Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ลังเลเรื่องคุณภาพเสียงของ Sony MDR-1A เทียบกับ MDR-1ABT แบบใช้สาย และ MDR-1ADAC ด้วย

M100

28/05/2015 09:22:18
0

ความต้องการคือต้องการหูฟังเสียงดีๆ มาฟังกับคอม (MAC) เน้นนั่งฟังระหว่างทำงานอย่างเดียว ส่วนฟังกับไอโฟนอาจมีบ้างเวลาไปข้างนอกหรืออยู่ในห้องนอนแต่คิดว่าจะใช้งานน้อยมากๆ เพลงส่วนใหญ่เป็น MP3 หรือฟังจากเว็บทั่วไปเช่น soundcloud

เลยตั้งธงไว้ว่าจะเป็นสายเพราะเสียงดีกว่าไร้สายแน่นอน ดังนั้นจึงตัดตัวเลือกเหลือแค่ MDR-1A กับ MDR-1ADAC

Sony MDR-1ADAC
==============

ทีนี้จากที่หาข้อมูลมาตัว MDR-1ADAC มันจะแปลงสัญญาณดิจิตอลเป็นอนาล็อคด้วย DAC ภายในหูฟังเอง และขยายเสียงด้วยแอมป์ S-Master อ่านรีวิวส่วนใหญ่จะบอกว่าเสียงดีๆ แต่บางคนก็บอกว่าเสียงพอๆ กับ 1A ไม่แตกต่างมาก แต่มันมีตัวแปรคือตอนที่เทียบกันฟังจากไหน ถ้าฟังจากมือถือแน่นอนตัว DAC อย่างน้อยต้องเสียงดังกว่าแน่ๆ แต่ถ้าฟังจากคอมมันจะใกล้เคียงกันหรือเปล่า และถ้าดูลึกลงไปว่าฟังเป็น MP3 ธรรมดาหรือ Hires รายละเอียดที่มากกว่าอาจทำให้รู้สึกถึงความแตกต่างมากขึ้น หรือถ้าแค่ฟัง MP3 หูฟัง MDR-1A ก็อาจให้ความรู้สึกที่พอกันกับ MDR-1ADAC

อ่านเจอหลายแห่งบอก DAC ที่มีอยู่ในอุปกรณ์ของ Apple เช่น MAC iPhone Apple TV จะมีคุณภาพดีกว่ามือถือหรือคอมธรรมดาทั่วไป เพราะแอปเปิลเน้นเรื่องคุณภาพเสียงอยู่แล้ว เขาขายเพลง ขาย iTunes อยู่ อย่างใน Mac ด้านเสียงก็รองรับถึง 24 bits/ 96 kHz ทำให้มองว่า Sony MDR 1ADAC ตั้งใจทำออกมาขายเจาะกลุ่มคนที่ใช้มือถือที่ DAC ภายในคุณภาพไม่ดีมาก หรือ PC ที่ Soundcard ไม่ค่อยดีหรือเปล่า พอมาใช้กับ MAC เลยทำให้ได้ใช้ประโยชน์ไม่เต็มที่ จะได้ใช้เฉพาะส่วนแอมป์ขยายเสียง S-Master

และหลายคนพูดเป็นเสียงเดียวว่าเสียงเฉพาะตอนเปิด Active Mode เท่านั้นคือต้องต่อสาย USB หรือ Lighting ถ้าแบตหมดหรือต่อสาย 3.5mm ธรรมดาเสียงจะดรอปลงมาก

ส่วนข้อเสียคือปรับเสียงในไอโฟนหรือบนแมคไม่ได้ ปรับได้ที่หูฟังเท่านั้น และสายต่อผ่าน USB สายหนาเทอะทะ และข้อนี้สำคัญมากมีผลต่อการตัดสินใจ คือต้องชาร์จแบต แบตใช้ได้แค่ 6-7 ชั่วโมงเท่านั้น และชาร์จใช้เวลา 2-4 ชั่วโมง ที่สำคัญคือระหว่างชาร์จจะฟังไม่ได้ ฟังได้แค่แบบเสียบแจ็คธรรมดา

ปัญหาคือแลกกับความสะดวก การเชื่อมต่อที่ยุ่งยาก ไม่เหมือนหูฟังปกติ ควบคุมเสียงบน Player ไม่ได้ คุณภาพเสียงที่ได้มาจะคุ้มมั๊ย ถ้าส่วนใหญ่ฟัง MP3 เท่านั้น

Sony MDR-1A
===========

เลยคิดว่าเอารุ่นธรรมดาดีกว่ามั๊ย ได้เรื่องความสะดวก ง่ายๆ น้ำหนักเบาสุดในสามรุ่น และถ้าเสียงใกล้เคียง Sony MDR-1ADAC ในระดับที่ไม่เกิน 10% ถือว่ารับได้ เพราะไม่ได้ฟัง Hi-res อะไรอยู่แล้วและไม่ใช่หูทิพย์ด้วย คิดว่าถ้าฟัง MP3 ธรรมดาคุณภาพเสียงอาจทำออกมาได้ดีไม่ต่างกัน

Sony MDR-1ABT
==============

แต่เผอิญมีอีกรุ่นเพิ่งขายได้ไม่กี่เดือน เป็นไร้สาย ความจริงตัวนี้ตัดออกตั้งแต่ทีแรกเพราะอยากได้คุณภาพเสียงมากกว่าความสะดวก เพราะตอนฟังไม่จำเป็นต้องเคลื่อนที่อยู่แล้วและแน่นอน บลูทูธ เสียงที่ได้จะดรอปเพราะมีบีบอัด ต่อให้ใช้ APT-X ก็ส่งได้ 320-350 Kbps โดยประมาณ ซึ่งถ้าฟัง MP3 ทั่วไปบิทเรท 128-320 Kbps อาจจะพอฟังสนุกได้และกับความสะดวกเพราะไร้สาย ใน MAC และ iPhone มีแต่ SBC หรือ AAC ถ้าฟัง MP3 เสียงอาจไม่ดีมากเพราะส่งได้แค่ 200 กว่าๆ kbps (ผ่าน sbc) แต่ใน MAC เปิด APT-X ได้

ส่วน Codec ใหม่ LDAC ส่งสัญญาณได้ความเร็ว 990 kbps ให้คุณภาพดีกว่า 3 เท่า แต่ตัวส่งก็ต้องรองรับ LDAC ซึ่งเป็นวอคแมนของโซนี่อีก

เรื่องคุณภาพเสียงไร้สายกังวลมาก แต่ว่าถ้า Sony MDR-1ABT ต่อสายหล่ะ คุณภาพเสียงที่ได้จะเหมือนหรือใกล้เคียงกับ Sony MDR-1A หรือเปล่า ถ้าใกล้เคียงก็จะเอา MDR-1ABT แทนเพราะเหมือนได้ Bluetooth เป็น ออปชั่นเสริมแถมมา แต่หาข้อมูลยากมาก เว็บต่างประเทศหลายแห่ง รีวิวต่างๆ ก็ไม่มีคนเปรียบเทียบตรงๆ ซะที มีแต่เทียบ MDR-1ABT ในโหมดไร้สายกับ MDR-1A ซึ่งแน่นอนสายต้องเสียงดีกว่าอยู่แล้ว หรือเทียบ MDR-1ABT กับพวก MDR-1RBT หรือไร้สายรุ่นอื่นแทน อยากรู้ว่าถ้า MDR-1ABT เสียบสายเสียงมันจะเหมือน MDR-1A ปกติหรือเปล่านี่สิ

Sony MDR-1ADAC vs Sony MDR-1ABT
================================

ถ้าเสียง Sony MDR-1ABT แบบต่อสายใกล้เคียง Sony MDR-1A ดังนั้นก็ตัด Sony MDR-1A ไป และถ้าเสียง Sony MDR-1ADAC ไม่ดีกว่า Sony MDR-1A มากแบบมโหฬาร ก็ต้องมาเลือกว่าจะเน้นเอาอันที่ เสียงดีที่สุดในสามรุ่น คือ Sony MDR-1ADAC แต่ต้องแลกมาด้วยความสะดวกสบาย และต้องคอยชาร์จเรื่อยๆ คุณภาพเสียงที่ได้มามันคุ้มมั๊ยตรงจุดนี้ หรือจะเอา Sony MDR-1ABT เหมือนซื้อหูฟัง Sony MDR-1A ปกติที่ขึ้นชื่อเรื่องเสียงโอเคอยู่แล้ว แล้วได้ออปชั่นเสริมเป็นบลูทูธเข้ามา

ความจริงอยากได้ Sony MDR-1ADAC แต่ดูการต่อสาย การที่ต้องชาร์จแล้วอยู่ได้ไม่กี่ชั่วโมง การที่ปรับเสียงบน MAC หรือ iPhone ไม่ได้แล้วรู้สึกเหนื่อย มีผลต่อการตัดสินใจมาก กลัวว่าคุณภาพเสียงที่ได้มาจะไม่ดีกว่า Sony MDR-1A มากจนคุ้มกับสิ่งที่ต้องแลกไปหรือเปล่า และส่วนตัวฟัง MP3 ธรรมดามันจะรู้สึกถึงความต่างนั้นได้มากน้อยแค่ไหนนี่สิ คิดหนัก

ตัดใจเอาสักตัว และตัวที่เลือกคือ...
============================

สั่งซื้อไปแล้ว Sony MDR-1ABT สีเงิน สวยดี สีดำก็สวยแต่ดูทึมๆ ไปหน่อย สีเงิน-น้ำตาลออกแนวหรูๆ ในไทยก็มีแต่สีดำ ไม่มีสีเงินขาย ตอนนี้ก็แบบเครียดเล็กๆ ว่าจะดีหรือเปล่าเนี่ยที่ไปเอาบลูทูธ เพราะจะไม่ได้ใช้ประโยชน์เต็มที่จากฟีเจอร์ของรุ่นนี้คือ LDAC ที่ให้คุณภาพเสียงไร้สายดีกว่า คือคิดแค่ว่าจะเอามาใช้แบบสายถ้าคุณภาพเสียงเทียบเท่า Sony MDR-1A ก็พอใจแล้วส่วนไร้สายเป็นของแถมไป ไว้ใช้ในบางโอกาส

ไม่เป็นไรถ้ามันไม่ถูกใจจริงๆ อาจต้องขอใช้พื้นที่เฮียปล่อยของแล้วไปเปลี่ยนเป็น Sony MDR-1ADAC แทน แต่จะลองใช้ไปสักพักก่อน ก่อนหน้านี้ซื้อ V-Moda M100 ก็ปล่อยไปแล้ว ตัวนั้นแบบว่าคาดหวังไว้เยอะ เสียงมันดีจริงแต่ไม่เข้ากับตัวเอง คือไม่ชอบเอามากๆ เบสมันหนักแน่นเกินไป หน้าตารูปทรงไม่ประทับใจเอามากๆ ว่าจะฝืนใช้สุดท้ายต้องรีบปล่อยเพื่อความสบายใจ

เบื่อจัง เลือกหูฟัง Hi-end นึกว่าจะง่าย เมื่อก่อนใช้หูฟัง philips ครอบหูเบาๆ ธรรมดาอันละ 6-7 ร้อยก็ใช้ได้นานเป็นปี Happy ตลอด เพราะคิดจะมาเปลี่ยนใช้หูฟังแพงๆ บ้างหวังจะได้เสียงคุณภาพดีๆ ก็มาเจอปัญหา อันโน้นขาด อันนี้เกิน ไม่ลงตัวสักที เดี๋ยว Sony MDR-1ABTมาส่ง ลองฟังแล้วจะมาบอกว่าชอบหรือเปล่า อีกประมาณ 3-4 วันกว่าจะได้ของ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

themiumhhh

28/05/2015 10:13:36
1
ผมค่อยข้างเห็นด้วยกับช้อยส์ที่เลือกเป็น BT นะ

กรณีที่ฟัง mp3 หรือ ฟังผ่านเวปเป็นหลัก

เดี๋ยวนี้หูฟังบลูทูธทำได้ดีขึ้นมากๆแล้วครับ ยิ่งถ้าฟังเพลงบิทเรทต่ำๆยิ่งแทบไม่ต่าง

แต่ถ้าฟังเพลงบิทเรตสูงๆ หรือ ใช้ player + amp + dac

อีนนีั้นต่างแบบชัดเจน แต่ก็ต้องแลกมาด้วยความสะดวกสบาย

ผมเองมีทั้งแบบ BT และ มีสาย สลับกันใช้ตามสถาณการณ์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

photozero

28/05/2015 10:17:57
ผมมีไปลอง 1abt มาแล้วเทียบกับ. 1a เสียงที่ได้ bt กับ ต่อสายต่างกันนิดๆ ได้พอๆ1a สายแถม. แต่bt ผมฟังแล้วด้อยกว่านิดหน่อย และการทัชก็ตอบสนองได้ช้ามาก ปาดไปสองทีเปลี่ยนทีนึงต้องรออีกพักจึงตามมา
แต่. Ldac ไม่ได้ลอง
สุดท้าย ผมก็ไม่เอา 1abt กลับมา เพราะเจอปัญหาเรื่องการสวมใส่. ตรงที่ไดเวอร์มันชนหู. ใส่แล้วเจ็บครับเหมือน 1R เลย
ตอนแรกกะจะไปเอาในโปร zx2+1abt. เลยอดเสียตังเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

M100

28/05/2015 10:41:55
0
พอดีเรื่องหูฟังบลูทูธเคยมีประสบการณ์ไม่ดีกับ JABRA ROX WIRELESS เป็นหูฟังบลูทูธตัวแรกในชีวิต แบบใส่หู ตอนนั้นก็ไม่มีความรู้ว่าเสียงไร้สายมันจะถูกบีบ พอซื้อมาใช้เสียงไม่ชัดเหมือน Earpod เลย เลยรู้สึกไม่ดีกับไร้สาย

แต่ตอนหลังหาข้อมูลเขาบอกว่าไร้สายราคาถูก คุณภาพมันก็ตามราคา แล้วมารู้จัก APT-X ทีหลัง

ถ้า 1ABT ต่อสายเสียงพอได้กับ 1A สายแถมเหมือนที่คุณ photozero ว่าก็โอเคหล่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

BlackPhoenix

29/05/2015 02:37:51
71
ผมเองก็หาฟูลไซส์มาใช้กับคอม ลองโน่นลองนี่ในระดับราคาต่ำหมื่นสุดท้ายก็มาจบที่ MDR-1A เหมือนกันครับของผมเป็นแบบธรรมดามีสายเพราะไม่ฟังผ่านบลูทูธเลย ตอนนี้ใช้มาร้อยชั่วโมงนิดๆ เสียงเริ่มเข้าที่รายละเอียดเสียงเริ่มมามากขึ้น มิติซ้ายขวาแยกได้ชัดเจน แยกชิ้นดนตรีขาดมากขึ้น โดยรวมผมพอใจมากครับ คุ้มค่าตัวดี ลง กทม. คราวหน้าว่าจะหาสายเปลี่ยนล่ะครับ ตัวนี้ต่อยอดแล้วเสียงไปได้อีกไกล
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

photozero

29/05/2015 08:23:37
0
ถ้าหาสายเปลี่ยนแนะนำให้เอาของ sony. ครับ ผมลองมาหลายสายแล้วผมว่าของเค้าเองมันเข้ากันได้ดีตามความคิดผมนะครับ ส่วนสายอื่นๆ มันนะมีย่างใดย่านหนึ่งเด่นขึ้น แต่ไม่แน่เราอาจจะชอบก็ได้ครับ ส่วนตัวผมว่าแนวเสียงมันเปลี่ยนไปครับ ถ้าส่ยของsony. จะได้ทุกย่านอัพขึ้นมาหมดเลยครับ20_30% ได้ครับ ฟังแล้วแยกความต่างได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

BlackPhoenix

29/05/2015 11:38:28
71

เข้าไปดูใรเว็บ Sony Asia มาครับ สาย 1A แบบ Single ยาว 1.2 เมตร รหัส MUC-S12SM1 น่าจะเป็นตัวนี้ใช่ไม๊ครับ (ไม่ได้เล่นสายบาลานซ์) ไม่รู้ว่าที่ร้านเฮียมีขายไม๊ครับ คราวก่อนไปเดินดูใน sony store ที่่่พาราก้อนเป็นมีแต่สายอัพเกรดของ Z7 แต่ก็ไม่ได้ถามพนักงานว่ามีไม๊ (ตอนนั้นยังไม่ได้ซื้อ 1A มา)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

TTPOD ZERO

29/05/2015 12:18:56
11
เห็นด้วย ใช้ สายอัพเกรด SONY จะ เข้าท่ากว่า เพราะ จะ MACHING กับ หูฟัง SONY ได้ง่ายกว่า เพราะ ทั้ง สาย + หูฟัง SONY เขา จูนเสียงมาให้ เหมาะสม กลมกลืน เข้ากันได้ดีมาก อย่าง เป็นปี่เป็นขลุ่ย อยู่แล้ว ทำให้ บุคลิกเสียง SONY ยังคงเดิมอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

photozero

29/05/2015 14:18:18
0
สาย MUC-S12SM1 ผมมีใช้อยู่ครับ เดียวดึกๆถ่ายให้ดูนะครับ
สายเป็นบาลาน แต่ไม่ต้องกลัวplayer จะใช้ไม่ได้นะครับ เพราะสายแถมก็เป็นบาลานเหมือนกัน
ตัวสายจะเเข็งแรง หนา และดูดีกว่ามากๆครับ แต่หจก เอาbt ไปแล้ว สายคงไม่ใช่ปัญหาละครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

tintin3274

29/05/2015 19:44:45
2
ความคิดเห็นที่ : 10

tintin3274

29/05/2015 19:48:05
2

นี่รูปครับ =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

NSign

29/05/2015 20:07:34
14
tintin3274 @ รบกวนสอบถามเกี่ยวกับสาย MUC-S12SM1 หน่อยครับว่าสามารถใช้กับหูรุ่นอื่นได้มั้ยครับ เห็นตามเสปคใช้ได้แต่ MDR-1A แค่นั้นเองครับ
ผมเคยฝากน้องซ์้อที่ญี่ปุ่น และฝากน้องเค้าถามเซลล์ที่ร้านให้ ได้คำตอบจากเซลล์บอกว่าใช้ได้กับ MDR-1A เท่านั้น...เลยไม่ได้ซื้อกลับมา ผมเลยอยากรบกวนสอบถามจากคนใช้จริงให้แน่ใจว่าเซลล์ให้ข้อมูลถูกต้องมั้ยครับ เผื่อมีโอกาศอีกจะได้ซื้อครับ

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

tintin3274

29/05/2015 22:59:24
2

@NSign คิดว่าน่าจะใช้ได้ครับ ขอแค่ตัวล็อคเสียบเข้าได้ก็พอแล้ว แต่ที่แน่ๆ ลองเสียบแล้วเสียงติดครับ เสียบกับลำโพง Sony SRS-X5 แต่หูฟังนี่ต้องขั้วล็อคพอดีถึงจะเสียบได้ แต่ตัว 4 Pole ต้องใช้กับหูฟัง MDR-1A นะครับ เพราะเจ้าอื่นเค้าไม่ได้ทำแบบเดียวกัน เลยเป็นเหตุผลว่าทำไมผมถึงซื้อเส้นนี้ เพราะเจ้าอื่นมัน 3 Pole หูฟังอุตสารองรับ 4 Pole ทั้งที -0-

ยกตัวอย่างสายที่เสียบกับ MDR-1A ได้ ขั้วล็อคแบบเดียวกัน
- Furutech ADL iHP-35
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

tintin3274

29/05/2015 23:09:55
2

อันนี้สายรุ่น MDR-1R ครับ ไปหามาให้ดู จะใช้สายเดียวกันไม่ได้กับ MDR-1A เพราะคนละขั้ว เพราะฉะนั้นไม่ต้องกังวลเลยครับว่าเสียงจะติดไหม ผมว่าน่าจะติดแน่นอน ถ้าเสียบเข้าสุด ล็อคได้พอดี แต่แค่ใช้งานได้ไม่เต็มความสามารถของสาย เพราะหูฟังรุ่นอื่นไม่รองรับ Jack แบบใหม่ของ Sony
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

NSign

29/05/2015 23:12:35
14
tintin3274 @ ขอบคุณครับ ตรงขั้วไม่น่าจะมีปัญหาครับติดแค่สายมัน 4 pole ถ้าเอามาเสียบหู 3 pole ได้มั้ยแค่นั้นละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

tintin3274

29/05/2015 23:18:50
2

@ NSign ได้ครับไม่มีปัญหา เพราะลำโพงที่ผมลองก็ 3 Pole เหมือนกัน เพราะ ขั้ว 4 Pole ของ Sony มันคือการแยก Ground ซ้าย-ขวาออกจากกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

NSign

29/05/2015 23:34:38
14
tintin3274 @ โอว์ ขอบคุณอีกครั้งครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

M100

06/06/2015 08:04:27
0
สรุปได้มาแล้ว แต่ได้ตัว Sony MDR-1ADAC มาก่อน ลองฟังแล้วชอบ เสียงโอเคเลย สายมีมาให้หลายเส้นเลือกต่อได้ตามใจชอบ ดีตรงที่ว่ามี DAC AMP ในตัว แถม S-Master HX™ รับประกันคุณภาพเสียงมาตรฐานโซนี่ แต่แบบว่าลองมาใช้ฟัง นั่งๆ นอนๆ เปลี่ยนฟังหน้าคอม ฟังกะไอโฟน ลองใช้งานจริง รู้สึกเบื่อกับสายจัง แล้วสายมันหนาๆ กว่าสายหูฟังธรรมดาหน่อย นี่คือสิ่งที่ต้องแลกกับคุณภาพเสียงดีๆ ต้องแลกกับความสะดวกในการใช้งาน เลยอยากจะขายดีกว่า ส่วนตัวลองแล้วขอเลือกความสะดวกดีกว่าแม้เสียงจะได้ไม่เท่านี้ ดรอปลงไปหน่อยแต่ใช้แบบไร้สายน่าจะสบายกว่า เลยว่าจะขาย Sony 1ADAC มือสองอายุ 1 วัน ราคา..... คลิ๊ก ->
http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=180359 ใครสนใจลองมาดูได้

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ลังเลเรื่องคุณภาพเสียงของ Sony MDR-1A เทียบกับ MDR-1ABT แบบใช้สาย และ MDR-1ADAC ด้วย"