Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

KEF X300A ใครจะใช้ดูหนังด้วย-เล่นเกมด้วยระวังพลาดนะครับ เพื่อนโดนมา2ราย

ampmx

05/07/2015 09:47:42
3
ใครที่กำลังมองหาลำโพงคอมอยู่ และ กำลังเล็งๆ เจ้า kef x300a อยู่

ผมมีคำแนะนำนิดนึงครับ เรียกว่าเป็นคำเตือนดีกว่า เพราะเพื่อนผมพลาดมา2คนแล้ว

ถ้าท่านจะซื้อมาเพื่อใช้ฟังเพลงอย่างเดียว สัก 90 % อันนี้เวิร์คครับ

แต่อยากให้ท่านพกเพลงที่ท่านฟังบ่อยๆ เอาไปลองฟังด้วยตอนซื้อนะครับ ถ้าเน้นฟัง jazz , vocal , classic ถือว่ามาถูกทางครับ

แต่ถ้าท่านเน้นฟังพวก ร็อค หรือ ดนตรีที่มีเบส kef ตัวนี้ฟังนานๆแล้วเวียนหัวครับ มันขาดเบสอย่างมากครับ และ ขี้ฟ้องเรื่องไฟล์มาก เอาไฟล์ mp3 บิทเรทต่ำๆเล่นเนี่่ย ไม่เวิร์คครับ

ยิ่งถ้าท่านจะใช้ลำโพงเพื่อการดูหนัง และ เล่นเกม ด้วยแล้ว

แนะนำให้ผ่านลำโพงตัวนี้ไปได้เลยครับ ส่วนมากตอนซื้อเรามักจะเทสเพลงอย่างเดียว ไม่ได้เทสหนัง หรือ เกม

ผมลองใช้ดูหนังแล้ว ไม่เวิร์คอย่างแรงครับ (แต่ไม่ได้เทสเล่นเกม เพราะผมไม่ได้เล่นเกม แต่เพื่อนบอกว่าไม่เวิร์ค)

เข้าใจว่าผู้ผลิต ออกแบบมาเพื่อการฟังเพลงอย่างเดียว

ลองหาข้อมูลรีวิวของเมืองนอกอ่านดู ค่อนข้างจะตรงกันหมด คือ เป็นลำโพงที่ Lack punch and dynamics

ข้อสรุปของผม(ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะ)

kef x300a สอบผ่านในฐานะ ลำโพงฟังเพลง 2ชาเนล ที่ถูกสร้างเพื่อการฟังเพลงในแนวทางของ audiophile และให้ซาวด์เสตจที่ดีมาก (ในฐานะลำโพงคอมและวางบนโต๊ะ)

แต่สอบตกอย่างแรงในฐานะลำโพงคอม ลำโพงคอมในความเห็นผม มันต้องใช้งานได้แบบ versatile คือ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ดูคลิปวิดีโอต่างๆในยูทูป มันต้องครอบคลุมการใช้งานได้ครบทุกประเภท
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Narong

05/07/2015 09:57:58
ขอบคุณครับ

เห็นหัวข้อกระทู้ ทีแรกเข้าใจว่าตัว product มีปัญหาหรือ defect อะไรสักอย่าง
ผมว่าการเลือกลำโพงหรือเครื่องเสียงเป็นเรื่องรสนิยมและความชอบส่วนตัวมากกว่า
เราไม่ชอบแบบนี้แต่คนอื่นอาจจะชอบก็ได้นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ampmx

05/07/2015 10:00:50
3
เพิ่มเติมนะครับ กระทู้มัน edit ไม่ได้

ที่บอกว่าใช้ดูหนังแล้วไม่เวิร์ค มันไม่เวิร์ค แบบนี้ครับ

- หนังบู๊ หนัง action มันต้องการลำโพงที่มีเนื้อเสียง และ เบส ต้องการลำโพงที่มีไดนามิค (ถ้าไม่เข้าใจให้นึกถึงลำโพงในโรงหนังดูครับ นั่นคือลำโพงที่มีเนื้อเสียง มีไดนามิค )

kef ตัวนี้ดูหนังแล้วขาดอรรถรสมากครับ ผมทดสอบกับหนังเรื่อง 2012 วันสิ้นโลก

-ฟังไดอะล็อก(ฉากบทสนทนา)ในหนัง แล้วล้าหู ฟังได้ไม่นาน ถามว่าชัดไหม ชัดครับ แต่ฟังนานๆแล้วล้า เพราะ ไดอะล็อกในหนัง มันไม่ใช่การร้องเพลงที่มนุษย์ใช้โทนเสียงที่ผ่อนคลาย แต่มันมีทั้งการคุยธรรมดา การตะโกน การตะคอก

kef ถูกสร้างเพื่อการฟังเพลงอย่างซีเรียส ในสภาวะที่มนุษย์ใช้เสียงที่ผ่อนคลาย มันจึงออกมาดี เมื่อฟังเพลง vocal jazz

แต่พอมาดูหนัง มันถึงกลายเป็นทำให้เกิดการล้าหู
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ampmx

05/07/2015 10:03:14
3

ครับผม

ผมถึง note ตั้งแต่ต้นๆ ว่าเป็นความเห็นส่วนตัวของผมครับ

อ่านกระทู้ผม ให้คิดว่าเหมือนอ่านรีวิวครับ รีวิวคือความเห็นของคนเขียนแต่ผู้เดียว ไม่ใช่คำตัดสิน หรือพิพากษาสินค้าตัวนั้นครับ

เหมือนท่านอ่านรีวิวเมืองนอกอะครับ ลำโพงที่เขาว่าดี ท่านอาจไม่ชอบ ลำโพงที่ท่านชอบ รีวิวอาจบอกว่าไม่ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

artpiggo

05/07/2015 10:04:00
15
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ เวลาไปลอง จะนำจุดนี้ไปลองดูด้วย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

artpiggo

05/07/2015 10:14:07
15
แต่ถ้าสมมติ เราติด subwoofer เข้าไปอีกตัว จะช่วยไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ก๊วกกี้

05/07/2015 10:21:27
37
ยังหาทางติดซับให้ไม่ได้เลยครับ ยกเว้นทางkef จะออกซับมาให้พ่วงกันได้

ตอนนี้ผมก็ว่าจะขายละ เพราะไม่ได้เปิดเลย/ฟังเพลงตื้ดๆ ไม่มัน

สนใจสอบถามได้นะครับ เครื่องศูนย์/หมดประกัน อายุ1ปี 3เดือน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ampmx

05/07/2015 10:25:54
3
ลำโพงมันไม่มีช่องต่อซับเอาท์ อ่ะครับ

แต่กับตัวคอมด้านหลังเคส ว่าจะต่ออะไรแบบไหน อันนี้ผมไม่ชัวร์อะครับ
ไม่รู้ว่าต่อได้ไหม

เพราะเรา out put เสียงจากคอมผ่าน usb ไปเข้า kef แล้ว

อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเราจะ out put เสียงเข้าซัพได้อีกรึป่าว

ขออภัยที่จุดนี้ ผมไม่ทราบจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

สึโค่ยโดสิส

05/07/2015 10:29:02
18
ขอบคุณ​ที่มาบอกกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

artpiggo

05/07/2015 10:34:03
15
อยากให้มีกระทู้แบบนี้ออกมาเยอะๆ ทุกวันนี้เหมือนมองกันแต่ข้อดี ทุกตัวดีไปหมด แต่ไม่มีคนมาตีแผ่เรื่องข้อด้อย ข้อจำกัดของมัน ต้องขอบคุณกระทู้นี้มากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เบียร์

05/07/2015 10:53:14
KEF X300A ของผมเป็นแบบนี้ (ฟังเพลงอย่างเดียว)

ถ้าต่อผ่าน usb โหมด bypass (kernel streaming, wasapi, asio) เบสจะออกถอยหลังหน่อยๆ ไม่ค่อยกลมกล่อม แต่กลางแหลมจะเคลียร์เพราะมาก

ถ้าต่อผ่าน usb โหมด direct x เสียงจะกลมกล่อมทุกย่าน แต่จะขุ่นๆ หน่อยไม่สดใส

ถ้าต่อผ่าน aux เสียงจะดีสุด กลมกล่อมทุกย่าน ชัดทุกรายละเอียด ขนาดฟังจากแค่มือถือธรรมดายังรู้สึกได้

ใครเป็นแบบผมมั่ง เพราะไปฟังที่ร้านส่วนใหญ่จะได้ฟังแต่ aux และเสียงมันก็จะดีสุดจริงๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ampmx

05/07/2015 11:22:21
3
ผมทดสอบ แค่การต่อด้วย usb ครับ

ไม่ได้ลอง aux เลยครับ

เพราะเห็นในเว็บอื่น มีการลองกัน ได้ข้อสรุปว่า ถ้าไม่ได้ต่อผ่าน dac ที่ราคา5หมื่นขึ้นไป เสียงสู้ต่อด้วย usb ไม่ได้ครับ

เพราะ dac คู่ ของ kef เขาตั้งใจบิ้วท์มาเพื่อลำโพงเขา พูดง่ายๆคึอ เขาไม่ต้องการให้เรายุ่งกับอนาล็อก เพราะเขาอยากได้ผลลัพธ์เสียงที่ผู้ผลิตต้องการ

การต่อ aux เท่ากับไม่ได้ใช้ dual dac ของลำโพงเลยครับ

ความเป็นไปได้มี2ทาง ที่ท่านต่อ aux แล้วได้ผลว่าเสียงดีกว่า usb

1.ท่านไม่ชอบเสียงย่านกลาง และ สูง ของลำโพง ที่เขาตั้งใจให้เป็นแบบนั้น คือ มันใสเกินไปสำหรับท่าน การต่อ aux แล้วถ้าภาค extenal dac ไม่ดีกว่าในลำโพง มันจะไปลดความเคลียร์ ความใส ลงมา ซึ่งอาจจะเป็นจุดที่หลายคนชอบ แต่ก็ไม่น่าเล่นลำโพงตัวนี้นะ เพราะ เราจ่ายเพื่อค่า dual dac ในลำโพงไปเยอะอยู่แน่ๆ

2. dac นอก ของท่านขั้นเทพจริงๆ

ปล. จริงๆทางผู้ผลิต เหมือนจะมีเจตนาไม่ให้เราไปยุ่งกับภาคอนาล็อก ดูจากการที่เขาเซ็ทให้เราต่อ usb เป็นหลัก ผมอ่านจากเว็บ kef ก็เข้าใจแบบนั้น kef พูดทำนองว่า เรื่องการแปลงดิจิตอลทูอนาล็อก ให้เป็นเรื่องของเขา (เราไม่ต้องยุ่ง) หน้าที่ลูกค้าแค่เสียบสาย usb
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

Five

05/07/2015 11:23:06
100
เอ...มันต่อ Sub ได้นี่ครับ ?

จำได้ว่าตอนผมไปลองฟังที่ร้าน Hifi lover
เปรียบเทียบระหว่าง Q acoustic BT3 กับ KEF X300A
น้องที่ร้านเค้าต่อกับ Sub ของ Cerwin vega Xd8s
ให้ลองฟังครับ

ลองฟัง fastฯ ภาคล่าสุดผ่าน youtube
ฉากที่ยิงกันมันมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

tudtee

05/07/2015 12:06:46
7
ผมคนนึงที่ขาย kef x300a มาใช้ Bose com5 เพราะชอบดูหนังในคอม แล้วเสียงพูด kef ไม่ฟังง่ายเหมือน bose
ถ้าใช้ฟังเพลงอย่างเดียว kef ดีกว่าเยอะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

artpiggo

05/07/2015 12:38:14
15
สรุปแล้วก็ต้องไปลองฟังเองอยู่ดีสินะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

ARRIFLEX

05/07/2015 13:13:57
0
ผมใช้อยู่ตัวนึง ฟังเพลงเป็นหลัก แค่เพลงในyoutubeก็ฟินละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

Petak

05/07/2015 13:49:25
เครื่องเสียงมันเป็นความชอบส่วนบุคคลจริงๆ เห็นใน What Hi-fi รีวิวไว้ได้ 4 จาก 5 ดาว ก็เลยลองไปฟังดู สุดท้ายจัดมาประจำการ ทุกวันนี้ก็ใช้อยู่และชอบมากๆทั้งดูหนังและฟังเพลง ชอบมากๆครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

ก๊วกกี้

05/07/2015 14:38:09
37
ถ้าพี่หมูหวานผ่านมาเจอกระทู้นี้ ก็รบกวนบอกด้วยนะครับว่า x300a มันต่อซับได้จะใด

ส่วนใช้ analog input แล้วเสียงดีกว่า digital input ก็เคยได้ยินเขาว่ามาบ่อยเหมือนกันนะครับ แต่ผมก็ไม่เคยลอง แต่ว่าไอ้ x300a เนี่ย ถึงจะปล่อยanalog เข้าไป มันก็จะไปเข้า adc ผ่านไปยัง dac ในตัวอีกทีนะครับ???
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

ampmx

05/07/2015 15:21:09
3
ถ้าสัญญาณขาเข้าเป็น อนาล็อก มันจะไม่ผ่าน dac ครับ

Dac คือ แปลง ดิจิตอล เป็น อนาล็อก

แล้วถ้า ดิจิตอล ถูก dacนอก แปลงเป็น อนาล็อก มารอบนึงแล้ว และถ้า dac นอกห่วย สัญญาณที่ถูกแปลงออกมามันก็ห่วยอยู่แล้วครับ ต่อให้ไปผ่าน dac kef อีกรอบนึง มันก็ไม่ช่วยอะไรครับ

dac ทำหน้าที่แปลง ดิจิตอล เป็น อนาล็อก
ไม่ได้มีหน้าที่ปรับปรุงสัญญาณ อนาล็อก ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

ampmx

05/07/2015 15:23:58
3
ต่อแบบ อนาล็อก แล้วเสียงดีกว่า usb ได้ครับ

คือ กรณี dac นอก ของเราเป็นเกรดระดับท็อปๆ หลายๆหมื่น

ถ้าใครใช้ dac ธรรมดา แล้วต่อ อนาล็อก อินพุท เข้า kef แล้วบอกว่าเสียงดีกว่าต่อ usb

แสดงว่า dac dual ในลำโพง kef คงห่วยแล้วล่ะครับผมว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

ก๊วกกี้

05/07/2015 15:46:01
37
คืองี้ครับ kef x300a มันไม่รับanalog แท้ๆ ครับ มันมี adc ในตัวมันเองเพื่อจ่ายเข้าdac อีกทีนึง

จาก http://www.digitaltrends.com/pc-speaker-reviews/kef-x300a-review
"... however that since the analog input digitizes all incoming signals, trying to make meaningful comparisons between the X300A’s own internal DACs and other manufacturer’s external ones aren’t possible."

หรือจาก http://www.theabsolutesound.com/articles/kef-x300a-digital-hi-fi-speaker-system
" All incoming signals are then digitized via the X300A’s internal ADC, and later reconverted to analog."
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

ampmx

05/07/2015 16:38:07
3
นึกภาพตามผมนะครับ

กรณี เราเชื่อมต่อแบบ out put อนาล็อก จาก คอม

คือ ดิจิตอล มันถูกแปลง เป็น อนาล็อก แล้ว แล้วค่อยส่งผ่านสายสัญญาณ เข้าลำโพง

ในกรณีที่ dac คอม ห่วย

In put สัญญาณ อนาล็อก ที่เข้า kef มันคือ สัญญาณที่ไม่มีคุณภาพ

ดังนั้น dac ของ kef ไม่สามารถไปปรับปรุงคุณภาพ อนาล็อก ได้ครับ

มันไม่ใช่การทำงานของภาค dac ครับ

Dac ใน kef แปลงดิจิตอล เป็น อนาล็อก ได้เท่านั้นครับ

และ ช่องต่อ อนาล็อกอินพุท ของ kef มันต้องคนละวงจร กับ ช่อง usb อยู่แล้วครับ

ในเมื่อ dac นั้นรับสัญญาณขาเข้า ได้แค่ติจิตอล เท่านั้น

ถ้า สัญญาณ อนาล็อก ผ่านทางวงจร dac มันก็ต้องผ่านแบบ by pass ครับ

และถ้าตามที่ท่าน ก๊วกกี้ กำลังบอกคือ มันมีวงจรตัวนึง ที่รับสัญญาณ อนาล็อก เพื่อคอนเวิร์ทเป็นดิจิตอลอีกทีนึง เพื่อส่งให้ dac แปลงกลับไปเป็นอนาล็อกอีกรอบ

ผมคิดว่าไม่น่าใช่แล้วล่ะครับ มันไม่มีประโยชน์เลยครับ การทำงานซ้ำซ้อนแบบนี้
และไม่เกิดผลบวกด้วย เพราะ ขาเข้ารอบแรก ถ้าสัญญาณอนาล็อกมันไม่มีคุณภาพแต่ต้น ต่อให้คอนเวิร์ทกลับไปเป็นดิจิตอล มันก็เป็นแค่สัญญาณดิจิตอลที่ไม่มีคุณภาพ ผมมองไม่เห็นประโยชน์ของระบบนี้เลย

และไม่คิดว่า kef ทำแบบนี้ด้วย

จะทำไปเพื่ออะไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ampmx

05/07/2015 16:42:42
3
ส่วน อนาล็อก แท้ อนาล็อก เทียม มันไม่มีหรอกครับ

มันมีแต่ อนาล็อก กับ ดิจิตอล เท่านั้น

ถ้าเราจะใช้ช่อง อนาล็อก

Out put ที่ออกจากคอม มันก็คือ อนาล็อก แท้ๆครับ

และเมื่อมันเข้าช่อง line in ของลำโพง มันก็คือ อนาล็อกแท้ๆครับ

การที่บอกว่า kef ไม่รับอนาล็อกแท้ๆ

ผมอ่านแล้วยังตีความไม่เข้าใจว่า หมายความอย่างไร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

ampmx

05/07/2015 16:50:42
3
แล้วลิ๊งก์ ที่แปะมา ผมอ่านแล้ว ก็ไม่ได้เป็นอย่างที่ ท่านก๊วกกี้ อธิบายเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

ก๊วกกี้

05/07/2015 17:03:18
37
อาจจะสื่อสารผิดครับ คำว่าอนาล็อกแท้ๆ ผมหมายถึงว่าส่งอนาล็อกไป มันก็แปลงกลับไปมาในตัวมันอยู่ดี
เรื่องที่ kef นั้นมี ADC ในตัวนั้นถูกต้องแล้วครับ ซึ่งผมเห็นด้วยเต็มที่ว่าไร้สาระ และไม่มีประโยชน์ แต่มันเป็นแบบนี้ซะแล้วก็ไม่รู้จะทำไงเหมือนกัน อย่างที่เว็บ cnet ก็ว่าไว้ "... I wasn't happy to discover that the X300A's analog input runs the signal through an internal analog-to-digital converter; I would have preferred that the analog signal remained analog in the speakers, but it does not." ( http://www.cnet.com/news/dazzle-your-ears-with-kefs-x300a-powered-speakers )

นี่ก็เป็นเหตุผลบ้าๆ บอๆ ที่ผมอยากจะขาย x300a เหมือนกัน เพราะมันทำให้แด็คของผมกลายเป็นที่ทับกระดาษไปซะงั้น ตอนนี้ก็ว่าจะเอา swans m50w มาใช้ ง่ายๆ สบายใจดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

เอกเรื่องมาก

05/07/2015 17:50:25
23
ตัวนี้ผมบอกตรงๆ ผมชอบ Audioengine A5+ มากกว่า เข้ากะสไตล์มากกว่า

ปล.ไม่กี่วันก่อนเห็นร้านหมีบ่นรุ่นนี้มาว่า ทำไมเสียงมันทู่ๆ สงสัยยังไม่พ้นเบิร์น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

เบียร์

06/07/2015 00:28:43
มีการเปลี่ยนจาก analog เป็น digital จริงๆ ครับ โดยสัญญาณอนาล็อกจะผ่าน WM8782 ADC แล้วส่งเป้นสัญญาณดิจิตอลเข้า PCM1754 DAC แต่ละข้างอีกทีครับ

That comment seems to imply that there is an analog signal path through these speakers. There isn't. You never avoid using the KEF's built-in DAC. The analog input in the KEF X300A is digitized by a WM8782 ADC, then processed by a DSP, then sent to the KEF's internal DAC (a PCM1754 in each speaker)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

หมูหวาน

06/07/2015 01:06:01
573
ตัว KEF X300A นั้นรับสัญญาณ Analog จากช่อง Aux 3.5 ไปแปลงเป็น Digital ก่อนครับ
แล้วค่อยส่งไปให้ภาค DAC ในตัวมันถอกรหัสอีกที แต่เสียงจาก Aux ที่เข้าไป เปลี่ยน DAC
ก็มีผลต่อเสียงครับผม

ส่วนที่ผมเอา KEF X300A ต่อกับ DAC ไดเพราะว่า SUB ของ Cerwin รุ่น XD8-S
มันมีช่องรับ Anlog in และปล่อย Analog Out ไปเข้าช่อง Aux ของ KEF ได้ครับผม ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

หมูหวาน

06/07/2015 01:09:29
573
ส่วนเรื่องการเอาลำโพง 2ch. มาดูหนัง มันไม่สามารถให้เสียงได้เต็มประสิทธิภาพแน่ๆครับ
ไม่ใช่ความผิดของตัวลำโพงซักเท่าไรล่ะ ผมแนะนำลูกค้าทุกทานเสมอๆครับว่าถ้าเอาไปดูหนังเป็นหลัก
ควรหาชุดลำโพงที่มี Sub Woofer ด้วย แต่ถ้าเน้นฟังเพลงจริงๆ และชอบรายละเอียดของเสียง
มิติ ตำแหน่ง ความสมจริงดีๆ KEF X300A นั้นเ็นลำโพง Active แถวหน้าๆเลยล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

เอก บางแค

06/07/2015 01:19:05
0
การใช้งานมันคนละประเภทน่ะ
ดูหนัง ฟังเพลง

ชุดฟังเพลง2ch ลำโพงวางหิ้ง ทั้ง ซิสเต็ม แสนกว่าบาท เอามาดูหนังแบบจะเอามันๆ ตูมตามยังสู้ โฮมเธียร์เตอร์ in the box แบบมี ซัปวูฟเฟอร์ ราคา 7000-8000 ยังไม่ได้เลย

มันคนละอย่างกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

ampmx

06/07/2015 01:44:42
3
ขอบคุณ คุณหมูหวาน ที่เข้ามาให้ข้อมูลเรื่องการต่อซับ ครับ
และขอบคุณท่านเบียร์ ที่มาเสริมเรื่องการส่ง และ แปลงสัญญาณ

สำหรับประเด็นของกระทู้ บางท่านอาจจะไม่เข้าใจ ทั้งๆที่ผมเขียนเคลียร์มากๆนะ

ผมไม่ได้เอา kef ซึ่งเป็น 2ชาเนล ไปเทียบกับ ชุดโฮมเทียเตอร์ แล้วบอกว่ามันดูหนังสู้โฮมเทียเตอร์ไม่ได้

ผมพูดถึงลำโพงคอมเท่านั้นครับ

จริงๆไม่น่าต้องมาขยายความเพิ่มนะครับ
เพราะก็เขียนแต่แรกแล้วว่า ถ้าซื้อมาเพื่อฟังเพลง มันเวิร์คครับ
แต่ถ้าซื้อมาเพื่อใช้เล่นเกม-ดูหนัง-ดูละครย้อนหลังในยูทูป เป็นสัดส่วนที่เท่าๆหรือมากกว่าการฟังเพลงล่ะก็ มันก็ไม่เวิร์คแล้วล่ะครับ (ความเห็นส่วนตัว)

ซึ่งแนะนำให้ ลองเปรียบเทียบลำโพงตัวอื่นๆดู มีลำโพงคอมอีกหลายตัวที่เหมาะแก่การใช้ดูหนัง เล่นเกม และ ฟังเพลงพอได้

นี่คือพูดถึงเรื่องลำโพงคอมล้วนๆ

แปลกมากที่ผมเขียนรายละเอียดชัดเจน แต่ยังเกิดการหลงประเด็นได้

ตัวผมเองนั้น มีชุดฟังเพลง เครื่องเสียงบ้าน 2 ชุด เพื่อฟังเพลง vocal jazz 1ชุด และ ฟังป๊อบ ร็อค อีก1 ชุด

มีชุุดโฮมเทียร์เตอร์เพื่อดูหนังอีก 1 ชุด

มีลำโพงคอมเพื่อใช้งานแบบ all around อีก1 ชุด

ผมเข้าใจประเด็นพวกนี้ดี ว่าอะไรแบบไหน ควรใช้กับอะไร

ที่มาตั้งกระทู้นี้ เพราะ คิดว่า ไม่ใช่ทุกคนที่มีสตางค์จะไปซื้อลำโพงคอมได้หลายๆชุด เพื่อมากระทำการหลายๆอย่าง คนส่วนมากที่ไม่ได้ร่ำรวยมาก ก็ซื้อลำโพงเพียง1ชุด แล้วใช้งานกับทุกประเภท ทั้ง ฟังเพลง ดูหนัง ดูละคร เล่นเกม

นั่นคือที่มาว่าทำไมผมถึงมาตั้งกระทู้นี้ ก็เพื่อเจตนาดี เพราะหลายคนพลาดมาแล้ว แล้วก็ต้องไปขายทิ้งขาดทุน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ampmx

06/07/2015 02:01:17
3
ประเทศไทย แตกต่างจากเมืองนอกมากครับ ในเรื่องการรีวิวสินค้า
ประเทศเราหาอ่านรีวิวจากคนใช้จริงยากมากครับ คนที่ซื้อไปใช้มักไม่ค่อยมารีวิวกัน

รีวิวเครื่องเสียงส่วนมากในไทย คือ เป็นรีวิวจากผู้ขาย ,จากผู้นำเข้า
ซึ่งผมเข้าใจว่า ยังไงก็ต้องพูดแต่ข้อดีล้วนๆอยู่แล้ว

พวกนิตยสารไม่ต้องไปพูดถึง
GM2000 , audiophile ผมอ่านทุกฉบับ (อ่านใน ookbee)
ผมยังไม่เคยเห็น product ตัวไหนที่มีข้อเสียเลย แม่งดีทุกตัว สุดยอดทุกอย่าง
มันเป็นไปได้ไง (วะ)

แล้วผู้บริโภคอ่านไปจะได้อะไร มันต่างอะไรกับโฆษณา
รีวิว ที่บอกแต่ข้อดี ไม่มีข้อเสีย ไม่มีข้อด้อย มันคือโฆษณาแล้ว ไม่ใช่รีวิว

ในขณะที่ต่างประเทศ
คนใช้งาน มารีวิวสินค้ากันเยอะมาก ชมแรงๆ ด่าแรงๆ เป็นเรื่องปกติ
อ่านแล้วก็ได้ข้อมูลครบ ทั้ง2ด้าน

หรือเว็บ what hifi รีวิว ก็แบ่งเลย ข้อดีกี่ข้อบลาๆๆ ข้อเสียมีอะไรบ้าง บลาๆๆ

รีวิวของไทยไม่มีเลยข้อเสีย อ่านแล้วไม่รู้จะซื้อตัวไหนเลย แม่งดีทุกตัว

วัฒนธรรมการใช้เว็บบอร์ดบ้านเรา มันเป็นแบบกั๊กๆ ไม่กล้าแสดงความเห็นมาก กลัวโดนคนอื่นด่า
ก็เลยเป็นอย่างที่เห็น แทบหาข้อมูลอะไรไม่ได้เลย คนไม่รู้ก็ไม่รู้อยู่อย่างนั้น คนรู้ก็ไม่อยากพูด พูดแล้วเดี๋ยวโดนด่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

jookkkk

06/07/2015 02:25:58
5
1like..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

06/07/2015 04:33:19
23
+like ให้คุณ ampmx ซึ่งผมก็เข้าใจว่าลำโพงคอม ส่วนมากมันใช้แบบ All Around อยู่แล้ว ซึ่ง KEF ตัวนี้ สำหรับผมแล้ว มันฟังเพลงได้ยอดเยี่ยม แต่แค่บางแนวเท่านั้น Setup หรือ Matching ค่อนข้างยากด้วย อย่าพูดถึง All Around เลย ซึ่งผมคิดว่ามันเล่นยากกว่าลำโพง passive บางตัวด้วยซ้ำ

ผมเลยค่อนข้างชอบเจ้า Audioengine A5+ มากกว่า ไม่ยุ่งยาก Setup กับ Matching ได้ง่ายๆ ราคาก็ประหยัดไปเลยเยอะ แนะนำให้เพื่อนไปคนนึง มันไปบอกต่อ ตอนนี้ซื้อตามๆกัน สี่ห้าคนแล้ว happy กันทุกคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

ก๊วกกี้

06/07/2015 06:22:56
37
ปัญหาปวดหัวของการเล่นเว็บบอร์ดก็คือต้องเจอกับคนที่เข้าใจอะไรยากๆ นี่แหละครับ แต่จะมองให้เป็นเรื่องสนุกมันก็สนุกได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Hsung

06/07/2015 08:59:03
346
ปรัญญาการออกแบบของแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับ ดังนั้นอย่าแปลกใจถ้าอะไรๆ ไม่ใช่อย่างที่เราคิด

ลำโพง หรือ แอมป์ หายากครับที่จะมีสไตน์เสียงดุดันถ้ามาจากยุโรป อาจจะยกเว้นได้บ้างบางตัว

ผมเคยฟังเจ้า Audio engine A5+ ก็บอกได้เลยว่ามันก็ไม่ใช้ลำโพงคอมครับ มันมีเอกลักษณ์ของตัวเอง

แนวๆ easy listening เบสน้อย กลางมีนิดหน่อย ฟังแล้วง่วงนอน ต่างกับ swan x4 ที่ผมชอบมาก

ปล. อยากจะฝากเฮียพิจารณาตั้งห้อง Customer review ขึ้นมาซักห้องนึง

เพราะจะเป็นช่องทาง ให้คนที่สนใจ แต่ไม่ได้ลองใช้ เอามาเป็นข้อมูลในการซื้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

planaria

06/07/2015 09:19:54
117
จริงๆ เสียงสไตล์ KEF มันไม่เหมาะกับการดูหนังอยู่แล้วครับ อิมแพคมันน้อย ผมเล่นลำโพงบ้านมันมาหลายรุ่นแล้ว ฟังเพลงดีมาก แต่ดูหนังไม่เวิร์คครับ กรณีนี้เขาเรียกใช้ของผิดประเภทนั่นแหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

bookzadx

06/07/2015 10:25:19
8
เทียบกับ swan x4 นี่ตัวไหนคุ้มกว่ากันครับ
อยากได้ลำโพงหน้าคอมคุ้มๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

surachai

06/07/2015 11:25:36
เห็นด้วยกับ 31 ทุก product มีจุดเด่นจุดด้อย รีวิวอ่านได้พอเพลินๆ สุดท้ายยังไงก็ต้องไปลองฟัง

จริงๆลำโพงตัวนี้ทาง What hifi รีวิวไว้ค่อนข้างชัดเจนนะ ข้อดีข้อเสียบอกหมด

Our Verdict : A niche design, but these KEF speakers will please some with their smooth, detailed sound

ข้อดี
Superb tonal integration
Expansive and detailed sound
Lovely build quality

ข้อเสีย
Lack punch and dynamics
Too big for most desks
Limited connection options

คือถ้าจะเอาไปฟังเพลงคงแจ่มมาก แต่ถ้าเอาไปดูหนังหรือฟังเพลงแนวดุดันก็ต้องพิจารณาข้อด้อยของมันด้วย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

เอก บางแค

06/07/2015 12:22:43
0
kef x300a เป็นลำโพงคอมแบบสำหรับเน้นฟังเพลงได้ยอดเยี่ยม

แต่ถ้าเอาไปดูหนังหรือเล่นเกมส์ตูมตามมันไม่ถึงใจ

สรุปแบบนี้ถูกต้องใช่มั้ยครับ

// ปล ถ้าสรุปแบบนี้ก็ใช้ผิดประเภทอยู่ดีน่ะนะ

เพราะมันเป็นลำโพงเน้นฟังเพลง

ไม่ใช่ลำโพงเน้น เกมส์เมอร์ หรือ ดูหนัง

ควรเตือนผู้ที่จะซื้อว่ามันเป็นลำโพงฟังเพลงยอดเยี่ยมนะ

แต่ดูหนังควรไปดูตัวอื่นนะ คือเน้นน้ำหนักไปที่การเลือกชื้อให้ตรงประเภท
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

เอก บางแค

06/07/2015 12:42:30
0
ลำโพงคอมอย่าง ediffer creative พวกนี้เน้น โป๊ง โป๊ง ชึ่ง

เล่นเกมส์ ดูหนัง ตูมตาม มันแน่ๆ แต่ฟังเพลงแค่พอได้

แต่ แบรนด์ เครื่องเสียงบ้าน มาทำลำโพง active นั้นเน้นการฟังเพลง แบบเน้น ความละเมียดละมัย ถ้าเอามาดูหนัง หรือเล่นเกมส์ แล้วมันไม่โป๊ง โป๊ง ชึ่ง แล้วไปยกความผิดให้ลำโพง ว่าลำโพงคอมทำไมไม่ครอบคลุมทุกอย่างเลย
ผมว่ามันก็ไม่ใช่สะทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

demon321

06/07/2015 13:03:40
1
จากประสบการณ์ที่ผมเคยใช้ KEF X300A มา1ปีกว่าๆนะครับ

เรื่องเบสของลำโพงวางหิ้ง มันมาจาก 2 อย่างครับ คือ 1. ขาตั้ง 2. ระยะห่างจากกำแพง
- ถ้าไม่วางขาตั้งลำโพงโดยเฉพาะ เอาไปวางบนโต๊ะคอม อันนี้เบสจะไม่แน่นครับ จะเบลอๆบวมๆ
- ถ้าวางไกลกำแพงเกินไป >1M เนื้อเบสจะหายครับ และไม่มีอิมแพค เบสจะบางจนแทบสัมผัสไม่ได้เลย เพราะลำโพงเขาออกแบบมาให้เบสมันสะท้อนกับผนัง

---ครั้งแรกที่ผมซื้อ KEF X300A มาใช้ ไม่ได้ซื้อขาตั้งลำโพง ไม่ได้สนใจเรื่องตำแหน่งการวางลำโพง วางหน้าโต๊ะคอมธรรมดาๆ เสียงออกมาห่วยแตกมาก(เทียบกับชุด HD800ที่เคยมี) ลงขายทิ้งแทบไม่ทัน

-- แต่พอซื้อขาตั้งมาใช้ เซทตำแหน่งการวางลำโพงดีๆ เสียงมันดีขึ้นกว่าเดิมแทบจะหน้ามือเป็นหลังเท้า เบสก็มา มิติเสียงก็ดี เสียงทุกย่านเคลียชัด

>>ผมจึงแนะนำว่า ถ้าอยากใช้ KEF X300A ได้อย่างมีประสิทธิภาพ ยังไงก็ต้องมีขาตั้งลำโพงครับ และต้องใส่ใจเรื่องการเซทลำโพงด้วย

ปล. ผมใช้งาน KEF X300A ทุกด้านครับ ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกมส์ มันทำได้ดีหมด แต่ถ้าเอาไปเทียบกับลำโพงที่มีซับ ยังไงมันก็สู้เบสจากซับไม่ได้ครับ แต่ถ้าทำได้อย่างที่ผมบอกเสียงเบสที่ได้ก็ถือว่าโอเคมากๆแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

หมูหวาน

06/07/2015 13:05:04
573

จริงๆแล้วลำโพง 2 CH. ทุกตัว ไม่ใช่แค่ KEF X300A ผมว่าเอาไปเทียบกับ ลำโพงมี Sub Woofer ไม่ได้จริงๆครับ
เช่นกันถ้าหากท่านใดเอาชุด Home theater มาเน้นฟังเพลงแบบ Audiophile ก็อาจจะไม่ได้เสียงถูกใจแน่ๆ

พี่ ampmx พาดหัวกระทู้มันส์ไปหน่อย คนเลยตกใจครับ 555
ยังไงลำโพง Active ฟังเพลง เจ้า KEF X300A มันแหล่มสุดๆทั้งหน้าตา และเสียงเลยล่ะ
มาช่วยกันหาวิธี Improve เสียงต่ำของมันกันดีกว่า ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

ก๊วกกี้

06/07/2015 13:53:25
37
ผมเอามาตั้งบนขาตั้งเหล็กเล็กๆ บนโต๊ะคอมอีกที ไดรเวอร์อยู่เสมอหูเป๊ะ แล้วก็วางให้ชิดกำแพงที่สุดเท่าที่จะทำได้ (สายac นี้จะหักอยู่แล้ว) ผมก็ไม่เอ็นจอยอยู่ดีครับ

ว่าแต่ซับ XD8S ของเชอร์วินนี่กี่ตังค์อะครับพี่หมูหวาน... แหะแหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

jookkkk

06/07/2015 14:17:43
เห็นด้วยกับการจัดวางมีผลมากๆกับลำโพงครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

06/07/2015 14:28:59
23
จขกท. เขาเลยมาเตือนไง ถ้าใครคิดจะเอาไปใช้หน้าคอม ใช้เป็นลำโพงคอมจริงๆ คิดดีดีเถอะ เพราะมันเล่นยาก ถ้าจะยุ่งยากขนาดนั้น เพราะต้องมีขาตั้ง เรื่องการ setup อะไรอีก บางคนพื้นที่ไม่อำนวยน่ะ

ส่วน Audioengine A5+ เท่าที่ไปลองฟังของเพื่อนๆมา ผมก็ว่าเบสมันไม่น้อยน่ะ กำลังดี โอเคเลย หรือเป็นที่ DAC หรือเปล่าไม่รู้น่ะ ส่วนเจ้า X4 ผมก็ชอบมากๆตัวนึง แต่ผมว่ามันออกแนว Monitor น่ะ บางคนอาจไม่ชอบ อิมเมจเสียงแต่ล่ะเสียง มันไม่ใหญ่ เคยเห็นบางคนฟังแล้วบอกว่า มันดูทื่อๆๆ แต่ผมชอบมากเลยน่ะ X4 ไปฟังครั้งแรกทำเอาเลิกสนใจ M200MKII ไปเลย

@bookzadx ถ้าเทียบ X4 กับ KEF X300A ผมเชียร์ X4 ครับ เล่นง่ายกว่าเยอะ แต่เสียงมันออกแนวลำโพง Monitor น่ะ

ถ้าให้นิยาม เจ้า KEF X300A มันคือลำโพงสำหรับฟังเพลงโดยเฉพาะ สำหรับชาว Audiophile ที่เล่นเพลงจาก Computer ประมาณนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

หมูหวาน

06/07/2015 14:58:35
573
@ ก๊วกกี้ คร้าบบ
Sub ของ Cerwin ราคา 9,900 บาทครับ ลองมาฟังที่ร้านก่อนได้เน้อออ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

bookzadx

06/07/2015 15:51:02
8
@เอกเรื่องมาก ขอบคุณครับ แนวmonitorนี่คือflatป่าวครับ จะเอาไปเล่นเกมในคอม+ดูเมะ ซีรีย์บ้าง ฟังเพลงไม่เยอะครับ เพราะมีชุดตั้งโต๊ะแล้ว

ตอนนี้ผมฟังเพลงจากลำโพงก็ชุดโฮมใช้เซตklipsch 52ii+onkyo727 ดีเลยทีเดียวพวกpop rock แต่มันอยู่กลางบ้าน บางทีก็เกรงใจครอบครัว55

ปล.ลำโพงคอมตอนนี้creative 2.1 อายุราวๆ10ปี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

06/07/2015 21:34:48
23
@ิbookzadx ต้องลองฟังเองครับ ตอนนั้นผมไปลอง M200 อยู่ดีดี ที่งานที่ bitec พอลองเสร็จกะว่าเอาตัวนี้แหละ สักพักพนักงานเปิด X4 ผมเบนความสนใจไปที่เจ้า X4 ทันที วันนั้นเลยไม่ได้อะไรกลับมาเพราะงบไม่พอไป X4
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

kamil

06/07/2015 21:35:27
0
แล้วถ้าเป็น Audioengine A5+ กับ Q Acoustics - BT3 เอามาใช้ฟังเพลงหลายๆแนว-ดูหนัง 2 ตัวนี้ต่างกันมากไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

06/07/2015 21:35:42
23
ส่วนเรื่องเล่นเกมส์ ดูหนังผมไม่รู้ว่า X4 มันตอบโจทย์ได้ไหม แต่ผมว่าถ้าจะ overall น่าจะดูตัวอื่นดีกว่า อย่างที่พี่หมูหวานว่าไว้ กันเหนียวไว้หน่อย เลือกตัวมีซับดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

ARRIFLEX

06/07/2015 22:03:25
0

ผมว่าของทุกอย่างมันมีข้อจำกัดของมัน

ผมเป็นคนนึงที่หลงในเสียงของ KEF X300A มาก
แต่ก็บอกตัวเองตลอดว่า เรารักที่จะฟังเพลงนะ
ผมมีห้องเล็กๆ ไม่มีพื้นที่ในการวางตำแหน่งลำโพงมากนัก
ทำได้แค่ตามมีตามเกิด ลำโพง2ข้างผมห่างประมาณ80ซม
แต่มันก็ให้เสียงที่ยอดเยียมมากละ (ผมหูมักง่าย)

ส่วนการดูหนังเล่นเกม ผมตอบโจทย์ตัวเองง่ายๆ
กับ logitech G35 และ sony MDR-XB950BT แค่นี้ก็สุดยอดละ

ถ้าเรารู้ข้อจำกัดของมัน แล้วลองปรับเปลี่ยนที่ตัวเราบ้าง
ผมว่าการเสพจะมีความสุขขึ้นอีกเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Five

06/07/2015 23:05:04
100
สำหรับผมแล้ว

Q Acoustic BT3
เหมือนกับสาวน้อย สู้ชีวิต งานหนักก็เอา งานเบาก็สู้ ไม่เรื่องมาก

KEF X300A
เหมือนลูกคุณหนู หรูหรา ชอบงานสังคม

เป้าหมายระยะยาวของผมคงเป็น KEF แน่นอน ไม่ว่าจะ X300A หรือ LS50

ใครชอบความท้าทาย ต้องลองปราบพยศสักครั้งนะครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

Five

06/07/2015 23:08:02
100
โอย...พี่หมูหวานเอารูป KEF X300A มายั่วอีกแล้ว

สวยทรมานใจมากครับพี่ T T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

หมูหวาน

07/07/2015 00:02:52
573
@ Five คร้าบบ
KEF X300A นี่ต้องลองสักครั้งในชีวิตครับ เป็นอีกหนึ่งลำโพงที่ต้องผ่านมือจริงๆ
ถ้าเป็นลำโพง Book Shelf ก็ประมาณ Totem Model One ยังไงอย่างนั้น 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

Five

07/07/2015 08:30:59
100
พี่หมูหวานครับ

เหมือนเพลงที่ร้องว่า
"ผ่านมือชาย...เป็นร้อยเป็นพัน..."
หรือเปล่าครับ 555+

********************************************************************************

อย่างที่บอกแหละว่า KEF X300A เหมือนลูกคุณหนู หรูหรา ชอบงานสังคม

ถ้าได้มาแล้วจะใช้ไปซักผ้า ตัดต้นไม้ ทำงานบ้าน หรืองานบู๊ล้างผลาญ มันไม่ใช่ครับ -_-"

แต่ต้องพร้อมพอที่จะให้งบเธอไปแต่งตัว เข้าสังคม ไปงานเต้นรำ ประมาณนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

Five

07/07/2015 09:07:40
100
ขอมอบเพลงนี้ให้ KEF X300A ครับ
ผมยังไม่พร้อมนะ แต่เธอสวยเหมาะกับเป็นเป้าหมายจริงๆ :D

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 57

ก๊วกกี้

07/07/2015 17:45:59
37

หยับเข้าหยับออกยังไงก็ไม่มัน สงสัยต้องไปลองซับแบบพี่หมูหวานละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

ohwownoone

07/07/2015 19:32:25
370
พี่ ก๊วกกี้ ผมว่าถึงเวลาเปลี่ยนคีย์บอร์ดแล้วนะครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 59

ก๊วกกี้

07/07/2015 20:33:09
37
ใช้มาสิบปี เคยมือคุ้นกลิ่นแล้วอะครับ ถ้าไม่พังก็คงอยู่กันไปเรื่อยๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

Five

07/07/2015 22:52:00
100
โห พี่ก๊วกกี๊ครับ

ผมว่าพี่เหมาะกับของดำมากเลย เปลี่ยนคีบอร์ดเป็นสีดำเถอะครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 61

ก๊วกกี้

08/07/2015 18:44:58
37
แค่นี้(คีย์บอร์ด)ยังดำไม่พออีกเหรอครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 62

tangkoo.

08/07/2015 18:55:32
1,368
ผมดูแล้วไม่เห็นดำเลยครับ แค่เหลืองๆ555 (ท่านก๊วกกี้ฟัง เดอะฮอทเปปเปอร์ ซิงเกอร์ ด้วยหรือครับ^^)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

ก๊วกกี้

08/07/2015 19:26:12
37
สองสามเดือนก่อนเพิ่งไปดูคอนเสิร์ตของป้าเขาอยู่เลยครับ 555

แนวๆ นี้ผมชอบนะครับ สาว สาว สาว หรือดอกไม้ป่า นี่ก็ไอดอลเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 64

นายมั่นคง

08/07/2015 21:05:17
4,282
คีย์บอร์ดเก่าไม่เป็นไร แต่น่าจะถึงเวลา Big Cleaning Day แล้วล่ะครับก๊วกกี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

หมูหวาน

09/07/2015 00:21:33
573
แหม่ๆๆเฮียก็ไปแซวคุณก๊วกกี้ ผมยังจำโต๊ะทำงานเฮียสมัยสำราญราษฎ์ได้นะครับ
อันนั้นไม่ไหวจะเคลียร์ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 66

elecpower

13/07/2015 15:02:00
0
ถ้าอยากเปลี่ยน แนะนำ audioengine a5+ ครับ
ผมเพิ่งได้ audioengine a5+ ดูหนัง ฟังเพลง เพลินมากเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

หมูหวาน

13/07/2015 15:07:02
573
A5+ ถ้าเบสยังไม่หนักสะใจ เพิ่ม Sub A8 อีกตัวรับรองบ้านสั่นทั้งหลังคร้าบบบ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 68

artpiggo

13/07/2015 17:24:26
15
a5+ นี่เบสลั่นมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

13/07/2015 17:57:57
23
ถ้าเป็นคนชินกับ 2.1 หรือคอเบส หรือฟังเฉพาะแนวที่ต้องการเบสเยอะจริงๆ จะบอกว่า A5+ เบสน้อย ไม่สะใจ แต่ถ้าฟังหลายๆแนว ฟังเพลงเป็นหลัก เกิน 50% ของการใช้งาน แนะนำตัวนี้ให้ไป ถูกใจทุกราย ส่วนเด็กแถวบ้าน เอาไว้เล่นเกมส์ ดูหนัง ฟังเพลงขำๆ ไล่ไป 2.1 ไม่เกิน 5000 หมด ไปเลือกเอา ถูกใจกันไป 555555

ผมว่าจริงๆฟัง Rock หรือ Metal มันไม่ได้ต้องการเบสมากมายมหาศาลอะไร แต่ต้องมีพอสมควร ที่จำเป็นของการฟังแนวๆนี้เลยคือ กลางพุ่งๆหน่อย นิดๆ ต้องแยกเสียงได้ดี ไม่ตีกัน ไม่งั้นมันจะฟังดูมั่วๆ เบสต้องเก็บตัวได้ค่อนข้างไว ไม่งั้นเบลอ คราง ตีกันมั่วไปหมด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 70

poj.poj

13/07/2015 23:20:41
ตามนั้นครับ ตามท่านเอกขอรับ
ผมว่าจริงๆฟัง Rock หรือ Metal มันไม่ได้ต้องการเบสมากมายมหาศาลอะไร แต่ต้องมีพอสมควร ที่จำเป็นของการฟังแนวๆนี้เลยคือ กลางพุ่งๆหน่อย นิดๆ ต้องแยกเสียงได้ดี ไม่ตีกัน ไม่งั้นมันจะฟังดูมั่วๆ เบสต้องเก็บตัวได้ค่อนข้างไว ไม่งั้นเบลอ คราง ตีกันมั่วไปหมด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

phaitoonsh

07/02/2016 20:43:38
0

ลองแบบนี้ดู ตุ๊บตับ เติมเต็ม

โมดิฟาย

http://www.sunaudio.com/products/kef-x300a-vm-with-subwoofer-output
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 72

Hsung

08/02/2016 10:26:48
346
ตลกดีครับ แต่ละยี่ห้อดังๆ ส่วนใหญ่เค้ามี signature เป็นของตัวเองอยู่แล้ว

ซึ่ง kef ลองไปฟังซีรี่อื่นก็แนวนี้ easy listening จะให้ rock ก็คงไม่ใช่ครับ

ปล. จะซื้อของพวกนี้ ฟังคนวิจารณ์ได้ครับ อย่าเพิ่งเชื่อทั้งหมด ต้องลองเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

treaksung

08/02/2016 21:53:29
2
ผมก็เห็นด้วยกับ จขกท. เพราะยิ่งถ้าพวกหูหาเรื่องด้วยแล้ว ลำบาก ทุกวันนี้ผมมีลำโพง

2 ชุด หน้าคอม เพราะใช้ชีวิตหน้าคอม แทบไม่เคยเปิด TV ดูเลย

Kef x300a ฟังเพลง แล้วจัด bose 2.1 เอาไว้ดูหนัง ชีวิตก็มีความสุขดีครับ

อีกอย่าง ถ้าจะผิด ก็ผิดที่คนซื้อ ก่อนซื้อหาข้อมูลน้อยไป พอซื้อมาแล้วเลย

อาจจะไม่ได้ดังใจหวัง อย่างว่าจะเอารถเบนซ์สปอร์ท ไปขนของ คงสู้รถกระบะ ราคาถูกกว่า

เป็นครึ่งไหมได้หรอก จริงไหม ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

หมูหวาน

09/02/2016 00:29:41
573
ลำโพงแต่ละตัวมันสร้างมาเพื่อการใช้งานที่ต่างกันครับ
ซึ่งไม่อาจครอบคลุมการใช้งานทั้งหมดได้แน่ๆ
แต่เราต้องหาตัวที่เหมาะกับการใช้งานของเรามากที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 75

mlang

10/02/2016 11:48:31
0
ตอนแรกก็จะเอาตัวนี้ แต่ผมชอบเบส
ไปลองฟังแช้วไม่โดนเลยจัด
KKRK Rookit 6 G3 มาแทน
แต่ห้องผมเล็กๆ Deep bass เลยไม่ค่อยมา
ก็เลยจัด Sub KRK 10s มาอีกตัว คราวนี้Control Bass ได้ตามใจละคับ
ก็โอเคเลยคับ ชอบและใช้ยาวๆ
ลำโพง+sub ก็โดนไปราวๆ40k พอรับได้คับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

หมูหวาน

10/02/2016 15:11:19
573
ถ้าโจทย์ที่ต้องการคือเสียงเบสหนักๆ มองข้าม KEF X300A ได้เลยครับ
แต่ถ้าต้องการเสียงกลางแหลมที่ชัด รายละเอียดดี ไทมมิ่งรวดเร็วสมจริง
รับรองว่า X300A ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอนจ้าา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 77

treaksung

10/02/2016 22:46:14
2
อันนี้ลำโพงหน้าคอม

images by free.in.th

ด้านข้างจอ moniter นั่น BOSE Cinemate GS - Series II ส่วนที่อยู่ด้านหลังนั่น kef x300a wireless

เสียงดีทั้งคู่ แต่การใช้งานต่างกันจริงๆ ยืนยัน KEF X300A เสียงดีจริงๆ ไม่น่าพลาดไปลองเลย

ปล.อาจจะรกๆ ไปหน่อย พอดีกำลังอยู่ในช่วงก่อสร้างอยู่ครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 78

ขุนหาญ

17/02/2016 07:48:18
0
@treaksung ใช้สายรุ่นไหนคับ ดูมันใหญ่จัง ต้องเผื่อตอนงอด้วยมั๊ยคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 79

หมูหวาน

18/02/2016 00:05:57
573
ดูจากสายแล้วผมว่าน่าจะเป็น AC-9 ของ Pangea ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 80

ขุนหาญ

19/02/2016 07:42:46
0
AC-9 กับ AC-9 MK II ให้สุ้มเสียงแตกต่างกันมากแบบฟังออกเลยรึเปล่าคับคุณหมูหวาน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 81

treaksung

22/02/2016 23:38:48
2
@ขุนหาญสายไฟในรูปเป็น AC-9 MKII ครับ สายใหญ่ และแข็งมาก ปรกติตอนจัดวาง

จำเป็นต้องมีตัวช่วยคือเค้าจะใช้ไม้ท่อนรองครับ

@พี่หมูหวาน เทพจริงๆ เห็นแค่สายดำๆ ก็บอกรุ่น + ยี่ห้อได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 82

หมูหวาน

23/02/2016 14:37:35
573
แหม่ๆๆ สายดำๆใหญ่ๆเสียงดีคุ้มราคาแบบนี้ คงมีแต่ Pangea แหละครับ ใครก็น่าจะเดาได้เน้อออ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

G-Seed Destiny

25/02/2016 00:51:49
5
เปลี่ยนสายไฟเป็น AC9 MKII แล้วเสียงต่างจากสายเดิมๆยังไงบ้างครับ ตอนนี้ผมใช้สายมั่วจากคอมเสียบกับเต้ารับ JPS Duplex outlet ครับ อยากเปลี่ยนสายไฟอยู่ครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

treaksung

25/02/2016 09:14:35
2
ตามรีวิวโดยส่วนใหญ่เลยครับ เสียงหนาขึ้น เบสมาแย่ะขึ้น ซึ่งของเดิมค่อนข้างบางไปหน่อย

ส่วนจะเพิ่มมากหน่อยน้อย อันนี้ ประมาณยากเพราะสเกลแต่ละคนไม่เท่ากัน และอีกอย่าง

แนวเสียงบางคนไม่ชอบก็มีนะครับ แน่ะนำก่อนซื้อไปลองฟังดูก่อนครับ

ส่วนเต้ารับผมใช้ Hubbell HBL8300W
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

Narishane

25/02/2016 09:54:23
158
ถ้าใครจะใช้ผ่าน built-in dac ให้เลือก sound ใน windows ละเลือก property driver แล้วปรับเป็น 24/96 ดูครับ แล้วเนื้อเสียงร้อง เนื้อเบส จะมาอย่างน่าอัศจรรย์

ผมว่า driver windows มัน defect แค่นั้นล่ะครับ เคยป่วยเพราะเนื้อเสียงไม่มาอยู่หลายเดือน มาสงสัยตรงเอา analog in จาก source ไหนๆจิ้มเข้าไปแล้วเบสก็มา (ทั้ง chord hugo, centrance dacport/m8) เลยสรุปได้ว่าเสียงลำโพงจริงๆมันมีเบส ซึ่งถ้าผ่าน built-in dac แล้วปรับ 24/96 นี่ เสียงจะออกมาใกล้เคียงกับ analog in ขึ้นเยอะเลย แต่ผมว่าผ่าน built-in dac ดีกว่าอีกนะครับ มันไม่หนาไป separation กำลังดีเลย

เพื่อนผมก็ไปซื้อ KEF X300A มาใช้ตามผมอีกตัว ก็ประสบการณ์เดียวกันครับ ช่วงแรกไม่มีเบส ผมบอกให้มันปรับ 24/96 ไป เบสก็มาอย่างน่าอัศจรรย์ ท่านใดปรับใช้ตามไม่ได้ อันนี้ก็ไม่ทราบนะครับ อาจเป็นที่ ver/service pack windows ละมั้งคับ ปล. ผมกะเพื่อนใช้ windows 7 64 bit กันครับ

ส่วน asio ไม่ช่วยอะไรนะครับ ไม่เข้าใจเหมือนกัน ทั้งๆที่ให้มัน take control over all program แล้วด้วย ต้องปรับ manual ใน sound เอาครับ ผิดพลาดขออภัย ประสบการณ์ส่วนตัวไม่ได้ลองกับคอมหลายๆเครื่องครับ แค่ของผมกะเพื่อน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

ขุนหาญ

28/02/2016 12:34:35
0
เศร้ามาก KEF X300AW ของผมป่วยซะแล้ว เสียบช่อง USB หรือ mini 3.5 ไม่ได้เลย ลำโพงมันไม่สามารถ conect ได้เลย แต่ยังดีช่อง WIFI ยังเชื่อมต่อได้แต่ก็ปรับเพิ่มเกรนไม่ได้แหล่ว T T พึ่งจะได้สายไฟ AC 9 มาใส่วันเดียวเอง เรื่องเบสนั้นหนักแน่น นวลขึ้น ลึกขึ้น สัมผัสได้เลย(พึ่งได้มา 1เส้น เลยฟังออกชัดเจนมาก เทียบกับอีกข้างนึง) ตอนนี้ส่งเข้าอู่ไปแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

มือใหม่ครับ

14/12/2016 19:26:07
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ ครับ
หยิกหู 0
"KEF X300A ใครจะใช้ดูหนังด้วย-เล่นเกมด้วยระวังพลาดนะครับ เพื่อนโดนมา2ราย"