Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ไม่น่าเชื่อปลาทองที่เลี้ยงไว้ตายซะแล้ว

somkiatr

16/05/2015 21:14:48
182
ดูแล ให้อาหาร และเปลี่ยนน้ำอยู่บ่อยๆ กำลังสงสัยว่าตู้ปลามันตั้งใกล้จอทีวีเกินไปรึเปล่า เลยทำให้น้ำมันเน่าเร็ว ยิ่งช่วงนี้ดูแต่ละครช่อง 3 ยิ่งมาตายตอนนี้ สงสัยเป็นเพราะสุดแค้นแสนรักแน่ๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หมูหวาน

16/05/2015 21:58:11
573
ผมไม่ใช่คนเลี้ยงปลาด้วย เลยช่วยวิเคราะห์ไม่ได้
แต่ให้ปลาดูละครน้ำเน่ามากไป น่าจะเป็นสาเหตุละครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

crabfather

16/05/2015 21:59:48
166
เสียใจด้วยครับ แบบนี้ผมว่าน่าฟ้องช่อง 3 นะ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Windows X

16/05/2015 22:01:01
337
ลองต่อ WebTV เปิดน้ำตากามเทพดูแทนน่าจะช่วยได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

16/05/2015 22:19:51
4,282
ผมดูแว่บๆๆไม่ค่อยรู้ว่าน้ำเน่าระดับไหน แต่เมียผมบอกว่าตอนนี้สุดแค้นแสนรักไม่ค่อยเน่าเหมือนช่วงฉายแรกๆๆน่ะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

yamano

17/05/2015 00:32:40
ช่วยตอบให้ครับผม....

จริงๆผมทำอะไรเป็นเยอะมาก เนื่องจากเป็นคน ขี้เบื่อง่าย และชอบเรียนรู้อะไรใหม่ๆ
เช่น ผมเคยเป็นช่างตัดผม ช่างเครื่องยนต์ ตกแต่งภายในรถยนต์ ทำเบาะโซฟา
ช่างแกะสลัก ช่างแว่น แม้แต่ซ่อมเครื่องเสียงเครื่องไฟฟ้า ก็เคยทำ
สุดท้าย ช่างเอาดีไม่ได้เลย อันนี้เรื่องจริงนะครับ

แล้วเกี่ยวอะไรกับปลา ?????

ก่อนที่ผมจะโตไปเป็นช่างต่างๆนั้น สิ่งที่ผมชอบมากๆคือการเลี้ยง "ปลา"
ผมซื้อปลาทองมาเลี้ยงตั้งแต่ ยังไม่เข้าโรงเรียนเลยครับ ก็ทำตายมาหลายสิบคู่
จนเลี้ยงเป็นและเริ่มหัดเพาะปลาขายเพื่อน ส่งตามร้านตั้งแต่ยังไม่สิบขวยครับ
ประมาณสิบเอ็ดขวบ ผมกล้าสั่งปลา รันชู ปลาทองหัวสิง ปลาคราบ แท้จากญี่ปุ่น
มาเพาะเลี้ยง รันชู แท้ พ่อพันธ์นี่คู่ละสองพันนะครับ เจ๊ง ครับ ปลาตาย
ปลาปรับตัวไม่ทัน อากาศบ้านเราร้อนมาก การเพาะปลาขาย กำไรดีมากครับ
แต่ต้องขยันมากๆ ตอนเด็กๆความที่ผมเป็นคนรักปลามาก ตี5 ผมก็ออกไปช้อน
ลูกไร ลูกน้ำแล้วครับ ไรมันขึ้นมาเล่นแดดตอนช่วงแดดเช้า 6-7 โมง ถ้ามีไส้เดือนน้ำ
ก็ตักมาด้วย ปลาทองนี่กินไส้เดือนน้ำ จะอ้วน วุ้นสวยมากครับและจะแข็งแรงมาก
แต่ถ้าไปซื้อตามร้านขายแพงมาก กระจุกนิดเดียว 50บาท ส่วนลูกไรเอาไว้ให้ลูกปลากิน

เข้าเรื่องละ

เรื่อง TV คงไม่ใช่ปัญหาทำให้ปลาตาย ปลาเป็นสัตว์เลือดเย็น จะมีอายุยืนมาก
ถ้าเลี้ยงด้วยอาหารเม็ด (ส่วนใหญ่ก็เลี้ยงด้วยอาหารเม็ดทั้งนั้น) ปลาจะไม่ค่อย
สมบรูณ์ครับ ให้ดูที่ขี้ปลา ถ้าเป็นเส้นยาววววววแน่น ปลาสมบรูณ์ครับ แต่ถ้าเป็น
เป็นเส้นใสๆบางติดตูดปลาแปลว่าปลาไม่ค่อยสมบรูณ์ครับ ดูที่สีของวุ้นถ้าสีสด
ปลาสมบรูณ์

หาง ถ้ามีรอยขาด อาจจะมีตัว เห็บใสๆเกาะกินหางอยู่ ให้ดูดีๆครับ ถ้ามีจุดดำๆเล็กๆ
ที่หางหรือคลีบ ให้เอาปลาตัวนั้น แยกออกมา หาถังน้ำใสน้ำ พอให้ปลาว่ายได้
และใสเกลือในถังน้ำนั้นพอให้เค็มๆ เอาปลาลงไปแช่ แต่ต้องมีสายอ๊อกซิเจนให้ปลา
นะครับ แช่ไว้สักครู่ อาจจะมีตัวเห็บร่อนออกมาเองแต่ถ้าไม่ออกให้เอามือจับตัวปลา
อย่าแน่นมากแล้วเอาไม้เขี่ยนเห็บนั้นออก จนหมด ตรงนี้หมายถึงถ้ามีเห็บใสนะครับ

การเปลี่ยนน้ำ ถ้าใช้น้ำประปาเลย โดยไม่มีน้ำเก่าอยู่ซักกึ่งหนึ่ง ปลาจะน๊อคน้ำตายได้
ตายเพราะคอลีนในน้ำประปาครับ ตรงนี้สำคัญมาก
วิธีคือ ก่อนเปลี่ยนน้ำ ให้รองน้ำทิ้งไว้ในถังหนึ่งถึงสองวัน แล้วค่อยเอาน้ำที่รองไว้นี้
ไปใส่ตู้ปลา หรือใช้น้ำกรองก็ได้ เปลี่ยนน้ำเสร็จให้สังเกตุปลา ถ้าปลาซึมๆหรือว่าย
ขึ้นมาหายใจบนน้ำบ่อยเกิน หรือวิ่งรอบในตู้ปลา แปลว่า น้ำในตู้นั้นปลาไม่ชอบมีปัญหา
แน่นอนให้รีบถ่ายน้ำออกทันที
อีกอย่างตอนนี้อากาศร้อนมาก บางทีน้ำมันร้อน ถึงอยู่ในบ้านก็ตาม ก็ทำให้ปลาตายได้
ให้สังเกตุดูปลาเอง

ตะไคร้น้ำ เป็นสิ่งมีประโยชน์สำหรับปลามากนะครับ มันก็เหมือนผักของเค้าครับ และเป็น
อ๊อกซิเจนให้ปลาด้วย แต่ถ้ามีมากเกินไปก็ไม่ดี ตู้ปลาก็ไม่สวยด้วย เวลาล้างตู้
เหลือไว้หน่อย ก็ได้ครับ

ตรงนี้ไม่มีวิชาการเลยนะครับ เป็นแต่ประสบการณ์ที่ผมเคยเลี้ยงปลามา
ผมเก่งอยู่สองพันธุ์ ปลาทอง กับ ปลากัด ครับ ปลากัดนี่เข้าขั้นเซียน อยู่รู
หมู อยู่ตึกเลยครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

RockDragon

17/05/2015 01:47:13
2,893
เอาตัวนี้ไปเลี้ยงแทนไหมครับ 555

คลิ๊ก http://i2.photobucket.com/albums/y8/RockDragon/00455.jpg
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

somkiatr

17/05/2015 09:49:03
182
ใส่ link ให้อากู๋

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

RockDragon

17/05/2015 10:33:13
2,893
ที่บ่อ It Lake Monster (ของน้อวชายผมเอง) เจ้า redtail ตัวนี้ขนาดแค่กลางๆเท่านั้นนะ 555

https://www.facebook.com/itlakemonstersbanpong
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ไม่น่าเชื่อปลาทองที่เลี้ยงไว้ตายซะแล้ว"