Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยจับหูฟังมาไฟ้ว์กันเจ้า Visang R04 หน่อยครับ

DarkKnight

26/05/2015 23:02:51
อย่างที่ได้ตั้งกระทู้ไปก่อนหน้านี้เกี่ยวกับเรื่องเสียงของเจ้า Visang 02 ครับ มีบางท่านในบอร์ดบอกว่าถ้าชอบเสียงไวแสงแต่อยากอัพเกรต ก็ให้เล่นไวแสงเหมือนเดิมนั้นแหละแต่อัพให้เป็นหูฟังผู้พี่อย่าง Visang R04 ซะ

คร่าวๆคือ
1.ชอบเสียงร้องครับกลมมนเหมือนตัว 02 ครับไม่อยากให้แคบหรือเสียงถอยไปมากกว่านี้แล้ว
2.ชอบเสียงแหลมของ 02 แต่ถ้าแหลมได้ไกลขึ้นอีกจะดีมากๆครับ
3.เบสของ 02 ผมว่าโอเคแล้วครับ แต่หัวโน้ตเบสยังเบลอๆไม่ค่อยชัดอยู่นิดหน่อย
4.ซาวสเตจโอเคใน 02 แล้วครับ ไม่อยากให้มันกว้างไปมากกว่านี้

คำถามคือถ้าจะอัพเกรต ควรจะไปที่ตัว Visang 04 มั้ยครับ หรือว่าควรจะอยู่ที่ 02

"หรือ" ในระดับงบเดียวกับ 04 มีตัวไหนพอจะไฟ้ว์กันได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Smallworld

27/05/2015 01:44:15
0
ชอบฟังแนวไหนครับ ถ้าชอบเสียงแนว visang ก็ไป visang ตัวท๊อปเลยครับ r04
เบสชัดเจนขึ้นไม่เบลอ มาเป็นลูกมาไวไปไวแต่ฟังสนุกครับ ได้ความกว้างเพิ่มมาอีก ฟัง audiophile ได้อีกด้วย (คืออัพจากr02เกือบทุกด้าน มาพอสมควร)
มุมมองผม ผมมองว่ามัน overall เลยนะ ในงบเท่านี้ผมว่าหาตัวเทียบยากนะก็คงจะมี im50,zero audio singolo ต้องลองถามๆท่านอื่นดูครับ สำหรับผม งบระดับนี้เสร็จเจ้า r04 หมด ใส่สบายด้วยมีที่เกี่ยวหูด้านในกันเคลื่อนได้ระดับนึง
ถ้าตัวใหญ่ เขยิบมาหน่อย แนวๆนี้ที่ผมชอบก็คงเป็น im02,im03 แต่มันใส่ไม่สบาย ปวดๆหูครับ

ปล.เป็นคตสต.ผมนะ รอท่านอื่นมาให้ความเห็นเพิ่มนะครับ แต่ถ้ามีโอกาสลองไปฟังเทียบดูครับดีกว่ากันเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

หลุยส์ munkonggadget

27/05/2015 01:48:59
เรื่องความชอบของเเต่ละคนอาจจะมีเเตกต่างกันไปอยู่บ้างครับ แต่โทนเสียงของ R04 นั้นก็จะคล้ายกับ 02 แต่จะโฟกัสเสียงร้องได้เด่นขึ้น เเละรายละเอียดดีขึ้นครับ

ส่วนรุ่นอื่นในงบราคาไกล้เคียงกันที่เด่นๆก็จะมี
้hifiman RE400
ATH IM70
Zero Audio DX510 Singolo
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

TTPOD ZERO

27/05/2015 09:53:03
11
ตามคุณ Smallworld เลยแล้วกันคับ มี 2 ตัวเลือก ที่ เหมาะที่สุดสำหรับ จขกท. มากสุด ไป น้อยสุด แนะนำ ต้องไปลองฟังให้ได้คับ กัน งบบานปลาย ยิ่งกว่า ค่าเดินทาง ซะอีก

VISANG R04
ZERO SINGOLO

บางคนในบอร์ด ก้ ใช้ VISANG R02 และไปต่อ ZERO SINGOLO ก้มีคับ โดย ZERO SINGOLO เสียงกลาง เสียงร้อง จะ ละเอียด ชัดกว่า เข้มกว่า สมจริงกว่า เสียงร้องหวานเป็นธรรมชาติ และ ไม่ พุ่ง ไม่ ถอย เกินไปกำลังดี ไม่ได้บางแบบ TENORE แต่ SOUNDSTAGE อ่อนกว่า TENORE ไปหน่อยนึง แต่ แลกมาด้วย เสียงกลางที่ชัดละเอียดขึ้น สมจริง เสียงแหลมใสไปไกลกว่า VISANG R02 ไปเยอะ แหลมใสไปไกลน่าจะน้องๆ ATH IM02

สุดท้าย อยากให้ สละเวลาเสีย ค่าเดินทาง ค่ารถไปกลับ ไปลองฟังให้ได้ ดีกว่า อ่านรีวิวอย่างเดียว และ สุ่มเสี่ยงซื้อทีเดียว มาเลย เกรงว่า งบจะบานปลายยิ่งกว่า ค่าเดินทาง ซะอีก ถึง จะ อยู่ ตจว. ก้ ควรมาลองฟังให้ได้คับ เอาให้จบในตัวเดียว งบจะได้ ไม่บานปลายหลาย หูฟังหลายตัว ด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

DarkKnight

27/05/2015 14:54:24
แนวเพลงที่ฟังก็ป้อป​ ร้อค​ ตามสไตล์​เจ้าไวแสง​ 02 นั้นล่ะครับ​

สรุปคือถ้าชอบเสียงไวแสง​ อัพไป​ 04 เลยก็จะได้แนวเดิม​แต่รายละเอียดต่างๆก็จะดีขึ้นใช่มั้ยครับ

รู้สึกกลัวถ้าอัพไปค่ายอื่นเดี๋ยวจะไม่ถูกใจเอาอีก​ ส่วนตัวค่าย​ zero​ audio​ ที่ชอบก็มีแค่​ doppio​ นั้นล่ะครับ​ แต่อยากให้แหลมลด​ แล้วก็เพิ่มเบสอีกสักหน่อย

ไม่ได้เป็นพวกฟังจับผิดดนตรีครับ​ แค่เสียงมาครบๆฟังสนุกก็พอแล้วครับ
หยิกหู 0
"ช่วยจับหูฟังมาไฟ้ว์กันเจ้า Visang R04 หน่อยครับ"