Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขออนุญาต รีวิว Vibe bs พระกาฬสั่นกระดูก...

SquidMan.ExE

21/07/2009 22:04:44
0

ขออนุญาต รีวิว Vibe bs พระกาฬสั่นกระดูก...

เนื่องจากยังหารีวิวอ่านยังไม่ได้กระผมขอเป็นเหยื่อ... เอ้ย!!! ผู้รีวิวแบบหูสังกะสีไปก่อนนะครับ...

เริ่มเรื่องมาจากคราวเกือบเดือนก่อนที่มีกระทู้ "หูฟังมหัสจรรย์ VIBE BS ลองได้ที่ร้านมั่นคงทุกสาขาเลยครับ"
นี่เป็นกระทู้ที่ผมไม่น่าไปกดมันเลยล่ะพับผ่าสิ...
เพราะมันเป็นกระทู้ที่ทำให้ชีวิตผมเปลี่ยนมาจนถึงวันนี้

เพราะก่อนหน้านี้ผมก็อ่านข่าวgadgetมาพอควร...
พบว่ามีหูฟังชนิดหนึ่งที่เรียกว่าใช้ในวงการสิงห์ผจญเพลิงมานักต่อนัก
เนื่องจากการแก้ปัญหาเสียงรอบข้างที่ดังจนไม่ได้ยินเสียงวิทยุสื่อสาร
"ถ้างั้นก็ใส่หูฟัง inear ไม่ก็ใส่ Full size แบบปิดไปสิ"
มันไม่ง่ายแบบนั้นเพราะการใส่หูฟังแบบปิดทำให้ไม่ได้ยินสภาวะแวดล้อมทำให้การแก้สถานการณ์เป็นไปได้ยากลำบาก...
"แล้วทำงัยกันล่ะฟะ...??? (ผมเองยังสงสัย)"
มันมีหูฟังประเภทหนึ่งที่อาศัยกระดูกที่เป็นโครงสร้างในการสั่นสะเทือนทำให้เกิดเสียงไปสู่ประสาทของมนุษย์...
นั่นก็คือวิธีการแก้ปัญหา โดยที่เสียงภายนอกรับรู้จากแก้วหูเป็นหลักและเสียงการสื่อสารรับรู้จากการสั่นของกระดูกใกล้หูเป็นรอง...
ไอ้แบบนี้เนี่ย... ให้จินตนาการตามมันก็เหมือนเวลาเราเล่นเกมแล้วมี BGM(Background Music)ประกอบฉากนั่นเอง...
ให้นึกถึงขณะที่มาริโอ้เดินกระโดดเหยียบเต่ากินเห็ดตามประสาของมันแล้วมีเสียงเพลงประกอบโดยที่เราสามารถได้ยินเสียงทั้งคู่นี่เอง...

ไอ้ผมเองก็มีปัญหาเกี่ยวกับหูฟังมานาน...
ฟัง Earbud ก็ฟังไม่ได้เพราะรูหูเล็กใส่แล้วหลุดหล่นกันเป็นว่าเล่น(เรียกว่าก่อนที่จะมีหู inear แทบไม่ได้ฟังเสียงจากหูฟังเลยก็ว่าได้)
ฟัง Full Size อันนี้เข้าท่าเสียงใช้ได้เลยมาครบๆ... แต่หนักหัว... ซ้ำแถบคาดหัวยังร่นเอาส่วนสำคัญของเส้นผมไปกองจนเห็นหนังหัวบางๆเป็นแถบๆพาลหมดความมั่นใจ
ฟัง inear โอ้ว์อันนี้เข้าท่ากว่า... ไม่เสียความมั่นใจแถมยังได้ยินเสียงชัดเกือบหมด... แต่กลัวบอสเรียกแล้วไม่ได้ยินจนอยากจะมาเดินตบหัวให้รู้แล้วรู้รอดไป... หรือย่างหมูก็กลัวว่าลูกค้าเรียกแล้วก็ไม่ได้ยิน...
สุดท้ายมาอยู่ที่ Street Style ที่ว่าคาดหลังท้ายทอยอันนี้เหมาะสุด... เพราะไม่เกะกะบนหัว ไม่ปิดเสียงรอบข้างจนเกินไป ไม่เหนียวเหนอะหนะ ไม่ระคายผิว...

แต่มันจะมีปัญหาตอนใส่แว่นครับ... การแย่งพื้นที่อันน้อยนิดบนใบหูนั้นทำให้เกิดศึกชิงพื้นที่ระหว่างขาแว่นและที่เกียวหูฟังจนเป็นกรณีพิพาทแบ่งแยกดินแดนมาถึงทุกวันนี้...
แถมเสียงที่เปิดดังแข่งกับสภาวะแวดล้อมยังคงทำให้ไม่ได้ยินเสียงรอบข้างเท่าที่ควรอยู่ดี...

พล่ามมาซะเยอะ คงงงกันล่ะครับว่าไอ้บ้าหน้าใหม่นี่มาบ่นปัญหาอะไรเยอะแยะจนอยากจะบอกว่าอย่าไปฟังมันเล้ยยยย!!!เพลงน่ะ...

เอาล่ะครับ ผมเก็บเงินพอที่จะสอยเจ้า Vibe bs มาแล้ว...
และเนื่องจากหารีวิวที่ตอบสนองความอยากรู้อยากเห็นยังไมได้ผมก็จะรีวิวแบบงูๆปลาๆมันเองซะเลย...

หูฟัง Vibe bs เป็นหูฟังสัญชาติเกาหลี... หน้าตาแปลก (SNS)Dใช้ได้เลย...
ดูเผินๆเหมือนตุ้มหูแบบหนีบติ่งหูสมัยคุณแม่ยังสาวมากกว่า...
เรียกว่าก่อนติดนี่คิดแล้วคิดอีกว่า ใส่แล้วใครจะเรียกว่าไอ้แต๋วหรือเปล่าฟะ...
แต่ดูไปเรื่อยๆไม่เลวเลย... ดีไซน์มันเน้นที่ความ Compact เป็นหลัก...
พกพาสะดวก ใช้งานปุ่มเดียว...

หลังจากที่ผมได้ไปลองฟังมาก่อนหน้านี้ยกที่หนึ่ง...
พบว่า... นี่ผมเอาไวเบรเตอร์มาติดที่หูหรืองัยกัน...
มันสั่นซะจนหู... (ย้ำว่าหูนะครับ) เกิดอารมณ์...
คันใบหูเอามากๆ...
เรียกว่าสั่นแบบนี้มันจะมีสมาธิฟังเพลงกันไหมเนี่ย...
พอฟังไปซักพักค่อยๆคุ้นกับมัน...
เอ้อใช้ได้นี่หว่า แต่ว่าตอนนั้นเสียงแถวนั้นดังมากเลยเปิดแข่งกับเสียงรอบข้าง...
ทำให้เกิดเสียงจากตัวลำโพงซึ่งตอนนั้นทำให้ผมคิดว่าถ้าเปิดในที่สาธารณะคงทำให้คนรอบข้างร้องเพลงตามได้แน่ๆ...
ว่าแล้วก็วางลง... กลับมาอ่านกระทู้ว่ามีใครไปฟังแล้วว่ากันอย่างไรบ้างพร้อมกับเก็บเงินไปพลาง...

มาวันนี้ยกที่สอง... ผมมั่นใจว่า... ยังงัยถึงมันไม่ดียังงัยแต่ด้วยความที่มันสามารถตอบสนองโจทย์เราได้คือ...
สามารถฟังแล้วไม่ขัดกับการทำงาน ได้ยินเสียงรอบข้างได้ น้ำหนักเบา ไม่อุดหู หรือคาดหัว(อันนี้ย้ำ)...
ซึ่งเท่านี้ก็รู้สึกว่าพระเจ้าประทานหูฟังนี้มารองรับกิเลสตัณหา... เอ้ย!!! ความต้องการกันได้แล้ว...
ก็เลยเข้าไปขอฟังยกที่สองคาดว่าฟังยังงัย ก็สอยล่ะฟะ...
พนักงานในร้านเอามาให้ฟังสมใจอยากพร้อมบริการดีมากครับ...
คุณแพะแนะนำตำแหน่งที่พอเหมาะให้ พอเริ่มจับเข้าที่เข้าทางเท่านั้นแหละ...
เสียงได้ยินครบ!!! เสียงรอบข้างได้ยินครบ!!!
ผ่าน!!!
(เพราะวันนี้ไม่ได้เอา Player ไปด้วยเลยลองกับ NDS เป็นว่าเล่นเกมแล้วได้ยินเสียงรอบข้าง จบ!!!)

นั่งนึกในใจ... เกาหลีมันไม่ได้มีดีแค่ขายดาราขายนักร้องขายหนังดราม่า...
แต่มันเริ่มจะเอาเรื่องด้านหูฟังซะแล้ว...
ที่จริงรอด้านภาพยนต์เอว...ee... (กด backspace แทบไม่ทัน)...

กลับมาบ้านนั่งเบิร์น(ใบ)หูตัวเอง...
ก็คือปรับตำแหน่งที่เหมาะสมกับใบหูตัวเอง...
ลองนั่งนิ่งๆแล้ว...
พบว่าเสียงเพลงมันอยู่กับเราครบๆในขณะที่เราสามารถคุยกับคนในบ้านได้อย่างสบาย...
เรียกได้ว่าเหมือน BGM เกม หรือหนังยังงัยยังงั้นเลย...
(ขณะฟังตอนคุยกับคนที่บ้านก็เปิดอัลบัม Game Soundtrack ตามไปด้วย)
ฟังไปเรื่อยๆ... เสียงแหลมนำมาก่อน...
เริ่มหาตำแหน่งบนใบหูที่สามารถรับเสียงเบสได้ครบ...
หลังปรับตำแหน่งแน่ๆแล้วนั่งฟังเพลงไปดูทีวีไป...
ได้อรรถรสที่แปลกใหม่ทีเดียว...

เรื่องคุณภาพเสียงใครลองแล้วยังไม่ถูกใจลองนั่งปรับตำแหน่งบนใบหูดูด้วยนะครับ...
เท่าที่สังเกตุหลังจากปรับมาเป็นชั่วโมงแล้ว...
ตำแหน่งของปุ่มที่หนีบกันควรอยู่บนใบหูส่วนกลางค่อนข้างล่าง...
และให้ช่องรูที่อยู่บนตัวหนีบใบหูด้านในหันเข้าหารูหู...
เราจะได้ยินเสียงค่อนข้างครบทุกช่วง... (อันนี้คนหูห่อจะได้เปรียบกว่าเยอะ)
สรุปว่า หากต้องการเสียงที่ไม่ได้เก็บรายละเอียดหมดทุกช่วงแบบซีเรียส แล้วขณะฟังเพลงต้องทำกิจธุระอย่างอื่นที่ต้องมีหูไว้ฟังขณะทำงานด้วยล่ะก็ vibe bs เป็นตัวเลือกที่มีไม่มาก และตอบสนองความต้องการได้มากทีเดียว...

ขอทุกท่านจงสวัสดีมีความสุขทางหูกันทุกถ้วนทุกรูหูและใบหูครับ...

ปล.1... ผมเพิ่งไปพันทิพย์งามวงศ์วานครั้งแรก... ผมเกือบหลงผิดเข้าร้านมั่นคงพระเครื่องเข้าซะแล้ว...
ห้างเล่นขายพระเครื่องดักทางเข้าชั้นสามซะงงนึกว่ามาผิดห้างซะอีก...
ปล.2... ผมเพิ่งเคยเห็นแบกะดินติดแอร์ก็ที่ห้างนี้เหมือนกัน...
ปล.3... วันนี้โชคดีไม่เอา Player ไป... ไม่งั้นตอนได้ลองMS-1แล้วอาจนำพาไปสู่ความหายนะ...
ปล.5... ทุกคนในร้านอัถยาศัยดีมากๆครับแนะนำหลายๆอย่าง... เสียดายที่มีเวลานั่งไม่มากประกอบด้วยไม่มี player ไปลองฟัง...(กลับไปโชคดีข้อก่อนหน้านี้)...
ปล.6... ลืมพิมพ์ปล.4... พอเห้อออออ!!!
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

21/07/2009 22:20:20
0
ขออภัยหากมีการใช้ภาษาบกพร่อง หรือไร้สาระแก่นสารมา ณ ที่นี้ด้วยครับ...
ความคิดเห็นที่ : 2

wtbmunkong

21/07/2009 23:13:25
0
แวเสียงทีได้เป็นไงบ้างอะครับ แบบ แนวไหน
แล้วเวลาเสียงรอบข้างดังเรายังได้ยิสเสียงเพลงดังอยู่ไหมครับ
ความคิดเห็นที่ : 3

22/07/2009 00:18:35
0
ขออภัยที่พลาดอย่างแรงครับ...
ฟังๆอยู่คิดไว้ตอนพิมพ์ดันพลาดซะอย่างนั้น...

สำหรับหูฟังตัวนี้คนไม่มีแอมป์ไม่ต้องห่วงเลยล่ะครับ...
เพราะในตัวของมันมีแอมป์อยู่แล้วซึ่งสามารถขยายได้สามระดับ...
ซึ่งให้ผลต่างกันไป...
โดยระดับที่ต่ำสุดสามารถขับออกโดย ipod nano 1st gen ได้อย่างสบายๆ...

หลังจากที่กลับไปทำการบ้านเรื่องเสียงอีกทีนึง... พบว่า...
ตำแหน่งของหูฟังที่แนบกับใบหูสำคัญเลยล่ะ...
ถ้าอยู่ส่วนต่ำของใบหูเสียงจะออกขุ่นๆหน่อย อุบๆๆๆ...
แต่ถ้าอยู่กลางบนๆของใบหูจะได้ยินเสียงแหลมเพิ่มขึ้น...

การปรับระดับความสั่นของแอมป์ก็เหมือนกันตั้งแต่ระดับต่ำสุดไปถึงสูงสุด
ส่งผลต่อเสียงและความรู้สึกของการฟังอย่างแรง...

แนวเสียงสำหรับคนชอบเสียงใสๆกิ๊งอาจต้องเมินเลยเพราะเสียงแนวใสจะขับออกมาไม่แรงซะทีเดียว... ฟังแล้วพวกเสียงฉาบ ไฮแฮท เสียงร้องที่ร้องใสๆแบบสะบัดออกไปมันจะห้วนๆ...

เสียงแหลมนี่ฟังไปเรื่อยๆจะก้องในหัวพิลึกครับ... เรียกได้ว่าเหมือนเสียงมันอยู่ในหัวเลยล่ะ...

เสียงร้องอย่างที่บอกครับว่าแนว Vocal ผู้หญิงล้วนๆอาจจะมองข้ามไปเลยเพราะฟังแล้วมันติดเมื่อมีเสียงเบสแล้วจะเกิดการสั่นแรง(ขณะที่เปิดแบบต่ำสุด)ทำให้อรรถรสในการฟังเสียไปบ้าง
แต่เสียงร้องแบบผู้ชายนี่โอเคเลยนะครับ...
ผมฟังไฟล์เพลง ไม่ตกรุ่นของติ๊กชีโร่ ที่ rip มาเอง(ผมชอบเพลงนี้นะเทคนิคการอัดเีสียงซ้ายขวามันร้องกันคนละทีฟังแล้วได้ความเหมือนที่แตกต่างเลยล่ะ(เนื้อหาสุดยอด!!! ซึ้ง!!!))...
จัดว่าใช้ได้เลย... เีสียงแหบปลายเสียงของแกเก็บได้ครบหมดเลย...
โอว์สะใจดีแท้ๆเลยครับ... พวกเพลงร๊อคมันส์ๆนี่ก็ใช้ได้เลยครับ... อาจจะเพราะการสั่นที่เข้ามาเกี่ยวข้องทำให้จังหวะมันเข้ากับเพลงมากๆเลยทีเดียว...

เสียงเบส... ถ้าคนที่คิดว่าหูฟังนี้สนองคนชอบเบสนุ่มๆล่ะก็คิดผิดเล็กน้อยครับเพราะอาจจะเพราะว่าเสียงเบสเป็นเสียงที่่ำต่ำเบสจะไม่นุ่มมาก... แต่เบสจะแข็งก็เพราะการสั่นนี่แหละ...
เรียกว่าใครชอบเบสแบบอัดกระแทกปั๊กๆล่ะก็... มาทางนี้เลยครับหูฟังตัวนี้จัดให้ได้...
เรียกว่าสั่นสะท้านเลยล่ะครับ... ใครชอบเปิดดังๆแบบบ้านแตกเจ้า vibe ตัวนี้สนองกิเลสท่านได้แน่แต่ขอบอกว่าหูจะสะเทือนจนรู้สึกรำคาญเลยทีเดียว...
แต่สำหรับคนที่ฟังเพื่อแกะเบสสำหรับตัวนี้ผมให้ผ่านนะครับ... เพราะเก็บรายละเอียดได้โอเคสำหรับการฟังแบบทั่วไป...
*คำเตือน... การกดเพิ่มเสียงที่ตัวแอมป์หูฟังตัวนี้จะเพิ่มความดังทุกย่านความถี่นะครับ...
ไม่ได้เพิ่มแค่เบสแต่อย่างใด... สำหรับผมเพิ่มมากเกินไปส่งผลให้การฟังแย่ไปเลยล่ะครับ... พี่แกเล่นสั่นจนหูสั่นหงึกๆปานโดนแฟนดึงหูเป็นระยะๆเลยล่ะ...
ลองปรับให้เข้ากับเพลงก็ได้นะครับเพื่อว่าจะได้เข้ากับความชอบสำหรับแต่ละคน...

การเก็บรายละเอียดเสียงเล็กเสียงน้อยทำได้โอเคเลยล่ะครับสำหรับเจ้า vibe ตัวนี้...
เพราะพวก line guitar ที่ชอบซ่อนอะไรเล็กๆเอาไว้ หรือ line bass ที่ slap หรือพวกคีย์บอร์ดที่เล่นคลอนี่ฟังแกะเพลงถือว่าฟังได้เลย... แต่อย่างที่บอกแหละครับว่าปลายเสียงมันไปไม่สุดเท่านั้นเอง... ฟังจับผิดมากมันจะรู้สึกว่าเสียงมันกั๊กๆ... ดังนั้นฟังเอาสนุกครับสำหรับตัวนี้...

การแยกมิตินี่ทำได้ดีครับฟังได้กว้างๆเลยเพราะมันเป็นหูฟังแบบเปิดซะหมดเลยน่ะสิ...
ฟังแล้วไม่เหมือนกับการฟัง Full Size นะครับ... เพราะมันแปลกตรงที่ว่าเวลาเราหันหัวแล้วเวทีมันหันตามเราไปหมด...(ฟัง Full Size ก็ยังSmooth กว่าจนไม่รู้สึกว่ามันส่ายกันขนาดนี้)
แต่เรื่องความกว้างนี่ฟังไปเรื่อยๆนี่สนุกครับเหมือนเสียงมันเป็นสภาวะแวดล้อมเราโดยแยกไม่ออกเรียกว่าถ้านั่งหั่นผักคุยกับที่บ้านไปด้วยเหมือนคนในบ้านเปิดเพลงประกอบโดยที่เราไม่ได้ใส่หูฟังเลยล่ะ...

ความสะดวกสบายใบหู... ผมให้ 9/10 เลยล่ะครับ...
เพราะว่าใส่ไปเรื่อยๆพอมันหนีบใบหูซักพักจะชา(สำหรับผมนะ)
จนรู้สึกเหมือนไม่ได้ใส่หูฟังอะไรเลย เคลิ้มหลับไปหลายรอบในช่วงทำการบ้านนี้...

่สรุปผมอยากให้คะแนนตามนี้ครับ
ฟังชั่นตอบสนองการใช้งานตามจุดประสงค์ 9/10
(หักข้อสายยาวกับตำแหน่งแอมป์เมื่อยืดสายมันไม่พอดีกับตัวคนเท่าไหร่...)
อาจจะเหมาะกับคนใส่เสื้อปล่อยชายแ้ล้วเหน็บที่ชายเสื้อ...
แต่ถ้าเหน็บกระเป๋าเสื้อจะพะรุงพะรัง...

คุณภาพเสียงผมให้ 8/10 ครับ...
ฟังได้ฟังดีฟังสนุกอย่าฟังจับเสียงใสหรือเบสนุ่มๆ ไม่โดนเบสเด้งตึกๆ ใสก็ไปไม่หวาน...
ฟังเพลงป๊อป ร๊อค ได้ดี และจะดีที่สุดถ้าเอาไปฟัง BGM หรือ Soundtrack นั่นเอง...

ความไพเราะของเสียงที่ได้รับผมให้ ?/10 ครับ...
เพราะตอนนี้ยังงงอยู่เลยว่าใบหูมันมีผลต่อเสียงแน่ๆเพราะลองขยับหลายๆตำแหน่งมันมีผลต่อเสียง ซึ่งคราวนี้ใครจะหูแบบไหนจะไปเปลี่ยน Cup ก็ไม่ได้ซะด้วย...
อันนี้ต้องหาคนที่หู cup ดีๆซะแล้ว...

ดีไซน์ เอาไป 7/10 เลย ผมว่าดีไซน์มีคิดเรื่องของลาย Checker มาประยุกต์ใช้ในตัวเครื่องได้ดี... แต่ตัวหูนี่ยังงัยมันก็เหมือนตุ้มหูแบบหนีบจริงๆแหละ... ลองส่องกระจกดูแล้ว...
อีกอย่างถ้าหูฟังแบบนี้สามารถรวบสายสัญญาณหลักไปอยู่ที่ข้างซ้ายเหมือนบางรุ่นจะดีมากแล้วค่อย join สัญญาณไปอีกข้างหนึ่ง... เพราะใช้ไปซักพักจะรู้สึกเกะกะ...
แต่เรื่องการใช้ positive negative space ในการออกแบบลวดลายผมว่าลงตัวแล้วล่ะ...
ก็พื้นที่ออกแบบมันมีแค่นี้นี่หว่า...

เรื่องวัสดุ... ผมให้ 9.5/10 เลย... ดูดีงานเนี๊ยบวัสดุเจ๋ง... เสียตรงคลิปหนีบใสๆที่อยู่กับตัวแอมป์มันเหมือนจะหักง่ายไปหน่อย... เวลาจะใช้ต้องระวังหน่อยๆ ส่วนตรงเงาๆหลังจากแกะกันรอยแล้วก็มั่นใจได้เลยครับว่าขนแมวมาทันทีเท่านั้นเอง...

มีอะไรที่สงสัยถามได้นะครับผมจะพยายามหัดสังเกตให้มากกว่านี้ครับผมสำหรับเรื่องรีวิว...
ีรีวิวนี้จะสมบูรณ์ไม่ได้ถ้าไม่มีเพื่อนๆคอยช่วยเกลาคำถามต่างๆให้ครับ...

\\\"คำถาม\\\"นำไปสู่\\\"คำตอบ\\\"

ราตรีสวัสดิ์ครับ

ความคิดเห็นที่ : 4

22/07/2009 00:22:18
0
เพิ่มนิดนึงนะครับ...

เวลาฟังเสียงรอบข้างดังๆอาจจะทำให้เสียงเบาไปเลยครับ...
เพราะว่ามันเปิดให้เสียงภายนอกเข้ารูหูได้ 100%!
แต่ถ้าฟังไปเรื่อยๆจะชินครับสำหรับคนที่ฟังแบบ Close หรือ Fullsize แบบ Open ก็ตาม...
แต่อย่าลืมนะครับว่าหูฟังนี้เอื้อประโยชน์ต่อการฟังสภาวะแวดล้อมด้วย ดังนั้นดังลดไปบ้างก็เกิดความปลอดภัยต่อการฟัง... แต่ถ้าฟังในห้องนี่ให้อรรถรสพอๆกับฟัง Semi Fullsize หรือ Street Style เลยทีเดียว...
ความคิดเห็นที่ : 5

22/07/2009 00:23:47
0
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมารีวิวเรื่องแบตครับ... ตอนนี้ยังเปิดฟังอยู่เลยนับตั้งแต่ซื้อมาตอนสี่-ห้าโมงเย็นครับ...
ความคิดเห็นที่ : 6

Vichien

22/07/2009 00:29:01
0
ต้องลองครับ ต้องลอง จะหาเวลาไปทำหูสั่นสักครั้ง
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

22/07/2009 00:30:11
0
โอ๊ เย โอ๊ เย

ต้องขออนุญาตเก็บเข้าเป็นรีวิวแบนเนอร์ทางซ้ายมือแล้ววววว จัดๆๆๆๆ พรุ่งนี้ล่ะคร้าบบบ 555
ความคิดเห็นที่ : 8

หนึ่ง

22/07/2009 02:21:34
0
ถามตรงๆเลยครับราคาเท่าไหรเหรอครับ
ความคิดเห็นที่ : 9

22/07/2009 07:44:02
0
ราคาเอาเรื่องเหมือนกันเทียบกับตัวเล็กๆเช่นนี้ครับ
2690... บาท เป็นราคาที่ผมต้องเก็บเงินก่อนซื้อกันเลยล่ะ...
คิดดีไม่ดีจะบอกให้ที่บ้านรู้ สุดท้ายบอกไปพ่อบอกว่าราคาเอาเรื่องเลยวุ้ย...

แต่สำหรับผมถ้าเทียบกับเทคโนโลยีที่ได้ และการตอบสนองการใช้งานถือวว่าเข้าท่าระดับนึงเลยล่ะครับ... อีกอย่างถ้าใช้อันนี้แล้วช่วยถนอมหูตัวเองได้ผมคงอาจจะต้องใช้ไปนานๆ...

เรื่องแบตมาคอนเฟริมว่านานมากครับ... ตั้งแต่ซื้อมาเปิดฟังตั้งแต่ซื้อมาจนถึงเช้าด้วยเลเวลการสั่นระดับ 1 (ทั้งหมดมี 4 ระดับ) พบว่าแบตยังไม่หมดครับ...
ฟังหลายสไตล์มากทั้งเล่นเกม ฟังเพลง เปิดวิทยุต่อมือถือ ต่อกับโน๊ตบุค ยังไม่ได้เอาไปดูหนังอย่างเดียว โดยรวมสำหรับหูฟังต้องใช้ถ่านถือว่าถึกใ้ช้ได้เลย เดี๋ยวจะเอาไปชาร์จซะก่อนออกไปนอกบ้านตอนสายครับ...

ฮั่นแน่... เจอข้อเสีย(จริงๆไม่เรียกว่าข้อเสียก็็ได้เรียกว่าข้อด้อยน่าจะดีกว่า)เพิี่มอีกข้อแล้ว... เรื่องแบตครับ... แบตอันนี้เป็น Built-in...
ยังคิดไม่ออกเลยว่าถ้าใช้ไปแล้ววันนึงแบตหมดอายุจะทำยังงัยฟะเนี่ย...
แถมมองรอบด้านยังนึกไม่ออกเลยว่าถ้าจะเปลี่ยนแบตจะเปิดเครื่องยังงัย...
ตัวเครื่องทำมาปิดสนิทดีมากงานนี้ขอฝากให้ช่างเปลี่ยนแบตเก็บไปคิดในอนาคตเอาละกันครับ...
ความคิดเห็นที่ : 10

Tanan

22/07/2009 08:03:37
0
เป็นประสบการณ์อย่างหนึ่งในชีวิต หูสั่นได้

>>>>>>> เฮียยย มันรู้สึกเหมือนมีสาวๆมางับติ่งหูไหมอะครับ
ความคิดเห็นที่ : 11

Tokiotorr

22/07/2009 08:23:30
2
tanan จ๋า ไอ้ความรู้สึกสาวๆมางับหูเนี่ย

หูฟังอันไหนในโลกก้อจัดให้ไม่ได้จ้า

พูดแล้วก้อเสียว อิอิ
ความคิดเห็นที่ : 12

wtbmunkong

22/07/2009 08:24:21
0
ฮ่า ๆ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ :)
ความคิดเห็นที่ : 13

Noize

22/07/2009 08:42:12
2
ยอดเยี่ยมไปเลย...ขอบคุณจ้า สำหรับรีวิวของแปลก ใหม่ หิหิ...
ความคิดเห็นที่ : 14

Champ

22/07/2009 09:22:35
2,143
ขอบคุณสำหรับ รีวิวเยี่ยมๆนะครับ.....ของแปลก อิอิ ^^
ความคิดเห็นที่ : 15

เบียส

22/07/2009 12:38:53
11
ว๊าว ..............!!! ขอบคุณ ด้วยคนครับ .........อิ อิ อิ
ความคิดเห็นที่ : 16

ทัตเทพ บุณอำนวยสุข

22/07/2009 12:44:30
0
เรื่องการถนอมการได้ยินไม่เกี่ยวกับการใช้หูฟังชนิดไหน หรือเสียงเข้าสู่หูทางไหนหรอกครับ เพียงจำไว้ว่าถ้าไม่เปิดดังเกิน 80 dB ก็จะไม่มีปัญหาครับ ส่วนเรื่องการส่งเสียงเข้าสู่ประสาทหูโดยตรงโดยไม่ฝ่านรูหูและแก้วหูนั้น ทางการแพทย์เราเรียกว่า Bone conduction เพราะประสาทหูอยู่ในหูชั้นในซึ่งฝังอยู่ในกระดูกของกระโหลกครับ ในการตรวจการได้ยินมาตรฐาน เราก็ตรวจทั้ง Bone conduction และ Air conduction(อันนี้เสียงจะฝ่านแก้วหูและกระดูกหูสามชิ้นครับ)
เอาคร่าว ๆแค่นี้ก่อนนะครับ ลึกซึ้งเกินไปจะอ่านแล้วงงครับ (ผมก็ยังงง ๆ อยู่เลยครับ...)
ความคิดเห็นที่ : 17

Collagen

22/07/2009 13:15:47
4
ขอบคุณครับ...... แปลกๆ...

ปล. คุณ Tanan & พี่ต่อ ครับ ความรู้สึกสาวๆ งับหู คงลำบากครับ แต่ความรู้สึก ผบ. ดึงหู หูฟังหลายๆ ตัวให้ได้นะครับ... (ถ้าอยากได้ความรู้สึกนั้น กรุณาแสดง ใบเสร็จร้านเฮีย พร้อมหูฟัง ต่อหน้า ผบ. เลยครับ)
ความคิดเห็นที่ : 18

แพะ

22/07/2009 13:37:14
39
^
^
^
แต่ถ้าโดน หนุ่มๆ งับหูจะแปลกกว่านี้นา....แบะๆ
ความคิดเห็นที่ : 19

ซิลเวอร์

22/07/2009 16:50:57
0
กำลังอยากรู้อยู่เลยครับว่าตัวนี้เป็นไงงงง
ความคิดเห็นที่ : 20

ArMuRo

22/07/2009 17:02:29
0
เฮียอย่าลืม เอาตัวนี้ไปให้ลองที่สาขาสยามนะครับ
รับรองเด็กหยามเห็นแล้วกรี๊ดกร๊าด 55
ความคิดเห็นที่ : 21

CARTOON

22/07/2009 21:35:21
0
รุ่นนี้ชื่อรุ่น NVE-300 ครับ
เป็นรุ่นที่พัฒนามาจากรุ่น NVE-100 เพราะรุ่นนี้แบตเตอรี่จะไม่ค่อยทนครับ
ความคิดเห็นที่ : 22

CARTOON

22/07/2009 21:42:47
0
ส่วน รีวิว ขอขอบคุณมากเลยครับ
ละเอียดมากเลยครับ อ่านแล้วเข้าใจง่ายดี
ความคิดเห็นที่ : 23

yer

22/07/2009 21:44:40
สงสัยอะคับว่าแบบนี้มันก็ไม่ได้กันเสียงภายนอกซิคับ?
ก็จะคล้าย ๆ กับ earbud เพียงแต่ว่าวิธีใส่ต่างกันแบบนั้นหรือเปล่าครับ?

อันนี้ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ คือ.. ถ้าอยู่ในที่สาธารณะที่เสียงดัง ๆ ก็จะฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง ไม่งั้นก็ต้องเปิดดังขึ้น แต่กรณีหูตัวนี้เปิดดังขึ้นจะไม่ส่งเสียงกวนคนรอบข้างเพราะมันเป็นการ สั่น อันนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยคับ?

ความคิดเห็นที่ : 24

22/07/2009 22:01:36
0
ก่อนอื่นขอบคุณคุณหมอก่อนเลยนะครับ... ที่มาให้ความรู้เรื่องระดับเสียงครับ...
เพราะผมก็คิดว่าอย่างนั้นเหมือนกัน... ในขณะที่นั่งรถเมล์หรือเดินทางข้างนอกผมจะไม่เปิดเสียงดังแข่ง... เพราะคิดว่าเราใช้หูฟังตามหน้าที่ที่มันควรจะทำแล้ว... :)
จริงๆจะหูแบบไหนถ้าเปิดแข่งผมเองก็เชื่อว่าอันตรายเหมือนกันแหละครับ ^_^
แต่ใช้หูนี้หลักๆเพราะช่วยให้ทำอะไรได้โดยที่สมาธิไม่อยู่กับเพลงที่เราฟังเกินไป...

ตอบคุณ yer นะครับ...
จะบอกว่ามันเหมือน ear bud ไหมผมว่ามันไม่เหมือนซะทีเดียว... เพราะฟังแล้วแหล่งกำเนิดเสียงมันไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อนเหมือนกันครับ... เสียงมันไม่ได้มาจากการกระเทือนรูหู...
ส่วนในที่สาธารณะถ้าเดินเท้าหรือบนรถยนต์ก็ปกตินะครับพอได้ยินแต่อาจจะมีเสียงภายนอกเข้ามามีผลกับเสียงที่เราได้ยินด้วย...
ส่วนอยู่บนรถเมล์ล่ะก็... เพลงเบาๆนี่โดนกลบไปเลยล่ะครับ...
ส่วนจะเปิดแข่งกับมันผมว่ามันสั่นจนหูสะเืืทือนเลยนะครับ...(ระดับสามไม่ต้องระดับสี่ก็หูสั่นแล้ว)...
ส่วนเรื่องเปิดดังมากๆ เสียงจากหูจะดังเอาเรื่องเลยครับ... ผมลองแล้วไม่ไหวจริงๆที่ระดับสามและสี่ขณะีที่เปิดเพลเยอร์เกิน 80%
แถมยังมีเสียงดังออกมาจากหูฟังจนได้ยินรอบด้านด้วยครับ...
ทีแรกก็คิดเหมือนคุณ yer เหมือนกัน... แต่หลังจากที่ลองแล้วมันมีเสียงออกมาภายนอกครับเมื่อเปิดดังเต็มๆ...
เพราะเสียงเกิดจากการสั่นของวัตถุ วัตถุสั่นแรงๆก็ทำให้เกิดเสียงภายนอกได้เช่นกันครับ...
สังเกตุว่าลำโพงซับก็เกิดจากการสั่นของดอกลำโพงในย่านความถี่ต่ำ... ยิ่งเิร่ง volume ดอกลำโพงยิ่งสั่นเสียงเลยยิ่งดังครับ...
(ข้างบนนี้ผมไม่ีรู้ทฤษฏีจริงๆหรอกนะครับ คิดซะว่านั่งเทียนซัก 87%)...
ความคิดเห็นที่ : 25

yer

22/07/2009 23:08:13
อ่อ ขอบคุณคับ

จริงๆ ตอนแรกก็สนใจอยู่ เพราะไม่ค่อยอยากให้ inear เท่าไหร่
สนใจตัวนี้เพราะคิดว่าเปิดเพลงแล้วไม่มีเสียงไปกวนคนรอบข้างเวลาไปข้างนอก
แต่ถ้ามันมีเสียงด้วย คงเก็บเงินก่อน อยากได้ full size ดี ๆ กะเค้าบ้าง :p
ส่วนเรื่องฟังข้างนอกก็ช่างมันไปก่อน 55
ความคิดเห็นที่ : 26

FEWSG89

24/07/2009 22:38:59
0
เรื่องเสียงออกมาข้างนอก มันมีน่ะแต่น้อยมากๆๆ ถ้าเราไม่เปิดดังเกินไป เสียงที่มันออก ส่วนใหญ่จ่าไปด้านหลัง

แรกที่สัมผัส จักจี้ มากกกกกกกก แหะๆ

ตอนนี้ รู้แล้วว่ามันฟังสนุกมากก หูสั่นๆๆๆ ห้าๆ ไปตามเสียงของBass Drum สุดยอดครับ ห้าๆ

เมื่อเช้าลอง อยู่ห้านาที ปลื้มเอามากๆ ที่บ้าน ชอบว่าใส่แต่หูฟังพูดไรก็ไม่ได้ยิน ซื้อไอ้นี่มาใช้ ไม่มีใครว่าเราได้อีกแล้ววว ห้าๆ

ความคิดเห็นที่ : 27

25/07/2009 00:48:16
0
เรื่องสุดยอดก็คือมันเหมือนเพิ่มรูหูให้เราอีกสองหู...
เมื่อก่อนยังคิดเล่นๆเลยว่าถ้ามันเอา inear ยัดเข้ารูจมูกแล้วฟังได้ก็คงทำไปแล้ว(ใครทำก็บ้าแล้ว) เมื่อก่อนใช้ Neckband เหน็บเหนือขมับครับ... เพื่อให้ได้ยินเสียงรอบด้านด้วย...

เรื่องเสียงที่ออกไปด้านนอกนี่ วันนี้ยังกังขาอยู่ว่าอยู่บน BTS เปิดระดับ 2 มันจะทำให้คนรอบข้างร้องเพลงเราได้หรือรำคาญหรือเปล่ายังไม่แน่ใจ... รู้แต่ว่าระดับ 1 บางสภาวะมันโอเค...
แต่ถ้า BTS เปิดทีวีไปด้วยเราจะได้ยินน้อยลงจริงๆ...
ทุกวันนี้เปิดแค่เบอร์ 1 กับ 2 ระดับสามใช้อย่างมากก็บนรถเมล์ที่ไม่มีแอร์...
ระดับ 4 นี่ Insane!!! สั่นแล้วไม่ไหวจริงๆ... คิมูจี้...
ความคิดเห็นที่ : 28

FEWSG89

25/07/2009 00:52:22
0
เบอร์ สี่มัน สั่นไปไหนไม่รู้

ผมลองเปิด เพลงของ Dream Theater เพลงไรไม่รู็ เบอร์ สี่ สั่นนนน แบบบว่า แม่เจ้า หูจะ ขี้หูเต้นได้แล้ว ห้าๆ

พวกเพลงHipHopมันส์มาก กระตุกหู จะหลุด ห้าๆ

เบอร์สองกำลังดี
ความคิดเห็นที่ : 29

Vichien

25/07/2009 01:33:39
0
ปกติผมจะใช้ inears เป็นหลักเลยเวลาไปนอกบ้าน บางครั้งเวลาขึ้นรถไฟฟ้า โดยเฉพาะ MRT นี่ ผมนั่งเลยสถานีประจำเลยครับ เพราะมั่วแต่ดื่มดำกับเสียงเพลง และมันก็เก็บเสีียงดีซะจนไม่รู้ว่าเค้าประกาศว่าถึงสถานีไหนแล้ว ผมว่าจะไปลองหูตัวนี้ดูนะ อยากรู้จริงว่ามันจะ\"จักกะเดียม\"สักแค่ไหน
ความคิดเห็นที่ : 30

FEWSG89

25/07/2009 01:39:55
0
มากมายครับพี่ วิเชียร ทั้งคันๆทั้งจักจี้ ฟังนานๆจะเริ่มมันส์

ไม่ออนเอ้มเรย ห้าๆ

ออนคงโฟ่แตกข้ามวันอีก ห้าๆ
ความคิดเห็นที่ : 31

25/07/2009 22:28:48
0
ตอนนี้ลองหนีบติ่งหูก็ได้อีกอารมณ์นะครับ...

(ไม่ใช่อารมณ์งับติ่งหูแหงมๆ... ใครรู้ว่าอารมณ์งับติ่งหูเป็นยังงัยช่วยบอกทีครับ...)

แต่มันจะดูแต๋วแตกซะก่อน...

เห็นในต่างประเทศคนตะวันตกมีอายุมันเล่นเหน็บใบหูส่วนบนเลย...

เอาเข้าไปนั่น...
ความคิดเห็นที่ : 32

BECK

25/07/2009 22:36:20
1
แหม วันนั้น เห็น อยู่ที่ ประตูน้ำ อยากลองจัง เสียดาย ต้องรีบไป ก่อน ฮือ ฮือ
ความคิดเห็นที่ : 33

Ago

26/07/2009 00:15:22
0
Oo
ความคิดเห็นที่ : 34

ผีฟรีคิก

27/07/2009 15:48:03
0
ไปลองมาเมื่อวาน ปัญหาแรกเลยคือไม่ค่อยได้ยินเสียง
เปิดไอพอดสุดแล้ว ที่หูฟังก็เร่งสุดแล้ว ยังรู้สึกไม่ค่อยดังเลย
ที่สำคัญฟังไป2เพลงก็ไม่ไหวแล้วครับ จั๊กจี้มาก ขำกระจายเลย
ความคิดเห็นที่ : 35

FEWSG89

27/07/2009 16:38:05
0
เสียงจะ ไม่ค่อยได้ยิน ถ้าไม่ใส่ไม่ถูกจุดมันอ่า ต้องค่อยๆปรับ จนมัน เข้าที่เน้อ
ความคิดเห็นที่ : 36

NooK

05/01/2010 11:18:04
อยากได้ๆ ราคามันเท่าไรหรอคับ

แล้วคุนภาพเสียงดีไหมคับ
ความคิดเห็นที่ : 37

FEWSG89

05/01/2010 11:22:18
0
ถ้าจำไม่พิด ประมาน2500

แหะๆ
ความคิดเห็นที่ : 38

Palm

08/01/2010 22:25:33
0
มีของครับ รับรองแท้จากเกาหลี มือ 1 พร้อมประกัน

สนใจติดต่อได้ sittinut@live.com ปาล์ม

ราคาไม่เกิน 2,400 บาท ต่อรองได้
ความคิดเห็นที่ : 39

maysuan

08/01/2010 23:54:24
อยากรู้ว่า เวลาฟังจะได้ยินเสียงพวกเครื่องดนตรีชัดมั้ย
เช่นแบบ พวกเสียงกลอง เผื่อเอาไปแกะเพลงอ่ะค่า:)
ความคิดเห็นที่ : 40

Palm

09/01/2010 01:02:12
0
ฟังชัดเหมือนหูฟังทั่วไปเลยครับ แล้วรอบข้างจะได้ยินแค่เสียงทำนองเพลงเฉยๆ
ความคิดเห็นที่ : 41

maysuan

10/01/2010 01:56:21
แล้วถ้าไปดูของที่ร้านสาขาสยามอ่ะค่ะ
จะมีแบบให้ลองฟังป่าว ??
C:
ความคิดเห็นที่ : 42

Timberland Boots

27/09/2010 12:35:09
zn 2010-8-27 Timberland Boots have high-quality materials, generous and fashion design, simple and practical, so most people love it! for kids, we also release new style.exquisite, adorable and warm. trust us: timberland boots can give your baby a warm winter!
High-quality Timberland Shoes, wonderful services, reasonable prices,burberry scarf, we believe that our store is your best choice! if you are looking for a product with full service from our online store, Timberland Boots Sale, please purchase from the franchised store instead.
In the company’s flagship “outdoor” concept, Timeberland stress refers to nature and the vast outdoor space, whether on land, sky, water or the seabed.
Timberland’s outdoor product demand is people’s physical and psychological in nature to pursue happiness,Merry Christmas to Me! this is life in austin &, rather than measurable sport performance Timeberland UK . so for the extreme-type sports-related products, timberland hold reservations.
Timberland is also the image of masculine women, the market began to pay attention. women now account for footwear 12% of total turnover this year, in september will be in its Cheap Timberland Boots operated stores,Wear A Cotton Bandana To Create Your Own Style, franchise and partnership stores introduced the first Women Timberland Boots women’s series. if this year’s favorable response, in 2002 autumn and winter will continue to expand product content, and increase the distribution points. in addition, Timberland Boots For Men is also possible to consider the future development of children’s wear market.
ความคิดเห็นที่ : 43

Ugg Bailey Button

27/09/2010 12:35:32
zn2010-9-27

Classic Cardy Ugg is a season, some shoes, for example: Sandals for summer clothing, winter is generally do not have to wear shoes or UGG Nightfall Boots , Classic Ugg Boots, and so on, for example: only in the winter only, if you put it out in the summer, when it comes to the big joke. So regardless of Uggs Boots or shoes to wear when you save to their maximum effect.Winter shoes and UGG Ultra Short Boots are the best of warm clothing, and a variety of fabrics for Ugg Classic Tall , snow boots to become the preferred girls winter fashion and health. For Ugg Bailey Button , boots are saved when you don't have boots deformation.

ความคิดเห็นที่ : 44

MBT Shoes Sale

27/09/2010 12:35:42
zn2010.09.27 This pair of featured MBT Shoes on sale, you must also have good resistance to impact, in the complex to the harsh terrain, a pair of Buy MBT Shoes does not have a strong impact resistance, often is the sole plate. Hard floor surface long impact foot plate, even feet do not play bubble, a day to go down to the foot plates can be painful, upscale MBT Sport Shoes outlet, usually design and rich stretch of hard, not only can effectively combat the ground impact, and can effectively alleviate the pressure of body weight, on foot could better protection.Look closely at your ankles, the ankle of the medial slightly outside of the ankle when compared to the medial slightly concave.MBT Chapa Shoes tongue with lateral widening thicken asymmetry design, the tongue position more snapping the ankle, make MBT Shoes Sale caviar black and feet more reliable, thereby making Discount MBT Shoes in working more with feet, smoother, and asymmetry of the tongue is not easy to misplace.
ความคิดเห็นที่ : 45

Air Jordan

27/09/2010 12:35:52
zn2010-9-27 Are you crazy collection of Air Jordan Shoes? Our jordan shoes sale online, all Nike Air Jordan shoes on sale at the cheapest price. Beside, all Cheap Air Jordan 11 for sale with high quality, very durable, so that love can exercise more control over your own. We are professional in doing Air Jordan 1 to Air Jordan 2010. If you're looking for Cheap Jordan Shoes, you will satisfactory our online good quality Jordan Shoes Sale. On the basis of the equal condition we offer Nike Air Jordan Retro Shoes. We offer the hottest and newest styles for everyday cheap low prices on our site. No reason for you guys to over pay for these items when you can finally pay affordable low prices.

Air Jordan 1 white/blue

ความคิดเห็นที่ : 46

jess

27/09/2010 15:27:20
words.Some things tonight, until now updated, guilt,Louis Vuitton Speedy 35 shame ah!!!Episode XII meteor tears mixing device masterinsWith eyes full of shock word, incredible looking Qin Yu, a long time before he spake: However, absolute magic. how could such a top-ore so easy to obtain.Qianlong mainland for Cheap Louis Vuitton Pursepeople, where the arms are divided into simple products and cents goods, fairy products divided into upper and lower three, ore also. Even Town powerful king, Tibetan Soldiers library collection total of several dozen mostly cents lower goods, intermediate goods and then some is the fairy, as only two cents Louis Vuitton Websitehigher goods only. fist the size of it? The more valuable the ore, generally the more small. If the size of a fist, that is sufficient refining weapons like daggers knife was. He got the fire red spar, but there are almost one meter high, to catch up with thick thighs, so fire red spar but much larger than the fist. Louis Vuitton Handbags On Salecan not help but laugh. Yi Deng even made a sudden the eyes, his face began to flush up. Qin Yu is not ev
ความคิดเห็นที่ : 47

mhxymcl

20/10/2010 22:23:56
0
Dissemination of how to make your hair a healthy atmosphere, GHD Australia professional specifically for your use hair straightener,ghd Straightener,ghd hair and ghd Hair Straightener to help you repair your hair,In addition the company in New Zealand GHD NZ also provide the same products ghd hair,ghd Straighteners and hair straighteners,We guarantee that our ghd Hair Straighteners good quality and cheap price.By the way,have you heard golf for sale,discount golf clubs,golf clubs for sale and ladies golf club?yes,our business partners callaway golf clubs offer price reduction is being,While the focus we recommend that you look more out of exercise to maintain a healthy body, ping golf clubs is a perfect sport, if you need any left handed golf clubs,taylor made golf clubs and golf club drivers,weclome to our discount golf store to buy what you need like Golf Balls.
Our company also offers the following services like Golf Equipment,TaylorMade Golf,Golf Irons,Callaway Golf,Golf Fairway Woods and Hybrid Golf Clubs,If you like Titleist Golf or Golf Wedges,please check our Golf Putters web,You can enjoy the best prices of Mizuno Golf,Golf Bags,Ping Golf,Golf Set,We sincerely recommend that you use these products, after years of marketing experience we guarantee that you will be wise choice,It includes:Taylor made irons,Callaway clubs,golf for sale,wholesale golf,golf for wholesale and golf for discount,Callaway club,edit by 英文seo,Other movie Web:动漫网站
"ขออนุญาต รีวิว Vibe bs พระกาฬสั่นกระดูก..."