Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ข้อจำกัดเรื่องเสียงของหู custom เมื่อเทียบกับ universal

Windows X

22/06/2015 15:42:06
337
หลายๆคนอาจมองว่าการไป custom นั้นเป็นการอัพเกรดขึ้นมาจากหูฟัง universal แต่ใครจะรู้บ้างว่าการไป custom เองนั้นก็มีข้อจำกัดหลายอย่างที่ไม่สามารถทำได้เหมือนตอนทำหู universal เหมือนกันดังต่อไปนี้

1. Body
หูฟัง custom จะใช้ body อยู่ 2 ประเภทหลักๆคือ acrylic และ silicone ถ้าเทียบกับหูฟัง universal ทั่วๆไปที่ใช้ plastic แบบเมื่อก่อนมันก็ดูไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่หูฟัง universal เดี๋ยวนี้พัฒนาไปเยอะเหมือนกัน บางตัวก็ทำ body เป็น brass ก็มี เป็น stainless steel ก็มี ไม่รู้ body titanium มีทำออกมาหรือยังเหมือนกันนะ

ถ้าพูดถึงเรื่อง body จะมีผลต่อเสียงยังไง เมื่อเทียบกับลำโพงแล้ว body ก็เหมือนตู้ลำโพงที่เป็นตู้คุมเสียง คุม resonance ต่างๆที่เกินขึ้นข้างใน ตู้ที่ดีก็มีความถี่รบกวนน้อย driver ก็ทำงานได้เต็มที่ขึ้น body acrylic จะมีปัญหาเรื่องเบสที่ด้านและห้วน ในชุดเครื่องเสียงบ้านหลายคนจะเอาชั้น acrylic มาจูนเพื่อลดเบสให้ฟุ้งน้อยลง ส่วน silicone จะให้เสียงออกหนืดๆอมๆเน้นช่วงเสียงกลางหน่อย เสียงจะออก soft ฟังง่ายแต่รายละเอียดจะไม่ชัดเท่า acrylic

ซึ่งทุกวันนี้ก็มี universal ที่ทำ body ดีกว่าพวก acrylic/silicone ออกมาพอสมควรแล้ว จนกว่าจะเห็น หูฟัง custom body เทพๆอย่างพวก Titanium/Stainless Steel ออกมา ตอนนี้ก็ยังเป็นเรื่องที่เฉพาะ universal ที่ทำได้ แต่ด้วยเทคโนโลยี 3D printing ก็อาจเป็นไปได้ในอนาคตใกล้ๆนี้ครับ

2. Ear-tip
หูฟัง custom นั้นเป็น body ที่หล่อมา fit หูฟังเข้าไปตรงๆเลยจึงไม่ต้องใช้ ear tip อะไรมาช่วย fit ซึ่งตามหลักการมันก็ควรจะดีกว่าการมี ear-tip นะครับ แต่ถ้าเสียงที่เค้าจูนออกมายังไม่โดนใจล่ะ เพราะใน universal นี่จุกเหมือนเป็นตัวคุมสนามเสียงในรูหูเราเลย อยากให้เปิดโปร่ง เบสแน่น ปลายพริ้ว กลางหวานเนียนยังไงจูนได้หมด และพวกนี้เปลี่ยนสายหูฟังก็แทนกันไม่ได้ด้วย

การที่ไป custom แล้วได้เสียงที่ถูกใจเลยก็เป็นนับว่าโชคดี แต่ถ้าฟังแล้วยังไม่ถูกใจ เปลี่ยนสายทั้งทองแดงชุบเงินชุบทองแล้วยังไม่ลงตัว จะทำยังไงล่ะครับ การจูน eartip นั้นอาจจะไม่ใช่เรื่องของเสียงที่ดีกว่าแต่การที่สามารถ finetune จนหาจุดที่ลงตัวได้นั้นก็เป็นเรื่องที่ยืดหยุ่นได้มากกว่า

3. free body design
อาจจะนับได้เฉพาะ universal บางตัวที่ออกแบบให้หูฟังสัมผัสกับหูที่ ear-tip อย่างเดียวโดยที่ body ของหูฟังไม่แนบกับหู ถามว่าดียังไง resonance และ vibration ต่างๆที่เกิดขึ้นนั้นจะไม่มีการถ่ายเทไปมากับร่างกาย ทำให้เสียงเป็นอิสระกว่า แต่จะฟังออกแค่ไหนก็อีกเรื่องนะครับ ถ้าเป็น custom ที่หล่อ body แนบหูไม่มีทางทำได้อยู่แล้ว แต่ universal สามารถออกแบบหูลักษณะนี้ได้ครับ

ซึ่งสามข้อนี้เป็นสิ่งที่สามารถทำได้เฉพาะในหูฟัง universal ครับ ใครที่ใช้หู universal อยู่อยากอัพไป custom ราคาไล่เลี่ยกันเพื่อเสียงที่ดีกว่า ก็ลองนำสามข้อนี้ไปพิจารณาดูก่อนได้ครับเผื่อปรับจูนหาหูฟัง universal ที่ลงตัวได้ แต่ custom ก็มีข้อดีที่ universal ทำไม่ได้เหมือนกันในเรื่องของความเป็นเอกลักษณ์ที่ได้หูพิมพ์มาเพื่อเราคนเดียว การแต่ง plate ลงลวดลายเฉพาะที่เป็นมูลค่าเฉพาะหูฟัง custom ที่ทำได้
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

joe_np1920

22/06/2015 16:18:58
3
เข้ามาดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

photozero

22/06/2015 16:42:44
0
เป็นเรื่องที่น่าคิดมากครับ
ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

planaria

22/06/2015 16:47:27
117
ผมว่าตอนนี้เทคโนโลยี่ของ UIEM มันเริ่มไล่ทัน CIEM แล้วล่ะ ข้อดีของมันคือใช้วัสดุอะไรก็ได้ (พลาสติก ไม้ เหล็ก โลหะ) จูนเสียงได้ง่าย และซื้อง่ายขายคล่องครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Tiamat

22/06/2015 17:41:21
หนูขอเลือกร้านที่โฆษณาว่าวัตถุดิบดีละกัน ชอบสดๆ โดยเฉพาะหอย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Sarikanon

22/06/2015 17:54:37
15
custom มันเกิดมาเพื่ออำนวยความสะดวกให้นัก ดนตรี ในการแสดง นะครับ

การนำ custom มาเพื่อฟังเพลง สำหรับผม มันไกลตัวมากๆเลยครับ ไม่ใช่การอัพ

เพื่อคุณภาพเสียงแต่อย่างใด

เปลี่ยนมานั่งฟังผู้รู้วิเคราะห์ละกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หูดับ

22/06/2015 18:13:37
สงสัยนิสนึง ข้อ 1 ทำ body เป็นโลหะ ไม่หนักแย่เลยรึ? ดูอย่างหูฟัง KZ หลายๆรุ่นสิ เป็นโลหะ ใส่รู้สึกถึงน้ำหนักได้เลย

ทำบอดี้เป็นพลาสติก แล้วโค้ดภายในด้วย Titanium ไม่ดีกว่ารึ เบากว่าเยอะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เอกเรื่องมาก

22/06/2015 20:53:12
23
ผมก็ไม่ชอบ CIEM ส่วนนึงเพราะผมชอบ Dynamic Driver ตัวเดียวมากกว่า BA หาถูกหูถูกใจจริงๆยาก( ตัวที่ชอบก็หาซื้อยาก และแพง คือ Earsonic ) ส่วน Hybrid ก็ไม่ค่อยถูกใจเท่าไหร่ เช่น Sony Z5 ที่ดังๆอยู่ตอนนี้ ก็ไม่ถูกหูผม (อยากให้ Sony กลับมาทำ Dynamic Driver เดียว จูนเสียงเมพๆ แบบ EX1000 อีก) แต่ยังไม่เคยฟังตัวเมพขิงๆ อย่าง K3003 แบบจริงจังซักที

In Ear ตัวหลัก ประจำตัวที่ใช้จนพัง ยังไงก็ไม่ขาย มักจะเป็น Dynamic 1 Driver เสมอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Caedus

22/06/2015 21:10:56
7
อ่านแล้วสงสัยนิดนึงนะครับ
ตรงข้อ 1 เรื่องข้อจำกัดของ body ทำให้คุม resonance สรุปว่า มันเป็นข้อจำกัดของ ciem ไหมนิครับ
เพราะเห็นที่คุณ windows x ไปโพสใน fb
มีอีกท่านนึงมาบอกว่า มันไม่ใช่ข้อจำกัด

@คุณเอกเรื่องมาก
อันนี้ ผมคิดต่างนะ z5 ผมว่าทำเสียงได้ balance กว่า ex1000 นะ (ต้องต่อแอมป์นะ)
แต่ถ้าคิดถึ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Windows X

22/06/2015 21:15:17
337

มันก็มีผลนะครับ การลงกาวกันก็อปใส่วงจรพวก R/C ยังมีผลเลย แต่ balanced armature driver จะเห็นผลเรื่อง resonance น้อยกว่า dynamic driver แต่ใช่ว่าจะไม่มี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Man in Black

22/06/2015 21:16:24
7
ciem กับ uiem สำหรับผม ไม่เคยคิดว่าจำเป็นต้องไป ciem เลย แต่บังเอิญเสียงที่ถูกใจมันดันมีแต่ ciem นี่สิ(ถ้า mh335dw มันมีเป็น uiem คงไม่ทำ ciem)

ส่วนตัวคัสตอมก็ไม่ได้ใส่สบายกว่า uiem ซักเท่าไหร่นักมันพอดีก็จริงแต่บางทีก็อึดอัดและไม่ค่อยสะดวกในการหยิบใช้เช่นกัน เรื่องเสียงที่ฟังผ่าน eartip เอาเข้าจริง ผมว่ามันก็ไม่ได้เป็นปัญหาขนาดนั้น ฉะนั้นสุดท้ายคำตอบคงเป็นเรื่องของเสียงและการใช้งานที่ถูกใจแหละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

jesusgamers

22/06/2015 21:24:15
25
ผมนี่ ถ้าเป็นไปได้ ก็อยากเก็บสะสมให้หมด พวก UIEM ระดับสูงทั้งหลาย ทั้งตัวในตำนาน ทั้งตัวในปัจจุบัน
และ แม้ว่าผม จะชอบเสียงของคัสต้อม (ACS) มากสุดๆก็ตาม แต่ประสบการณ์ที่ใช้มา ทำให้ต้อง
มองหา UIEM เทพๆมาสำรองอีกสัก 2-3 ตัว ไม่จบง่ายๆ เป็นความสุขอย่างนึง ที่ได้ หยิบหูฟังหลายๆชิ้น มาสลับฟัง
เกี่ยวกับหัวมู้มั้ยเนี่ย 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

tim38416

22/06/2015 21:59:05
2
ผมเองถ้า k10u ออกเร็วกว่านี้ผมก็อาจจะไม่ทำ ciem ก็ได้นะครับ ส่วนตัวชอบเสียงจากจุกยางมากกว่าตัวจริงมันซะอีก แต่ก็พูดไม่เต็มปากหรอกครับ ถ้าลองได้ใช้ k10u ซักสามสี่เดือน ผมอาจจะไม่คิดแบบนี้ก็ได้

uiem กับ ciem เรื่องเสียงในความเห็นผมมันไม่มีตัวไหนดีกว่ากันหรอกครับ แต่บุคลิกเสียงมันต่างกันเพราะตัวหนึ่งใช้จุกอีกตัวไม่ใช้จุก ไม่แปลกที่บางคนจะบอกตัวจริงเสียงดีขึ้นเยอะ แต่บางคนอาจจะบอกว่าตัวจริงเสียงยังไม่ดีเท่าเดโม(และก็ไปโทษว่าหูฟังยังไม่ได้เบิร์น) ถ้าเป็นแบบหลังผมบอกเลยครับ พี่พลาดละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

photozero

22/06/2015 22:08:13
0
Asc. ผมก็ชอบมากๆ แต่ก็ยังไม่ไปทำจนมันออก gen ใหม่แล้วและราคาก็อัพขึ้นไปอีก และอีกใจนึกกลัวใช้ไปนานๆมันจะเหลือหรือฉีกขาดหรือป่าวก็ไม่รู้ครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

22/06/2015 22:15:13
4,282
กดไลค์ให้เดอะนนท์ครับ 555

ผมเองนี่ก็ทำ custom ไม่ได้ เนื่องจากรูหูเล็กมากๆๆๆ จนหล่อแล้วปลายท่อมันผอมเล็ก ก็เลยเลิกสนใจทำใช้เองมาหลายปีดีดัก และส่วนมากผมจะควานหาแต่พวก UIEM มาลองฟังมากกว่า และเดี๋ยวนี้พวก UIEM ทำได้ไกลขึ้นไปกว่าเดิมอีกมากพอควร พอๆๆกับ DAP ที่ไม่ใช่ไปไกลแค่เสียง แต่ยังไกลเรื่องราคาอีกด้วย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

เอกเรื่องมาก

22/06/2015 23:51:21
23
@Caedus เจ้า Z5 จริงๆผมก็ว่ามันเข้าท่ากว่าตัวก่อนๆแหละครับ sibilant น้อยด้วย เพียงแต่โดยรวมๆ มันยังไม่ถูกใจผมซะทีเดียว เทียบกับ EX1000 อันนั้นใกล้เคียงความพอใจของผมมากกว่าเท่านั้นเอง แต่ก็ยังไม่เลือก เพราะฟังดีดีครับ Sibilant มันเยอะไปหน่อย ที่สำคัญ เลิกพกแอมป์ล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

nan79

23/06/2015 00:14:01
2
อุ๋ย หูเล็กมากทำคัสตอมไม่ได้เหรอคะ คือ ทีแรกคิดเหมือนกันว่าคงทำแบบ acrylic ไม่ได้แน่ๆ ที่ใช้อยู่นี่ ขนาดว่าของ westone มันค่อนข้างใส่สบายแล้วนะ แต่พอมาเจอ um pro 50 นี่บางทียังอึดอัดเลย เพราะ housing มันใหญ่มากเทียบกะหูเรา ใส่นานๆ แล้วเมื่อยระบมอยู่เหมือนกัน เอาใส่สบายสุดคือ um pro 10 แหละ เพราะมันเล็ก แต่เสียงมันไม่ใช่อย่างที่ชอบเท่าไหร่ ซื้อเพราะมันใส่สบายอย่างเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

BlackPhoenix

23/06/2015 10:02:47
71
ผมเองก็ไม่คิดที่จะทำคัสต้อมเหมือนกันครับ ความเห็นส่วนตัวคิดว่ามันดูบอบบางไม่ทนมือทนเท้าเท่าไหร่ ใส่และถอดลำบาก (คือถ้าใส่แล้วก็ใส่ฟังยาวเลยถ้ามีใครมาเรียกต้องถอดหูฟังออกนี่มีเคือง) ที่สำคัญคือไม่อยากเสียเวลารอ

ปัจจุบันหูฟังคัสต้อมระดับท็อปๆ ยอดนิยมส่วนมากก็มีแบบ UIEM ออกมาแล้ว คุณภาพเสียงก็แทบไม่ต่างกัน คัสต้อมจะได้เปรียบหน่อยตรงที่ซิลล์เสียงได้สนิทกว่าเท่านั้นเอง และถ้าเทียบในเรื่องค่าใช้จ่าย งบประมาณที่เท่ากันคุณอาจจะได้ UIEM รุ่นท็อปแต่ถ้าไปทำคัสตอมอาจจะได้รุ่นเริ่มต้นถึงกลางเท่านั้น

ผมไม่ได้ต่อต้านการทำคัสตอม ของอย่างนี้มันอยู่ที่ความชอบ ถ้าคุณชอบและมีงบพอจะทำก็ทำไป เป็นการแสดงความเห็นส่วนตัวเท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

bookzadx

23/06/2015 11:05:10
8
@photozero ผมใช้t1มา2ปี เหลืองนิดหน่อยและสีไม่ใสเหมือนตอนใหม่ๆครับ เจนใหม่มีหลายสีไม่เลือกสีใสแบบผมใช้นานๆสีไม่เหลืองแน่นนอน เพราะของพี่ผมมันใช้สีsmoke greyถ้าจำไม่ผิด สีเหมือนเดิมเลยครับ

ciem ไม่ได้ใช้มาจะครบเดือนละครับ ไม่ค่อยได้นั่งรถนานๆเก็บลงกล่องยาวๆ
ช่วงนั้นที่ผมไปทำt1 ciemกำลังบูมติดร่างแห555 สุดท้ายก็กลับมาใช้he500ที่อยู่ด้วยกันมา3ปี he1kนี่น่าสนใจแต่ราคาเกินไปจริงๆ55 รอแถวสองเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

เอก บางแค

26/06/2015 13:12:08
0
คุณwindow x

แล้วข้อดีของ ciem เมื่อ เทียบกับ uiem ล่ะครับ

อยากทราบไว้เผื่อตัดสินใจ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

planaria

26/06/2015 16:48:37
117
ข้อดีของ CIEM เท่าที่นึกออกนะครับ

- ซีลเสียงดีมาก เพราะหล่อมาพอดีหูเราเลย
- เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัว เหมือนเสื้อสั่งตัด งบถึงจะเอาสีเอาลายแบบของเราคนเดียวยังไงก็ได้ เป็นหูฟังของเราคนเดียว เกิดมาเพื่อเราคนเดียวเท่านั้น
- เสียงยิงตรงเข้ารูหูเลย ไม่ต้องเสียเวลาแมทซ์จุกหูฟังให้เข้ากันอีก แถมประหยัดค่าจุกหูฟังเทพๆ ไปได้เยอะในระยะยาว

ไว้นึกได้อีกแล้วจะมาเพิ่มให้นะครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

Nuy_musiclover

26/06/2015 17:04:43
96
CIEM ใส่สบาย ไม่ค่อยอึดอัดเพราะทำมาพอดีกับหูเรา ไม่ต้องคอยขยับหูฟังบ่อยๆ เหมือน UIEM ใส่ไปซักพักไม่เข้าที่ต้องคอยขยับให้เข้าที่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

เอก บางแค

27/06/2015 00:51:12
0
planaria/Nuy_musiclover

ขอบคุณครับผม

รบกวนเพิ่มเติม

ถ้าเราลอง ciem ตัวเดโมที่เป็นจุกยาง แล้วถูกใจ
พอทำเป็น ciemจริงๆ เสียงควรจะดีเท่าเดิมหรือดีขึ้นมั้ยครับ(เนื่องจากซีลสนิทขึ้น)
ถามแบบนี้เกี่ยวป่าวหว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

Windows X

27/06/2015 02:56:20
337
ข้อดีของ ciem หลักๆก็คือ

1. seal สนิทมาก แนบชิดทั้งรูหูเลย ไม่มีปัญหาเวลา Rock and Roll กลิ้งหมุนตัวแล้วหูหลุดแน่นอน
2. ไม่มี eartip มาเป็น layer ไว้ใส่หู ยิงเสียงจากท่อผ่านรูมาตรงๆเลย ถ้าทำออกมาได้ลงตัวมันก็ดีกว่า universal ตรงไม่มีจุกซับเสียง แต่ไม่ได้แปลว่าข้อดีตัวนี้จะทำให้คุณภาพเสียงของ ciem เหนือกว่า uiem ใน spec เดียวกันอย่างที่หลายคนเข้าใจผิดนะ
3. สามารถแต่ง faceplate เปลี่ยนลวดลายได้ดูมีสีสันกว่า uiem
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ข้อจำกัดเรื่องเสียงของหู custom เมื่อเทียบกับ universal"