Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เพื่อนเพื่อนหาเพลงเสียงคุณภาพสูงจากไหนกันบ้างครับ

cambridge

22/04/2015 01:27:36
2
เพื่อนเพื่อนหาเพลงเสียงคุณภาพสูงจากไหนกันบ้างครับ

ผมใช้ RIP จากซีดีเอาครับ เป็น WAV format

1) ไม่ทราบว่าที่ขายให้โหลดกันใน net อย่างที่ HD TRACK เสียงจะดีกว่าเรา rip เองไหมครับ ใครโหลดบ่อยมาแชร์ทีครับ
2) การ Rip จาก ซีดีแผ่นทอง แผ่นเงิน ให้เสียงแตกต่างกันไหมครับ
3) ผมเก็บซีดี audiophile ไว้พอสมควร ควรเก็บต่อ หรือขายกินดีครับ เพราะ rip เกือบหมดแล้ว

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

natja

22/04/2015 07:28:29
0
ตอบข้อ 3 แนะนำให้เก็บแผ่นไว้ด้วยดีที่สุด ไฟล์ในhdd หรือใน player จะเสียหายบางส่วนหรือทั้งหมดเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ เป็นการสำรองข้อมูลอีกทางครับขึ้นอยู่กับการเก็บรักษาด้วยว่าเก็บแบบไหน
ข้อ1 ไม่เคยซื้อมาลองฟังครับ เลยตอบไม่ได้55
ข้อ 2 ต้องดูว่าบันทึกเสียงต้นฉบับมาแบบไหนด้วยหรือเปล่า แต่ปกติพววกแผ่นทองน่าจะบันทึกเสียงมาแบบที่ดีกว่าแผ่นทั่วไปครับ ต้องดูที่ปกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

natja

22/04/2015 09:17:13
0
ว่าแต่มีแผ่นของใครบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

starman

22/04/2015 10:03:13
3
จากประสบการณ์น้อยนิดของตัวเองนะครับ

1) เพลงที่มีขาย ที่เราซื้อส่วนใหญ่เราจะซื้อ24บิต ซึ่งให้เสียงที่ดีกว่าเราริปเองพอสมควรอยู่แล้วครับ
2) การ Rip จากแผ่นเงิน แผ่นทอง ให้เสียงที่แตกต่างกันครับ เท่าที่ลองฟังนะครับ ถ้าคุณฟังแผ่นแล้วแยกออก
เวลาคุณฟังไฟล์ที่ได้จาก Rip ก็จะแยกออกว่าอันไหนเสียงดีกว่า โดยโปรแกรม Rip ของฝั่งวินโดว์ที่นิยมใช้กันว่าให้เสียงที่ดี ทำหรับผมดีที่สุดตอนนี้ผมให้ EAC ครับ
ส่วนแผ่นที่ให้เสียง รายละเอียดดี จะเป็นแผ่นทอง24k ครับ แต่เท่าที่ลองซื้อสั่งแผ่นจากนอกมาเพื่อ Rip เก็บไว้ แผ่นที่ให้เสียง ดี รายละเอียดเยี่ยมสุด จะเป็นแผ่นทอง 24K ที่บันทึกแบบ Direct to Disc หรือเรียกแผ่น 1:1 จากเวปนี้ http://www.hifi-cd.com/en/en/category/52/index_home.html?sort=4d
ซึ่งราคาค่อนข้างแพงกว่าแผ่นทองธรรมดาพอสมควร อยู่ที่ 79-110 $ ยูเอส
3) ข้อนี้ แล้วแต่สภาพเศรษฐกิจครับ ผมก็คิดๆอยู่ว่าจะเอามาขายกินดีมั๊ย ฮ่า ฮ่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Theeranai

22/04/2015 10:19:30
28
เพิ่มเติมข้อ 3 ฮะ ถ้ามีพื้นที่ เก็บไว้ก็ดีฮะ สำรองข้อมูลได้ หรืออีกแง่นึงก็ควรขายไปเพราะนับวัน CD ก็เสื่อมคุณภาพลง การสำรองข้อมูลก็ต้องให้ชัวร์อย่าง SSD หรือพวก DROP BOX, SKY DRIVE ฮะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Nuy_musiclover

22/04/2015 11:00:01
96
1.เสียงไม่เหมือนกัน ส่วนจะดีกว่ามั้ยตอบยากครับ เสียงดีหรือไม่ดีอยู่ที่การบันทึกเสียงสำคัญกว่าสิ่งอื่น เช่น แผ่นCD Audiophile ที่ทำ Master ดีๆ เสียงดีกว่า 24/192 ที่บันทึกเสียงไม่ดีนัก มันวัดกันยากแล้วแต่ความชอบของแต่ละบุคคล
2.มีความแตกต่างกันครับ
3.ถ้าไม่มีปัญหาด้านการเงิน ควรเก็บไว้ครับ CD Audiophile บางแผ่นหาซื้อยาก บางแผ่นหาไม่ได้ เก็บไว้อาจมีราคาสูงขึ้นในอนาคต ดูอย่างแผ่นเสียงตอนนี้สิ ราคาปานทองคำ 555

ปล.ผมก็เก็บสะสม CD Audiophile ไว้พอสมควร ส่วนใหญ่จะเป็นค่าย sheffield lab
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

cambridge

22/04/2015 11:57:32
2
ขอบคุณ คุณ natja starman Theeranai และ nuy มากครับ

ผมเล่นเครื่องเสียงบ้านอยู่ก่อนนะครับ เลยมีเก็บแผ่น CD ไว้บ้างก็เป็นแผ่น audiophile ที่นิยมกันนะครับ มีทั้งแผ่นทองแผ่นเงิน แต่ก่อนมีเยอะเลย แต่ตอนนี้เหลือไม่มากละครับ เพราขายออกไปซื้อแผ่นเสียงมาเก็บแทน อย่างแผ่น BELAFONTE At the Carnegie Hall แผ่นทองคู่ ค่าย classic record และ Jazz at the pawnshop แผ่นทองคู่ ค่าย FIM ผมก็เคยมี แต่ขายออกไปเก็บแผ่นเสียงแทน เพราะฟังแล้วชอบแผ่นเสียงมากกว่าสำหรับสองอัลบั้มนี้ แต่ถ้าซีดีแผ่นไหนผมชอบเสียงมากกว่าแผ่นเสียงก็จะเก็บไว้ต่อ ยกตัวอย่างอัลบั้ม Rebecca the raven ผมขายแผ่นเสียงให้รุ่นน้องไป(ยังแอบมีเสียดาย เพราะราคาตอนนี้สูง) เพราะเสียงฟังแล้วทึบมาก รายละเอียด เทียบกับ CD แผ่นทองที่ผมมีไม่ได้ ...

ตอนนี้ชุดเครื่องเสียงก็ยังอยู่ แต่ไม่ค่อยมีเวลาเปิดฟังเนื่องจากภาระหน้าที่ที่เปลี่ยนไป ผมเลยหันมาฟัง portable แทน ก็มีความสุขดี มีอะไรให้เรียนรู้เยอะเลย ใจนึงก็อยากเข้าไป load พวก HD TRACK มาลองฟังแต่ราคาแพงไม่ว่ายังได้แค่ตัว file ไม่มีกล่อง แผ่น ปก เหมือน CD กับแผ่้นเสียงที่เก็บ ...

สาธุ ขอให้เป็นแบบคุณ nuy_musiclover ว่าเหอะแผ่นเสียงราคาปานทองคำ เพราะผมเก็บไว้พอสมควร แต่ไม่มีแผ่นเพลงไทยเลย กลัวว่าในอนาคตเด็กเด็กรุ่นใหม่จะไปสื่อดิจิตอลกันหมด แล้วจะไม่มีใครสนใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

somkiatr

22/04/2015 12:34:30
182
ตอนนี้ยังไม่มีงบ หาเอาจาก bittorrent เอา
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

22/04/2015 13:23:01
ripเป็น.ISO เก็บไว้เลยครับ
จะฟังทีก็Mountเอา
555+
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

paopy2iiam

22/04/2015 14:23:53
2
1. ถ้าศลป.นั้นชอบจริงๆก็จะซื้อCDมา RIP ครับ ส่วนมากRIPกับiTune AIFF ง่ายดี เพราะใช้ipodอยู่ด้วย และSony A17มันก็รับไฟล์AIFFไม่มีปัญหา

2. อุดหนุน ศลป.ซื้ออัลบัมจากiTuneครับ เสียงมันก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น

3. แบ่งบันกับเพื่อนๆในกลุ่ม(ลับ) ส่วนตัวไม่มีFlacเลย เพราะด้วยipodนี้แหละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

หูดับ

22/04/2015 14:44:24
สำหรับคนที่โหลดเพลงจาก bittorrent ให้ระวังเลย การดาวน์โหลดเพลงจาก bittorrent ในระหว่างที่ท่านกำลังดาวน์โหลดอยู่ ท่านก็จะกลายเป็นผู้เผยแพร่เพลงนั้นด้วย ผิดเต็มๆ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

dewringmaster1997

22/04/2015 22:12:12
2
บันทึกมาเพลงเดียวกัน อัลบั่มเดียว กัน นะครับ เพราะท่าคนละเพลง มันวัดไม่ได้ครับ

24bit เสียงดีกว่าแบบชัดครับ เนียนกว่า ไหลลื่นดีกว่า รายละเอียดก็ดีกว่า ครับ ดีกว่า rip เอง 100%

ข้อ2 ต่างครับ xrcd /gold cd.... เสียงต่างกันหมดครับ

belafonte แผ่นทองคู่ ได้ริปไว้ไหมครับเนี่ย 555อยากได้จัง

เรื่องขายไม่ขายนี้มันแล้วแต่เลยครับ 55 เดียวนี้แผ่นทองคู่ราคาไปถึงไหนแล้วนิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

cambridge

23/04/2015 17:13:28
2
belafonte แผ่นทองคู่ ไม่ได้ริปเก็บไว้ครับ เสียดายเหมือนกัน จำนวนเพลงก็มากกว่า มีแผ่นเสียงและไม่คิดจะเล่นหูฟังเพลง หรือ file บีบอัดเลยตอนนั้น

แต่เพลงแนวเดียวกัน บันทึกเสียงดีเดียวกัน ผมยังเก็บแผ่นทอง ค่าย analogue production ของ วง THE WEAVER ก็ยังดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เพื่อนเพื่อนหาเพลงเสียงคุณภาพสูงจากไหนกันบ้างครับ"