนี้ก็น้อย
จนดีเจต้องไปเปิดเพลงตลาดสมัยผมรุ่น ๆ นู้นนนน

แต่โชคดีที่เรามี Facebook และ Youtube นะ
ศิลปินที่มีผลงานดี ๆ จึงได้มีที่ปล่อยฝีมือ
https://www.facebook.com/inspirative

บางคนอาจจะถามว่า โพสร็อคคือดนตรีแนวไหน
อันนี้ผมไปก๊อบใน google มาให้อ่าน ไม่รู้จะให้เครดิตใคร
เอาเป็นว่าผมขอ ขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
----------------------------------------------------
"โพสร็อคคือ ดนตรีที่ใช้เครื่องดนตรีร็อคได้แก่ กีต้าร์ เบส กลอง หรือ อะไรอื่นๆ มาเล่น

โดยเปลี่ยนโครงสร้างไม่ให้เป็นร็อคตามที่ในคลิปบอก ซึ่งอาจจะมีซาวน์ แอมเบี้ยน เพิ่ม

ขึ้นมา หรือ ใส่เครื่องเป่า ซึ่งแน่นอนมันจะค่อนข้างออกแนวเป็นการทดลองดนตรีอย่างนึง

Post แปลว่าหลัง เหมือนกับ ที่นำมาใช้ Post-modern << คือการเปลี่ยนแนวคิดที่ขบถ

จากเดิม Post-Rock ก็คือการเล่นที่เปลี่ยนแปลงเพลงร็อคไปจากแนวร็อคอื่นๆ อาจจะมี

ทั้งแบบบรรเลง และมีเนื้อร้อง ประมานนี้ครับ

จุดเริ่มต้นของมันจริงๆเกิดในในช่วงปลายทศวรรษที่ 80 และต้นทศวรรษที่ 90 ที่เริ่ม

มีการรวมองค์ประกอบของดนตรีแนวอืนๆอย่าง ชูเกซ อิเล็กทรอนิกา มินิมอลิสต์ และ

เคราต์ร็อก มีการประสานเสียง ทำนองเพลง และ ลักษณะของเสียงร้องหรือเสียงจาก

เครื่องดนตรี ในบ้างครั้งก็ดูเป็นงานทดลองมาก หรือจะเป็นสไตล์บรรเลงไปเรื่อยๆก็มี มี

ซาวด์กีตาร์ที่ค่อนข้างมีกลิ่นเป็นของตนเองเเล้วทำนองจะลอยๆฟุ้งๆก็มี บ้างที่มีเสียง

เเตกบ้างในบางอารมณ์ เน้นบรรยากาศในบทเพลง บทเพลงมักจะ นำพาจาก ความเบา

บางไปจนถึงหนักหน่วง เหมือนปลดปล่อยอารมณ์ หรือ จากความรุนแรงและมืดดำไปสู่

ความสดใส จากขาวไปดำเลยก็มีอาจจะมีคนร้องหรือไม่ก็แล้วแต่....และอีกมากมาย....

ดังนั้นมันจึงหลากหลายและน่าค้นหาในตัวของมันเอง

....ดังนั้นแล้วดนตรีPost rock อาจจะไม่ได้เป็นแค่คำถามปลายเปิดสำหรับตัวคนฟังเท่า

นั้น แต่มันก็เป็นคำถามปลายเปิดสำหรับนักดนตรีด้วยเช่นกันว่าจะนำเสนอมันออกมา

อย่างไรในกรอบดนตรีที่กว้างขว้างและมีอิสระมากมายอย่างนี้...
----------------------------------------------------
พอเข้าใจคร่าว ๆ กันแล้วเนอะ

วง INSPIRATIVE ก็เป็นดนตรีโพสร็อคไทย ซึ่งปัจจุบันมี 2 อัลบั้มแล้วคือ

(1) Memory Come Rushing Up To Meet Me Now (ปี 2010)
(2) Mysteriously Awake (ปี 2015)
อัลบั้มที่ 2 Mysteriously Awake นี่ละ ที่ผมจะมาเล่าให้อ่านครับ

เกริ่นนิดนึง
ตอนผมฟังอัลบั้มแรก Memory Come Rushing Up To Meet Me Now
นี่เรียกว่าโดนมาก ๆ กับเพลงชื่อ เพลงส่วนตัว ซึ่งธีมเพลงนี้จะดูเหงาๆ เศร้า ๆ
และช่วงหลัง ๆ จะโดนอารมณ์กีตาร์กรีดใส่ โอ้วว ใจจะขาด
เพลงส่วนใหญ่ในอัลบั้มเป็นเพลงบรรเลง ฟังไม่ยากนะครับ ผมว่ามันเท่ห์มากๆ
จึงทำให้ลองฟังเพลงอื่น ๆ ต่อ ๆ มา ก็เพราะดีจัง เหมือนฟังพวก score หนัง
(เห็นมีบางโฆษณาเอาไปใช้ด้วยนะ) จากนั้นผมจึงเริ่มติดตามวงนี้มาตลอด
ทั้งอุดหนุนแผ่น และ อุดหนุนไฟล์เพลงใน itune ก็เอา
เรียกได้ว่า สนับสนุนเท่าที่จะทำได้ เพราะเราชอบเรารักวงนี้

และเมื่อ 14 ส.ค.2557
ก็มี Single ใหม่สุด ๆ ออกมา (ห่างหายไปกว่า 4 ปีจากอัลบั้มแรก)
คือเพลงชื่อ แค่อดีต

ผมฟังครั้งแรกนี่โดนเลย
เพลงนี้มีเนื้อร้องด้วยแหะ (ผมคิดตอนแรก)
พอฟังแล้ว ฟังหลายรอบด้วย ผมว่ามันเศร้ามาก ๆ พอคิดตามยิ่งเศร้าเฮ้ย
ร้องช่วงแรกเป็นแค่การปูทางอารมณ์เราเท่านั้น
แต่มันจะมาพีคอารมณ์ในช่วง 2 นาทีสุดท้าย
ที่ให้ดนตรีเป็นฝ่ายเล่าถึงอารมณ์ ดึงเข้าไปๆๆๆ น้ำตาจะไหลในอก
ผมรู้สึกประมาณนั้นเลย

และหลังจากนั้นก็มาอีกเพลง
ชื่อเพลง Why
[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=DV9855fTM5E[/youtube]
ชอบเพลงนี้สุด ๆ ฟังเป็นร้อย ๆ รอบเลยครับ (ไม่ได้โม้นะ)
ผมฟังระหว่างเดินทางรถไฟฟ้าใต้ดินไปทำงาน

ไอ้เราก็ไปโพสใน fb เขาตลอด เมื่อไหร่จะออกแผ่นๆๆ
จนเมื่อ 11 ก.ค.2558
ศิลปินทั้ง 5 คน (นพ โอ๋ บอย ตั้ม และ เอม)
ก็กำหนดวางจำหน่ายอัลบั้มที่ 2 ครับ เย้ๆๆ
ซึ่งวันเสาร์ที่ 11 ก.ค. 58 วงก็มีการเล่นมินิคอนเสิร์ตเปิดอัลบั้มด้วย
ซึ่งผมไม่ได้ไปเพราะผมแก่แล้ว T_T

และด้วยความบ้าผสมกิเลส
ผมเลยสั่งซื้อ CD อัลบั้มที่ 2 นี้มาถึง 3 แผ่น (-_-"

แพ็คเกจเป็นกระดาษครับ ตัวแผ่นสกรีนเป็นสีดำ
เข้ากับธีมของอัลบั้มนี้คือ ลึกลับๆ

และในอัลบั้ม Mysteriously Awake (เพลงผีบอก)
มีอยู่ด้วยกัน 7 เพลงครับ
(ผมรบกวนบอกผีคราวหน้าให้นับ 1-10 ครับ)

ผมฟังจนครบ 7 เพลง ไม่ต่ำกว่า 10 รอบแล้วครับใน 2 วันนี้
ตอนแรกผมคิดไปเองว่า มันมีแนวๆ ไปทาง Pink Floyd ด้วย
ซึ่งก็จริงอย่างที่คิด วงเขาก็พยายามทำอะไรให้หลากหลายขึ้น
ลองสิ่งใหม่ ๆ มากขึ้น ซึ่งผมขอปรบมือให้ครับว่า ดนตรีพัฒนาขึ้นมาก ๆ
มากกว่าอัลบั้มแรกแบบฟัง 7 เพลงรวด ไม่มีเบื่อเลย อารมณ์เพลงมันต่อกันหมด

เขียนสาระมาตั้งนาน ก็มาถึงตอนที่จะเล่าเวิ้นเว้อนี่ละครับ
ผมจะเล่า 7 เพลงที่ผมรู้สึกกับเพลง ให้อ่านกันครับ
(แล้วแต่ใครจะตีโจทย์นะครับ อิสระเป็นของคุณกับเพลงโพสร็อค)

คำแนะนำ: เวลาฟัง แนะนำให้เปิดแอร์ในห้องให้เย็นๆ
จะใส่หูฟัง หรือ ฟังกับชุดเครื่องเสียงบ้าน ก็เอาเลยครับ
สก๊อตซักแก้ว ชิว ๆ หรือ นั่งเขียนงานไปฟังไปก็ยังได้ครับ

เริ่มเลยเนอะ ฮ่าๆๆ

เพลงที่ 1 แค่อดีต (มี youtube ให้ดูนะ)
เริ่มต้นมาด้วยเอฟเฟกกีตาร์ลอย ๆ ลูบไปมา
แล้วเมโลดี้ก็ค่อย ๆ พาเข้าเพลง โน๊ตกีตาร์ที่เกามานี่ก็ดูหม่น ๆ เลย
ฟังปุ๊บรู้เลย พาเศร้าแน่ ๆ และเนื้อร้องก็มา "เป็นแค่อดีต ของเวลา
ที่ไม่คืน ย้อนมา ลืมทุกอย่าง แม้ความงาม ภาพความจำ ของเรา..."
ผมว่าเนื้อเพลงเขาเขียนได้ดีครับ เศร้าจริง ๆ เพลงนี้ 6.19 นาที
พอ 2 นาทีสุดท้าย เหมือนเป็นบทสรุปเพลงนี้
เพราะดนตรีจะเริ่มมาพีคอารมณ์ในช่วง 2 นาทีสุดท้าย
ที่จะให้ดนตรีเป็นฝ่ายเล่าถึงอารมณ์ ดึงเข้าไปๆๆๆ น้ำตาจะไหลในอก
ผมรู้สึกประมาณนั้นเลย T_T แปลว่า ผมต้องมีความหลังแน่ ๆ

เพลงที่ 2 Atonia
ผมจัดว่าเพลงนี้เป็นเพลงที่เท่ห์มาก ๆ เพลงนึงในอัลบั้มนี้
เป็นการลองแนวทางใหม่ ๆ ของ INSPIRATIVE ครับ ผมคิดเช่นนั้น
เริ่มต้นมากีตาร์เอฟเฟกจะค่อย ๆ ลากมา จากนั้นน้องเอมก็ตีกลอง (แหะๆ)
ประกอบกับเปียโนที่ขึ้นมาโน๊ตที่ใช้ผมว่ามันเหมือนธีมหนังเลย
ซักพักก็ลงโครมมมม ปรี๊ดดดดด ไปฟังกันเอาเอง เขียนมาก ไม่อิน
เพลงนี้ทางศิลปินยืนยันว่า ในแผ่นมันปล่อยไม่ได้เท่าในคอนเสิร์ต
เอ่อน้องครับ ผมว่าแค่นี้ก็พีคแล้วครับ คือเพลงนี้มันมีธีมดนตรีครับ
มีเรื่องราว ราบเรียบ ขึ้นพีค แล้วค่อยปลอบประโลม ทำให้รู้สึกลอยเลย
เพลงนี้ 6.10 นาที มีเรื่องราวจริง ๆ (ต้องจินตนาการตามเพลงนะครับ)
อิสระครับ ซึ่งดนตรีจะพาเรารู้สึกไปเอง

เพลงที่ 3 Mysteriously Awake (6.09 นาที)
ชื่อเพลงเป็นชื่ออัลบั้มนี้เลย เพลงนี้ ขึ้นมาด้วยเกากีตาร์ไฟฟ้า
มาพร้อมกับกลองที่ค่อยๆ พาอารมณ์เราไป คือ แบบเหมือนจะพูดว่า
เอานะ ฟังนะ จะเล่าละนะ (แต่ไม่มีคนร้องนะครับ หมายถึงดนตรีเล่าอ่ะ)
เพราะธีมเพลงอัลบั้มนี้จะ ฟัง ๆ ดูลึกลับ ไม่กรีดแทงเท่าอัลบั้มแรก
เป็นซาวน์ดนตรีที่ฟังง่ายขึ้น ไม่ล้า เพลงค่อย ๆ เดินจูงเราไปเรื่อย ๆ
เรื่อย ๆ ๆๆ กำลังจะเคลิ้มเลย แล้วก็...

เพลงที่ 4 กึ่งหลับกึ่งตื่น (6.02 นาที)
เพลงนี้เหมือนให้เราพักผ่อนกับเพลงที่ผ่านมาครับ
เป็นอะคูสติกกีตาร์สบาย ๆ เพลงนี้เป็นเพลงร้องครับ กล่าวถึง
อาการแบบนึง อาการแบบหน้าปกน่ะครับ นี่ก็ สปอย มา 4 เพลงละ
กลัวโดนด่าชิบเป๋ง แต่ก็เอาอ่ะ อยากให้ลองฟังกันนี่นา
ถ้าฟังดี ๆ เป็น อะคูสติก ที่มีแบ็คกราวน์หม่น ๆ แฝงอยู่นะครับ
ผมชอบเสียงเขานะครับ ทำให้ผมนึกถึง ออดี้

เพลงที่ 5 อุโมงค์เวลา (7.26 นาที)
หลาย ๆ คนที่ผมไปอ่านใน fb ของ inspirative ชอบเพลงนี้นะครับ
ผมว่าดีนะ เริ่มเพลงมาก็ซาวน์รู้เลยว่า กำลังเข้าช่องอะไรซักช่อง
เพลงจูงมือผมไปอีกแล้ว (-_-" จูงไปเกือบ 4 นาที
แล้วก็ร้องเรื่องราวของความหมายของอุโมงค์เวลา ผมว่ามันเป็น
เพลงที่เศร้าเพลงนึงครับ เนื้อเรื่องที่ ลูบให้ฟัง มันบอกความหมายชัดเจน
ซึ่งบางครั้งความรักมันเป็นแบบนั้นนะครับ
กับคนบางคนเราผ่านอุโมงค์เวลาไปได้ก็คงดี T_T

เพลงที่ 6 Why (มีให้ฟังใน Youtube)
เพลงนี้เป็นเพลงที่ผมฟังเป็นร้อย ๆ รอบเลยครับ
เป็นเพลงที่เท่ห์มาก ๆ ผมไม่รู้ว่าทำไมเขาจึงตั้งชื่อเพลงว่า Why
ก็คงเพราะนี่มั้ง >> "ผมไม่รู้ว่าทำไมเขาจึงตั้งชื่อเพลงว่า Why"
8.02 นาทีกับเพลงนี้ ผมรู้สึกว่านี่คือเอกลักษณ์ของ Inspirative
ธีมเพลงแบบนี้ ฟังปุ๊บรู้เลยว่าเป็น inspirative เป็นเพลงจังหวะกลาง ๆ
ไม่ช้า ไม่เร็ว ใช้ทำนองเมโลดี้พาเราเข้าไปรู้สึกกับอารมณ์
เชิญจินตนาการเลยครับ ฟังแล้วรู้สึกยังไง เหมือนเขาต้องการบอกแบบนั้น

เพลงที่ 7 After 27 Years, I'm Alive (4.15 นาที)
เพลงนี้เป็นอีกเพลงที่ผมชอบมาก ๆ ครับ (ก็ชอบไปทุกเพลงอ่ะนะ)
แน่นอนเหมือน ๆ จะสรุปเรื่องราวของธีมอัลบั้มนี้
ซาวน์ดูลึกลับหม่น ๆ ก่อนที่จะค่อย ๆ พาเราสรุป
กลองตีได้เท่ห์จริง ๆ นะจ๊ะ ยิงเป็นชุดเลย
เรื่องราวที่ผ่านมาตั้งมากมายในชีวิตมันมีทั้งสุขและทุกข์
ผ่านพ้นมาเป็นประสบการณ์ให้จดจำ สร้างพลังอันแข็งแกร่ง
เพื่อที่จะทำให้วันพรุ่งนี้อยู่ต่อไปได้ คนเราไม่มีใครล้มไปได้ตลอด
เฮ้ย ผมรู้สึกกับเพลงที่ 7 แบบนี้อ่ะครับ

มาถึงสุดท้ายนี้ (อ่านกันมาได้เนอะ ขอบคุณนะครับ)
กว่าจะคิดงานแบบนี้ได้ ผมว่าเขาใช้พลังกันเยอะมาก ๆ
ลองผิดลองถูก กับวงอินดี้เล็ก ๆ วงนึง กล้าทำ กล้าเสนอ
ผมเห็นคนชอบเขามากมายใน fb ทั้งฝรั่งและคนไทย
ฝรั่งยังชมว่า ดนตรีของพวกเขาสวยงาม ผมก็คิดเช่นนั้น

ลองดูนะครับ 2 เพลง แค่อดีต กับ Why
ถ้าชอบกันก็แนะนำให้ซื้ออัลบั้มของแท้จากศิลปินครับ
สั่งใน fb เขานั่นละ
https://www.facebook.com/inspirative

หรือไปที่ร้านน้องท่าพระจันทร์ ก็มีแน่นอน

ยุคดิจิตอลจ๋า ศิลปินเล็ก ๆ จะตายเอา ถ้าพวกเรา
ไม่ช่วยกันสนับสนุนของแท้ อย่าไปโหลดใน bit เลยครับ
ผมห้ามไม่ได้นะ แต่ผมไม่ทำนานแล้ว นานมากๆ เลย
ผมซื้อเฉพาะศิลปินที่ผมฟังแล้วชอบ เพราะเพลงเดียวก็ซื้อทั้งอัลบั้ม
เพลงเป็นงานศิลปะครับ ศิลปินชอบที่มีคนชอบ
ศิลปินมีกำลังใจถ้ามีคนรักคนชอบ
แต่ศิลปินจะไม่มีแรงไปต่อถ้าคนรักคนชอบไม่สนับสนุนศิลปินที่ชอบ
ฝากด้วยนะครับ

และผมการันตีว่า INSPIRATIVE อัลบั้ม Mysteriously Awake
ไม่ทำให้ผิดหวังครับ อ้อ ผมผิดหวังที่มีแค่ 7 เพลง ผมอยากได้ 10 เพลง
14 เพลงไปเลยอ่ะ แหะๆ มันไม่อิ่ม อยากกินให้จุกเลย

ขอบคุณ INSPIRATIVE
ขอบคุณดนตรีแนว PostRock
ที่ทำให้มีดนตรีแบบนี้ให้ผมได้ฟัง
ฟังของฝรั่งบางทีมันเข้าไม่ถึง แต่ดนตรีมันแน่นมันจัดจ้านจริงๆ
ส่วนเพลงของคนไทย ผมเข้าถึงสิ่งที่เขาเล่าในเพลง คงเพราะเราคือคนไทยเหมือนกัน

God Bless You ALL.
by auns555
น้าอั๋น (โทร.089-078-5670)
ไลน์ไอดี : auns555
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ANuBiS GaTE

19/07/2015 00:23:32
149
วงนี้ผมก็ชอบครับ อัลบั้มแรกก็ซื้อเก็บไว้ ถึงจะไม่ค่อยชอบแพคเกจเท่าไหร่ แต่งานเพลงดีจริง

ชุดนี้คงได้อุดหนุนอีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

สันติ

19/07/2015 00:24:00
50
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

สันติ

19/07/2015 00:53:14
50

ดูสิครับ
จะให้ไม่ชอบได้ไง ฮ่าๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Tohide

19/07/2015 08:42:56
1
ขอบคุณน้าอั๋นมากครับ
ที่มาแนะนำวงดนตรีดีๆให้ได้ฟังกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Fonu

19/07/2015 23:15:57
อลับัมแรกยังมีซื้อไหมครับ ส่วนตัวพึ่งรู้สึกวงนี้ได้ไม่นานแล้วก็ชอบมาก
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Unnegret

25/05/2016 06:13:39
นี่ฟังครั้ง mysteriously awake ครั้งแรก ตกใจมาก
นึกว่าแบตหมด เปิดดูก็ไม่ใช่ นึกว่าจ่ายตังไม่ครบ (ซื้อในไอจูน) ดูวินาทีที่จบก็เยอะกว่าในยูทูป ในไอจูน 6.07 นาที ในยูทูป 6.05 นาที)
เห้ยย วินาทีมันก็เยอะกว่าในยูทูปนี่หว่า

นี่ถึงกับต้องมาหาข้อมูลเพลงนี้เลย 5555
ขอบคุณเจ้าของกระทู้นี้มากค่ะ ถ้าไม่ได้คุณ มีแววว่าจะได้ออกไปหาซื้อแผ่นมาฟังแหงมๆ
หยิกหู 0
"เล่าให้อ่าน : ซีดีเพลง INSPIRATIVE - Mysteriously Awake by สันติ"