Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังที่ต้องใช้แอมป์ขับ

truebluex

17/04/2015 11:28:15
2
สงสัยมานานแล้วครับว่า พวกหูฟังที่ต้องใช้แอมป์ช่วย(ทั้ง full size และ in ear/ear bud) นี่มันจะให้เสียงที่ดีกว่าหูฟังที่ไม่ต้องใช้แอมป์ รึเปล่าครับ

แอมป์ในที่นี้ เอาแบบง่ายๆเช่นพวก fiio e11 e12 e17k ประมาณนี้

แล้วพวกหูฟังที่ขับง่าย เราเพิ่มแอมป์เข้าไป มันจะช่วยยกระดับมั้ยครับ (หรือแล้วแต่กรณีไป เช่นบางครั้งไปเพิ่มแอมป์เข้าไปอาจจะไม่ทำให้เสียงดีขึ้นครับ)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Reizei_Mako

17/04/2015 11:40:50
23
1. ไม่จำเป็นครับ หูฟังคุณภาพเยี่ยมที่ขับง่ายๆ โดยไม่ต้องใช้แอมป์ก็มี แต่ส่วนใหญ่หูฟังโอห์มสูงๆ ที่ต้องการแอมป์จะมีคุณภาพดีล่ะครับ อย่าง PK1 หรือ AKG K701 ทำให้หลายๆ คนยอมลงทุนกับแอมป์เพื่อมาขับเจ้าพวกนี้

2. แล้วแต่กรณีครับ ส่วนใหญ่จะดีขึ้น แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคุณภาพแอมป์ที่เอามาต่อด้วยว่าดีกว่าแอมป์ภายในตัว DAP รึเปล่า นอกจากนี้การแมชชิ่งก็สำคัญเช่นกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

l2esurection

17/04/2015 11:54:58
62
ถามว่าให้เสียงที่ดีขึ้นไหม ก็แล้วแต่แมทชิ่งด้วยครับ บางตัวหูฟังเนื้อมันเยอะ ใส่แอมป์ที่มีเนื้อเข้าไปอีกก็แทบจะร้องละครับ ส่วนหูที่ขับยากๆ ก็ต้องใช้แอมป์ช่วยให้เสียงมันไปได้ไกลขึ้นอีกครับ พวกหูที่ขับง่ายๆก็อาจจะใช้แอมป์ปรุงแต่งเสียงตามที่เราชอบไปเรื่อยๆแหละครับ แต่ที่สำคัญต้องลองก่อนจะซื้อเสมอละครับ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

planaria

19/04/2015 08:16:49
117
เป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนครับ สำหรับการคิดว่าแอมป์ทำให้หูฟังเสียงดีขึ้น แอมป์นั้นเป็นอุปกรณ์ขยายเสียง วัตถุประสงค์ของมันคือการทำให้สามารถขับลำโพง/หูฟังให้เต็มประสิทธิภาพมากขึ้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันมีสิ่งที่ต้องคำนึงถึง 2 เรื่องด้วยคือ Matching กับ Quality นะครับ Matching ในที่นี้รวมทั้งทางด้านอิมพีแดนซ์และแนวเสียงด้วย ส่วน Quality นั้นคือคุณภาพของแอมป์ตัวนั้น เพระถ้าแอมป์คุณภาพต่ำ มันจะไม่ขยายอย่างเดียว แต่จะทำให้สัญญาณที่ขยายบิดเบือนไปจากต้นฉบับ และใส่สัญญาณรบกวนเข้าไปให้ด้วยนะครับ

สรุปง่ายๆ ดีกว่า เดี๋ยวจะไปกันใหญ่ แอมป์หูฟัง ไม่จำเป็นที่จะทำให้หุฟังเสียงดีขึ้นกว่าต่อตรงเสมอไปครับ บางกรณีแย่กว่าเดิมก็มีไม่น้อย (ด้วยเหตุผลจากที่กล่าวไปในตอนต้น) ทั้งนี้คุณต้องแยกให้ออกระหว่างเสียงที่ดีขึ้น กับเสียงที่เปลี่ยนไปก่อนนะครับ

รวมถึง หูฟังที่ขับง่าย อิมพีแดนซ์ไม่สูง แต่ความไวสูง ก็ไม่จำเป็นต้องใช้แอมป์ครับ ถ้ามันให้เสียงที่คุณพอใจได้แล้ว การเพิ่มแอมป์เข้าไป นอกจากเสียเงิน พกยากขึ้น อาจทำให้เสียคาแรคเตอร์เสียงที่ควรจะเป็นไปด้วย (ในวงการเครื่องเสียง บางคนบอกยิ่งน้อยยิ่งดีนะครับ จะขยายซ้ำขยายซาก ขยายแล้วขยายอีกไปทำไม)

ส่วนหูฟังที่แอมพีแดนซ์เยอะ ความไวต่ำ อันนี้ต้องใช้แอมป์ครับ "แต่" อย่าลืมด้านบนที่ผมเขียนไว้ด้วย มันขึ้นอยู่กับการแมชชิ่งและคุณภาพของแอมป์ที่ใช้ด้วย ไม่ใช่ว่าแอมป์หูฟังทุกตัวในโลกเสียงดีเหมือนกันหมด หรือแอมป์หูฟังทุกตัวขับหูฟังทุกตัวออกหมด

และที่สำคัญคือ ไม่ใช่ว่าหูฟังอิมพีแดนซ์เยอะ ความไวต่ำ จะให้เสียงที่ดีกว่าหูฟังอิมพีแดนซ์น้อย ความไวสูงครับ มันคนละเรื่องกัน พวกหูฟังอิมพีแดนซ์เยอะจริงๆ เขาออกแบบมาให้ใช้ในสตูดีโอ บางตัวเอาไว้ต่อตรงกับภาคขยายในห้องอัดด้วยซ้ำ มันเป็นเรื่องเกี่ยวกับการแมชชิ่ง ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องเสียง เรื่องเสียงมันเป็นเรื่องของรสนิยมเราล้วนๆ เลย ก็เหมือนอาหารนั่นแหละ ของดีกับของอร่อยถูกปากเรามันคนละเรื่องกัน อย่างผมไม่กินไข่ปลาคาร์เวียร์ จานละแสนผมตักใส่ปากผมก็บ้วนทิ้งอยู่ดีนั่นแหละ ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

JuneyJa

19/04/2015 10:34:35
733
+1 คห.3
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Melonpan

19/04/2015 10:57:34
0
+1 คุณplanariaครับ
อธิบายได้ชัดเจนมากๆเลยครับ ความรู้ครบๆเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sutatcho

19/04/2015 11:00:12
2
+1คห.3 แสดงว่าเล่นมาเยอะ เจ็บมาก็แยะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

seize74

19/04/2015 14:54:24
+1 ค.ห3 ครับ ขึ้นอยู่กับการmaching ล้วนๆเลยคับ คือเสียงดี เราอาจไม่ชอบก็ได้คับ
หยิกหู 0
"หูฟังที่ต้องใช้แอมป์ขับ"