Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ทุกวันนี้เราเสพรีวิวซื้อของกันอยู่รึเปล่า

Windows X

10/04/2015 03:20:05
337
พักนี้ผมสังเกตมาหลายกระทู้ไม่ว่าจะเป็นกระทู้ถามแนะนำสินค้า ถามว่าตัวนั้นตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ ถามว่าเอาตัวนั้นเทียบกับตัวนี้แล้วเป็นยังไง พอเห็นคนมาเชียร์บ่อยๆเข้าก็เริ่มเทใจไปว่าตัวนั้นน่าจะดีแบบนั้นแบบนี้นะ แล้วก็ลองแวะไปฟังตัวนั้นดู ฟังแล้วรับได้โอเคก็ซื้อ บางคนก็ซื้อไปเลยโดยที่ไม่ได้ฟัง

การจะซื้อของตามกระแสหรือโยนหินถามทางมันก็ไม่แปลกอะไรหรอกครับ แต่ที่ผมไม่เข้าใจคือที่มาตอบๆกันน่ะเป็นใครมาจากไหนคุณก็ไม่รู้จักเพราะคนตอบมันหลากหลายมาก เค้าฟังเพลงอะไรมีแนวเสียงที่ชอบฟังยังคุณก็ไม่รู้ และยิ่งยุคนี้ที่แทบจะไม่มีผู้ใช้ทั่วไปมาเขียนรีวิวเองกันแล้่ว ขนาด search ในบอร์ดเองยังเป็นรีวิวของร้านไปกว่าครึ่งในหน้าแรก คุณมาถามแล้วได้คำตอบอะไรบ้างครับ

คุณลองคิดดูดีๆนะครับในแต่ละกระทู้ที่ถามไปนั้นได้คำตอบอะไรบ้าง เท่าที่ผมอ่านมานะครับ เจอแบบนี้โดยส่วนใหญ่

1. ตัวนี้ดีครับ
2. ผมชอบตัวนี้ครับ

โดนส่วนใหญ่นะครับที่ผมดูมาจะเจอแต่บอกว่าดีกับชอบแต่น้อยคนที่จะลงลึกลงไปว่าดีเพราะอะไร ชอบที่ตรงไหน ผมเข้าใจนะครับว่ายุค social ตอบบนมือถือไม่อยากพิมพ์ยาว ผมเองก็เป็น นานๆทีก็เห็นบ้างที่โพสแบบลงรายละเอียดน่าอ่านยาวๆ อ่านแล้วก็รู้สึกดีว่า อืม คนนี้ก็เข้าใจเล่นดีนะ วิธีการเลือกฟังแบบนี้ด้วย บางคนอยู่ต่างจังหวัดหาลองไม่ได้ผมก็เข้าใจนะครับว่าต้องวัดดวงเอาจากที่อ่าน

แต่ในเมื่อที่อ่านมานั้นส่วนใหญ่บอกว่าดีครับ ชอบครับ แต่ไม่ลงรายละเอียดให้ชัดเจน เช่น หูนี้ใช้ amp นี้ขับเต็มครับ แต่ไม่มีใครบอกว่าหูนี้มี impedance กับ power rating เท่าไหร่ amp จ่าย output power ได้กำลังพอที่จะให้ทำงานได้เต็มที่และมีอัตราการขยายที่เหมาะสมกับหูไหม หรือบอกตัวนี้เสียงดีกว่าครับ แต่ไม่ลงรายละเอียดเรื่องเสียงว่าดีกว่าด้อยกว่ายังไงบ้าง เกิดบางตัวเบสบางแต่คนเชียร์เค้าไม่ฟังเบสเลยบอกดีกว่าหูที่มีเบสมากกว่าที่เค้าต้องการฟังล่ะ หรือคนแนะนำเค้ามีรสนิยมการฟังไม่เหมือนคุณล่ะ คุณจะรู้ได้ยังไงว่าคุณจะชอบมันจริงๆหรือเลือกซื้อตามเสียงเชียร์ที่มากกว่าเพื่อความสบายใจอย่างที่ผมบอกไปจริง

ผมก็อยากฝากไปให้ลองคิดดูครับเพราะสุดท้ายมันก็คือหูคุณที่ฟังและเงินคุณที่จ่าย แต่ถ้าลูกค้าไม่มีความรู้และเลือกตามกระแสที่ไม่มีที่มาที่ไปมากขึ้นเรื่อยๆ ผมก็ไม่อยากเห็นวงการนี้เข้าสู่ช่วงถดถอยเหมือนวงการเครื่องเสียงบ้านในไทยที่เป็นอยู่ตอนนี้ที่มีแต่ของราคาแพงขึ้นไปเรื่อยๆแต่ไม่รู้ว่ามันดีขึ้นยังไง ฟังไม่ออก จับต้องไม่ได้ ไม่มีใครมาประเทืองปัญญาอีกแล้วทั้งในแง่ของศาสตร์และศิลป์ รออ่านแต่ content จากทีมงานอย่างเดียว ผมหวังว่าวงการหูฟังจะไม่ไปถึงจุดนั้นในเร็ววันนี้
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

joe_np1920

10/04/2015 04:40:36
3
เข้ามาอ่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tiger_silver

10/04/2015 05:08:19
3
เอาไรมาก....สมัยก่อนอยากให้คนเข้าใจดิจิตอล....โดนกัดตั้งหลายแผล...แถมมีคนเกลียดขึ้นอีกตั้งเยอะ... ...หวังดีอยากให้คนได้รู้-เข้าใจ...เรื่องระบบดิจิตอล...ได้แต่ร้อง...เฮ้อ..
------------
อย่างดิจิตอล ...โดนคดีคนขายสายอีก...555+
ที่ให้ใช้สายทดสอบ เพราะว่า
ไม่ว่าจะใช้การส่งรูปแบบไหน แปลงค่าบิทเรทไปอย่างไร
หรือจะเติม เอฟเฟค อย่างไร
ชุดข้อมูลหน้าสาย กับชุดข้อมูลหลังสาย(ชุดข้อมูลภายในสาย)
ไม่มีการเปลี่ยนแปลง...แน่นอนครับ
จะเป็นสายอะไรก็ตาม
HDMI
USB
COAX
ถ้าถึงแค่ลวดโหละ..ทางเดินไฟฟ้ามีผลต่อเสียง(COAX นี่ชัดไมมีส่วนไฟเลี้ยงมาเกี่ยวด้วย)
อะไหล่ในวงจรที่ตางกัน...ย่อมีผลต่อเสียงเหมือนกัน
----------------
กระทู้ตั้งแต่ปี2011
http://www.overclockzone.com/forums/showthread.php/1251814-%E0%B8%97%E0%B8%A4%E0%B8%A9%E0%B8%8E%E0%B8%B5-%E0%B8%94%E0%B8%B4%E0%B8%88%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B8%AD%E0%B8%A5-(01)-%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%81%E0%B8%95%E0%B8%81%E0%B8%95%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87-%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%AA%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87-%E0%B8%8A%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%B1%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%A1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Windows X

10/04/2015 05:21:30
337
ถ้าจะถามคุณ Tiger ผมหาคนที่มีชื่อ Tiger ในบอร์ดนี้เจอที่นี่ครับ

http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=175400
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Windows X

10/04/2015 05:29:35
337
อ่อ ขอโทษครับ ผมเข้าใจผิดไป นึกว่ามีคนเข้ามาด่าคุณ Tiger แล้วเข้ากระทู้ผิด ฮาๆๆ เรื่องเสียงนี่ผมว่าแล้วแต่ประสบการณ์จริงๆนะครับ ของพวกนี้ต้องใช้ทั้งความรู้และประสบการณ์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Melonpan

10/04/2015 07:55:51
0
ปัญหาหลักคือวงการนี้ยังไม่แพร่หลายมากครับ คนในหลายพื้นที่ก็ไม่มีโอกาสได้ลองจริงๆ(ต่อให้ได้ลองเวลาก็น้อยครับ เช่น เดินทางเข้ามาลองจากต่างจังหวัด)

อีกอย่างคือ ในการอ่านรีวิว ศัพท์หลายตัวมันเป็นมุมมองส่วนตัวตั้งแต่แรกแล้วน่ะครับ เว้นกรณีเอาไปเปรียบเทียบกับตัวอื่นๆให้..แต่สำหรับคนที่ไม่เคยไปลองตัวอื่นๆมันก็ไม่ช่วยอยู่ดีครับ

สรุปแล้วปัญหาหลักคือ หาประสบการณ์ยากครับ (ในความเห็นผมนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

themiumhhh

10/04/2015 09:17:32
1
สิ่งที่สำคัญที่สุด และดีที่สุดในการหาหูฟัง คือ การลองฟังเอง ครับ

แต่หลายๆท่าน โดยเฉพาะมือใหม่ อาจต้องการ "ลด" "ตีกรอบ" หูฟังที่จะไปลองฟังให้แคบลง

ทำให้เลือก และตัดสินใจได้ง่าย เหมาะสมกับแนวเพลง การใช้งาน

ไม่รวมถึงคนตจว อย่างผมที่แทบไม่ได้ลองฟังด้วยตัวเอง เลยต้องหารีวิวมาประกอบการตัดสินใจ

สำหรับผม หาหลายสำนักครับ ทั้งรีวิวอังกฤษ ไทย กว่าจะตัดสินใจวัดดวง ซึงส่วนมากก็ไม่ผิดหวังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

m and m

10/04/2015 10:06:08
38
กระทู้ดีมีสาระครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

natja

10/04/2015 10:19:54
0
อ่านเหมือนกันครับ โชคดีมีโอกาสได้ไปลองฟังด้วยตัวเองด้วยเลยตัดสินใจง่ายว่าชอบเสียงแนวไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

มือใหม่หัวใจว้าวุ่น

10/04/2015 10:56:12
"มันเป็นทางเลือก ของคนที่ไม่มีทางเลือกครับ"
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Kim

10/04/2015 11:29:17
ขออนุญาติเห็นต่างครับ

ที่ว่ากระทู้รีวิวเกินครึ่งเป็นของร้าน ก็เพราะว่านี่คือบอร์ดมั่นคงยังไงครับ เจ้าของร้านก็ต้องการขายของ การรีวิวก็มีไว้เพื่อให้ของออกไปได้ ทางร้านก็ไม่ใช่องค์กรการกุศลนะครับ มีช่องทางก็ต้องใช้ แค่จำนวนลูกค้าที่มารีวิวมันไม่ได้เยอะก็เท่านั้นเอง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

panda180

10/04/2015 11:34:01
1
ผมยังเคยโพสเลย...ว่าเราน่าจะหาจุดด้อยของสินค้าตัวนั้นๆบ้างนะ..

จริงๆมันเป็นสิทธิ์โดนชอบธรรม ในแง่ของคนซื้อที่ควรได้รับข้อมูลการตัดสินใจสองด้าน แม้การฟังอย่างเดียวมันก็อาจตอบโจทย์ได้ชั้นนึง แต่เราไม่ได้ใช้งานในชีวิตจริง ผมอธิบายอย่าง mx985 ตอนนั้นผมเคยมี เสียงดีมากเลยครับเลยซื้อ แต่พอมาใช้งานจริง เดินฟังไม่ได้
เพราะมันหนัก ถ่วงตลอด จริงๆเสียงน่ะดี แต่หนักมีปัญหาเรื่องการเสียดสี หรืออย่าง re600 ที่บางคนบอกว่า ถูกับเสื้อมีเสียงกิ๊กๆ (ผมเจอตัวนี้กับ ie800 ) เลยต้องขายไป...

หรือแม้แต่ ath ที่บางตัวก็บีบหัวเหลือเกิน...รายละเอียดเล็กๆที่ต้องใช้งานจริง ถึงจะเจอปัญหา บางคนก็รับได้ บางคนก็รับไม่ได้ แต่ถ้าเรารู้เงื่อนไขของสินค้าที่จะต้องเจอ....ในอนาคต ผมว่ามันแฟร์กว่านะ ถ้าหูฟังตัวถูกๆก็คงไม่เป็นอะไร แต่ถ้าหลักหมื่นมันก็น่าคิด
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Reizei_Mako

10/04/2015 11:40:33
23
รีวิวที่ดี คือรีวิวที่บอกจุดด้อยของผลิตภัณฑ์ด้วยครับ ถ้าบอกแต่ข้อดี เค้าเรียกว่าโฆษณาชวนเชื่อ

ส่วนการให้ความเห็น/คำตอบโดยไม่มีเหตุผลประกอบ หรือมีแค่สั้นๆ ผมว่ามันก็ไม่ได้ผิดอะไรนะ ถ้าคนถามอยากได้รายละเอียดเพิ่ม แล้วเข้ามาถามมาเป็นข้อๆ ไป ผมว่าสมาชิกส่วนใหญ่ก็ยินดีให้รายละเอียดนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

panda180

10/04/2015 11:58:09
1
เห็นด้วยครับผม

ส่วนใหญ่ที่รีวิว ผมยังไม่เห็นข้อด้อยเลย ส่วนใหญ่จะบอกคุณลักษณะของสินค้า (อันนี้ดีละเอียดดี) แต่ในตัวจุดด้อย ยังไม่ชัดจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Reizei_Mako

10/04/2015 13:28:41
23
ถ้าเป็นรีวิวของร้านเฮีย เราก็ต้องเข้าใจล่ะครับว่าเป็นการรีวิวเพื่อให้ลูกค้าสนใจในตัวผลิตภัณฑ์ หรือพูดง่ายๆ คือเป็นการรีวิวกึ่งๆ โฆษณาเพื่อขายของ โดยบอกจุดเด่นของสินค้าว่ามีจุดเด่นและข้อดีอะไรยังไง ซึ่งก็ไม่ผิดครับ เพราะที่นี่เป็นเว็บบอร์ดของร้านเฮียอยู่แล้ว

สำหรับคนที่สนใจด้านการฟังเพลงจริงๆ ยังไงส่วนใหญ่ก่อนจะซื้อของก็มักจะหาข้อมูลจากที่อื่นประกอบด้วยอยู่แล้วล่ะครับ อย่างการรีวิวของผู้ใช้จริงๆ จาก Head-Fi หรือการรีวิวของเว็บ Headfonia ที่บอกจุดเด่นจุดด้อยของสินค้าอย่างตรงไปตรงมา นอกจากนี้ก็ยังมีกลุ่มเฟสบุ๊คหลายๆ กลุ่มที่คนเล่นหูฟังมาแลกเปลี่ยนความรู้กันด้วย (ถึงหลายๆ ครั้งจะมีการอวยสินค้าของบางร้านจนออกนอกหน้าก็เถอะ 55+)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Beat Takeshi

10/04/2015 13:51:31
39

.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

hesby

10/04/2015 15:10:29
0
ข้อเสียของคนที่อยู่ ตจว. จริงๆครับการที่ไม่สามารถจะมีเวลาลองด้วยตัวเอง
แต่ review มันเป็นส่วนหนึ่งในการจำกัดวงให้แคบลงได้ครับ ซึ่งอย่างไรก็ดี สุดท้ายผมก็คิดว่าถ้าจะซื้อจริงๆต้องเจียดเวลาลองฟังดูจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

จริงๆนะ

10/04/2015 15:43:24
ข้อเสียของคนที่อยู่ไกลร้าน ไกลห่างจากพวกนี้ จริงๆผมว่าการอ่านรีวิวประกอบการตัดสินใจซื้อก็ไม่ได้แย่หรอกครับ ฟังเองดีกว่าแน่นอน แต่การอ่านรีวิวมันก็มีประโยชน์สำหรับผู้ที่ไม่สะดวกในการเดินทางไปฟังที่ร้านหรือมีเวลาที่จะไป การรีวิวอย่างน้อยเราก็ได้รู้คร้าวๆแนวทาง แนวเสียง ยังไงก็ต้องมีคนที่ทดลองฟังแล้วนำมาเล่าสู่กันฟังอยู่แล้ว
เพราะงั้นคนที่สะดวกที่จะไปฟังด้วยหูตัวเองได้ก็ควรไป คนที่ไม่สะดวกจริงๆยังไงการรีวิวก็ยังมีประโยชน์อยู่ดีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Ishimaru-WITTY

10/04/2015 15:54:01
1
ผมดูก่อน รีวิวโดยใคร เพราะเคยพลาดเพราะเชื่อรีวิวมาแล้ว อ่านเสร็จ สั่งให้มาส่งที่บ้าน อืม.... ถ้ารีวิวร้านมั่นคงน่ะ ผมว่า เชื่อถือได้ head fi อ่านบ้างหลังๆ เล่นมาถึงจุดนี้แล้ว อ่านรีวิวก็พอรู้ว่าเป็นไง สุดท้ายก็ไปลองฟัง แล้วซื้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

capocino

10/04/2015 15:57:26
2
ผมใช้ความเชื่อมั่นล้วนๆครับ แบบตอนที่จะไปซื้อ Grado Rs1e ผมก็เชื่อว่ามันดีแน่ๆ เพราะขนาดรุ่น Sr125e ที่ผมเคยใช้ยังดีขนาดนี้ ตัวแพงๆก็ต้องดีแน่นอน แล้วก็ไม่ผิดหวังครับ

ยกเว้นตอนที่จอง TTpod T2 ไป ผิดหวังมากตอนลองจริง เพราะตัวแรกมันดีสุดๆ พอมาตัวที่สองนี่แย่มากๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

สันติ

10/04/2015 16:41:22
50
ผมเสพรีวิวจริงๆ นะ
ผมอ่านรีวิวจากเว็บ
แล้วไปลอง

ถ้าลองแล้วชอบก็ซื้อ
พอซื้อก็เอากลับมารีวิว (บางตัว)
เช่น Discman D25s, AK100, AK100II

ในยุคสมัยอดีตของผม ไม่มีรีวิวอะไรเลย
ทุกอย่างไปเสี่ยงกับร้านที่สะพานเหล็ก คลองถม มาบุญครอง
โดนพ่อค้าขายรีวิวทุกตัวในตู้มันดีหมด โดนมาแล้วฮ่าๆๆ
ยิ่งหูฟังนี่ สุดๆ เลย ในยุค 25-27 ปีก่อน

ผมกลับชอบเสพรีวิวนะ
ทั้งจาก fb เว็บไซด์ ฯลฯ
เพื่อมากระตุ้นกิเลส อย่างน้อยก็รู้สึกเข้าใจง่ายกว่าไปอ่านบอร์ดฝรั่ง
และบางทีเราก็อ่านจากบอร์ดฝรั่งมาก็มาอ่านคนไทยรีวิวเช่นกัน

สรุป ผมโดนทุกรีวิวเลย T_T
ถ้ามีเงินพอซื้อ ไปลองแล้วซื้อเลยถ้าโดน
เพราะผมมีความสุขที่ดับกิเลส
"กิเลสดับได้ด้วยการซื้อ"
(ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

นายมั่นคง

10/04/2015 22:57:53
4,282
ผมก็มาแนวเดียวกับพี่สันติเลยครับ ยุคนู้นต้องไปวัดดวงกันหน้างานที่สะพานเหล็กหรือไม่ก็มาบุญครองเหมือนกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

RockDragon

10/04/2015 23:06:14
2,893
ตั้งแต่ยุคนู้นจนถึงวันนี้ ผมก็ยังมาแนวเดิมเลย
คืออ่านๆๆๆๆ
แลัวก็มีลองมั้งไม่ได้ลองมั้ง
จากนั้นก็ซื้อๆๆๆๆๆ
สุดท้ายก็มีความสุขที่ซู๊ดดดดดเลยครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

หูดับ

10/04/2015 23:23:25
รีวิวก็ส่วนหนึ่ง ถ้าได้ community ของกลุ่มคนที่สามารถให้ impression ของเสียงจากหูฟังนั้นๆ(อย่างเช่น head-fi) จะได้ข้อมูลที่ตรงกว่า เมื่อมีคนกลุ่มใหญ่มากพอที่ให้ impression ที่คล้ายคลึงกัน ก็มั่นใจได้ว่า ปราศจาก bias
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

yamano

11/04/2015 02:02:01
ไปเจอตรรกะแบบนี้ใน "FB ฟังเพลง" ของเด็กคนหนึ่งคิดแบบนี้
น้องเค้าว่าคนที่มาตอบคำถามและแสดงความคิดเห็น ว่าไม่รู้จริง
แล้วมาตอบ แล้วน้องเค้าก็ว่า คนที่ชอบถ่ายรูปมาโชว์ชุดฟังเพลง
ไม่ดีชอบอวด!!!!! บลาๆๆๆๆๆ

ผมก็งง คิดได้ไง! คนเค้ามีของรักของดี ก็ยากโชว์ให้คนในวงการเดียวกัน
ดูเป็นธรรมดา ก็เหมือนผู้หญิงหุ่นดี ก็ชอบใส่รัดๆโชว์หุ่น ถ้าอ้วนหนาท้องลาย
ใครมันจะกล้าโชว์ สรุปน้องคนนั้น ผมมองว่าขี้อิจฉาคนอื่น

ส่วนผมนะ ผมชอบมากที่มีคนมารีวิวให้ผมอ่าน ผมอ่านหมดล่ะครับ คือผมมีสมอง
ผมคิดเองได้ว่า ผมควรเชื่อระดับไหน และไม่ควรเชื่อระดับไหน และผมก็ต้องขอบคุณ
คนที่มารีวิวให้ฟังเป็นอย่างมาก ที่เค้ามีน้ำใจ คิดว่าอะไรที่ดีสำหรับเค้าๆก็อยากจะแบ่ง
ปันคนอื่น เครื่องก็เครื่องเค้า เน๊ตก็เน็ตเค้า แถมต้องมานั่งคิดว่าจะพิมม์อย่างไรอีก

พ่อค้า มันก็เป็นธรรมดา(ผมก็พ่อค้า) ใครมันจะบ้า รีวิวว่าของตัวเองไม่ดี เวปไหนก็เวปนั้น
ก็ต้องว่าของตัวดีทั้งนั้น เวปโม ก็เชียร์แต่โมอย่างเดียว ไม่โมไม่ดี เวปเปลี่ยนสาย ก็เชียร์
เปลี่ยนสาย ตะพรึด อย่างนี้ผมว่ามันก็เป็นธรรมดา เพราะทุกคนต้องหาเงินมาเลี้ยงครอบครัว
ส่วนผู้บริโภคก็ต้องพิจารณาเอาเองว่า ควรแค่ไหน

ส่วนผมก็ยังตามอ่านรีวิวของทุกๆคน ทั้งที่มาตอบคำถามด้วย อ่านทุกเวปที่มีเวลาอ่าน ครับ
มันคำกล่าวของ"ขงเจี๊ยว"กล่าวไว้ว่า "ทุกคนที่เดินผ่านข้าพเจ้าไป เป็นครูข้าพเจ้าทั้งหมด
ที่ดีข้าพเจ้าจะเยี้ยงอย่าง ที่ไม่ดี ข้าพเจ้าจะไม่ทำตามอย่างคนนั้นเด็ดขาด"

ตั้งสติก่อนโซเชียว หน่อยประเทศไทย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

chirawatf

11/04/2015 10:44:15
2
ผลิตภัณฑ์ทุกอย่างมีข้อดี ข้อด้อย ในตัวของมันเอง

ส่วนตัวผมจึง พยายามหาอ่านกระทู้รีวิวข้อเสีย จาก"ผู้เล่น" ด้วย

ถ้าคิดว่ารับข้อเสียของมันได้ ก็จัดเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

pockethifi

11/04/2015 12:01:29
161
อ่านรีวิว แล้วก็ค่อยคิดว่าจะซื้อหรือไม่ซื้อครับ
มีรีวิวดีกว่าไม่มีนะครับ ต่อให้เขารีวิวด้วยความเอนเอียง ก็ยังดีกว่าไม่มี
เราเลือกพิจารณาได้ ว่าจะเชื่อหรือไม่เชื่อ

สมัยก่อนผมก็อ่านหนังสือเครื่องเสียง ทุกเล่ม จำชื่อนักเขียนได้ทุกคน
สินค้าตัวเดียวกันอยู่ในหนังสือคนละเล่ม ก็จะได้ความเห็นแตกต่างกัน
แล้วถ้าตัวไหนโดนชมพร้อมกันสามเล่มขึ้นไปรับรองว่าขายดี

แล้วมีที่เขาชมแล้วซื้อมาฟังเองแล้วไม่ดีไหม ผมบอกตรงๆว่าไม่เคยเจอเลยครับ
เพราะอะไร ก็คงเพราะ อ่านรีวิวจนอยากได้ แล้วไปลองฟัง ถูกใจแล้วค่อยซื้อ
สุดท้ายก็คือ ฟังแล้วถูกใจ แล้วค่อยซื้อ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

@last

11/04/2015 12:33:15
53
อ่านรีวิวจนอยากได้ แล้วไปลองฟัง
สุดท้ายก็คือ ฟังแล้วถูกใจ แล้วค่อยซื้อ (ขอคัดลอกข้อความบางตอน)

@pockethifi +1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

since 2010

11/04/2015 12:53:37
หลงเข้ามาเเล้วไม่พอใจจขกท ชอบใช้คำพูดรุนเเรงไม่ให้เกียรติคนอื่น
หลายทีละคุณจะรู้มากก็อย่าทำเหมือนคนอื่นเขาไม่รู้เรื่องได้ไหม อยากให้ใช้คำพูดกับเพื่อนๆในบอร์ดให้เหมาะสมด้วย
ต้นเหตุที่คุณมาโพสอาจจะมาจากมีคนไปเปรียบเทียบ dx90 โมของคุณกับตัวเดิมๆหรือเปล่า??? ถ้าใช่นั่นก็เป็นเพียงความคิดเห็นของคนที่ใช้สินค้า ใครชอบไม่ชอบมันก็เป็นความเห็นของเค้า จะให้เค้ามาทำรีวิวเเบบคุณ G7 มันคงไม่ใช่เรื่องง่าย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

ล็อกอิน

11/04/2015 12:57:13
คำว่าเสพ หมายถึงอะไร ผมไม่แน่ใจนะ
แต่ ผมว่ารีวิวมีประโยชน์ สำหรับคนที่จะเลือกหูฟังใหม่
ทุกวันนี้ หูฟังมีมากมาย เลือกไม่ถูกหรอกครับ
หากไม่มีคนเอามา รีวิว ตั้งต้น จริงบ้าง โม้บ้าง โฆษณาบ้าง
แต่ท้ายสุด ก็มีแนว ให้เราเอาไป ขอลองฟังกับทางร้านได้บ้างไม่มากก็น้อยครับ

ส่วนที่บอกเครื่องเสียงบ้านถดถอย ผม กลับมองต่าง ว่ามันเติบโต มีการพัฒนา
คนเล่นมีความรู้มากขึ้น การจัดวาง ห้องฟัง
อย่าตัดสินคน จากการที่ เค้าซื้อของแพง แล้วแปลว่า เค้าฟังไม่เป็นนะครับ

การฟังเพลง เป็นสุนทรียภาพ อย่างหนึ่ง
ทั้งการเสพจากหู ด้วยการฟัง
หรือ การเสพจากตา ด้วยการมองรูปลักษณ์
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

Windows X

11/04/2015 15:03:23
337
ดูเหมือนหลายคนจะจับประเด็นผิดไปนะครับ ถ้าเป็นรีวิวการให้ข้อมูลสินค้าว่าดีไม่ดีชอบไม่ชอบอย่างไรนั้นมันก็มีประโยชน์ครับ และผมอยากให้คนเขียนมากขึ้นไปด้วยซ้ำ แต่ทุกวันนี้ที่เห็นกันส่วนใหญ่มีแต่บอกว่าตัวนี้ดี ตัวนี้ผมชอบ แต่ไม่มีบอกว่าดีอย่างไร ชอบเพราะอะไร อ่านแล้วรู้ว่าสินค้าไหนได้ social point เยอะแต่ก็ไม่รู้ว่าแนวเสียงการใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง

พูดซ้ำอีกละ ขอยกตัวอย่างใหม่ละกันครับ ถ้าโพสแบบนี้เป็นโพสที่ผมอยากให้มีมากขึ้นครับ

1. ตัวนี้ดีครับ เบสแน่นเวทีกว้างฟังพวกร็อคมันดีครับ
2. ผมชอบตัวนี้ครับ มันแยกแยะรายละเอียดได้ดีและฟังได้นาน

โพสแบบนี้ต่อให้โพสมากันเป็นร้อยผมก็ไม่รู้หรอกว่ามันเป็นยังไงบ้าง

รีวิวทุกวันนี้กลายเป็นว่าสินค้าใดได้ social point มากกว่าก็เทใจกันไปรึเปล่า สินค้าบางอย่างเห็นคนเชียร์กันเ้ยอะแต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นอย่างไรเหมือนกัน แค่รู้สึกได้ยินว่าคนชมว่ามันดีเยอะแต่ไม่รู้ว่าดีอย่างไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

ผมชอบ

11/04/2015 15:23:59
คนชมเยอะก็ดีสิครับ มันเเปลว่าสินค้าตัวนั้นมีชื่อเสียงรู้จักกันมากในระดับสากล
รีวิวเต็มๆมันก็มีเเทบทุกตัวอยู่เเล้ว เเค่เราเห็นว่ามันดีเราชอบเราก็คอมเม้นไปส่งเสริม
บางกระทู้เค้าถามความเห็นครับเค้าไม่ได้ต้องการรีวิว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 32

Windows X

11/04/2015 16:38:44
337
นั่นล่ะครับประเด็น มีคนชมเยอะแต่รีวิวจริงๆอาจจะมีแค่คนสองคนที่เขียน คนที่เชียร์กับคนที่เขียนรีวิวฟังไปในทางเดียวกันรึเปล่าก็ไม่รู้ แล้วสุดท้ายก็กลายเป็นการวัดจากแต้มคนเชียร์เป็นหลักแทน ถ้าจะถามความเห็นก็น่าจะตอบพร้อมความเห็นบ้างหน่อยก็ยังดีนะครับไม่ใช่แค่บอกว่าตัวนี้ดีตัวนี้ผมชอบแล้วจบเลย ไม่รู้กระทั่งแนวเสียงคร่าวๆแบบนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

capocino

11/04/2015 17:36:01
2
บางตัวเสียงก็ไม่ได้ดีเด่อะไรหรอกครับ แต่มันมีคนไปรีวิวว่ามันดี เลยอวยๆกันไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 34

น้ำเน่ามากๆ

11/04/2015 18:05:20
ผมมาอ่านทวนซ้ำไปซ้ำมาหลายรอบละ ดูเหมือน จขกท จะเมาไบก้อน

คิดเอง ตั้งคำถามเอง แล้วก็ตอบเอง สรุปเองเสร็จสรรพ อ่านแล้วไม่ได้ประโยชน์อะไรเลยสักนิด เช่น

"พักนี้ผมสังเกตมาหลายกระทู้ไม่ว่าจะเป็นกระทู้ถามแนะนำสินค้า ถามว่าตัวนั้นตัวนี้เป็นยังไงบ้างครับ ถามว่าเอาตัวนั้นเทียบกับตัวนี้แล้วเป็นยังไง พอเห็นคนมาเชียร์บ่อยๆเข้าก็เริ่มเทใจไปว่าตัวนั้นน่าจะดีแบบนั้นแบบนี้นะ แล้วก็ลองแวะไปฟังตัวนั้นดู ฟังแล้วรับได้โอเคก็ซื้อ บางคนก็ซื้อไปเลยโดยที่ไม่ได้ฟัง"

คืออันนี้ทำตัวเหมือนอยู่ในเหตุการณ์คนซื้อคนขายตลอดเวลา คุณรู้ได้ไงว่าคนที่มาตั้งกระทู้ถามเค้าเทใจไปให้ตัวไหน? แล้วรู้ได้ไงว่าคนที่ตั้งกระทู้ได้ลองไปแวะฟังตัวนั้นดู? รู้ได้ไงว่าบางคนซื้อไปเลยโดยที่ไม่ได้ฟัง? มั่ว ยกเมฆ มโนล้วนๆ

หรือ

คุณลองคิดดูดีๆนะครับในแต่ละกระทู้ที่ถามไปนั้นได้คำตอบอะไรบ้าง เท่าที่ผมอ่านมานะครับ เจอแบบนี้โดยส่วนใหญ่

ช่วยไปเอาลิ้งค์ หรือกระทู้มาแปะให้เข้าไปอ่านได้หน่อย คุณใช้คำว่า "เจอแบบนี้โดยส่วนใหญ่" แปลว่ามันต้องมีเยอะเป็นสิบๆกระทู้ เป็นสิบๆลิ้งค์ กระทู้สองกระทู้ไม่ถือว่าโดยส่วนใหญ่ ช่วยไปเอามาให้อ่านหน่อย ถ้าไม่มีถือว่าโกหก มุสา

และ

"แต่ในเมื่อที่อ่านมานั้นส่วนใหญ่บอกว่าดีครับ ชอบครับ แต่ไม่ลงรายละเอียดให้ชัดเจน เช่น หูนี้ใช้ amp นี้ขับเต็มครับ แต่ไม่มีใครบอกว่าหูนี้มี impedance กับ power rating เท่าไหร่ amp จ่าย output power ได้กำลังพอที่จะให้ทำงานได้เต็มที่และมีอัตราการขยายที่เหมาะสมกับหูไหม หรือบอกตัวนี้เสียงดีกว่าครับ แต่ไม่ลงรายละเอียดเรื่องเสียงว่าดีกว่าด้อยกว่ายังไงบ้าง เกิดบางตัวเบสบางแต่คนเชียร์เค้าไม่ฟังเบสเลยบอกดีกว่าหูที่มีเบสมากกว่าที่เค้าต้องการฟังล่ะ หรือคนแนะนำเค้ามีรสนิยมการฟังไม่เหมือนคุณล่ะ คุณจะรู้ได้ยังไงว่าคุณจะชอบมันจริงๆหรือเลือกซื้อตามเสียงเชียร์ที่มากกว่าเพื่อความสบายใจอย่างที่ผมบอกไปจริง"

คุณครับหูฟังมันไม่ใช่เครื่องมือที่ใช้ในการดำรงชีวิต แบบว่าจะขาดมันเสียไม่ได้ หรือใช้ผิดเบสเยอะไปแล้วจะตาย ต้องมานั่งหาค่าว่าหูนี้มี impedance กับ power rating เท่าไหร่ amp จ่าย output power ได้กำลังพอที่จะให้ทำงานได้เต็มที่และมีอัตราการขยายที่เหมาะสมกับหูไหม 555+ กูจะบ้าตาย หูฟังมันของเล่นครับ เค้าก็บอกแล้วว่าเล่นหูฟัง ผิดๆถูกๆก็คือการเรียนรู้การได้ มีประสบการณ์กับสิ่งที่ตัวเองชอบ ยังไม่เคยได้ยินข่าวใครผูกคอตายเพราะซื้อหูฟังผิดเพราะไปเชื่อคนอื่นเลย ปัญญาอ่อนมากครับ

และอันนี้

"ผมก็อยากฝากไปให้ลองคิดดูครับเพราะสุดท้ายมันก็คือหูคุณที่ฟังและเงินคุณที่จ่าย แต่ถ้าลูกค้าไม่มีความรู้และเลือกตามกระแสที่ไม่มีที่มาที่ไปมากขึ้นเรื่อยๆ ผมก็ไม่อยากเห็นวงการนี้เข้าสู่ช่วงถดถอยเหมือนวงการเครื่องเสียงบ้านในไทยที่เป็นอยู่ตอนนี้ที่มีแต่ของราคาแพงขึ้นไปเรื่อยๆแต่ไม่รู้ว่ามันดีขึ้นยังไง ฟังไม่ออก จับต้องไม่ได้ ไม่มีใครมาประเทืองปัญญาอีกแล้วทั้งในแง่ของศาสตร์และศิลป์ รออ่านแต่ content จากทีมงานอย่างเดียว ผมหวังว่าวงการหูฟังจะไม่ไปถึงจุดนั้นในเร็ววันนี้ "

คุณรู้ไงว่าปัจจุบันเข้าสู่ช่วงถดถอยเหมือนวงการเครื่องเสียงบ้านในไทยที่เป็นอยู่ตอนนี้ ผมขอหลักฐานครับ หรือมั่ว?

ถ้าตอบไม่ได้เลยสักข้อ ผมไม่ให้ผ่านครับ

อ้อ ผมไม่นึกว่าจะมีคนที่มีความคิดแบบนี้ แนวนี้ เข้ามาอยู่ในเว็บหูฟัง แล้วมาตั้งกระทู้แสดงความคิดเห็นมั่วๆ ซั่วๆ รู้สึกประหลาดใจมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Windows X

11/04/2015 18:53:17
337
เป็นทีมงานชงสินค้าปลอมตัวมาตอบรึเปล่าครับ ถึงได้ถอด login มาไล่เป็นข้อแบบไม่ใช้สมองคิดก่อนแบบนี้ คิดบ้างรึเปล่าครับว่าถ้าผมพาดพิงกระทู้หรือสินค้าที่เข้าข่ายแล้วจะเกิดอะไรขึ้นบ้าง คำถามคุณไม่ผ่านครับ กลับไปใส่ login จริงๆแล้วคิดคำถามที่ดีกว่านี้มาอีกทีละกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

น้ำเน่ามากๆ

11/04/2015 19:18:50
ผมถามคุณโดยไม่ได้หวังคำตอบตั้งแต่แรกอยู่แล้ว

แต่ผมเขียนคำถามขึ้นมาเพื่อให้พี่น้องชาวมั่นคงได้ใช้วิจารญาณในการอ่าน เพื่อได้เป็นข้อสังเกตุอะไรบางอย่างที่ผิดปกติ ส่วนเรื่องคุณตอบผมไม่ได้ผมไม่ให้คุณผ่าน แล้วคุณก็ไม่ให้คำถามของผมผ่าน ถือว่าเจ๊ากันไป ผมไม่ได้ติดเป็นอารมณ์ และไม่ได้คิดว่าเป็นเรื่องสำคัญอะไรครับ

ปล.ผมเชื่อว่าพี่น้องในเว็บมั่นคงกำลังมองดูคุณอยู่ ว่าคุณคิดอะไร และจะทำอะไรต่อไป
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

tudtee

11/04/2015 19:30:38
7
ส่วนใหญ่ลำโพงจากฟังจากในยูทูป มีหูฟังดีๆหน่อยก็ให้เสียงที่พอจะเดาทางได้ว่าเสียงดีมั้ย ผมซื้อของหลายอย่างโดยไม่เคยลองฟังตัวเป็นๆ แต่ก็ไม่เคยผิดหวังนะครับ ส่วนใหญ่ยี่ห้อดังๆ เสียงมันก็ได้มาตรฐานอยู่แล้ว แต่หูฟังนี่ไม่กล้าซื้อโดยไม่ลองฟังจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

Windows X

11/04/2015 19:57:18
337
"คืออันนี้ทำตัวเหมือนอยู่ในเหตุการณ์คนซื้อคนขายตลอดเวลา คุณรู้ได้ไงว่าคนที่มาตั้งกระทู้ถามเค้าเทใจไปให้ตัวไหน? แล้วรู้ได้ไงว่าคนที่ตั้งกระทู้ได้ลองไปแวะฟังตัวนั้นดู? รู้ได้ไงว่าบางคนซื้อไปเลยโดยที่ไม่ได้ฟัง? มั่ว ยกเมฆ มโนล้วนๆ"

อันนี้คุณมโนไปเองละ กล่าวหาลอยๆว่าผมทำตัวแบบนั้น ผมพูดชัดเจนไว้แต่แรกแล้วว่าพูดถึงกระทู้ในบอร์ดแล้วคุณยกเรื่องการอยู่ในเหตุการณ์ซื้อขายได้อย่างไร ผมจะตอบอะไรคุณได้ในเมื่อคุณกล่าวหาผมมั่วซั่วแล้วถามนอกประเด็นแบบนี้ ที่ผมมาโพสเพราะผมเจอหลายคนแล้วที่ตั้งใจจะไปซื้อตัวนั้นตัวนี้ พอถามว่าฟังแล้วเป็นยังไงบ้างก็บอกไม่ได้ฟัง อ่านรีวิวกับคนโพสเชียร์เอา เจอมาหลายรอบถึงมาโพสแนะนำเรื่องพวกนี้

"ช่วยไปเอาลิ้งค์ หรือกระทู้มาแปะให้เข้าไปอ่านได้หน่อย คุณใช้คำว่า "เจอแบบนี้โดยส่วนใหญ่" แปลว่ามันต้องมีเยอะเป็นสิบๆกระทู้ เป็นสิบๆลิ้งค์ กระทู้สองกระทู้ไม่ถือว่าโดยส่วนใหญ่ ช่วยไปเอามาให้อ่านหน่อย ถ้าไม่มีถือว่าโกหก มุสา"

หาคุณลองหาในบอร์ดมั่นคงแล้วไม่เจอที่ว่าเลยผมว่าไม่ตาคุณบอดก็ชงสินค้ามาจนชินแล้วล่ะเลยไม่รู้ไม่เห็นอะไร ผมเปิดกระทู้ไหนก็เจอแต่คนเชียร์แบบว่าตัวนี้ ตัวนี้ผมชอบแต่ไม่ลงรายละเอียด อ่านจบกระทู้ยังไม่เห็นใครพูดถึงแนวเสียงคร่าวๆเลย มีช่วงนึงผมลองกดกระทู้ขอคำแนะนำเล่นมั่วๆก็พบบ่อยมากที่ตอบแบบไม่ลงรายละเอียดอะไร เหมือนมาชงก็จบเลยถ้าไม่ใช่คุณหลุยส์ ทีมงานมั่นคงหรือคนที่เล่นบอร์ดนานๆเข้ามาตอบนะ แต่ตอนนี้ก็ดีขึ้นครับ เรื่องยกตัวอย่างผมได้อธิบายไปแล้วว่ามันไม่เหมาะสมที่จะยกเป็นเคสไปได้เพราะจะกระทบต่อตัวสินค้าและร้านที่ขาย

"คุณครับหูฟังมันไม่ใช่เครื่องมือที่ใช้ในการดำรงชีวิต แบบว่าจะขาดมันเสียไม่ได้ หรือใช้ผิดเบสเยอะไปแล้วจะตาย ต้องมานั่งหาค่าว่าหูนี้มี impedance กับ power rating เท่าไหร่ amp จ่าย output power ได้กำลังพอที่จะให้ทำงานได้เต็มที่และมีอัตราการขยายที่เหมาะสมกับหูไหม 555+ กูจะบ้าตาย หูฟังมันของเล่นครับ เค้าก็บอกแล้วว่าเล่นหูฟัง ผิดๆถูกๆก็คือการเรียนรู้การได้ มีประสบการณ์กับสิ่งที่ตัวเองชอบ ยังไม่เคยได้ยินข่าวใครผูกคอตายเพราะซื้อหูฟังผิดเพราะไปเชื่อคนอื่นเลย ปัญญาอ่อนมากครับ"

ถ้าคุณจะเล่นแบบไม่มีความรู้มันก็เรื่องของคุณครับ เงินคุณ หูคุณ แต่ถ้าคุณเล่นซี้ซัวแล้วทำตัวเป็นผู้รู้แนะนำผิดๆโดยไม่มี่หลักการณ์อะไรรองรับเลย แบบนั้นมันเดือดร้อนคนอื่นครับ ผมแค่ยกตัวอย่างคร่าวๆในเรื่อง spec ทางเทคนิค แนวเสียง และรสนิยมส่วนตัว ถ้าคุณจะบอกว่าเรียนรู้เองได้ก็เรียนรู้ไปครับ ผมก็โพสของผมไป ก็เจ๊ากันดี หรือคุณจะโพสอะไรก็ได้แต่ห้ามผมโพสแตะประเด็นของคุณงั้นเหรอ ฮ่ะๆๆ

"คุณรู้ไงว่าปัจจุบันเข้าสู่ช่วงถดถอยเหมือนวงการเครื่องเสียงบ้านในไทยที่เป็นอยู่ตอนนี้ ผมขอหลักฐานครับ หรือมั่ว?"

ผมอยู่ในวงการนี้ตั้งแต่สมัย Pantip ยังดัง สมัยที่ร้านเฮียเพิ่งเปิดใหม่ๆ ก็นานพอจะเห็นอะไรหลายๆอย่างถึงได้พูดแบบนี้ครับ เมื่อก่อนในบอร์ดหูฟังมีคนใฝ่รู้ มีนักวิชาการนัก DIY ก็เยอะ หาข้อมูลค้นคว้ามานั่งถกเถียงทดลองพิสูจน์หาสาระกัน มีคนมีโพสรีวิวแบบซื้อมารีวิวใช้เองจริงๆเป็นส่วนใหญ่ มี meeting นัดยกของโหด ของที่เป็นตำนาน ของ DIY ระดับโคตรเทพหลักแสนขึ้นไปมานั่งลองนั่งฟังกันเองก็บ่อย ทุกวันนี้มีแบบที่ผมเล่ามาบ้างไหมครับ

แค่เลิกถอด login มาคุยกับผมด้วย login จริงๆของคุณยังไม่กล้าทำเลย แล้วคำพูดคุณจะมีน้ำหนักอะไรครับ ก็แค่พวกลอบกัดเพื่อปกป้องเศษเนื้ออยู่เบื้องหลัง มีอะไรก็ line มาคุยกับผมตรงๆได้นะครับ ชื่อ lucifiar สงสัยอะไรอีกก็ถามผมใน line ละกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

ZR_NEW

11/04/2015 21:09:49
8
ผมไม่แน่ใจว่าจขกทต้องการแบบนี้รึเปล่าคือ

อยากให้เวลาคนไปแนะนำคนที่เค้ามาตั้งกระทู้เนี่ย เวลาจะตอบให้บอกด้วยว่ามันดีเนี่ย ดียังไง ไม่ใช่แค่ว่าบอกว่าดีแล้วก็จบ..

ถ้าตามนี้ ผมก็เห็นด้วยกับจขกทนะครับ อยากให้มีประมาณว่า (ยกตัวอย่าง MX 365ละกัน)

"เสียงกลางค่อนข้างหนา เบสมาเป็นลูกแต่ไม่มากขนาด Beats เสียงสูงไม่สุดแต่ฟังละนุ่มสบาย ข้อเสียคือไม่เน้นดีเทลมากนัก ซาวสเตจกลางๆ พอๆกับ Earpods พอฟังได้ เหมาะกับพวก iDevice หรือ ฟังจากมือถือที่เสียงค่อนข้างเน้นสูง/ต่ำ ทำให้กลางแห้ง"

ไม่ใช่มาเพียงแค่
"เสียงกลางหนา เสียงเบสมาเป็นลูกๆ เสียงสูงไม่กร้าน ซาวสเตจกว้างใช้ได้ไม่อึดอัด" ..

บอกตรงๆเดี๋ยวนี้ ไม่ใช่แค่เวปเฮียหรอกครับ ลอง Google หาหูฟังสักตัวที่คุณอยากได้ละอยากเห็นรีวิว ถ้าไม่ใช่ปี 2011 ลงไป Head-fi ตัดทิ้งได้เลย แทบจะเหลือแต่พวกอวยแปลกๆแล้ว (ลองหา Xiaomi Hifi-Headphone ก็ได้) พอกดเวปคนไทย ก็จะมีแต่อวยข้อดี ข้อเสียไม่มีใครกล้าพูดสักกะอย่าง (กลัวเค้าไม่จ้างรีวิวต่อว่างั้น?)

สุดท้ายตอนนี้ผมก็จบกับPK2แล้ว ผมมองกลับไป เจอสิ่งที่อวยก็เยอะนะ (AKG K314 ที่หลายคนบอกว่ามันดีงู้นงี้ กิน PK3ได้เอย K402 ที่เจอรีวิวว่าเสียงแหลมกร้าน แต่จริงๆโคตรแห้ง PK3 ที่บอกว่าเบสมาเยอะ หรือเพราะผมต่อกับ Nano Gen5 ไม่รู้เลยออกมาแห้งกรังมากๆ) แต่ผมว่าสุดท้ายจริงๆก็ควรไปลอง ถ้าไม่มีให้ลองก็อ่านรีวิว "แบบมีวิจารณญาน" ถ้าไม่มีรีวิว ให้ตั้งกระทู้ถาม "ละเก็บเป็นลิสต์หลายๆตัว ไว้ไปลองเวลาจะซื้อ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 40

น้ำเน่ามากๆ

11/04/2015 21:38:38
ขอบคุณครับที่ได้กรุณากลับมาให้คำตอบ

ผมไม่ได้มีความคิดเลยสักนิดว่าจะต้องไปเคลียร์หรือมีปัญหาถามตอบกับคุณเป็นการส่วนตัว โดยไม่มีคนอื่นรู้เห็น คุณเข้ามาตั้งประเด็นในเว็บ ผมสงสัยผมก็ถามคุณในเว็บ ประเดี๋ยวสมาชิกบอร์ดท่านอื่นๆก็จะได้เข้ามาอ่าน และใช้วิจารณญาณ พิจารณาความจริงความเท็จไปพร้อมๆกัน ถ้าคุณตอบคำถามของผมได้ชัด ได้เคลียร์ คุณก็จะเป็นที่น่าเชื่อถือยิ่งๆขึ้นไป แต่ถ้าตอบไม่ชัด ไม่เคลียร์อันนี้ก็เป็นเรื่องของคุณเอง อันที่จริงถ้าคุณมีเจตนาที่ดี กับทุกๆฝ่าย ทุกๆคน ก็ไม่น่าที่จะต้องวิตกกังวลอะไรอยู่แล้ว

ขออีกสักนิด กับคำว่า ลอบกัด ตามความคิดผมมันน่าจะเป็นการกัดในที่ลับๆ ไม่มีคนอื่นรู้เห็นแอบกัดตอนเผลอ แต่นี่ผมก็กัดคุณกลางเว็บ ในที่สาธารณะ มีสมาชิกนับร้อยเห็นอยู่ คงจะใช้คำว่าลอบกัดกับผมไม่ได้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

Windows X

11/04/2015 21:44:28
337
ใช่ครับผม จริงๆตอบแค่ "เสียงกลางหนา เสียงเบสมาเป็นลูกๆ เสียงสูงไม่กร้าน ซาวสเตจกว้างใช้ได้ไม่อึดอัด" ก็ยังโอเคครับ มีช่วงนึงเจอแบบนี้บ่อย

"MX365 เสียงดีครับ"
"ผมชอบ MX365 ครับ"
"MX365 ดีที่สุดครับ"

เจอแบบนี้บ่อยๆเข้ามันก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

Windows X

11/04/2015 21:49:02
337
#40 สมาชิกนับร้อยเห็นน่ะใช่ครับ แต่ผมใช้ชื่อ Windows X มาตอบตรงๆเล่นกันตรงๆ แล้วคุณที่โพสก็เหมือนไม่ได้เพิ่งมาเล่น ตอนแรกใช้ชื่อ 'มือใหม่หัวใจว้าวุ่น' รึเปล่าก็ไม่รู้ เห็นเมล์ตรงกัน สักพักมาใช่ชื่อน้ำเน่ามากๆ คุณไม่มีชื่อ online ที่ใช้ในวงการนี้เหรอครับ หรือไม่กล้าเอามาใช้ ถ้าเป็นแบบแรกผมก็ขออภัยที่กล่าวหาด้วยละกันครับ คุณคือน้องใหม่ที่เพิ่งเข้ามาไม่รู้เรื่องรู้ราวอะไรจริงๆ แต่เป็นแบบหลัง คุณมันก็พวกขี้ขลาดที่ชอบลอบกัดคนอื่นด้วยชื่อหลอกๆไม่กล้าเผชิญหน้ากับสังคม ถึงผมไม่รู้ คนอ่านไม่รู้ แต่ admin บอร์ดรู้นะครับ :D
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

น้ำเน่ามากๆ

11/04/2015 22:40:18
admin บอร์ด จะรู้ก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญอะไร เพราะผมทำตามกติกาของเว็บบอร์ดนี้ไม่จำเป็นต้องมี login ก็แสดงความคิดเห็นโดยสุจริตได้ คุณก็ถามเจ้าของบอร์ดสิว่าผมทำผิดอะไรหรือเปล่า ผมจะใช้ชื่อไหนมันก็ไม่ได้ผิดกติกาอะไรอยู่แล้ว

สมาชิกบอร์ดท่านอื่นๆที่ได้อ่าน ก็คงจะแยกแยะได้เอง ว่าใครมีเจตนาอย่างใร ผมไม่ได้ใส่ร้ายป้ายสีคุณสักข้อ เพียงแต่ตั้งคำถามให้คุณตอบในเรื่องที่คุณวิเคราะห์วิจารณ์คนอื่นไปในทางที่ไม่ดี ผมเห็นสมาชิกท่านอื่นก็เห็นแย้งกับคุณเกือบทั้งหมด แต่คำถามผมคงไปจี้โดนใจคุณมากสุดแน่ๆ ซึ่งณ.เวลานี้ ก็เห็นได้ว่าคุณกำลังจะเบี่ยงเบนประเด็นออกไป เป็นเรื่องการใช้ loginหรือการไม่ใช้ login ทั้งที่มันไม่ได้ผิดกฏผิดกติกาของบอร์ดแต่อย่างใด

แต่คุณก็สมศักดิ์ศรีของ Windows X หล่ะครับขนาด admin บอร์ด ยังต้องยอมให้ข้อมูลคุณได้นับถือๆๆ แล้วถ้า admin บอร์ด ทำแบบนี้ มันจะผิดหลักการของบอร์ดไหม เพราะว่าเฮียมั่นเจ้าของบอร์ดก็ยังเห็นชอบด้วยกับการถอด login ออกมาแสดงความคิดเห็นได้ ต่อไปสมาชิกท่านอื่น ที่ถอด login ออกมาแสดงความคิดเห็นก็ควรพึงระวังไว้ด้วย เรื่องนี้คงต้องฝากถามไปยังเฮียมั่นแล้วหล่ะครับ ทำแบบนี้ใครทำผิดใครทำถูก

ถ้าผมทำผิดกฏกติกาของบอร์ดผมจะไม่กลับมาที่บอร์ดนี้อีกเลยตลอดชีวิต ไม่ว่าจะชื่อไหนๆก็ตาม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

Windows X

11/04/2015 23:07:25
337
เหมือนเถียงกับเด็ก ลอบกัดใส่ความคนอื่นก็ยังอ้างกฎกติกาข้างๆคูๆ กลับบ้านไปนุ่งกระโปรงพิมพ์ต่อละกันครับ ผมตอบคนไปหมดแล้วและผมไม่จะยุ่งกับคุณแล้ว คุณมันไม่ใช่ลูกผู้ชาย เอาพลังงานที่ต้องมานั่งพิมพ์กด skill DotA ยังดีซะกว่า

ปล. ผมแค่แซวคุณเล่นๆว่าต่อให้ถอด login ออกมา admin เค้าก็ยังรู้ได้อยู่ดี คุณพล่ามมาซะขนาดนี้ คงไม่ต้องบอกก็รู้นะครับว่าชนักปักหลังใครจะเยอะกว่ากัน ผมไม่เคยซ่อนตัว มีอะไรผมก็พร้อมรับไว้หมดไม่ให้ค้างคาใจ ไม่เหมือนบางคนที่ทำอะไรไว้ก็รู้อยู่แก่ใจ รอวันที่จะโดนเรียกคืนในสิ่งที่ได้กระทำไปในที่ลับตาคน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

fast

12/04/2015 00:31:26
ลองถอดครัชชช
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

capocino

12/04/2015 01:34:00
2
สุดท้ายก็มาม่า.....
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

raymee_4

12/04/2015 11:18:47
19

รอ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 48

Tum เรือนเสียง

12/04/2015 11:23:46
7
555! ชอบรูปนี้จังครับ ^___^

"นี่คือสถานะ ของคนที่จะเข้ามาเล่นของพวกนี้ครับ 5555!" (รวมทั้งตรูด้วยT^T)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

RATRock

12/04/2015 13:22:15
เนี่ยแหละค่ะ
เพราะมีแต่พวกสร้างดราม่ากันอย่างนี้
คนดีๆ มีความสามารถที่เก่งๆ หลายๆ คน ถึงเริ่มหนีไปที่อื่นหมด
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 50

เอก บางแค

12/04/2015 23:39:52
0
บางทีอ่านรีวิว เพื่อหาแนวเสียงที่เราต้องการแล้วค่อยไปฟังของจริง

เช่น หูนี้เบสมันส์มากครับ / รุ่นนี้เบสตั๊บๆๆๆ เลยครับ

คนไม่เน้นเบสเวลาไปลองจะได้ตัดรุ่นพวกนี้ออกไป

ดี=ชอบ ผมว่าบางทีต้องระวัง

ดีควรจะมีอ้างอิงว่าดียังไง

ชอบมันเรื่องของรสนิยม

ชอบเพลงแดนซ์ต้องชอบหูเบสแน่ๆ หูเบส เบสโอเวอร์กลางแหลมหาย

เพราะงั้น ดี=ชอบ ผมว่าไม่ถูกนักสำหรับการรีวิวนะ

ผมชอบเพลงแดนซ์ หูนี้เบสหนัก เพราะงั้นหูนี้ดีสำหรับผม เอ่ออันนี้คือรสนิยม

ดี=ชอบ ได้ต้องเป็นรสนิยมของใครของมัน ไม่ใช่การรีวิว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 51

k

17/04/2015 07:08:53
เริ่มเล่นใหม่ๆผมก็ต้องอาศัยอ่านจาก review ละครับ ตัวนึงที่อ่านแล้วรีบจัดก็ ibasso d42 Mod แต่ฟังยังไงก็ไม่โดน ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่ฟังได้ไม่นานก็เบื่อเปลี่ยนไปฟังตัวอื่น แถมขายก็ไม่ได้ราคา ทุกวันนี้ก็ยังเก็บไว้อยู่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 52

Windows X

18/04/2015 01:21:26
337
ถ้าฟังแล้วไม่โดนลองเปลี่ยน opamp ดูบ้างก็ดีนะครับ หลังโมไปผมก็มีเปลี่ยน opamp เล่นไปหลายรอบเหมือนกัน แต่แบบเดิมๆที่โมไปนั้นมีกำลังขับสูงสุดและได้โทนที่พอโอเคและทำงานจากไฟเลี้ยง USB 5V ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 53

สึโค่ยโดสิส

22/04/2015 21:48:47
18
เห็นด้วยกับประเด็นของเจ้าของกระทู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 54

TTPOD ZERO

23/04/2015 12:27:17
รีวิว ช่วยให้ ได้ ข้อมูล แนวเสียง หูฟัง + เครื่องเล่น + การ์ดเสียง ที่ถูกต้องมากขึ้น แต่แค่ 60-75% แต่ ถ้าไปลองฟัง ควบคู่ ไปด้วย จะได้ข้อมูลที่ถูกต้อง รวม 95% ไปเลย

ทำ ทั้ง 2 อย่าง ควบคู่ ไปด้วย จะ เจ๋งที่สุด ไม่ใช่

- ลองฟัง อย่างเดียว แต่ไม่อ่าน รีวิว
- อ่านรีวิว อย่างเดียว แต่ไม่ลอง ฟัง

แบบนี้ ใช้ไม่ได้ คับ
หยิกหู 0
"ทุกวันนี้เราเสพรีวิวซื้อของกันอยู่รึเปล่า"