Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

โปรแกรม audiochecker เชื่อถือได้ไหมครับ

Akung1985

23/03/2015 14:15:49
0
ขอโทษนะครับพอดีผมRipไฟล์จากแผ่นแท้เลยเป็นเพลงของค่ายGmmครับRipหลายแผ่นเป็นไฟล์ Flac.และ Wave.ครับวันนี้ผมลองตรวจเช็คดูด้วยโปรแกรม audiochecker ขึ้น Mpeg 95% หลายเพลงครับบางอัลบั้มก็ขึ้น mpeg 95%ทั้งอัลบั้มเลยซึ่งจริงๆแล้วควรจะขึ้นCDDAไม่ใช่เหรอครับ ผมจึงสงสัยว่าโปรแกรม audiochecker นี้เชื่อถือได้ไหมครับขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

torhifi

23/03/2015 15:07:17
219
ไฟล์เพลงที่ได้ออกมาจากการRIP จะไม่เหมือนต้นฉบับในCDอยู่แล้วคับ
CopyกับRipนี่จริงๆไม่เหมือนกัน โดยปกติCDพวกนี้เค้าจะป้องกันเรื่องลิขสิทธิ์อยู่ เลยต้องใช้วิธีRipแทน เช่นRIPออกมาเป็น.Flac .Wave

การRIP ถึงแม้จะRIPออกมาเป็นนามสกุลเดียวกัน แต่ถ้าโปรแกรมที่ใช้นั้นมีคุณภาพของEncoderต่างกัน ไฟล์ที่ได้ออกมาเสียงก็จะไม่เหมือนกันซะทีเดียว หรือแม้จะเป็นโปรแกรมที่RIPออกมาได้คุณภาพสูงมากๆ ผมลองฟังเทียบกับCDต้นฉบับแล้วเสียงก็ยังไม่เหมือนกัน

(พวกAccurateRip ผมลองฟังเทียบซีดีต้นฉบับแล้ว..มันฟังดูแข็งๆกว่ายังไงไม่รู้ ออกแนวดิจิตอล)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Akung1985

23/03/2015 15:51:47
0
ขอบคุณครับข้อนั้นผมเข้าใจอยู่ผมใช้โปรแกรม dbpoweramp และ Eac ครับกับเพลงตลาดของฝรั่ง นี่ผมrip แล้วเช็คก็ได้ CDDA ที่99-100% แต่กับเพลงไทยนี่ จะเจอ mpag 78-95%ครับ บางอัลบั้มก็CDDA 100% บางอัลบั้มmpegปนCDDA ครับ เลยไม่รู้ว่าโปนแกรมนี้ชัวหรือเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"โปรแกรม audiochecker เชื่อถือได้ไหมครับ"