Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เล่าสู่กันฟังจากประสบการณ์ใช้ Cozoy Astrapi

ANuBiS GaTE

07/06/2015 20:55:22
149

เพิ่งได้ Cozoy มาใช้ 3 วัน (จากคุณ Draco ในบอร์ดนี้เอง สภาพใหม่ ซื้อมาปุ๊ปแทบจะปล่อยต่อเลย) ตอนแรกก็ว่าจะฟังไปเรื่อยๆครับ ไม่ได้คิดจะเอามาพูดถึงเพราะตัวเองไม่ได้มีประสบการณ์อะไรมากในการเล่นของแบบนี้ แต่ยิ่งฟังก็ยิ่งชอบ จนรู้สึกว่าขาดไม่ได้แล้ว (เทียบกับที่เคยต่อตรงมือถือกับคอมมาตลอด) ไม่คิดว่าตัวเล็กๆขนาดนี้จะยกระดับเสียงอะไรได้มาก แต่พอได้ลองแล้วก็ต้องเชื่อจนได้

หูฟังที่ผมใช้คือ Audio Technica ATH-M50x ครับ เป็นตัวโปรดเลย ตัวอื่นซื้อมาขายไป ตัวนี้อยู่ด้วยตลอด เพราะมันเสียงกลางๆฟังได้หลายแนวเข้ากับสไตล์ผมที่ฟังอยู่บ้านเป็นส่วนใหญ่ด้วย

source ในการฟังเพลงก็คือมือถือ LG G2 กับ App Onkyo และ คอมพิวเตอร์ธรรมดา ถ้าฟังจากในคอม ต่อตรงนี่บิดโวลลุ่มที่ 75 ตลอด พอมาต่อ Cozoy บิดแค่ 20 ก็มาครบๆแล้วครับ

ตอนนี้ก็ยังเบิร์นไม่สุดนะครับ แต่เห็นความเปลี่ยนแปลงชนิดจับต้องได้จนไม่สามารถต่อตรงได้อีกแล้ว อารมณ์เสีย 5555

ด้านเสียงนั้น ผมคิดว่า Cozoy ไม่ได้เปลี่ยนคาแรกเตอร์เสียงเดิมๆอะไรครับ แต่ทุกย่านยกระดับให้มีรายละเอียดที่จับต้องได้ง่ายมากขึ้น อิมเมจดนตรีใหญ่ขึ้น เบสก็มาเป็นมวลสวยขึ้น ไม่มีมาเป็นก้อนเละๆ คนร้องดูมีพลัง ปลายแหลมพริ้ว เพลงที่ใช้เปียโนเป็นพระเอกนี่ฟังได้พริ้มมากๆ เพลงช้าที่ชิ้นดนตรีไม่นัวมากนักจะทำได้โดดเด่นกว่าเพลงหนักๆครับ ผมเอามาฟังเพลงเมทัลก็สังเกตได้ถึงความเปลี่ยนแปลงเหมือนกัน เพียงแต่ต้องนั่งเพ่งนิดหน่อย เพราะสปีดเพลงมันเร็ว หนักหน่วง แต่ก็ช่วยให้ชิ้นดนตรีไม่ทับกันมั่วเท่าก่อนใช้

ที่ผมชอบที่สุดและตามหามาตลอดในการเล่นหูฟังคือเสียงกลองครับ ผมเป็นคนชอบเสียงสแนร์แบบฟาดเพี๊ยะๆ ซึ่งผมว่าเจ้า Cozoy ทำได้ดีมากๆ ทำให้ผมจับต้องเสียงสแนร์ในแบบที่ชอบได้

แต่ทั้งนี้ผมไม่ใช่สายเบสนะครับ ถึงจะฟังเฮฟวี่เมทัลก็ตาม ผมไม่ชอบเบสลูกโตแต่ชอบเบสคุณภาพแบบ Cozoy นี่แหละ ผมเคยลองฟัง DAC/AMP Fiio รุ่นเก่าๆที่เบสหนักๆ ผมว่าไม่ใช่แนวผมเท่าไหร่ มันดาร์กไปหน่อย

ข้อติก็มีนะครับ ผมคิดว่าสายต่อพ่วงสีขาวๆนี่มันเลอะเทอะง่ายมาก คือตอนนี้ยังไม่เลอะหรอก แต่ดูลักษณะแล้วส่อแววเหลืองมาแต่ไกล

อีกอย่างตัววัสดุมันดูบอบบางไปหน่อย แต่นั่นคือดูด้วยตานะครับ พอใช้จริงก็ไม่ได้แย่อะไร แค่อย่าไปจับมันตอนต่อคอมอยู่ก็พอ ไฟดูด 555

ที่สำคัญคือตัวสาย USB to Mini USB ที่ใช้ต่อกับคอมนั้น ด้าน Mini USB ใส่-ถอดยากมาก พี่จะแข็งไปไหน เหมือนตรงเขี้ยวยึดมันจะใหญ่ไปหน่อย ผมดึงแต่ละทีกลัวหักในจริงๆ ผมเลยมัดเก็บไว้แล้ว เอาสาย USB ที่ไว้ต่อมือถือกับคอมมาใช้แทน อิอิ

ในช่วงราคาเท่ากัน ที่ขนาดพอๆกัน ยังมี Calyx PaT อีกตัวนะครับ แต่ผมไม่เคยฟัง ใครเคยฟังทั้ง 2 ตัวรบกวนเทียบให้ผมด้วยนะ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Draco

07/06/2015 21:51:14
424
เอาสายชาร์จมือถือมาต่อแทนเสียงน่าจะเปลี่ยนนิดหน่อยป่าวคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ANuBiS GaTE

07/06/2015 21:54:18
149
คิดว่ามีส่วนครับ แต่น่าจะดีกว่าเสี่ยงมีปัญหานะ

ไอสายแบบนี้ดีๆนี่หาได้จากไหนบ้างพอทราบไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Draco

25/06/2015 22:44:23
424
เพิ่งเห็นเพราะ link มาจากกระทู้โน้น ตอนนี้ที่เห็นมีของ pangea แต่ไม่เคยลองนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ANuBiS GaTE

26/06/2015 01:22:37
149
ผมใช้ของแถมของมันจนเสียบคล่องแล้วครับ 5555

สรุปว่าคงไม่ต้องซื้อละ

แต่เอาจริงๆไม่รู้ประสาทหูผมไม่ดีหรือยังไง ผมใช้ fidelizer ตัวฟรี ปรับ audiophile กับไม่ปรับ ผมแยกไม่ออก

แต่ปรับ WASAPI ในฟูบาร์ โดยไม่เปิด fidelizer ฟังออก แต่ปรับแล้วเพลงกระตุก เลยยอมไม่ปรับ (ถึงเปิด fide เพิ่มผมก็ฟังไม่ออก)

ดังนั้นผมว่า เปลี่ยนสายไปผมก็ฟังไม่ออก ไว้ค่อยเปลี่ยนหูฟังง่ายกว่า

หรืออาจจะมีบุญ หูไม่ถึง เลยไม่ต้องเสียเงินเยอะแยะ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Draco

26/06/2015 11:28:09
424
อืม แชร์กันนะครับ

จริงๆ fidelizer กับชุดหูฟังผมก็ฟังไม่ออกเหมือนกันครับ
แต่จากชุดบ้านที่เมื่อก่อนก็ฟังไม่ออก ล่าสุดหลังจากปรับปรุงเรื่องไฟอย่างที่หลายๆท่านแนะนำและอัพเกรดระดับราคาของอุปกรณ์ไปอีก พอฉากหลังมันสงัดขึ้น ตอนนี้การเปลี่ยนแปลงนิดหน่อยฟังออกง่ายขึ้นมากคับ

ยังไม่ได้ลองเพราะลำโพงยังไม่พ้นเบิร์น เดี๋ยวลองอีกทีคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

ลูกตาล reus glass

20/10/2015 13:30:29
ขอขุดขึ้นมาถาม ท่านใดที่ใช้อยู่หน่อยนะครับ
ไอตัวนี้ต่อใช้กับ iphone มันสูบแบตมั้ยอะครับ?
พอดีว่าจะพับแผนกด DAP ละมาใช้ตัวนี้ต่อกับ iphoneเอานะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

ANuBiS GaTE

20/10/2015 19:16:54
149
ซื้อตอนนี้ไม่คุ้มเท่าไหร่แล้วนะผมว่า Q1 คุ้มกว่าครับ ถ้าไม่นับว่ามันใหญ่กว่า แต่ถูกกว่าพันสี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

cambridge

20/10/2015 19:40:14
2
ไม่กินแบคเลยครับ ผมใช้กับ ipad เปิดฟังแบบไม่เปิดหน้าจอ รู้สึกกินแบตไม่ต่างจากปิดเครื่องปกติเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ลูกตาล reus glass

20/10/2015 22:01:46
ขอบคุณทั้งคู่ครับ ตอนนี้คือหันมาหาอะไรที่ต่อง่ายๆ ตัวเล็กๆ แล้วไม่ต้องชาร์จแบตน่ะครับ

ที่ดูๆตอนนี้ไม่มีอะไรที่ตัวเล็กๆแล้วต่อตรงทางlightingได้เลยอะครับ แต่นึกดูอีกที ถ้าไม่มีแบตในตัวก็กลัวมันจะมาสูบแบตแทนน่ะครับ

หรือถ้ามีตัวไหนแนะนำก็ได้เลยนะครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

medoza476

20/10/2015 22:38:18
1
เสียง Q1 ดีกว่ามั้ยครับ
ผมมี astrapi อยู่ ก็รู้สึกเสียงมันดีมากแล้วนะ ด
แต่ไม่ได้จะพกพาอะไร ถ้า Q1 ดีกว่าก็น่าสนใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

NervusZ

19/02/2016 21:56:36
0
รบกวนขุดขึ้นมาถามหน่อยครับว่า ระหว่างตัว Cozoy Astrapi กับ Calyx Pat

1.ตัวไหนจะให้เสียง Flat Response แบบไม่ค่อย Color มากกว่ากันครับ?

2.แล้วปกติ Dac/Amp พกพา สมมุติต่อกับหูฟังที่มี Small Talk เชื่อมกับ iPhone เวลามีโทรศัพท์เข้าจะใช้ได้ไหมครับ หรือ ต้องพูดผ่าน ไมค์ที่ตัวเครื่อง หรือต้องถอด Dac ออกเลย?
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เล่าสู่กันฟังจากประสบการณ์ใช้ Cozoy Astrapi"