Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอถามเกี่ยวกับ capa หน่อยครับ

toehnarak

28/06/2015 20:27:48
0

1.ทำไม amp ของจีนชอบใช้ capa ยี่ห้อ nover กันจังครับ

2.คิดว่าจะทำ headphone amp อีกตัว โดยใช้ tpa6120a2 แต่ติดที่ capa ในของตัวอย่างจะใช้พวกคล้ายๆในรูปที่แนบมา แต่ไม่ใช่ตัวในรูปนะครับ ค่าเดียวกันเท่านั้นเอง ตัวในรูปราคาตัวละ 480 บาท คุณภาพเสียงมันดีขึ้นตามราคาแบบเห็นได้ชัดรึปล่าวครับ

ผมชอบฟังเพลงแนวร๊อค เสียงร้องกลางๆ ไม่ต้องหนา แต่ก็ไม่บาง คือขอให้ชัดก็โอเค เน้นเสียงกลองหนักๆ เสียงกีต้าร์ไฟฟ้าหวานๆ เบสหนักพอประมาณ แต่ชอบแบบมากระชับ หนักแน่น เก็บตัวไว เสียงสูงมีประกายแต่ไม่ต้องยาวมาก และไม่บาดหู ควรใช้ยี่ห้อไหนดีครับ

3.ทำไม amp,dac หลายๆยี่ห้อของจีนชอบใช้ toroide แบบที่มีกล่องพลาสติกครอบ แต่เห็นเครื่องเสียงหลายๆยี่ห้อ ราคาแพงๆ จะใช้แบบที่เห็นเป็นพลาสติกหุ้มเห็นตัว toroide ชัดเจน เห็นราคาตัวเล็กๆในร้าน npe ตัวหนึ่งก็ไม่ใช่ถูกๆ

หลังจากงมกับ cmoy 3 รอบ รอบแรก hardwire แล้วไม่สวย เลยรื้อทำใหม่บน pcb อเนกประสงค์แล้วเสียงออกข้างเดียว รอบ 3 เลยวาดรูปคร่าวๆ ว่าจะเอาอะไรไว้ที่ไหน แล้วเช็คอุปกรณ์ก่อนว่าใช้ได้รึปล่าว สรุปแล้ว jack ที่ซื้อมาทีแรกเป็น stereo ผมลองต่อ input วัดตรงขั้วเลย ต่อครั้งสุดท้ายออกมาไม่มีปัญหาอะไรครับ แต่แบท 9V 2 ก้อนหมดไวมาก ดีที่ต่อสวิทช์ให้เลือกใช้ไฟ dc จากหม้อแปลงภายนอกได้อีกที ตอนนี้เลยต่อหม้อแปลงฟังแทนครับ

จริงๆ กระทู้แนวนี้น่าจะถามบอร์ด diy แต่เห็นว่าต้องใช้บัตรประชาชน ส่งหลักฐานอะไรยุ่งยาก ขอถามเว็บนี้แทน หลากหลายดี อิๆ

ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

toehnarak

28/06/2015 21:01:53
0
ลืมบอกไปครับ

C ตัวที่ว่านี่เป็น C ที่ต่อจาก input นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

superpong

28/06/2015 22:03:58
0
C ท่านว่าคือ Jantzen แดง เว็ป DIY บ้านเรารู้จักกันมาพักใหญ่ๆ เป็นหนึ่งใน C ระดับแถวหน้าที่คนชอบกันมาก

เว็ป humblehomemade เคยเอาไปเทสประชันกับ C ตัวอื่นๆ
http://www.humblehomemadehifi.com/Cap.html

Troels Graversen พ่อมด DIY ใช้อยู่บ่อยๆในโปรเจคลำโพงของแก
http://www.troelsgravesen.dk/Diy_Loudspeaker_Projects.htm

ผมใช้ในลำโพงบ้าน เสียงดีมากคุ้มสตางค์ครับ แต่ยังไม่เคยเอาลงในวงจรแอมป์ เนื่องจากตัวค่อนข้างใหญ่ หาที่ลงลำบาก

ลองไปถามที่ htg2 หรือที่ thaidiyaudio น่าจะมีคนให้ความเห็นได้อีกหลายคนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

nopphong

28/06/2015 22:04:59
4
ถามหลายอย่าง...ผมไม่เคยฟัง C พวกยี่ห้อที่ว่าด้วยเลยบอกไม่ได้
แต่ผมตอบคร่าวๆได้ว่า เล่น C เสียงต่างจริง แต่จะพาลหมดเนื้อหมดตัว ซื้อมาลองอยู่นั่นแหละจัวนึงไม่ใช่ถูกๆ ลองไม่จบสักทีเพราะมันมีเยอะ หลายยี่ห้อหลายวัสดุ

แนะนำตามประสาคนเล่นมาก่อนว่า ถ้าตังเหลือ อยากลองก็ลองไป แต่ถ้าพูดว่าเสียงมันจะเปลี่ยนแบบเทพเพราะ C นี่คงไม่ครับ วงจรกับ opamp เห็นผลกว่าเยอะ
จุดที่ใส่ก็มีผล เอา C electrolyte มาคัปปลิ้งสัญญาณมันก็ไม่ดี ในขณะที่เอาC film มาใส่ภาคจ่ายไฟก็ไม่เวิค ต้องเลือกให้เหมาะกับงานครับ
ส่วนตัวชอบซื้อของถูกมาลองเสียมากกว่า ปล่อยพวกหน้าตาดีๆแพงๆให้คนมีเงินเขาเล่นกันไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

toehnarak

28/06/2015 22:52:55
0
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับ

คุณ superpong ครับ เว็บที่ ต้องใช้บัตรประชาชนสมัคร ผมไม่ค่อยอยากให้หลักฐานนี้กับใครครับ เว็บที่ว่า หากผมว่างๆ ผมก็ลองค้นๆกระทู้อ่านไปเรื่อยๆแหละครับ

คุณ nopphong ผมเห็นด้วยกับคุณครับ เพราะความคิดที่จะทำก็มาจากลิ้งค์ที่คุณให้แหละครับ แต่ตัวที่ทำมันมีลูกเล่นมากกว่านั้นครับ พอดีเห็นคนทำเค้าใช้ไอ้ C ที่ว่านี่แหละครับ ผมเคยดูราคาแล้วผมก็ตกใจเหมือนกันครับ ผมคงไม่กล้าใช้ครับ ยังเสียดายตอนทำ hardwire รอบแรกอยู่เลย ดันมั่นใจในฝีมือขึ้นสนิมของตัวเอง ใช้ตะกั่วเงินเมตรละ 100 สุดท้ายต้องดูดตะกั่วทิ้ง รอบ 2 มาผมเลยใช้ ultracore แทนเลย อย่างน้อยๆ สบายกระเป๋าตังค์และไม่ค้องมาเสียดายทีหลัง

ผมก็กำลังศึกษาอยู่ครับว่า C แบบไหนเหมาะกับแบบไหน

พอยิ่งค้นๆไป อุปกรณ์มันมีมากมายสารพัดยี่ห้อ จะลองให้หมด คงไม่ต้องทำไรแล้วล่ะครับ เหอๆ อาศัยอากู๋หาข้อมูลคนอื่นแล้วอ่านๆเอา

ขอบคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

TTPOD ZERO

28/06/2015 23:28:43
11
กระสุนลูกซอง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

toehnarak

28/06/2015 23:36:36
0
ยิ่งเจอเว็บนี้เข้าไปแล้วยิ่งไปใหญ่ครับ

http://www.hificollective.co.uk/components/

สารพัดยี่ห้อเลย 555 มึนนนนนนนน....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

PCM1702K

29/06/2015 07:15:45
0
Jensen ใช้กับงานจุดที่โวลท์มันสูงๆ ตัวเลยใหญ่ถ้าจะเอามาใส่ซีม้อยส์คิดว่ามันบังออปแอมป์มิดเลย เปลืองเนื้อที่ครับ ส่วนมากใช้กับวงจรหลอดเพราะใช้ไฟสูง ลองใช้พวก MKP
อย่าง Wima ปกติตรงอินพุทใช้ค่า 0.22 - 1 uf ทนโวล์ทซัก 63 โวล์ทก็พอ เสียงหลักๆอยู่ที่การแม็ตช์เอ้าท์พุทกับโหลดที่ใช้ครับ ในเวป Audio Diy ก็สมัครเข้าไปเล่นได้และหาความรู้ได้น่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

PCM1702K

29/06/2015 07:22:49
0
ขออถัยครับ เวป Diyaudio ครับ จำผิดแฮ่ๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

toehnarak

29/06/2015 07:24:53
0
ไม่ได้ใช้กับ cmoy ครับ ใช้กับชิพ tpa6120a ครับ แต่ผมไม่ใช้ capa ตัวนี้หรอกครับ แพงเกิ๊น

ผมก็อ่านๆเอาเว็บที่เค้าโพสกันนั่นแหละครับ เจอ diy หลอดเยอะเลย แต่ยังไม่ใช่แนวผม

cmoy มันจบไปแล้วครับ

ตอนนี้จะทำตัวใหม่แล้วครับ กำลังดูๆอุปกรณ์อยู่ครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

toehnarak

29/06/2015 07:31:01
0
จริงๆ ตัว 0.47uF นี่ใช้เป็นตัวกันไฟ DC จากช่อง input แค่นั้นนะครับ แต่คนที่ทำผมเห็นตัวที่เค้าใช้คล้ายๆ ตัวที่ผมโพสแหละครับ เป็น 0.47uF 100V ครับ

ถ้าทำหน้าที่แค่นี้ ไม่จำเป็นต้องเน้นรึปล่าวครับ

แล้วพวก r ที่ต่อลง ground นี่จำเป็นต้องใช้ตัวดีๆ audio grade มั้ยครับ เห็นที่เน้นๆ กันจะเป็น r ตัวสุดท้ายของสัญญาณขาออกกันมากกว่า

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

toehnarak

29/06/2015 07:32:51
0

ยี่ห้อนี้ใครเคยใช้บ้างครับ อ่านจากที่โม้ไว้ก็น่าสนใจดี แต่ราคาบ้านเราโหดกว่า dale อีก แต่ก็มีตัวโหดกว่า บรื๊ยยยยยยยย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

PCM1702K

29/06/2015 08:24:41
0
ลองจับ cmoy มาติดปีก พัฒนาต่อก็ได้ครับ เพิ่มความสามารถในการขับโหลดให้มัน เพิ่มเอ้าท์พุทสเตจให้มัน เลือกเอาว่าจะเป็นแบบพุชพูลหรือซิงเกิ้ลเอ็น ประหยัดและรู้จักใช้ของที่มีอยู่ และยังเพิ่มเติมทักษะอีกด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอถามเกี่ยวกับ capa หน่อยครับ"